ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ประกันชั้น 1 กับการโดนมอเตอร์ไซค์ชนครับ  (อ่าน 4871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
จะปรึกษาเรื่อง โดนมอเตอร์ไซค์ชน
เรื่องหลักคือ ขับรถจะเลี้ยวเข้าซอย ซึ่งรถอีกฝั่งหยุดให้ทางแล้ว แต่มีมอเตอร์ไซค์วิ่งมาด้วยความเร็วสูงแซงรถที่จอด ชนเต็มๆ
คนชนไม่เป็นอะไรมาก แต่รถผม ประตูบุบสองข้าง บังโคลน บรรได กันชนท้าย ต้องซ่อมทั้งแถบ

เรื่องถึง สน. ผมเป็นฝ่ายถูก ด้วยหลักฐานวิดีโอกล้องหน้ารถช่วยไว้

ซึ่งคู่กรณีไม่ยอมรับผิด แต่ผมมีประกันชั้น1
คำถามคือ ผมสงสัยว่า ถ้าประกันจะไปเรียกค่าใช้จ่ายจาก มอเตอร์ไซค์ ปกติเรียกเต็มๆเลยมั้ยครับ หรือ ไม่เต็ม 100%
เพราะพอดีผมออกจาก สน. มาก่อน เพราะได้ยินประกันคุยกับคนชน เรื่องต่อรองตรงนี้

แล้วแบบนี้ ถ้าจะเรียกค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ต้องฟ้องคนชนเท่านั่นหรอครับ? ตปท. ถ้าเจอเคสแบบนี้ มีการชดเชยอะไรมั้ยครับ
หรือมอเตอร์ไซค์ ที่ ตปท. มีประกันหมดครับ

มีความคิดเห็นอย่างไรกับประกันฝั่งเรา จะให้ เราเป็นฝ่ายผิด ทั้งๆที่เราถุก และยังจะต่อรองให้ผิดร่วมกันอยู่ดี จน เรื่องถึง สน. ถึงจะจบเรื่องว่ารถผมเป็นฝ่ายถูก
เหคุผล เพราะประกันทำงานง่าย ไม่ต้องถึงตำรวจ  ใครเคยเจอประสบการณ์ประกันแบบนี้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

จะใส่ใจทำไม  รถเราซ่อมได้ก็จบ 

ถ้าประกันขึ้นเบี้ยก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ No Trespassing

ประกันก็ทุเรศครับ แทนที่จะปกป้องลูกค้า กลับไปเข้าข้างมอเตอร์ไซค์ซะงั้น
แถมจะให้เราประมาทร่วมอีก ไม่เรียกว่าทุเรศก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้ว

เจ้าหน้าที่ประกันคนนี้มักง่าย ต้องโทรร้องเรียนครับ

ไม่แน่ใจว่าทำประกันของอะไร ถ้าประกันเจ้าเล็กๆเค้าจะจ้าง Outsource ทำให้ พวกนี้ไม่ค่อยข้าข้างลูกค้าเท่าไร เพราะนโยบายบริษัท
แต่ถ้าประกันใหญ่ๆเช่น วิริยะ ทิพยะ กรุงเทพ อาคเนย์ LMG จะเป็นพนักงานประจำวิ่งตามเขตที่รับผิดชอบ เราแทบไม่ต้องพูดอะไรเลย

ส่วนเรื่องเบี้ย ไม่ต้องห่วงครับ ในเมื่อตำรวจให้เราเป็นฝ่ายถูก และ ใบเคลมเขียนว่าเราเป็นฝ่ายถูก เบี้ยประกันไม่ขึ้นแน่นอน 100%
และค่าใช้จ่ายทั้งหมด บริษัทประกันจะไล่บี้กับมอเตอร์ไซค์ครับ

เราก็แค่เอารถเข้าศูนย์บริการ (กรณีซ่อมห้าง) หรือ อู่ เข้าไปที้งไว้เลย แล้วเดี๋ยวทางนั้นจะทำเรื่องเสนอราคาไปครับ
เอาให้หนักๆ เปลื่ยนให้หมด

