ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 118i รถเบรคเอง ทั้งที่ไม่ได้เหยียบเบรค เคยเจออาการนี้มั้ยครับ  (อ่าน 7070 ครั้ง)

ออฟไลน์ tisaros

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ มาสอบถามปัญหา รถเบรคเองตอนวิ่งความเร็วประมาณ 90-110 ตอนฝนตกถนนเปียกๆครับ

อาการรถชะลอเหมือนการเหยียบเบรคเลย แต่ไม่ได้เหยียบครับ แตะคันเร่งอยู่
ไม่รู้คล้าย engine brake รึป่าว อ่านเจอว่าอาการคล้ายๆกัน
แต่หน้าปัดไม่ขึ้นเตือนอะไรทั้งสิ้น ปกติทุกอย่าง

เคยเจออาการแบบนี้กันมั้ยครับ เป็นเฉพาะตอนถนนลื่นฝนตกด้วย

เอาไปถามช่างที่ศูนย์ BMW ช่างก็เหมือนงงๆ บอกว่าเป็น abs ทำงานเหมือนตอนวิ่งถนนลื่นๆในห้าง ... แต่ผมว่าไม่ใช่ เพราะไม่มีไฟขึ้นเลย ปกติถ้า abs ทำงานจะต้องมีไฟขึ้น

ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะยางเริ่มสึก เพราะใช้ขึ้นปีที่สี่แล้ว แต่เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่หาย
จนปัญญา ไม่รู้จะบอกช่างยังไง จะซ่อมท่าไหน

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
วิ่งผ่านแอ่งน้ำรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ PREM

รถมี cruise control มั้ยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ปกติครับ.  ระบบช่วยตอนรถลื่นไถล เหมือนตอนขับรถขึ้นห้าง พื้นลื่น รถอยุ่ในภาวะไม่สมดุล จึงมีการทำงานระบบเบรกเบาๆ ฟันธงว่าเพราะลื่น

ออฟไลน์ chaithawat

ปกติครับ ช่วงจังหวะนั้นถ้าสังเกตุไฟdscจะติดแวบนึงไม่มีไฟค้างแบบ abs นะครับ ของผมเจอประจำคือตอนจั๊มสะพานแรงๆกับแอ่งน้ำ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ปกติครับเท่าที่ผมสังเกตรถมี traction control เวลาเจอน้ำรถจะมีอาการวูบเหมือนแตะเบรคครับ แต่ไฟหน้าปัดจะไม่กระพริบว่าระบบทำงานนะครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ tisaros

• Newbie
  • *
แต่มันพึ่งมาเป็นเมื่อไม่กี่เดือนมานี้นะครับ ใช้มาก่อนหน้านั้น ผ่่านหน้าฝนมาสองสามครั้งมันก็ไม่เคยเป็นนะครับ

ถ้ามันปกติ มันปิดได้มั้ยครับ รู้สึกว่ามันอันตรายมากเลย ถ้าโดนรถจี้ตามหลังมา มันจะเกิดอุบัติเหตุเอา

มันเป็นบ่อยด้วยนะครับ วิ่งไปทำงานรอบนึง 20 กิโล วิ่ง 90-110 เกิดขึ้นประมาณ 3-4 รอบ

ออฟไลน์ bingoman

ปิดได้ครับ

ปิดได้โดยกดปุ่มลืนไถลค้างไว้ ประมาณ 10 วิ (มั้ง)

ที่อยู่เหนือปุ่มปรับ sport/comfort/eco

ปล. ถ้ากดทีเดียวแล้วปล่อย มันจะปิดแค่ traction control แต่ไม่ได้ปิด stability control ครับ

