ผู้เขียน หัวข้อ: Crash test ถ้ามีรถฝ่าไฟแดงมาชน  (อ่าน 5033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Crash test ถ้ามีรถฝ่าไฟแดงมาชน
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 04:42:32 »
ในไทยเดี๋ยวนี้มีเยอะ ทั้งฝ่าไฟแดง ย้อนศร นี่คือตัวอย่างถ้าโดนชนกลางแยก

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

Re: Crash test ถ้ามีรถฝ่าไฟแดงมาชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 07:59:34 »
นั่นแหละ  อันตรายที่สุดของการชน  คือการชนด้านข้าง  รองลงไป  คือชน 1/4   ชนเต็มหน้า ถ้าไม่แรงมากอันตรายน้อยสุด

ออฟไลน์ mamaman

Re: Crash test ถ้ามีรถฝ่าไฟแดงมาชน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 08:50:37 »

กฎหมาย รับรองแค่ความเร็วระดับ 60km ครับ
เกินนั้น ก็แล้วแต่ดวง
เพราะ อุบัติเหตุทางรถยนต์ มันรุนแรง เกิดที่ความเร็ว สูง ก็ สาหัสครับ
เค้าถึง ให้เรา ทำตามกฏหมาย คือ ขับ ใช้ความเร็ว ตาม ป้ายเตือน

แต่เรา ก็จะมี พวกมาบอกว่า ขับรถดี ขับรถเก่ง จะขับเร้วเท่าไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 08:59:10 »
บนถนนเป็นสถานที่ๆอันตรายครับ

ไม่ใช่อันตรายเฉพาะผู้ขับขี่นะ อันตรายหมดครับ
ข้ามถนน เดินฟุตบาธ กินก๋วยเตี๋ยว ทานข้าวแกง

การเดินทางจากจุดเอ ไปจุดบี เหมือนเล่นไล่จับกับเพื่อนน่ะ

อย่าให้เพื่อนจับตัวได้ และไปให้ถึงจุดหมายให้เร็วที่สุดและปลอดภัยที่สุด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 09:54:44 »
เราเป็นประเทศที่มีประชากรประมาณ 70 ล้าน ไม่ใช่ประเทศที่ประชากรเยอะสุด แต่ยอดการเกิดอุบัติเหตุ เราเป็นอันดับ 2 มานานแล้ว หรือว่า ปัจจุบันเป็นอันดับ 1 ไปแล้วครับ
คือต่อให้ทำรถแข็งแรง รับแรงกระแทกได้ ก็ใช่ว่าจะปลอดภัยครับ รถสิบล้อแข็ง สูง ยังตายครับถ้าจังหวะมันเหมาะสม
ปัญหาคงไม่ใช่ที่รถแข็งแรงหรือไม่ ปัญหาคือวินัยของคนไทยมากกว่า ลองขับรถไม่ว่าจะที่ไหนสัก 1 ชั่วโมง ท่านจะเป็นเกือบทุกๆ 10 วินาที หรือน้อยกว่า
ที่คนทำผิดวินัยครับ ปาดหน้า แช่ขวา ขับเร็ว (รวมถึงตัวเราด้วยในบ้างครั้ง) ถ้าต่างจังหวัด ส่วนใหญ่จะแช่ขวากัน บางคนบอกว่า ปลอดภัยถ้าขับขวาเพราะว่า ถนนโล่ง แต่ผมว่า คนขับแช่ขวาเวลาเกิดอุบัติเหตุจะค่อนข้างรุนแรงกว่า และแก้ตัวได้ยาก เพราะช่องด้านในสุด ด้านขวาคือ เกาะกลางถนน ด้านซ้าย อาจจะมีรถ ซึ่งไม่มีโอกาสได้แก้ตัวเลย
ขับรถเร็วแต่มีมารยาท มีน้ำใจ ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ ให้อภัยได้นะครับ ขับแช่ขวา ก็ไม่ต้องรอให้คันหลังเปิดไฟ หรือต้องมาจี้ตูด ผมว่า ก็ให้อภัยได้ แต่ผมว่านับวันที่คนไทยเราจะไม่ค่อยมีน้ำใจ ยิ่งรถราคาแพง ก็ถือว่า กูไม่สน นี่เยอะเลยครับ (ไม่ใช่ทุกคนนะครับ) และก็ คนขับอายุเยอะๆ อันนี้ คงแแก้ยากสักหน่อย  และก็จะมีอีกส่วนหนึ่งที่ขับรถไม่เป็น ไม่รู้ไม่สน แล้วแต่ใจข้า อันนี้เยอะมากๆ ครับ ยังไง ก็มีน้ำใจในการใช้รถใช้ถนนนะครับ ทุกคนจะได้ปลอดภัย ประเทศไทยจะได้เป็นประเทศที่อุบัติเหตุน้อยที่สุดในโลก อีกอย่าง เมา ง่วง สติ ไม่เต็ม ไม่ขับนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 10:29:02 »
ความมักง่ายของคนไทยเราเกิดจากมอไซ

