ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีรถของตัวเอง 2 คันบ้างครับ : ทำไมถึงมี 2 คัน ดูแลยังไง ใช้งานยังไงกันบ้าง?  (อ่าน 13084 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ยืมไอดีน้องมาตั้งกระทู้นะครับ

ผมกำลังวางแผนว่าจะซื้อรถใหม่แทนที่คันเก่า
วันนี้ผมใช้ Camry 2.4 โฉมก่อน
เป็นเจ้าของกิจการ ขับรถในเมือง นอกเมืองเป็นประจำ

กำลังพิจารณา 320d M Sport อยู่ครับ ราคาราวๆ 2.4 mb ยังไม่คิดถึงส่วนลด
แต่พอดีลูกน้องที่ทำงานพูดคำๆนึงขึ้นมา แล้วก็สะกิดใจขึ้นมา
"ทำไมไม่ซื้อรถ 2 คันแทนล่ะเฮีย? แล้วสลับกันใช้" ไอ้เราก็คิด เออจริงของมัน

ตอนนี้ตัวเลือกเลยเพิ่มขึ้นมาว่า อยากจะซื้อพวกรถซิตี้คาร์อย่าง แจ๊ส ยาริส ไว้ใช้ 1 คันเวลาเข้าเมือง
กับ CRV เบนซินตัวล่างอีกคัน เอาไว้ขับนอกเมือง น้ำท่วม หรือไปรับพ่อแม่เที่ยวบ้าง

แอบเห็นด้วยกับลูกน้องเหมือนกัน (ผมขับรถไม่เร็ว)
บางทีขับไปเยาวราช หรือหาที่จอดแถวทองหล่อหรือตามคาเฟ่ชิคๆ ถ้าได้ซิตี้คาร์คงชีวิตดีขึ้นกับเรื่องที่จอด
แต่ก็กังวลใจว่าจะดูแลมันทั้งคู่ยังไง
กะว่า ถ้าซื้อจะซื้อมันพร้อมๆกัน จดทะเบียน เปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบตให้พร้อมๆกัน จะได้ไม่ปวดหัว

แต่ใจนึงก็คิดเหมือนกันว่าอยากขับรถยุโรปหล่อๆดูบ้าง คันเดียวสวยๆจบๆไปเลยดีมั้ย

มีใครในที่นี้มีรถ 2 คันมั้ยครับ หรือใครมีความเห็นยังไง รบกวนที

ออฟไลน์ kez

มันก็อยู่ที่ตัวคุณ  จำเป็นต้องมีรถ 2 คันหรือเปล่า  ถ้าไม่จำเป็นก็ซื้อคันเดียว

เสียค่าดูแล เสียต่าประกัน เสียค่าบำรุงรักษา     เลือกเอา

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ถ้ามีที่จอดเพียงพอนะ ไม่ไปเบียดบังชาวบ้าน

ส่วนตัว ใช้สองคัน คนละแบบกันเลย (freed/civic)

เพราะ

เด่วนี้เข้า 0 มักจะนาน ถ้าการถ่าย นม มันยากมากนะข่าง เด่วพรุ่งนี้มารับ แล้วใช้อีกคันแทน

เผื่อ เสีย ชน ซ่อม อะไหล่ ไม่มีขายตามแซเว่น บางทีต้องควานหา

หรือเอาง่ายๆ แค่ แบตหมด ก็พ่วงกันเองนั่นหล่ะ (จริงๆมีเครื่องขาร์ต แต่ไม่ทันใจ)

วันไหนซวยจริงๆ ตื่นเช้ามา ยางแบน ก็ยังใช้อีกคันไปทำงานได้ ไม่ต้องแว้นไป

แต่ ต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่มากขึ้นอ่ะนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมื่อก่อนมีรถคันเดียว พอมีสองคันขับคนเดียวนี่มันดีจริงๆ สลับกันขับ เลือกรูปแบบการใข้งาน
พอถึงจุดนึงมันก็เฉยๆอ่ะ เพราะมีค่ายใช่จ่ายตามมา*2 รถก็เสื่อมและราคาตกไปตามกาลเวลา
ของพวกนี้มันอยู่ที่เงินทั้งนั้นครับ ถ้าเหลือๆ ไม่เดือดร้อน ไม่จำเป็นต้องมีคันเดียว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ค่าบำรุงรักษาของ CRV+Jazz 2 คันผมว่ายังไม่เท่า 320 คันเดียวเลยครับ ผมก็มี 2 คัน คันนึงไว้ออกต่างจังหวัด คันนึงไว้ขับในเมือง