ย้ำว่าต้องกดค้างไว้ จนรูปมันขึ้นที่จอ idrive ว่า stability control ถูกปิด

ออฟไลน์ panjap

อย่าไปปิด dsc เลย มันไม่ได้เกี่ยวกันแม้แต่นิดเดียว

เขาเรียกระบบ brake dry disc  รถ bmw /benz จะมีแบบนี้ทั้งนั้น เพราะเกรงว่า น้ำจะไปเกาะกับผ้าเบรค จานเบรค จน ถึงเวลาเบรคจริงๆ จะทำงานไม่เต็มที่ ตัวมันถึงออกแบบมาให้ เบรคแผ่วๆเป็นระยะ เพื่อให้ผ้าเบรค/จานเบรคแห้ง
ทีนี้รถ bmw มันอาจเบรคแรงไปหน่อยจนรู้สึกได้ มีคนเป็นแบบนี้เยอะไม่ใช่คุณคนเดียว  ผมใช้เบนซ์ไม่รู้สึกอะไรนะ

การทำงานมันจะเริ่มดูจาก rain sensor และที่ปัดน้ำฝนเป็นสำคัญ ตาม คู่มือนี้ 

ช่างใน 0 หรือคนทั่วไป ก็ยากที่จะรู้ว่ามี function แบบนี้ด้วย ต้องระดับ mechanic จริงๆ เพราะการทำงานมันจะผ่าน dsc มาบังคับ ให้ ลูกสูบเบรค ทำงาน พอเข้าใจนะว่า อะไรกระตุ้นให้มันทำงาน และทำงานได้อย่างไร คงจะไม่ต้องไปซ่อมแล้วละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2018, 09:18:20 โดย panjap »

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
อย่าไปปิด dsc เลย มันไม่ได้เกี่ยวกันแม้แต่นิดเดียว

เขาเรียกระบบ brake dry disc  รถ bmw /benz จะมีแบบนี้ทั้งนั้น เพราะเกรงว่า น้ำจะไปเกาะกับผ้าเบรค จานเบรค จน ถึงเวลาเบรคจริงๆ จะทำงานไม่เต็มที่ ตัวมันถึงออกแบบมาให้ เบรคแผ่วๆเป็นระยะ เพื่อให้ผ้าเบรค/จานเบรคแห้ง
ทีนี้รถ bmw มันอาจเบรคแรงไปหน่อยจนรู้สึกได้ มีคนเป็นแบบนี้เยอะไม่ใช่คุณคนเดียว  ผมใช้เบนซ์ไม่รู้สึกอะไรนะ

การทำงานมันจะเริ่มดูจาก rain sensor และที่ปัดน้ำฝนเป็นสำคัญ ตาม คู่มือนี้ 

ช่างใน 0 หรือคนทั่วไป ก็ยากที่จะรู้ว่ามี function แบบนี้ด้วย ต้องระดับ mechanic จริงๆ เพราะการทำงานมันจะผ่าน dsc มาบังคับ ให้ ลูกสูบเบรค ทำงาน พอเข้าใจนะว่า อะไรกระตุ้นให้มันทำงาน และทำงานได้อย่างไร คงจะไม่ต้องไปซ่อมแล้วละ
ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่  แต่ยังไม่พบอาการเช่นนี้ สงสัยรถต้องลุยน้ำด้วยหรือไม่ เพราะ ต้องเร็วเกิน 70 km/hr

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
จริงๆ ผมว่าไม่น่าใช้ ระบบเบรคเปียกละแหละครับ

ถ้าคุณบอกว่า อาการมันแรงขนาดว่ากลัวรถคันหลังจะชนอะ

เพราะว่าถ้าระบบนี้ทำงาน คุณแทบไม่รู้สึกหรอกครับ ถึงรู้สึกก็คงไม่คิดว่ามันอันตรายขนาดนั้น

รถที่บ้านผมมีระบบนี้ทุกคัน มันห่างไกลจากคำว่าอันตรายมากเลยครับ ผมแทบไม่เคยรู้เลยด้วยว่ามันทำงานหรือเปล่า

เท่าที่อ่านคือเป็นบ่อยแบบนี้ ผมว่าน่าจะต้องมีอะไรต้องซ่อมแล้วหละ ระบบDTC ABS ทั้งหลายอาจจะรวน

ออฟไลน์ TTBB

• Newbie
  • *
BMW 320D เป็นเหมือนกันครับ เบรคเองตอนฝนตก ขับมา 5 ปี เพิ่งมาเป็นปีนี้
ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ หาสาเหตุ และ แก้ปญหาได้หรือยังครับ??