มอไซไปได้ทุกที่ย้อนศร แทรกเลน

พอคนขี่มอไซเริ่มขับรถยนต์ เค้าก็เอานิสัยเดิมมาใช้

ถ้ามอไซในบ้านเราน้อยลงหรือหมดไป อุบัติเหตุจะน้อยกว่านี้มาก

ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้

เรา ๆ จึงต้องปรับตัวและเข้าใจพฤติกรรมของรถบนถนน เพื่อเรียนรู้ที่จะขับให้ปลอดภัยครับ

เร็วเมื่อควรจะเร็ว ช้าเมื่อควรจะช้า ตั้งสติ อย่าวอกแวกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 10:30:34 »
ที่น่ากลัวคือพวกที่แซงไม่พ้น หรือข้ามเกาะมาประสานงาครับ มีบ่อยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 10:51:17 »
ความมักง่ายของคนไทยเราเกิดจากมอไซ

พอคนขี่มอไซเริ่มขับรถยนต์ เค้าก็เอานิสัยเดิมมาใช้

ถ้ามอไซในบ้านเราน้อยลงหรือหมดไป อุบัติเหตุจะน้อยกว่านี้มาก

เรา ๆ จึงต้องปรับตัวและเข้าใจพฤติกรรมของรถบนถนน เพื่อเรียนรู้ที่จะขับให้ปลอดภัยครับ

เร็วเมื่อควรจะเร็ว ช้าเมื่อควรจะช้า ตั้งสติ อย่าวอกแวกครับ

เดี๋ยวต้องมีคนว่าคุณแน่ๆ

แต่ผมเห็นด้วยนะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tdci_20

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 11:32:51 »
น่ากลัวมาก......ดูคลิปแล้ว คอหักตายแน่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 15:05:14 »
นี่แหละครับคือสิ่งที่ผมกลัวที่สุด แล้วยิ่งชนฝั่งเราแล้วด้วยโอกาสรอดยากมากนะ
ชนหน้าชนหลังไม่กลัวเลย กลัวโดนข้างเนี่ยแหละ

เวลาขับผ่านแยกนี่ยกก่อนตลอด เท้ามารอที่เบรกแล้ว
ยิ่งตจวแยกวัดใจนี่อย่าได้ประมาทเบรกรอก่อนเลย

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 17:01:34 »
ด้านข้าง euroncap มาตรฐานที่ 30 kmph นิดๆเองครับ
มาเป็นร้อยตายแน่นอน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 18:28:14 »
ด้านข้าง euroncap มาตรฐานที่ 30 kmph นิดๆเองครับ
มาเป็นร้อยตายแน่นอน

มา 30 ค่อนข้างปลอดภัยแน่นอนดีกว่าครับ ถ้าวางตำแหน่ง ตามหุ่นทดสอบ
ส่วนเกิน 30 ไม่มีใคร รู้ เพราะไม่รับรอง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:02:21 »

ตามนี้ครับ ประเทศไทยถ้าตัดมอเตอร์ไซ ออกไปได้อัตราการตาย การเกิดเหตุไม่ต่างกับประเทศอื่นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:26:45 »
ทุกวันนี้ ถ้าอยู่หน้าสุด ผมจะออกตัวช้าหน่อยซัก 1-2 วิ หลังจากไฟเขียว

เพราะ ต้องรอให้คันที่ฝ่าไฟแดงผ่านไปหมดก่อน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:54:47 »
สรุปคือ คอหัก เสียชีวิตทันที
ไม่อยากคิดว่าถ้าเป็นมอไซค์ฝ่าไฟแดงมาแล้วเราไปชนสภาพจะเป็นอย่างไร