ออฟไลน์ Fly to dream

เราไม่ผิด และร้องเรียนไปเลยครับ เอาให้หนักทั้งประกันทั้งมอเตอร์ไซครับ

เน้นเปลี่ยนนะครับ ไม่ผิดอยู่แล้วมาชนเราเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
ประกันผม วิริยะ ครับ ดูแลประจำเขตเลย ขับรถเก๋ง (พึ่งเคยเจอประกันเจ้านี้ ขับรถเก๋ง)

ออฟไลน์ Devil13

เราไม่ผิด และร้องเรียนไปเลยครับ เอาให้หนักทั้งประกันทั้งมอเตอร์ไซครับ

เน้นเปลี่ยนนะครับ ไม่ผิดอยู่แล้วมาชนเราเอง

+1 โทรหาสำนักงานใหญ่ ต่อสายแผนกร้องเรียนเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

โดยหลักประกันจะต้องซ่อมรถยนต์คันที่เอาประกัน และต้องจ่ายค่าชดเชยการขาดประโยชน์ใช้รถ แล้วประกันค่อยไปไล่เบี้ยเอากับคู่กรณี แต่ถ้าแบบนี้ก็แปลกประกันส่วนใหญ่จะให้ผู้เอาประกันยืนกระต่ายขาเดียวว่าเป็นฝ่ายถูก

• **
โดยหลักประกันจะต้องซ่อมรถยนต์คันที่เอาประกัน และต้องจ่ายค่าชดเชยการขาดประโยชน์ใช้รถ แล้วประกันค่อยไปไล่เบี้ยเอากับคู่กรณี แต่ถ้าแบบนี้ก็แปลกประกันส่วนใหญ่จะให้ผู้เอาประกันยืนกระต่ายขาเดียวว่าเป็นฝ่ายถูก
ไม่เลยครับ มาถึงก็จะให้ผิดเลย คือจะได้แยกย้ายไวๆนะครับ เพราะพอลูกค้า(ผม) ยินยันจะเป็นฝ่ายถูก แจ้งว่า ต้องเสียค่าตรวจสภาพจาก ตำรวจ 1,500.- ไม่ว่่าจะเป็นฝ่ายถูกหรือผิด แล้วใช้เวลานาน ,เคสผมใช้เวลา 4 ชั่วโมงกว่าจะได้ออกจาก สน. ครับ และไม่เสียเงิน 1,500 ตามที่ ประกันแจ้งผมไว้

ออฟไลน์ Tien.W

เป็นผม ผมร้องเรียน เข้า สนญ. ของประกันภัย ให้จัดการ survey คนนั้น บริษัทนั้น ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ประกันผม วิริยะ ครับ ดูแลประจำเขตเลย ขับรถเก๋ง (พึ่งเคยเจอประกันเจ้านี้ ขับรถเก๋ง)

ต้องร้องเรียนครับ

วิริยะจะแบ่งเขตรับผิดชอบ แสดงว่า Survey คนนี้แย่มาก ไม่เข้าข้างลูกค้า สักแต่จะให้จบเรื่องเร็วๆ เพื่อไปทำเคสอื่นต่อ
เข้าใจว่าได้เงินค่าเคส แต่การละเลยกับลูกค้า ถือเป็นข้อบกพร่องที่ร้ายแรงของการให้บริการ

ร้องเรียน สนง.ใหญ่ 02-641-3500 หรือ 1557 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
จดชื่อ survey ของวิริยะฯที่ได้รับจาก SMS แล้วลุยร้องเรียนเลยครับ อย่าไปกลัว ตำรวจฟันธงให้เราแล้ว

ออฟไลน์ boomizz

• Newbie
  • *
รถคันเก่า almera ประกัน::ไทยไพบูลย์ประกันภัย
ผมขับมาทางตรง คู่กรณีเป็น mazda3 ขับออกมาจากซอย
ชนตู้มที่ความเร็ว 100 mazda3 ถุงลมแตก รถผมไม่เป็นไรมาก
คู่กรณีไม่ยอมรับว่าผิด เดินมาพูดจาเสียงไม่ดีใส่

