ผู้เขียน หัวข้อ: SUV ใส่ยางเก๋ง?  (อ่าน 7080 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
SUV ใส่ยางเก๋ง?
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:39:07 »
ยาง SUV AWD ล้อ 19-20 นิ้ว แต่อยากใส่ยาง PIRELLI PZERO หรือ MICHELIN SUPER SPORT หรือ PILOT SPORT 4S จะดีไหม

ชอบเรื่องสมรรถณะ การเกาะถนน แต่ไม่แน่ใจเรื่องการรับน้ำหนักตัวรถ

เน้นใช้งานทางดำ ในกรุงเทพฯ เป็นหลัก ออกต่างจังหวัดบ่อย ไม่ลุย(เรียกว่าไม่อยากเอาไปลุยดีกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 13:01:55 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Krongbun

Re: SUV ใส่ยางเก๋ง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:46:53 »
ไม่แน่ใจว่าทุกยี่ห้อมีระบุไว้ข้างแก้มยางแบบนี้ไหม

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:49:24 »
ผมว่าน่าจะได้นะครับ....รถผมก็ SUV AWD เช่นกัน..เป็น Volvo XC60 T8 R Design ผมสั่งล้อ 22 นิ้วยกชุด(ล้อ พร้อม  ยาง)ของ Volvo ใส่ตั้งแต่ออกรถ ทาง Volvo ก็จัด Pirelli P Zero อยู่ในชุดของเขานะครับ ..รถผมก็ได้ใส่เป็น Pirelli P Zero 265/35 R22 ครับ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 13:38:48 »
ผมว่าน่าจะได้นะครับ....รถผมก็ SUV AWD เช่นกัน..เป็น Volvo XC60 T8 R Design ผมสั่งล้อ 22 นิ้วยกชุด(ล้อ พร้อม  ยาง)ของ Volvo ใส่ตั้งแต่ออกรถ ทาง Volvo ก็จัด Pirelli P Zero อยู่ในชุดของเขานะครับ ..รถผมก็ได้ใส่เป็น Pirelli P Zero 265/35 R22 ครับ

อ้อครับ เดี๋ยวผมลองเทียบ load index ตัวที่คุณ kwang XC60 ว่าใส่กันได้ไหม น้ำหนักรถไกล้เคียงกันไหม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 14:11:42 »
  ให้เทียบการรับน้ำหนักให้ใกล้กันไว้ก่อน   ยางอาจจะต้องกว้างกว่าไซด์ปกติ 2เบอร์ 

ผมใช้กับ t 31  มา 3 ชุดแล้วครับ

สิ่งที่ตามมา  - มันนุ่มไป (แก้มนิ่ม)  เพิ่มลมยาง ราว ๆ 3 ปอนด์  ค่อย ๆเพิ่มเอา จนกว่าจะรู้สึกว่าพอดีแล้ว

- ระยะเบรคมันจะสั้นลงกว่าเดิมมาก  ให้ระวังท้ายรถด้วย  คันหลังจะเอาไม่อยู่

- ไม่มีเสียงครวญครางให้ได้ยินไม่ว่าจะเลี้ยวหรือยูเทิร์น

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 15:30:34 »
^
ดัชนีรับน้ำหนักมันต่างกันเยอะไหมครับ

ผมว่ารอบหน้าก็จะไป 225/55 R17 แทนเหมือนกัน ดูรุ่นยางดีๆ ให้เลือกราคารับได้ เยอะกว่ายาง 65 ย้วยๆ เยอะเลย (ไม่สนว่ามันเตี้ยลงเป็นเซ็นด้วย)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 15:57:38 »
ผมขับ X5 40e เพิ่งเปลี่ยนยางชุดใหม่มาใช้ Pirelli P Zero PZ4 ครับ

เท่าที่อ่านจาก website ของ Pirelli ยางรุ่น P Zero ออกแบบมาให้ใช้ได้ทั้ง sedan , coupé , SUV อยู่แล้ว แค่เลือกขนาดยางให้เท่าอันเดิมที่ใช้อยู่ และเลือกรุ่นย่อยให้เหมาะสม ก็น่าจะใช้ได้ตามปกติครับ เพราะขนาดยางของ SUV ตาม specs โรงงาน พวกความหนาแก้มยาง น่าจะต่างกับ sedan แต่แรกรึเปล่าครับ ดังนั้นถ้ายางรุ่นที่สนใจซื้อมี specs ขนาดยางตรงกับแบบเดิมของ SUV ที่ใช้อยู่ ผมเดาว่าเขาก็น่าจะออกแบบมาให้ใช้กับ SUV นั่นล่ะ เพราะ sedan , coupé ไม่ได้ใช้ยาง size นั้นๆ

แต่ถ้าสนใจ P Zero แนะนำให้ซื้อ P Zero PZ4 เลยครับ เพราะเป็นรุ่นใหม่ที่ออกมาได้ไม่นาน upgrade ประสิทธิภาพเพิ่มจาก P Zero รุ่นเก่า

เนื่องจากไม่เคยใช้ Michelin Pilot Super Sport กับ Michelin Pilot Sport 4S เลยบอกไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่า แต่ P Zero PZ4 ที่ใช้อยู่นี่ก็โคตรดีแล้ว ทั้งเกาะ ทั้งเงียบ ทั้งทางแห้ง และทางเปียก ระยะ brake ก็สั้นดีด้วย ผมถูกใจกว่า Michelin Pilot Sport 4 (ตัวธรรมดาไม่ใช่ 4S) ที่ใช้กับรถเก๋งที่ขับอีกคันอีกครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 17:23:26 »
พอดีเห็นกลุ่มยางของ SUV ของ