ผมว่ามันดีมากๆ ครับ ที่มี 2 คัน ก่อนหน้านี้ผมขับรถ C segment ตลอด คันยาว จอดลำบากต้องทำใจ เดี๋ยวนี้ใช้ Swift สบายมากๆ ประหยัดน้ำมัน คันเล็กเปลี่ยนเลนง่าย จอดง่าย ขับในเมืองผมใช้แต่ Swift เลย ให้ผมเลือกขับ 320i กับ Swift ทุกวันนี้ผมก็คงเลือก Swift

แต่แน่นอนออกนอกเมือง Swift มันก็ดูจะหวิวๆ ไปหน่อย ผมก็จะเอา MG ออกไปวิ่ง ซึ่งเป็นรถที่วิ่งดีทางไกลแต่ขับในเมืองห่วยแตก

ถ้าผมเป็นคุณอาจจะเลือก Jazz คันนึง อีกคันเป็น CX-5 ไรงี้ครับ เพราะ Jazz เอาไว้วิ่งในเมือง CX-5 เอาไว้เดินทางไกล ขับเร็วๆ มั่นใจ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
สองคันจะล้างน้อยลงครับ ;D เคลือบสี แต่งรถนี่ไม่ได้ทำมาเป็น10ปีแล้วครับ ;D

สลับครับ เก๋ง กระบะ ตามสมควร 8)

ออฟไลน์ Altima

อีกคันซื้อมาเพราะชอบและอยากได้

อีกคันเป็นรถคันแรกที่พ่อซื้อให้ ไม่อยากขายเพราะอยากเก็บไว้ไปตลอดชีวิต
จะเอาไว้เป็นรถฝึกการซ่อมบำรุงเอง แล้วก็เก็บไว้ขับตอนแก่ว่าตอนหนุ่มๆเรามาจากไหน

ออฟไลน์ Nazare

2 คันที่กล่าวมาไม่หล่อเท่า BMW คันเดียวนะครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ whoami

เดิมผมมี crv g4 mc คันเดียว

ล่าสุดถอย new swift มาอีกคันแล้วครับ

เท่าที่ได้ประโยชน์ชัดๆของการมีรถมากกว่า 1 คัน คือ

เอาไว้สลับกันใช้ได้ อย่างของผมวันก่อนเอา crv ไปซ่อมสี จอดไว้ที่ศูนย์เป็นสิบวัน

ถ้ามีรถคันเดียวผมคงลำบากแน่ๆ

เวลาใช้งานถ้าใช้ในเมือง ขับไปในตลาดเอา swift ไป มีความสุขมากครับ จอดง่ายมุดง่ายสบายมาก

crv เอาไว้ขับทางไกล ชีวิต happy กว่าเดิมมาก

ในกรณีของ จขกท ถ้าต้องการภาพลักษณ์ ยังไงไป 320d คันเดียวมันก็ดีกว่า

แต่ถ้ามีสองคันได้สลับกันใช้ ได้ใช้งานกันคนละแบบแม้ภาพลักษณ์จะไม่ได้แต่ผมว่ามันทำให้ชีวิตสะดวกขึ้นเยอะนะครับ

แต่สำคัญคือ ต้องมีที่จอดพอนะครับ บางบ้านมีรถ 2-3 คันแต่จอดบนถนนกีดขวางชาวบ้านแบบนั้นไม่ดีเลย

ออฟไลน์ CJ.