ติดกล้องกันไว้เถอะครับ มีประโยชน์จริงๆ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 00:02:40 »
เราเป็นประเทศที่มีประชากรประมาณ 70 ล้าน ไม่ใช่ประเทศที่ประชากรเยอะสุด แต่ยอดการเกิดอุบัติเหตุ เราเป็นอันดับ 2 มานานแล้ว หรือว่า ปัจจุบันเป็นอันดับ 1 ไปแล้วครับ
คือต่อให้ทำรถแข็งแรง รับแรงกระแทกได้ ก็ใช่ว่าจะปลอดภัยครับ รถสิบล้อแข็ง สูง ยังตายครับถ้าจังหวะมันเหมาะสม
ปัญหาคงไม่ใช่ที่รถแข็งแรงหรือไม่ ปัญหาคือวินัยของคนไทยมากกว่า ลองขับรถไม่ว่าจะที่ไหนสัก 1 ชั่วโมง ท่านจะเป็นเกือบทุกๆ 10 วินาที หรือน้อยกว่า
ที่คนทำผิดวินัยครับ ปาดหน้า แช่ขวา ขับเร็ว (รวมถึงตัวเราด้วยในบ้างครั้ง) ถ้าต่างจังหวัด ส่วนใหญ่จะแช่ขวากัน บางคนบอกว่า ปลอดภัยถ้าขับขวาเพราะว่า ถนนโล่ง แต่ผมว่า คนขับแช่ขวาเวลาเกิดอุบัติเหตุจะค่อนข้างรุนแรงกว่า และแก้ตัวได้ยาก เพราะช่องด้านในสุด ด้านขวาคือ เกาะกลางถนน ด้านซ้าย อาจจะมีรถ ซึ่งไม่มีโอกาสได้แก้ตัวเลย
ขับรถเร็วแต่มีมารยาท มีน้ำใจ ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ ให้อภัยได้นะครับ ขับแช่ขวา ก็ไม่ต้องรอให้คันหลังเปิดไฟ หรือต้องมาจี้ตูด ผมว่า ก็ให้อภัยได้ แต่ผมว่านับวันที่คนไทยเราจะไม่ค่อยมีน้ำใจ ยิ่งรถราคาแพง ก็ถือว่า กูไม่สน นี่เยอะเลยครับ (ไม่ใช่ทุกคนนะครับ) และก็ คนขับอายุเยอะๆ อันนี้ คงแแก้ยากสักหน่อย  และก็จะมีอีกส่วนหนึ่งที่ขับรถไม่เป็น ไม่รู้ไม่สน แล้วแต่ใจข้า อันนี้เยอะมากๆ ครับ ยังไง ก็มีน้ำใจในการใช้รถใช้ถนนนะครับ ทุกคนจะได้ปลอดภัย ประเทศไทยจะได้เป็นประเทศที่อุบัติเหตุน้อยที่สุดในโลก อีกอย่าง เมา ง่วง สติ ไม่เต็ม ไม่ขับนะครับ
จริง
ถึงแม้ถุงลมจะ 7 ใบ ระบบช่วยมากมาย ก็ไม่ลดครับอุบัติเหตุ
เพราะปัญหามาจากคนมากกว่าครับเป็นหลัก

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 00:58:45 »

กฎหมาย รับรองแค่ความเร็วระดับ 60km ครับ
เพราะ อุบัติเหตุทางรถยนต์ มันรุนแรง เกิดที่ความเร็ว สูง ก็ สาหัสครับ
เค้าถึง ให้เรา ทำตามกฏหมาย คือ ขับ ใช้ความเร็ว ตาม ป้ายเตือน

แต่เรา ก็จะมี พวกมาบอกว่า ขับรถดี ขับรถเก่ง จะขับเร้วเท่าไหร่ก็ได้

Germany คงอันตรายน่าดูนะครับ

คนขับเร็วไม่อันตรายเท่าคนขับผิดกฏจราจรทุกอย่าง มักง่ายแบบไทยครับ

พวกแช่ขวา อันตรายกว่าคนขับเร็ว แต่ไม่มุดเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2018, 01:27:20 โดย flat6 »
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 06:15:48 »

คนขับเร็วไม่อันตรายเท่าคนขับผิดกฏจราจรทุกอย่าง มักง่ายแบบไทยครับ

พวกแช่ขวา อันตรายกว่าคนขับเร็ว แต่ไม่มุดเยอะครับ

ใช่ครับ คนกลัวอะไร ก็จะโฟกัสแต่สิ่งๆนั้นจนทำให้เวลาวิเคราะห์อะไรไป มันก็จะเอียงๆไปจนขาดความจริงๆ

เช่นถ้าคนกลัวเลือด แน่นอน อาชีพหมอ อาชีพพยาบาล หน่วยกู้ภัย ย่อมเป็นสิ่งที่เลวร้ายสำหรับคนๆนั้น

ทั้งๆที่ ขับ 60 เราจะอยู่บนถนน 1 ชม
ขับ 80 จะอยู่ประมาณ 50  นาที

แปลาว่าถ้าขับ 120  เราก็จะอยูบนถนน 30 นาที ซึ่ง จะเจอคนเมา คนเหม่อ คนเม้าส์มอย คนหลับใน และพวกเห็นแก่ตัวที่อุปกรณ์ส่วนควบไม่ดี แถมพวกสวนเลน ฯลฯ "น้อยกว่า" คนขับ 60 เป็นครึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2018, 06:35:13 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 07:34:30 »
ทุกวันนี้ ไฟเขียว แล้วอย่างเพิ่งออก รอรถตามน้ำ มันไหลไปก่อน

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:20:42 »
ขนาดติดไฟแดงอยู่มันยังบีบแตรให้หลบหน่อย มันจะเลี้ยวออกขวาเลยครับ ฟักจริงๆ ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 07:51:41 »
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:24:25 »