นั่งรอซักพักตำรวจมา ชี้บอกเลยว่าผมเป็นฝ่ายผิด บอกยศตัวเองกร่างเต็มที่
"นี่ดูเลยน้องรอยยางนี่ เราขับกินเลนมา ไม่ต้องเถียงพี่"
ผมก็ไม่ได้เถียงเค้า รอประกันมาให้ประกันดูกล้อง ประกันบอกว่าเราถูกแน่นอนครับ
ประกันก็ไปเถียงให้ที่ สน. เอาคลิปให้ตำรวจดู สุดท้ายผมเป็นผ่านถูก
คู่กรณีประกันชั้น 3 ขายซากรถ เพราะทุนประกันซ่อมไม่พอ

ออฟไลน์ HHHsung

จขกท. บอกใบ้ชื่อบริษัทประกันหน่อยครับ

ออฟไลน์ bluecef169

• **
เคสคล้ายๆของผมนะครับ แต่กลับกัน ของผม ประกันยันว่าเราถูก จะเอาเรื่องให้ถึงที่สุดขึ้นกับเรา(ลูกค้า)เลย แต่ตำรวจ สน. บอกให้ประมาทร่วม ถ้าจะฟ้องต้องทิ้งรถไว้ แล้วเสียค่าตรวจรถ 1500 (ซึ่งประกันบอกฟ้องจบเรียกคืนให้ได้ครบจำนวน) เลนสวน เราจะเลี้ยวขวาเปิดไฟเลี้ยว รอเลี้ยว พอทางตรงหยุดให้ เราก้เลี้ยว มอไซด์แซงขวามา (ซึ่งเท่ากับวิ่งแซง ในเลนสวนทาง) ชน ประตู แก้มข้างรถบุบ ล้อแม๊กเป็นลอยถลอกลึก คนซ้อนเจ็บ ตอนประกันคุย มันบอกมันผิด พอไป สน.ลงบันทึกประจำวันมันกลับคำให้การ บอกเราเลี้ยวเร็วไม่เปิดไฟเลี้ยว  :'(
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

• **
เคสคล้ายๆของผมนะครับ แต่กลับกัน ของผม ประกันยันว่าเราถูก จะเอาเรื่องให้ถึงที่สุดขึ้นกับเรา(ลูกค้า)เลย แต่ตำรวจ สน. บอกให้ประมาทร่วม ถ้าจะฟ้องต้องทิ้งรถไว้ แล้วเสียค่าตรวจรถ 1500 (ซึ่งประกันบอกฟ้องจบเรียกคืนให้ได้ครบจำนวน) เลนสวน เราจะเลี้ยวขวาเปิดไฟเลี้ยว รอเลี้ยว พอทางตรงหยุดให้ เราก้เลี้ยว มอไซด์แซงขวามา (ซึ่งเท่ากับวิ่งแซง ในเลนสวนทาง) ชน ประตู แก้มข้างรถบุบ ล้อแม๊กเป็นลอยถลอกลึก คนซ้อนเจ็บ ตอนประกันคุย มันบอกมันผิด พอไป สน.ลงบันทึกประจำวันมันกลับคำให้การ บอกเราเลี้ยวเร็วไม่เปิดไฟเลี้ยว  :'(
ตอนนี้เรียบร้อยยังครับ ฟ้องถึงไหนแล้วครับ แล้วมีกล้องหน้ารถมั้ยครับ

ออนไลน์ Stp

จขกท. บอกไว้ด้านบนละครับ บริษัทดังอันดับต้นซะด้วย เดี๋ยวนี้แย่ลงมากจริงๆ ไม่แปลกใจที่ลูกค้าหนีมาคู่แข่งเยอะมาก ผมก็เปลี่ยนมาหลายปีแล้วหลังจากเจ้าหน้าที่ทำตัวกวนคู่กรณี เรื่องเล็กเกือบเป็นเรื่องใหญ่

จขกท. บอกใบ้ชื่อบริษัทประกันหน่อยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BN`

เห็นด้วยครับ ถ้าซ่อมได้ก็ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ

เบี้ยขึ้นก็เปลี่ยนไปใช้ประกันเจ้าอื่นครับ

อีกอย่างจะได้ไม่ต้องเสียเวลางานด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประกันเลวๆแบบนี้ไม่เคยเจอนะ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
รถคันเก่า almera ประกัน::ไทยไพบูลย์ประกันภัย
ผมขับมาทางตรง คู่กรณีเป็น mazda3 ขับออกมาจากซอย
ชนตู้มที่ความเร็ว 100 mazda3 ถุงลมแตก รถผมไม่เป็นไรมาก
คู่กรณีไม่ยอมรับว่าผิด เดินมาพูดจาเสียงไม่ดีใส่