มันก็อยู่ที่ตัวคุณ  จำเป็นต้องมีรถ 2 คันหรือเปล่า  ถ้าไม่จำเป็นก็ซื้อคันเดียว

เสียค่าดูแล เสียต่าประกัน เสียค่าบำรุงรักษา     เลือกเอา

เห็นด้วยกับ comment นี้ครับ ตรงๆเลยจำเป็นต้องมี 2 คันไหม
เพราะค่าใช้จ่ายที่ตามมาหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ ค่าดูแล ค่าประกันภัย

ส่วนตัวผมปีๆนึง ดูค่าประกันรถรวมๆกันไม่น้อยเลย ไหนจะค่าดูแลคันเก่าๆอีก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผมตอนแรก จะซื้อคันเดียวงบ 3 ล้าน

ผมเลยเลือก 2 คัน คันใหญ่สุด 1 คัน แล้วคันประมาณ C Seg 1 คัน ผลที่ออกมาคือถ้าไปใกล้ๆ ที่แคบๆก็เอาคันเล็กไป แต่ถ้าต้องการขนของกับไป ตจว หลายคนก็คันใหญ่ ที่ดีมากๆคือถ้าคันนึงซ่อม ยังไงก็ไม่ลำบากแน่นอน

แต่ในเคสของ จขกท มี Camry อยู่แล้ว ซึ่งไม่เป็นที่จุกจิกอะไรเลย ผมแนะนำไป 320d เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ทีแรก มีคันเดียว คือ CRV G3 จริงๆใช้รถไม่บ่อยนะ ก็ดูแลตามปกติ แต่ก็แปลก มันชอบมางอแง ตอนใกล้จะถึงเวลาใช้ แล้วก็พาลให้ผมวุ่นวาย ต้องซ่อม ต้องวิ่งเข้ากทม. ทุกที

ตอนนี้มีอีกคัน คือ pulsar DIG ประเด็นผมคือ

1. อยากได้รถเล็ก คล่องตัว เวลาวิ่งในเมือง

2. อยากได้รถเครื่องแรง ไว้แต่งซิ่ง ไว้ซ่าส์ ไว้ซัด

ซึ่งมันก็โอเคนะ เข้า กทม. ผมใช้ pulsar มันคล่องตัวดี แต่ถ้าเดินทางไกล พิกัดเกิน 300 กม. ผมใช้ CRV เพราะสบายผิดกัน

เรื่องการดูแล

ยังไม่มีอะไรหนักหนา ก็มีแค่

ค่าประกันภัย คันนึงหมื่นต้น คันนึงหมื่นปลาย
ค่าภาษี คันนึง 3 พัน คันนึงพันกว่า
เช็คระยะ รถวิ่งน้อย เลยเหลือปีละครั้ง ทั้งคู่ ก็ไม่เกิน 3 พัน ทั้งคู่
ส่วนยาง มันเหลื่อมปีกันอยู่ละ ไม่มีปัญหา

ลำบากอย่างเดียว เวลาต้องล้างรถนี่แหละ ทุกทีล้างคันเดียวก็เสร็จ เดี๋ยวนี้ต้องล้าง 2 คัน เคลือบสีที 2 คัน เพลียตรงนี้แหละ เพราะชอบล้างเอง น่ะครับ

ออฟไลน์ tew

เมื่อสามปีที่แล้วผมซื้อรถเพิ่มเป็นคันที่2  สรุปสามปีที่ผ่านมารถคันแรกของผมวิ่งยังไมถึงหมื่นโล แต่คันที่2 กำลังจะครบ90,000 โล  ยังเสียดายที่ไม่ขายคันแรกตั้งแต่ตอนนั้น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อยู่ตัวคนเดียว ไม่จำเป็นต้องมีรถยนต์ 2 คันครับ

แต่กรณีของคุณ YenChar ผมขออนุญาตออกความเห็นว่า

ให้ขายคัมรี่คันเก่า แล้วไปออก 320D Msport ที่อยากได้เลยครับ

ถ้าซื้ออย่างอื่นมาขับ แล้วเอาแต่คิดถึงคันที่อยากได้ มันจะมีอาการคันไม่จบไม่สิ้นครับ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
ผมมี 2 คันครับ เหตุผลที่ซื้อเพราะว่า
ผมก้สลับๆกันใช้ครับ ส่วนมากปาเจโร่ผมจะเอาไว้บรรทุกหนัก หรือมีญาติๆโดยสารไปด้วยเยอะๆ ส่วน CH-R ผมเอาไว้ไปทำธุระ ซื้อของ วิ่ง กทม-ตจว. ใกล้ๆ