MICHELIN มันจะมีพวก LATITUDE TOUR, LATITUDE SPORT, LATITUDE SPORT3

PIRELLI จะมีพวก SCORPIAN VERDE

เลยไม่แน่ใจว่า จะเอายางกลุ่ม SUV หรือใส่ยางเก๋งไปเลย เพราะราคามันพอๆ กัน(ต่างกันบาง size แต่นิดเดียว)

ผมขับ X5 40e เพิ่งเปลี่ยนยางชุดใหม่มาใช้ Pirelli P Zero PZ4 ครับ

เท่าที่อ่านจาก website ของ Pirelli ยางรุ่น P Zero ออกแบบมาให้ใช้ได้ทั้ง sedan , coupé , SUV อยู่แล้ว แค่เลือกขนาดยางให้เท่าอันเดิมที่ใช้อยู่ และเลือกรุ่นย่อยให้เหมาะสม ก็น่าจะใช้ได้ตามปกติครับ เพราะขนาดยางของ SUV ตาม specs โรงงาน พวกความหนาแก้มยาง น่าจะต่างกับ sedan แต่แรกรึเปล่าครับ ดังนั้นถ้ายางรุ่นที่สนใจซื้อมี specs ขนาดยางตรงกับแบบเดิมของ SUV ที่ใช้อยู่ ผมเดาว่าเขาก็น่าจะออกแบบมาให้ใช้กับ SUV นั่นล่ะ เพราะ sedan , coupé ไม่ได้ใช้ยาง size นั้นๆ

แต่ถ้าสนใจ P Zero แนะนำให้ซื้อ P Zero PZ4 เลยครับ เพราะเป็นรุ่นใหม่ที่ออกมาได้ไม่นาน upgrade ประสิทธิภาพเพิ่มจาก P Zero รุ่นเก่า

เนื่องจากไม่เคยใช้ Michelin Pilot Super Sport กับ Michelin Pilot Sport 4S เลยบอกไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่า แต่ P Zero PZ4 ที่ใช้อยู่นี่ก็โคตรดีแล้ว ทั้งเกาะ ทั้งเงียบ ทั้งทางแห้ง และทางเปียก ระยะ brake ก็สั้นดีด้วย ผมถูกใจกว่า Michelin Pilot Sport 4 (ตัวธรรมดาไม่ใช่ 4S) ที่ใช้กับรถเก๋งที่ขับอีกคันอีกครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ของ PIRELLI เห็นมันมี P Zero PZ4 กับ P Zero PZ4 SPORT แล้วก็ P Zero PZ4 Luxury อีก ไม่รู้ต่างกันยังไง

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 20:27:32 »
เคยใช้ crv g2 ใส่ c1s สั้นๆว่าคงไม่เอาอีก
แก้มนุ่ม โยกแรงๆเหมือนแก้มยางหัก รู้สึกไม่มั่นคง เข้าโค้งแรงๆไม่ได้มันปลิ้น

หลังจากนั้นก็ใช้ยาง suv จนเปลี่ยนรถ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 06:27:05 »
^
ดัชนีรับน้ำหนักมันต่างกันเยอะไหมครับ

ผมว่ารอบหน้าก็จะไป 225/55 R17 แทนเหมือนกัน ดูรุ่นยางดีๆ ให้เลือกราคารับได้ เยอะกว่ายาง 65 ย้วยๆ เยอะเลย (ไม่สนว่ามันเตี้ยลงเป็นเซ็นด้วย)

คุณแมว ใช้CRVใช่ไหมครับ?
225-55-17 มีML Primacy4st แล้ว 5,2xx
หากงบประหยัด Maxxis I Pro 2,400
น่าใช้หลายรุ่นเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 14:09:31 »

MICHELIN มันจะมีพวก LATITUDE TOUR, LATITUDE SPORT, LATITUDE SPORT3

PIRELLI จะมีพวก SCORPIAN VERDE

เลยไม่แน่ใจว่า จะเอายางกลุ่ม SUV หรือใส่ยางเก๋งไปเลย เพราะราคามันพอๆ กัน(ต่างกันบาง size แต่นิดเดียว)

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ของ PIRELLI เห็นมันมี P Zero PZ4 กับ P Zero PZ4 SPORT แล้วก็ P Zero PZ4 Luxury อีก ไม่รู้ต่างกันยังไง

รุ่นที่ใช้ผมคือ Pirelli P Zero PZ4 Luxury ครับ เพราะเป็นยาง size ใหญ่ ส่วนแบบ Sport นี่น่าจะมีเฉพาะสำหรับรถ sedan , coupé หรือไม่ก็ไม่ทราบนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 16:16:28 »

รุ่นที่ใช้ผมคือ Pirelli P Zero PZ4 Luxury ครับ เพราะเป็นยาง size ใหญ่ ส่วนแบบ Sport นี่น่าจะมีเฉพาะสำหรับรถ sedan , coupé หรือไม่ก็ไม่ทราบนะครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 12:53:10 »
^

คุณแมว ใช้CRVใช่ไหมครับ?
225-55-17 มีML Primacy4st แล้ว 5,2xx
หากงบประหยัด Maxxis I Pro 2,400
น่าใช้หลายรุ่นเลยครับ

X-Trail T31 ครับ

ผมหา (225-235)/55 R17 อยู่ ไม่แน่รอบนี้อาจจะลอง Conti
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/