ใช่ครับ คนกลัวอะไร ก็จะโฟกัสแต่สิ่งๆนั้นจนทำให้เวลาวิเคราะห์อะไรไป มันก็จะเอียงๆไปจนขาดความจริงๆ

เช่นถ้าคนกลัวเลือด แน่นอน อาชีพหมอ อาชีพพยาบาล หน่วยกู้ภัย ย่อมเป็นสิ่งที่เลวร้ายสำหรับคนๆนั้น

ทั้งๆที่ ขับ 60 เราจะอยู่บนถนน 1 ชม
ขับ 80 จะอยู่ประมาณ 50  นาที

แปลาว่าถ้าขับ 120  เราก็จะอยูบนถนน 30 นาที ซึ่ง จะเจอคนเมา คนเหม่อ คนเม้าส์มอย คนหลับใน และพวกเห็นแก่ตัวที่อุปกรณ์ส่วนควบไม่ดี แถมพวกสวนเลน ฯลฯ "น้อยกว่า" คนขับ 60 เป็นครึ่ง
คุณเอาเยอรมันมาอ้าง แค่เพราะ เค้าบอกว่า ขับเร็วได้ไม่จำกัดความเร็วเหรอครับ ซึงมันก็เฉพาะ ถนนพิเศษแค่นั้นเอง
ส่วน ถนนทั่วไป เค้าก็มีกฏหายเคร่งครัด
ลองเทียบ เทียบ มอเตอร์เราเอง อุบัติเหตุก็ถือว่าน้อยมาก หากเทียบกับ ถนนทั่วไป เพราะอะไรละครับ เพราะความเสี่ยงมันน้อยกว่า ไม่มีแยก รถวิ่งไปทางเดียวกัน กระนั้น ก็ยังเกิด อุบัติเหตุ จากการ
และแต่ละเคส ที่เกิด ก็ล้วน รุนแรง ในขณะที่ ถนน ทั่วไป ก็มีทั้ง รุนแรงมาก รุนแรงน้อย ตามความแรงในการชน
กลับมา Crash test
ผมว่า เค้าไม่สนใจหรอก ว่า อุบัติเหตุ จะเกิด กี่ครั้ง เสี่ยงเท่าไหร่
แต่เค้า สนใจเรื่อง ความปลอดภัยจากความรุนแรงที่เกิดขึ้น

ไม่ใช่ มาสนใจ ความเสี่ยง จุกจิก และ บอกปลอดภัย
ถ้าบอก แบบนี้ ไม่ต้อง ขับรถก็ตายได้ ครับ แบบที่คนยืนอยู่ข้าง ถนน เจอพวกซิ่ง แหกโค้ง มาชนนั่นละ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:38:24 »
IIHS (Insurance Institute for Highway Safety) เป็นองค์กรไม่แสวงหาผลกำไร ก่อตั้งโดยบริษัทประกันภัยยานยนต์ที่มาร่วมลงทุน เป้าประสงค์ของหน่วยงานนี้ อย่างนึงที่ไม่ค่อยจะยอมรับ คือเพื่อแสดงให้เห็นว่ารถรุ่นไหนมีค่าความเสี่ยงน้อยกว่ากัน ค่าประกันภัยก็จะต่ำกว่าครับ แต่นั่นไม่ใช่เป้าประสงค์เดียวขององค์กรนี้ เป้าประสงค์อีกอย่างของ IIHS คือการเริ่มรณรงค์ ทำวิจัย และเก็บสถิติ ความเสี่ยงการเกิดอุบัติเหตุ ที่เกี่ยวข้องกับส่วนประกอบรอบข้างอีกด้วย

IIHS โคตรจะสนใจเลยครับ ว่าอุบัติเหตุจะเกิดขึ้นที่ไหน กี่ครั้ง เสี่ยงเท่าไหร่ นั่นคืองานหลักของเขาเลยละ ข้อมูลว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นที่ไหน บ่อยแค่ไหนในพื้นที่แบบไหน IIHS นี่เองที่เป็นคนเก็บครับ หรือบางอย่างก็เป็นเรื่องเกี่ยวกับการป้องกันอุบัติเหตุ เช่นการทดสอบไฟหน้ารถยนต์ตามมาตรฐาน หรือการทดสอบระบบช่วยเหลืออัตโนมัติทั้งหลาย IIHS ก็เป็นคนทำ

ลองดูวีดีโอนี้ครับ เก่าแล้ว แต่ยังเห็นได้ชัดว่า ยังคงมีความร่วมสมัยมาก ๆ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:46:26 »
ด้านข้าง euroncap มาตรฐาน 50kmph
เสา 32kmph  มาเปนร้ออยกลับบ้านเก่าแน่ๆครับต้องระวังมากๆเลย