Pajero sport   เอาไว้บรรทุก เดินทางไกล
CH-R    เน้นขับในเมือง ประหยัด คล่องตัว หาที่จอดง่าย
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ kpar

• Jr. Member
  • **
มี2คันเหมือนกันครับjazz ไว้ใช้ในชีวิตประจำวันcrv ใช้ไปต่างจังหวัดและเป็นรถสำรอง ค่าใช้จ่ายก็ไม่หนักเพราะไมได้มาพร้อมกัน ส่วนข้ออื่นก็เหมือนทุกคนที่เราสามารถเลือกใช้รถได้เหมาะกับการใช้ชีวิตง่ายขึ้น

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ผมมี 3คันครับ
1.320d F30 แต่งM Performance ล้อเบรค ชุดแต่งM อันนี้อยากได้ ซื้อเมื่อปีที่แล้ว ใช้ ไปทำงานไปกลับ วันล่ะ160 กม ประหยัดมาก มาก
2.525 E34.ตัวเก่ามาก อยู่กับผมมา10 กว่าปีล่ะ ขายไปก็ไม่ได้ราคา เเต่งล้อ ชุดแต่ง AC แต่งแบบจะเข้าClassic แล้ว ขับ เสาร์ อาทิตย์ สัปดาห์ล่ะครั่ง ขับแบบเล่น จอดโชว์ล้อ สี เบาะ สวยๆ
3.VIGO 4WD 4DR.แต่งยกสูง ล้อ 35" ชุดยก6" กันชนเหล็ก คันนี้ขับบ้างโดยเฉพาะฝนตก และไปในที่ที่ไม่เคยไป กลางคืน ฝนตก มั่นใจในความสูงมาก
4.ทั้ง 3 คันซื้อมาใช้แบบไม่มีค่างวด ยกเว้น F30 ยังผ่อนอยู่ โดยใช้ ตามสถานการณ์ แตกต่างกัน เช็ดจอด คลุมผ้า เสาร์อาทิตย์ แบบ หยุด 4วันนี้ ทั้งเช็ด ทั้ง เคลือบสนุดครับ ผมชอบแต่งรถ แต่ไม่ใช่แบบ แต่งแรงน่ะครับ เอาแต่งสวยครับ  ส่วนใหญ่หมดไปกับ ล้อ ยาง ชุดแต่งภายนอก ส่วนภายใน เน้น เดิมๆ เครื่องเสียงไม่เน้น
ประกัน และ ภาษี ต่อปี หมดเดือน เมย. กันยา และ ตค.

จขกท.ผมแนะนำคันเดียวดีกว่าครับ หากไม่มีเวลาดูแล ของผม ต้องเดินเข้า ออก ที่จอดรถ เปิดประตู สตาร์ทเครื่อง บ่อย ๆ และต้องขับครับ ไม่เคยจอดค้างเกิน7 วัน สลับกันใช้  อยากขายครับ แต่เห็นราคาแล้วขายไม่ลง แม้ มันจะไม่ราคาก็จะเก็บไว้ครับ ผูกพัน ครับ

ผมใช้F30 ใว้ใช้ขับไปทำงาน จันทร์-ศุกร์ วันล่ะ 80กม  ไปกลับ วันล่ะ 160 เป็นอย่างน้อย และขับ ออกต่างจังหวัดด้วยครับ   เพราะเหตุผลที่ซื้อเพราะประหยัดมาก มากครับ

อีก 2 คัน ขับก็อกๆ แก็กๆ เสาร์ อาทิตย์ หรือวันหยุด เพราะ ค่าน้ำมันสู้ไม่ไหว เปลืองมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2018, 20:08:15 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ sukhontha

มี 2 คัน  กำลังดี   ผมมีมากกว่านั้น  ผมมี 5 คัน   ให้พี่ใช้และดูแล 1 คัน  ให้น้องใช้ ดูแล 1 คัน
ลูกใช้ 1 คัน   ผมใช้ 2 คัน หลายคัน ขับไม่ทัน.มีออกป้ายแดงคันเดียว .. ที่เหลือมือสองทั้งหมด..