นั่งรอซักพักตำรวจมา ชี้บอกเลยว่าผมเป็นฝ่ายผิด บอกยศตัวเองกร่างเต็มที่
"นี่ดูเลยน้องรอยยางนี่ เราขับกินเลนมา ไม่ต้องเถียงพี่"
ผมก็ไม่ได้เถียงเค้า รอประกันมาให้ประกันดูกล้อง ประกันบอกว่าเราถูกแน่นอนครับ
ประกันก็ไปเถียงให้ที่ สน. เอาคลิปให้ตำรวจดู สุดท้ายผมเป็นผ่านถูก
คู่กรณีประกันชั้น 3 ขายซากรถ เพราะทุนประกันซ่อมไม่พอ

นี่แหละครับ ถ้าไม่มีกล้องผมแทบไม่กล้าขับเลย ประเทศไทยสยองจริงๆบนถนน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SM.

ต้องร้องเรียนครับ

วิริยะจะแบ่งเขตรับผิดชอบ แสดงว่า Survey คนนี้แย่มาก ไม่เข้าข้างลูกค้า สักแต่จะให้จบเรื่องเร็วๆ เพื่อไปทำเคสอื่นต่อ
เข้าใจว่าได้เงินค่าเคส แต่การละเลยกับลูกค้า ถือเป็นข้อบกพร่องที่ร้ายแรงของการให้บริการ

ร้องเรียน สนง.ใหญ่ 02-641-3500 หรือ 1557 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ cadherin

ร้องเรียนประกัน ตาม คห. บอกเลยครับ

ส่วนเรื่องฟ้องศาล นาน และ เสียเวลา แต่ถ้าพร้อม จัดการเลยครับ
ถ้าฝั่งที่ผิดไม่มีเงิน ก็ต้องผ่อนจ่าย แต่ถ้าไม่ผ่อนจ่าย เราเสียเวลาไปตามเรื่องอีก

บี้ให้สำนักงานใหญ่ จัดการ เจ้าหน้าที่ประกัน และ บี้ให้เอาผิดกับ คนขับมอเตอร์ไซค์ ครับ

ออฟไลน์ SRY

ทำไมจะไม่ใส่ใจ

ผมเคยเจอประสบการณ์นี้มาโดยตรง ตอนจะเลี้ยวเข้าปั๊ม ดูดี แล้วด้วย พอตอนจังหวะหันหน้ากลับมาเพื่อเลี้ยวเข้าปั๊ม มอไซด์ออกมาจากซอย แล้วซัดเต็มแรงเข้าหน้าซ้ายเต็ม ตอนรถออกมาเดือนแรกป้ายแดงครับ แทบช็อค

ตอนนั้นถึงจะถูก แต่ไม่มีหลักฐานที่ยืนยันได้ครับ ตำรวจจึงไม่สรุปทันที ถึงแม้จะถูกครับ แต่ประกันก็ทำจนถูกครับ
ซึ่งไม่สารถเรียกอะไรเพิ่มทได้หรอกครับ ก็เค้าไม่มี ไม่รู้ประกันมันไปเรียกค่าเสียหายได้หรือเปล่ายังไม่รู้เลย สุดท้ายได้เฉพาะเคลม แถมเบี้ยประกันเพิ่ม ปีที่ 2 เป็น 2 หมื่นกว่าครับ
ไอ้พวกนี้ไม่เท่าไหร่ครับ อย่างที่คุณบอกซ่อมได้อะไรนั่น
แต่ผมถามคนที่ใช้รถกันหน่อย คุณยินดีกันหรือครับ สำหรับการที่ต้องมาซ่อมเปลี่ยนชิ้นใหม่ก็จริง แต่มันต้องทำสีจริงไหม แล้วทำสีใหม่มันได้เหมือนเดิมที่เหมือนมาจากโรงงานมั้ย จริงหรือไม่ครับ เคลมบางทีแก้แล้วแก้อีกสีมันไม่ได้ หรือสีไม่เหมือนตัวเดิมจนเห็นชัด ยังงี้ ผมถามหน่อย ว่ามันซ่อมได้ก็จบ มันจบจริงไหม บางคน ซ่อมมาได้สีเหลื่อมๆจากเดิม คุณต้องมานั่งดูด้วยความเศร้าใจทุกครั้งที่เห็นสีมันไม่เหมือนเดิมไปตลอด ไม่จบแน่นอนครับ

