ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีรถของตัวเอง 2 คันบ้างครับ : ทำไมถึงมี 2 คัน ดูแลยังไง ใช้งานยังไงกันบ้าง?  (อ่าน 13105 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ผมใช้  vios กับ camry  ทางสั้นใช้viosถ้าไปเที่ยวไกลใช้ Camry   ความเห็นผมนะ ถ้าซื้อ 320 D ก็ขาย แคมรี่ทิ้งไปใช้แค่คันเดียวพอ เพราะการใช้งานก็ใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ kookdevil

• Newbie
  • *
ผมจะมีสองคัน มาตลอดหลายสิบปีละ
คันหนึ่งรถ ตลาดพวก toyota หรือ honda  อีกคันตามความอยากล้วน ๆๆ แต่ราคาไม่แพงมากไม่ก็มือสอง
คันหนึ่ง vios ขับในเมืองจอดง่าย ๆๆ รถไม่ต้องดูแลอะไรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะ
ค่าดูแลต่อปีรวมประกัน ไม่เกิน 15,000 มีทอน ประกันได้ลดเยอะเพราะไม่เคลมหลายปีละ
รถใช้น้อย
อีกคัน subaru xv  ขับ ตจว ค่าดูแลเกิน 30,000 ต่อปี คันนี้ใช้เยอะกว่า

หารถตลาดสำรองไว้คันหนึ่ง ที่เหลือก็ตามที่ใจต้องการเลยคับไม่งั้นตายตาไม่หลับ

ออฟไลน์ tatum0022

การซื้อรถหลายคัน มักจะหลายแบบครับ ไว้ใช้ในเหตุต่างๆ กัน เอาไว้ใช้เป็นรถสำรองเผื่ออีกคันต้องเข้าซ่อมหรือบำรุงรักษา ธุระกิจหลายๆ อย่างต้องใช้รถเพื่อการเดินทาง ดังนั้น การที่ไม่มีรถเพียง มีผมต่อรายได้ด้วยนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
เหตุผลส่วนตัวที่เคยมีรถ2คัน เสียดายรถที่จอดไม่ค่อยได้ใช้ เสื่อมลงทุกวัน ค่าประกันอีก ยิ่งจอดยิ่งเสียครับ เลยตัดสินใจขาย แล้วมาใช้คันเดียวให้เต็มที่เต็มประสิทธิภาพดีกว่า

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผม กรณีนี้ ผมเลือกเอา BMW คันเดียว เพราะได้รถที่ชอบ จบครับ ถ้าให้ต้องเลือกระหว่างได้รถที่ไม่ได้ชอบมาก เฉยๆ เอารถที่ชอบ ที่อยากได้ดีกว่าครับ คงไม่เลือกรถอื่นๆตามที่ จขกท กล่าวมา

โจทย์ในการซื้อรถแต่ละคนต่างกัน ส่วนตัว ครอบครัวผมมี 2 คน ผมกับแฟน มี 4 คัน แต่ละคันตอบโจทย์ต่างกันไป หลักๆคือ เลือกที่ ชอบ หลงรักแต่แรกเห็น หรือมีจุดเด่นบางอย่างที่รถอื่นไม่มี และที่สำคัญ เลือกความปลอดภัยเป็นอันดับแรกๆ รถผมที่ผ่านมา วนเวียนกับ BMW/Subaru มาหลายรุ่น

BMW E90 320i Lci ผมซื้อให้แฟนใช้ หลายปีแล้ว สมัยก่อนไว้ขับไปเรียน ไปทำงาน ปัจจุบันไม่ได้ทำงาน ส่วนใหญ่ขับไปห้าง เดือนละ 1-2 ครั้ง แต่รถเริ่มมีอายุมาก คงเปลี่ยนเร็วๆนี้ ดู 320D GT M Sport ไว้อยู่ รอส่วนลดถูกใจ ถ้าไม่ได้ก็รอ G20 ไปเลย

SUBARU BRZ MT เพิ่งซื้อมาไม่นาน ชอบ มีไว้สนองความอยากในคืนวันศุกร์ หรือไม่ก็ขับไปตลาด ซื้อกับข้าว มีโครงการไปแทรคเดย์กับชมรมอยู่

BMW E34 540i Alpina เป็นรถมรดกตกทอดจากพ่อ บูรณะใหม่เมื่อหลายปีก่อน ปัจจุบัน ขับปีละ 1-2 ครั้งเท่านั้น

คันที่ใช้มาก เดือนละ 3-4 พันกิโล คือ Volvo XC60T8R รถประจำตำแหน่ง ขับทุกวันไปทำงาน ไปเที่ยว ไม่มีค่าใช้จ่าย อันนี้ ไม่ขอพูดถึงเยอะ

ทำไมถึงมี 2 คัน : รถทั้ง 3 คัน รวมกันใช้งานปีนึงไม่ถึง 8 พันโล ด้วยเหตุผลผมมีรถประจำตำแหน่งค่อนข้างดีมากเลยใช้รถบริษัทเป็นหลัก รถส่วนตัวแต่ก็ยังไม่คิดจะปล่อยคันไหนออกไปเฉยๆ เพราะแต่ละคันมีหน้าที่ของมัน และที่สำคัญผมรัก ชอบทุกคัน และอยากได้ ไม่ได้มีเหตุผลอื่นๆใดมาประกอบ เช่น ประโยชน์ใช้สอย ประหยัด ภาพลักษณ์ ไม่ได้เป็นเหตุผลในการเลือกซื้อรถเลย สำหรับผมนะ

ดูแลยังไง : รถทุกคัน  เข้าเซอวิสตามระยะ ขับหมุนเวียน จอดในร่ม ล้างอาทิตย์ละครั้งถึงแม้จะไม่ขับ บางทีก็คลุมผ้า เคลือบแก้ว หรือเคลือบสีอย่างดีทุกคัน ส่วนรถเก่าอย่าง E34 ต่อแต่ภาษี ประกันไม่ได้ทำ คันอื่นๆชั้น 1

ค่าใช้จ่าย ประกันภัย ภาษี บำรุงรักษา ตกปีละประมาณ 7 หมื่นถึง 1 แสน ไม่รวมตกแต่ง แต่ละคันก็ไม่ค่อยเจอซ่อมใหญ่ๆ
///ความคุ้มค่าเงิน แทบไม่มี ถ้าลองคำนวน utilization ต่อเดือน คงต่ำมากๆ แต่ที่มีเพราะเราชอบ และพอจ่ายไหวครับ

ขอให้มีความสุขในการเลือกซื้อรถครับ

NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T

ออฟไลน์ ตูตู้

• Newbie
  • *
เข้าใจว่า เจ้าของกระทู้ น่าจะมีงบสำหรับซื้อ บีเอ็มเลยโดยที่ไม่ต้องขายคัมรี
ดังนั้น ขอเสนอว่า ขายคัมรีไปซื้อยาริส แจ็ส รุ่นล่างสุดเพื่อเอาไว้มุดตรอกซอกซอยในเมือง ครับ ส่วนงบซื้อบีเอ็มก็ถอยบีเอ็มไปเลยครับ หรือ ถ้าหากยังสนใจรถเล็กๆ กับ รถแนว suv ก็อาจจะเขยิบไปเป็น crosspver suv เช่น ฮอนด้า HRV ไป เพราะยังพอจะได้รถยกสูงและคันกระทัดรัดอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2018, 19:26:15 โดย ตูตู้ »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เข้าใจว่า เจ้าของกระทู้ น่าจะมีงบสำหรับซื้อ บีเอ็มเลยโดยที่ไม่ต้องขายคัมรี
ดังนั้น ขอเสนอว่า ขายคัมรีไปซื้อยาริส แจ็ส รุ่นล่างสุดเพื่อเอาไว้มุดตรอกซอกซอยในเมือง ครับ ส่วนงบซื้อบีเอ็มก็ถอยบีเอ็มไปเลยครับ หรือ ถ้าหากยังสนใจรถเล็กๆ กับ รถแนว suv ก็อาจจะเขยิบไปเป็น crosspver suv เช่น ฮอนด้า HRV ไป เพราะยังพอจะได้รถยกสูงและคันกระทัดรัดอยู่ครับ

ออฟไลน์ h0661036

ถ้างบไม่ใช่ปัญหานะครับ  เป็นผมจะเลือก   C HR  ไว้เป็นรถ city car ขับในเมืองครับ  (ตัวรถยกสูง การขับขี่ดี ทัศนะวิศัยดี )   แล้วเลือก D - segment ไว้คัน   จะเป็น   camry   520d  หรือ fortuner ไว้เวลาเดินทางไกล หรือมีคนโดยสารไปด้วย

320 d  ผมก็เคยคิดจะซื้อครับ   ถ้านั่ง 2 คน work  แต่ถ้านั่งแถวสองด้วยไม่ work ครับ  เบาะแข็ง  ความชันขอเบาะหลังก็ลาดลงมากกว่ารถปรกติ

ถ้าซื้อเพราะความจำเป็น และประหยัดงบ  ก็ซื้อรถตลาดพวก jazz    ราคาไม่แพง ขายก็พอได้ราคา แล้ว  camry คันเก่าก็ใช้ต่อไป   

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
ถ้าใช้รถประจำด้วยความจำเป็น และ วิ่งเยอะพอควร  มีสองคันกำลังดีครับ ผมเชียร์ สองคันนะครับ

ผมมี D+C seg ใช้ทางหลวงเป็นหลัก
mini mpv นี่ด้วยความอยากได้เป็นหลัก
รวมทั้ง AE101 รถประจำบ้านอเนกประสงค์ ตั้งแต่ป้ายแดง 24 ปีก่อน

วิ่งปีรวมๆปีละ 40,000 กม. กระจายกันไปครับ สะดวกเวลาเคลม ทั้งเครื่อง/ประกัน และจำเป็นต้องมีใช้ทุกวัน

จริงๆ สองคันแรกพอใช้งานแล้วครับ ครอบคลุมทุกอย่าง คันเก่าใช้ทนก็ขายไม่ลง

ดูแลก็เข้าศูนย์ตามระยะประกัน ต่อทะเบียนเดือนเดียวกันหมด ทำพร้อมๆกันในครั้งเดียว ไม่ยุ่งยาก รวมประกันด้วย

ล้างสลับกัน สัปดาห์ละคัน เวียนกันไป รถใช้งานไม่ต้องสวยสะอาดตลอดครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
ยุโรปคัน ญี่ปุ่นคันครับ

ยุโรปใช้ทุกวันไม่ไหว บางทีไปตากแดด ลุยถนนไม่ดีสงสารรถ
อยู่คอนโดเสียค่าจอดเพิ่มอีกคัน สลับเอาไปล้าง บางทีใช้แต่ญี่ปุ่นจนลืมยุโรป ต้องมา  start รถทิ้งไว้บ้าง