เผื่อคันใดมีปัญหา จะได้มีสำรองไว้ใช้งาน..แค่นั้น   ค่าดูแลแต่ละปี คันละไม่กี่บาท...

ออฟไลน์ KaIaK118

ใช้ google calendar เอา ครับ ไม่มีลืม

ใช้ ตั้งเวลาเตือน เช็คระยะ แบบประกันก็ตั้งเตือนทุกปีครับ (แจ้งก่อน ล่วงหน้า 1 เดือน)

ออฟไลน์ ichok

จินตนาการว่าตัวเองเป็นเจ้าของกิจการและมีงบ2.4ล้าน ผมเลือกมี2คัน คันนึงจิ้มฟอร์ดแรปเตอร์ลุยๆนอกเมืองต่างจังหวัดล้านหกเก้า ส่วนอีกคันเหลืองบเกือบๆ7แสน จิ้มซิตี้คาร์อย่างมาสด้า2 หรือไม่ก็รอดูซิตี้คาร์ตัวอื่นที่จะเปิดตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ koko86

ถ้ามีงบดูแล ก็ถือว่าซื้อความสะดวกสบายครับ
แต่ก่อนจะซื้อลองเช็คค่าประกัน ค่า งวด ค่าพรบภาษี ค่าล้างรถ รวมถึงค่าเสียเวลาต่อ ประกันต่อพรบ ต่างๆว่าคุ้มรึเปล่า ถ้าคุ้มก็โอเครครับ
ตอนนี้ผมต้องดูแลทั้งหมดสี่คัน เหตุผลคือ
1. เก็บไว้ไม่ขายเพราะไม่ได้ราคา อย่างw211คันเก่า เก็บไว้ให้แม่ยายรับส่งูก ใกล้ๆ ไม่เกิน10โล
2.รถแต่ละคันก็ใช้ในสถานการณ์ต่างกัน เช่น ลงแข่ง ไปมีตติ้งใช้86 ทำงานใช้g30 ไปเที่ยวกับครอบครัวใช้alphard

แต่ก็มีข้อเสียครับ 
1.ต่อ พรบ ประกัน  ภาษีทีนี่หน้ามืดเลยทีเดียว
2.แถมบางคันเกิน10ปี เสียทีหน้ามืดเหมือนกัน อีกซักห้าปี รถใหม่จะกลายเป็นเก่าค่าใช้จ่ายในการซ่อม คงตามมาบาน จนเริ่มกังวลเหมือนกัน
3. ต้องกระจายจอดหลายที่ ไปสตาร์ททีลำบากเหมือนกัน

แต่ในกรณี  จขกท คิดว่าเงินไม่ใช่ปัญหามีสองคันสบายๆ แต่ผมคิดว่าถ้าชอบขับรถ ขับf30 คันเดียวน่าจะฟินกว่ามีสองคันครับ รถใหม่ถ้าไม่ไปแต่งอะไรมาก ไม่น่าจุกจิกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2018, 21:31:46 โดย koko86 »

ออฟไลน์ gobank01

ผมก็ใช้ 2 คันครับ

ยุโรปคันนึง

ญี่ปุ่นคันนึง

เวลาคันไหนเข้าศูนย์

ชีวิตมันจะลำบากทุกทีเลย

ก็เลย ใช้ 2 คันเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

มีอยู่ 3 แต่จะใช้หลักๆคือ 2 คือจะมีโอกาสที่รถทั้ง 3 จะมาอยู่พร้อมหน้ากันยาก

วิธีใช้คือสลับกันใช้อาทิตย์นึง หรือเป็นจุดประสงค์ไปเลยว่าคันนี้ใช้ตอนไหนเป็นหลัก เช่นคันนึงเน้นทางไกลออกต่างจังหวัดก็เน้นคันนึงวิ่งในเมืองไปเลย

เวลาเข้าศูนย์ัััเช็คระยะก็ใช้เวลาเดือนกำหนดเอา มันจะหนักตอนต่อประกันปลายปีประมาณนี้ครับ แต่ถ้าซื้อคนละช่วงเดือนก็จะง่ายหน่อย แต่ถ้าดันมาจดทะเบียนเดือนเดียวกันก็จะตึงหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Odrecranon

ถ้ามีที่จอด และไม่มีปัญหาเรื่องค่าดูแล ผมว่ารถ 2 คัน ok กว่าครับ และน่าจะซื้อรถที่คนละแบบกัน เช่น Sedan+SUVs หรือ รถตลาด+luxury ผมว่ามันจะไม่น่าเบื่อครับ

ผมแนะนำอย่าซื้อช่วงเดียวกัน ผมซื้อตอน Motor show ต่อภาษี ประกันทีหน้ามืดเลยครับ ตรงรอบเสียภาษีเงินได้อีก

ออฟไลน์ BN`

ไม่ลองดู X1 20d M Sport หรอครับ ผมว่ารถไม่ใหญ่มากนะครับ

ขนาดพอๆกับซิตี้คาร์ได้เลย เรื่องหาที่จอดคงไม่มีปัญหาเท่าไหร่

ได้รถยุโรปพรีเมี่ยมตามที่ต้องการ แถมยังเป็นรถ SUV ด้วยครับ

ส่วน Camry ก็เก็บไว้ใช้เป็นรถสำรองก็ได้ครับ

เพื่อนผมที่รู้จักใช้ X1 ไปไหนมาไหนแถวๆ สยาม ทองหล่อ สุขุมวิท ก็เห็นแฮปปี้ดีนะครับ

ออฟไลน์ spn

จากมุมมองผมซึ่งที่บ้านทำธุรกิจเช่นกัน
เชียร์ให้มีรถ 2 คันครับ
1.ขาย camry แล้วไปออก 2 คัน หรือ
2.เก็บ camry ไว้แล้วออก 320d
  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับที่คุณคิดว่าเหมาะสมนะครับ โดย
-คันแรกรถใหญ่ ขับดี ใช้เดินทางไกล/ติดต่องาน
-คันที่สองรถเล็ก ขับสบาย ใช้ในเมือง วิ่งซื้อของเล็กๆน้อยๆ
มี 2 คัน ทำให้เลือกรถได้เหมาะกับสถานการณ์ แบ่งให้อีกคนไปทำธุระแทนเราได้ด้วย พ่อผมเรียกว่า "ไปไหนขาจะไม่พันกัน" กรณีฉุกเฉินก็มีรถสำรองไว้ใช้  การงานไม่สะดุด

ที่บ้านเคยมีช่วงนึงมีรถใช้คันเดียว แล้วทำอะไรก็ลำบาก ต้องรอกัน มี 2 คันอาจเพิ่มค่าใช้จ่ายบ้าง แต่หากเทียบเป็นเวลาและค่าเสียโอกาส อาจมีมูลค่ามากกว่าเงินที่จ่ายไปอีกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2018, 05:51:57 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ paulmoderndog

1มีที่จอด
2ข้าวของที่จะใช้ในการเดินทางทุกวันต้องไม่มาก
3.ถ้ามีของที่ต้องใช้ทุกวันมากหน่อยก็คงต้องหากล่องมา1กล่องหรือกระเป๋าลาก1ใบ หรือถุง1ใบใส่ของที่ใช้ทึกวันเพื่อสะดวกเวลาย้ายคัน
4ถ้ามีคันนึงขับเสาร์อาทิตย์ อีกคันขับจันทร์ถึงศุกร์ก็จะสะดวกหน่อยไม่ต้องย้ายของแต่จะรู้สึกไม่คุ้มเวลาที่อีกคันจอดตั้ง5วัน
5ถ้าไม่มีของเลย ใช้สลับวันเว้นวันดีที่สุด
ปล เก็บ camry1คันแล้วออกx1 x2, ออก gla, glb audi q3 หรือ lexus nxหรือux

ออฟไลน์ YZA

ตอนนี้ออกรถเล็กไปก่อนมั่ยครับ ใช้คู่กับ Camry
ถ้า ok กับใช้ 2 คัน... ต่อไปขาย Camry แล้วจะเอา CRV หรือBM ค่อยมาดูอีกที
หรือถ้ายังชอบรถคันเดียว ใช้รถเล็กไปสักพักค่อยขายก็ได้ครับ ได้ลองทั้ง 2 อย่างจะได้ไม่คาใจครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมมีมากกว่า 2 ครับ แต่ผมใช้คนเดียวคือ 2 คัน
ตอนนี้คือ Accord G9 กับ Yaris J Eco
ตอนแรกก็ว่าจะใช้ Accord G9 ทั้งทำงานและพาครอบครัวไปในที่ต่างๆในวันหยุด

สุดท้ายก็ไม่เวิร์ค เพราะงานที่ผมทำต้องเข้าโรงงาน และมักจะได้กลิ่นไม่พึงประสงค์ติดตัวมาขึ้นรถด้วยเสมอ
เช่นน้ำมัน ฝุ่น จารบี  พยายามอย่างไร ก็ไม่สามารถแยกกลิ่นออกไปได้
แถมขับในเมืองก็กินน้ำมันใช้ได้เหมือนกันครับ

สุดท้ายเลยตัดสินใจออกรถที่ราคาไม่แพงมากมาใช้ขับทำงานอย่างเดียว และขับคนเดียวตลอด
มาลงตัวที่ Yaris J Eco ผ่อนไม่แพง เหมือนเอาค่าน้ำมันที่ประหยัดได้จาก Accord G9 มาช่วยผ่อนได้อีกทาง
แถมยังกล้าลุยได้มากขึ้นเพราะไม่ต้องเสียดายรถมาก

แต่ก็ต้องคอยล้าง คอยซ่อมบำรุงทั้งหมด นี่ก็หนักครับ
ถ้าไม่สนใจเรื่องภาพลักษณ์ ก็ใช้ SUV + Eco Car ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ

ปล.ไม่พูดถึงรถภรรยานะครับ  ;) ;)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ paulmerc

ผมมีรถหลักๆ 3 คันนะครับที่ใช้ใน กทม.

1. bmw e90
2. ฺBenz ecoupe c207
3. fortuner

ทุกคันไม่ได้ผ่อน ดังนั้น fixed cost ของการดูแลรถจึงมีแค่ ค่าน้ำมัน ค่าประกัน (รถยุโรปทำ2+ เบี้ยได้ 8000-10000 บาท) ค่าเช็คระยะ/ค่าซ่อม ต่อรอบก็ 4000-10000 ค่าของแต่ง (แพงที่สุด555+) ฯลฯ

การหารถใหม่ของผม ดูว่า จำนวนรถที่เรามองไว้ มันตอบโจทย์ชีวิตประจำวันหรือเปล่า  คำว่าชีวิตประจำวันคือ ใน 1 เดือน 30 วัน เราใช้รถในกิจกรรมประจำวันแบบไหน

ชีวิตผมคือ ใช้รถไปกลับทำงาน (ประมาณวันละ 30 กิโล รถไม่ติด วิ่งชิลๆ) เสาอาทิตย์อาจไปสวนที่ต่างจังหวัด ขนต้นไม้ขนของทำสวน  ไม่ก็ถ้าอยู่กทม.ก็จะไปชิลในเมืองตามห้าง ทองหล่อ เอกมัย

ดังนั้นรถทั้ง 3 คันตอบโจทย์ชีวิตประจำวันผม 100%

-----

ถ้าเจ้าของกระทู้ ชีวิตประจำวันอยู่แต่ในเมือง  เน้นไปเที่ยวตามห้างตามร้านอาหาร  การใช้รถยุโรปทำให้การหาที่จอดรถสบายขึ้นมากครับ !!!! เป็นผมจะใช้รถคันเดียว ที่มันตอบโจทย์ชีวิตมากที่สุด  จะได้ save fixed cost ไว้ใช้ทำอย่างอื่น หรือแต่งรถก็ได้ครับ
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46