ฉะนั้นระวังมากๆเลยครับมอเตอร์ไซด์ หรือรถอะไรก็ตามครับ ไม่โดนดีสุดครับ เพราะซ่อมยังไงก็ไม่คุ้มครับ ไม่ซ่อมดีกว่า
เบาหน่อย ทำสีสีเพี้ยน ถ้าหนักล่ะตัวถังเบี้ยว มันซ่อมจบมั้ย แล้ว ใครจะรับผิดชอบตรงนี้ครับที่ต้องใช้ต่อๆไป

กว่าจะเคลมได้ก็เสียเวลา เสียอารมณ์
แล้วประกันไล่เอาเงินกับมอไซด์ได้น้อย หรือได้ช้า คุณเตรียมใจเลย คุมราคาโคตรเขี้ยว แทบไม่ได้เปลี่ยนครับ ยากโคตร กว่าประกันจะเคลียร์กับ 0 ได้เรื่องราคานามากครับ ไม่เหมือนรถมีประกันครับ ยากแต่ยากน้อยกว่าครับ
อ้ออีกอย่างโดนยางฉีกอีก ต้องจ่าย ครึ่งๆ กับประกัน เสียเงินทั้งๆที่ไม่ผิด เพราะไปตามเอาจากคู่กรณี ไม่มีครับ คุณจะรอก็ได้ครับ กว่าจะได้เงิน แต่รถไม่มียางครับวิ่งไม่ได้ ก็ต้องยอมควักครับ เพราะนี่ก็เสียเวลา เสียค่าน้ำมันวิ่งมาประเมิน วิ่งมาซ่อมอีก
อ้ออีกอย่าง โดนตอนกลางคืน ต้องเสียค่าเสียเวลาสำหรับพิสูจน์หลักฐานครับ ไม่งั้นเอารถกลับไม่ได้ แล้วจะกลับบ้านยังไง ดึกขนาดนั้นต้องไปส่งแฟน เสียไปอีกพัน ไม่งั้นต้องรอ แปดโมงเช้าครับ

หลังจากนั้นมาระวัง สุดๆครับ เพราะได้ไม่คุ้มเสียไปครับ มีประกันแต่ไม่ต้องประมาทเพราะคิดว่ามีครับ ต้องระวังอย่าใช้จะดีที่สุดครับ แต่ต้องทำไว้ครับ ไว้ซ่อมชาวบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2018, 04:45:44 โดย SRY »

ออฟไลน์ renew

เดี๋ยวนี้ ส่วนใหญ่คงใช้ survey แบบรวม คือรับช่วงมาอีกที

บางคนเก๋าเกม จบง่ายถูกต้อง

บางคนแกมโกง เอาง่ายเข้าว่า

บางคนอ่อนประสบการณ์ ผมเคยเจอ เป็นฝ่ายถูก จะลากเราไปโรงพัก คนเจ็บก็ไม่มี

ผมโทรเข้า สนญ เดี๋ยวนั้นเลย ใด้เรื่อง จบ ไม่ต้องไปโรงพัก

ออฟไลน์ bluecef169

• **
ตอนนี้เรียบร้อยยังครับ ฟ้องถึงไหนแล้วครับ แล้วมีกล้องหน้ารถมั้ยครับ

แยกย้ายกันครับ ตำรวจให้ประมาทร่วมถ้าไม่อยากเป็นคดีความ ไม่ต้องทำไรต่างคนต่างไป ผมขี้เกียจฟ้องต่อ +ทิ้งรถไว้ตรวจ เสียเวลา เสียอารมณ์ เลยเอามารับผิดชอบเบี้ยเพิ่มปีถัดไปเอาเอง (เคลมแบบไม่มีคู่กรณี) เสียดายตอนนั้นไม่มีกล้องหน้ารถและกล้องมือถือไว้บันทึกภาพ แต่มีพยานคือ สห.ประจำป้อมทางเข้า-ออกที่ผมกำลังเลี้ยวเข้าครับ
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก