ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษารถครอบครัวครับระหว่าง Innova Vs Vellfire  (อ่าน 6094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ตอนนี้รถคันเก่าส่งหมดมาสักพักแล้วครับ บ้านก็ส่งหมดแล้วเริ่มฟื้นตัว
เลยคิดว่าอยากจะออกรถครอบครัวสักคันครับ
รถเล็กเอาไว้ใช้ทำงานปรกติ รถMPV เอาไว้ตอนไปเที่ยวกับครอบครัว ตอนนี้เท่าที่ดูๆคงเป็น Innova มือ 1 ตัวท๊อป หรือไม่ก็ Vellfireมือ2 ราคาสัก 1.7 ล้าน
โจทย์ตามนี้ครับ
*เดินทางประมาน 6-7คน
*เดินทางไม่ไกลมาก ไกลสุดน่าจะ 400 กิโล
*เน้นใช้นาน น่าจะอยู่กับผม 10ปี
*ค่าซ่อมค่า บำรุงไม่แพง หาอะไหล่ง่าย
*ไม่ซิ่ง ไม่ขับเร็ว

ตอนนี้ดูๆอยู่ครับ ยังไม่รีบใช้รถ
ท่านใดใช้อยู่ หรือ มีโจทย์เหมือนกันแนะนำได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ปรึกษารถครอบครัวครับระหว่าง Innova Vs Vellfire
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:15:44 »
ถ้าเป็นผมคงไปลองนั่งอินโนว่าดูก่อนครับ ถ้าโอเคกับช่วงล่างก็จะเอาตัวนี้ อะไหล่หลายอย่างก็สหกรณ์กับกระบะได้ ใช้ยาวๆการซ่อมบำรุงดีกว่ารถนำเข้าแน่นอน

ออฟไลน์ tvm

Re: ปรึกษารถครอบครัวครับระหว่าง Innova Vs Vellfire
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:22:20 »
โจทย์นี้ น่าจะไปลองอินโนว่าตามท่านบนว่า ถ้ารับได้กับช่วงล่าง ฯลฯ น่าจะคุ้มค่าสุดครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:27:54 »
ต้องเลือกแล้วละครับว่าจะเน้นเอาความสบายกายรึว่าความสบายใจ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:28:19 »
 จะ innova หรือ ppv ก็ได้ แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:32:19 »
Kis grand carnival ก็น่าสนนะครับ มือ 1 เลย เครื่องดีเซล รถเกาหลี จัดว่าทนใช้ได้อยู่ กว้างขวางนั่งสบาย อัตราเร่งดี
ใช้ยาวๆไม่ต้องกังวลเรื่องราคาขายต่อ ติดเรื่องศูนย์บริการมีน้อย กับอะไหล่บางชื้นอาจต้องคอยนาน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:44:24 »
ถ้าเป็นผมจะไป Alphard Vellfire ไม่ก็ Estima ครับ สบายกว่าแยะเลย มีเด็ก-คนแก่ ประตูไฟฟ้า ขึ้นลงง่าย ไม่ต้องกลัวเปิดชน อู่เพียบไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ Alphard ตัวแรกเกิน 10 ปี แล้วก็วิ่งกันอยู่ ซ่อมจบๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:00:50 »
ลองไปนั่ง Innova บนถนนที่ไม่ได้เรียบเนียนดูนะครับ ขอบไกลสักหน่อย ถ้ารับได้กับช่วงล่าง เรื่องอื่นๆก็สบายใจได้ ถ้าเน้นนั่งสบาย สลับไปอีกคันได้เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:02:51 »
เน้น 10 ปี innova น่าจะเป็นตัวเลือกแรกจะดีกว่า

จะว่าไป hyundai grand starex 7 ที่นั่ง พ่อผมซื้อมาตั้งแต่เปิดตัว ก็ยังไม่งอแงเลย แปลว่า h1 ก็คงโอเคระดับนึงเลย

ลองพิจรณาดูเป็นอีก 1 ตัวเลือกก็ดีนะครับ
เห็นหลายบ้านใช้กันยาวๆเลย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:06:37 »
ผมใช้ Estima 2.4 ปี05 อยู่
ถ้าตัวเลือกทั้ง 2 คัน ที่ จขกท.ว่า เลือก innova
เพราะ vellfire อะไหล่บางตัวใช้ร่วมกับ camry ได้ แต่หลายตัวก็ต้องสั่งนอก ซึ่งแพงพอควร ระยะยาวไม่ประหยัดเท่า innova
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:08:25 »
innova ครับ สบายใจ  8)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:33:56 »
จากโจทย์ เน้นซ่อมไม่แพงคงต้อง innova ครับ

แต่ถ้าซื้อมาเพื่อท่องเที่ยวและเป็นครอบครัวที่นานๆจะเที่ยว แนะนำเช่ารถไปเที่ยวก็ได้ครับ เพราะ alphad, innova พวกนี้มีให้เช่า ไม่ต้องจ่ายเงินก้อนเพื่อซื้อรถ และรถเช่ามันก็มีรุ่นใหม่ๆ รถใหม่มาทุกปีครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:38:18 »
เชียร์ grand carnival ครับ ลองไปดูก่อนก็ได้ครับ ใช้มา1ปีกว่าๆ รถมันดีเลยละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:44:15 »
เลือกพวก เวลไฟร์  หรือ อิลิออง  ก็ได้   ความสบายในการเดินทางมันดีกว่าเยอะนะครับ

ผมเองอยากออกฮอนด้า  อิลิออง มือสองสักคัน เอาตัวที่ไม่ไฮบริด  ใช้อะไหล่ร่วมกับแอคคอร์ด  แต่เผอิญผมเดินทางไม่เกินสามสี่คน  เลยอดไป...

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 10:53:16 »
Kis grand carnival ก็น่าสนนะครับ มือ 1 เลย เครื่องดีเซล รถเกาหลี จัดว่าทนใช้ได้อยู่ กว้างขวางนั่งสบาย อัตราเร่งดี
ใช้ยาวๆไม่ต้องกังวลเรื่องราคาขายต่อ ติดเรื่องศูนย์บริการมีน้อย กับอะไหล่บางชื้นอาจต้องคอยนาน
kia grand carnival รถดี ตอบโจทย์กว่าสองตัวที่เจ้าของกระทู้ถามแน่นนอน แต่อาภัพศูนย์ โดยเฉพาะตจว.ผมไม่ค่อยแนะนำครับ ยอดขายเลยไม่เปรี้ยงทั้งที่เหล่าครอบครัวดารา และเซเลปฯนิยมใช้กัน ตัวแทนฯเขาคงกลัวว่าขายดีมาก มากเดียว Kia จะมาทำตลาดเอง เลยไม่ต้องทำอะไรเลยอยู่ไปแบบนี้ก็มีกำไรดี ผลเสียเลยตกอยู่ที่ผู้บริโภคขึ้นเหนือ ลงใต้ มีหนาว หนาว ร้อน ร้อน อย่าไปเสียที่ไหนแล้วกัน น่าเสียดายแบรนฯแทน Kia จริงแล้วให้ใช้ Hyndai ไทยทำก็จบจะเพิ่มยอดขายได้อีกมาก Kia เขาจะรู้ไหม หรือใครช่วยไปบอก Kia Global หน่อยก็ดีครับ
Reflection of the Future...

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:19:10 »
ถ้าเป็นผมคงไปลองนั่งอินโนว่าดูก่อนครับ ถ้าโอเคกับช่วงล่างก็จะเอาตัวนี้ อะไหล่หลายอย่างก็สหกรณ์กับกระบะได้ ใช้ยาวๆการซ่อมบำรุงดีกว่ารถนำเข้าแน่นอน

อยากไปลองนั่งครับ แถวๆจังหวัดที่ผมอยู่ไม่มีรถเลย มีบางทีศูนย์กวนมากโทรไปถามบอกมีรถ ไปถึงให้ดูแต่แค๊ตตาล็อก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 12:24:16 »
kia grand carnival รถดี ตอบโจทย์กว่าสองตัวที่เจ้าของกระทู้ถามแน่นนอน แต่อาภัพศูนย์ โดยเฉพาะตจว.ผมไม่ค่อยแนะนำครับ ยอดขายเลยไม่เปรี้ยงทั้งที่เหล่าครอบครัวดารา และเซเลปฯนิยมใช้กัน ตัวแทนฯเขาคงกลัวว่าขายดีมาก มากเดียว Kia จะมาทำตลาดเอง เลยไม่ต้องทำอะไรเลยอยู่ไปแบบนี้ก็มีกำไรดี ผลเสียเลยตกอยู่ที่ผู้บริโภคขึ้นเหนือ ลงใต้ มีหนาว หนาว ร้อน ร้อน อย่าไปเสียที่ไหนแล้วกัน น่าเสียดายแบรนฯแทน Kia จริงแล้วให้ใช้ Hyndai ไทยทำก็จบจะเพิ่มยอดขายได้อีกมาก Kia เขาจะรู้ไหม หรือใครช่วยไปบอก Kia Global หน่อยก็ดีครับ

เคยเห็นคันจริง บนถนนดูสวยใหญ่ น่าใช้ครับ
เสียดายที่บ้านไม่ชอบรถยี่ห้อแปลกๆ ฮุนได เกีย เลยไม่อยู่ในซ้อยส์ครับ TT

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 12:45:32 »
ไป Vellfire สิครับ ถ้ามันมีตัวไม่ hybrid ยิ่งน่าใช้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 15:31:03 »
ตัดโจทย์มาสามข้อ

*เน้นใช้นาน น่าจะอยู่กับผม 10ปี
*ค่าซ่อมค่า บำรุงไม่แพง หาอะไหล่ง่าย
*ไม่ซิ่ง ไม่ขับเร็ว

Innova คือคำตอบครับ

ใจผมเองก็อยากเลือก Vellfire เหมือนกัน หรูกว่า นั่งสบายกว่า
แต่สั่งอะไหล่นาน และราคาแพงกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 16:35:48 »
ผมไปเที่ยวบาหลี แล้วเช่ารถพร้อมคนขับใช้อยู่ 5 วัน เป็น innova นี่แหละครับ บอกตามตรงว่านั่งหลังแล้วเวียนหัวสุดๆ นั่งไม่ค่อยสบายด้วย ถ้านั่งเกินครึ่งชั่วโมงจะรู้สึกล้าชัดเจนมาก แต่พอย้ายไปนั่งคู่คนขับ ดีขึ้นหน่อยครับ อาการเวียนหัวหายไป แต่ลงจากรถก็ยังรู้สึกล้าเหมือนเดิม ถ้าจะใช้เดินทางไกล ผมว่าจุดนี้น่าจะเป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 16:40:10 »
INNOVA  ถูก ทน อึด      ยิ้มตอนซ่อม ปวดหัวตอนนั่ง
VELLFIRE ทน แต่ไม่ถูก   ยิ้มตอนนั่ง   ปวดหัวตอนซ่อม

ถ้าไหว ไป VELLFIRE เหอะรถคันที่สองสามของบ้าน จะซ่อมนานหน่อยก็ไม่แย่

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 17:14:49 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ได้ข้อเสนอแนะดีๆเพียบเลย 8)

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 17:47:08 »
เป็นเรื่องมาตรฐานตูดของแต่ละท่านจริงๆ
เคยขับ innova รุ่นเก่าดีเซล อยู่พักหนึ่ง ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ ผมรับได้ นั่งดีกว่าฟอร์จูนเนอร์

vellfire alphard มันต้องนั่งดีกว่าอยู่แล้วครับ นิ่มนวล เก็บเสียงดี แต่ขับไม่สนุกอะไร เลี้ยวทีนุ่มเหมือนขับเรือ
ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา มันก็แพงขึ้นด้วย

ส่วน kia โดยรวมน่าใช้ ถนนเรียบนิ่มไม่แพ้ camry แต่ถ้าขรุขระไม่ดี แอบมีเด้งๆ แข็ง แบบกลิ่นอาย ppv รู้สึกได้เหมือนกัน
รถกว้างมาก จอดก็ลำบาก แทบเต็มช่อง ที่นั่งกลับเล็กๆ แพ้ vellfire alphard

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 20:20:00 »
บำรุงรักษาไม่แพง อะไหล่ไม่แพง หาง่าย

ข้อนี้ข้อเดียวไป innova แล้วจะไม่เสียใจ เข้าศูนย์บริการระยะที่ปกติ ทุกหมื่น กม. ก็อยู่ราวๆ 1-2 พันบาท

ส่วนทุกระยะ 40000 , 80000, 120000  etc... etc... กม. ก็อยู่ที่ราวไม่เกิน 5-6000 บาทเท่านั้นเอง

ถ้าเลือกน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ หรือหิ้วน้ำมันไปเองก็ยิ่งถูกลงไปอีกครับ
เรียกว่าค่าใช้จ่ายบำรุงรักษาเพิ่มจากตอนใช้เก๋งเล็กไม่มากเท่าไรเลย

ส่วนเรื่องสมรรถนะรถ ต้องไปลองขับก่อนตามที่หลายๆ คห แนะนำมา ถ้าไม่เคยขับ ppv เลย หลายๆคนจะรับอาการมันไม่ได้เลยครับ

ขอเทียบกับ hyundai h1 เนื่องจากใช้อยู่ อาจไม่เกี่ยวกับ vellfire แต่เป็น guideline ละกันครับ
คันนี้มีแปลกใจนิดหน่อยเรื่องค่าบำรุงรักษา รู้สึกจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นแบบเห็นได้ชัดพอสมควร โดยจะอยู่ที่ราวๆ 5000-7000 ต่อครั้ง
และหลายครั้งก็แตะหมื่น ถึงหมื่นกลางๆครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 21:21:38 »
ผมเชียร์อัลพาร์ดแทนละกันครับ ราคานี้น่าจะเป็นรุ่นก่อนหน้า ซึ่งโตโยต้าขายแต่อัลพาร์ด เรื่องอะไหล่จึงหาง่ายกว่าเวลไฟร์ ผมให้ความสุนทรีในการนั่งระหว่างอัลพาร์ดดีกว่ามากเมื่อเทียบกับอินโนว่า(รุ่นเก่า ไม่ใช่ตัวปัจจุบัน) เรื่องซ่อมส่วนนึงก็แล้วแต่ดวงด้วย ต้องดูรถที่ประวัติดีๆซ่อมถึง ก็เช็คระยะตามปกติ ไม่ได้แรงมากมายผมได้มือสองปี10มาเกือบ3ปีแล้วปีเล่าวิ่งปีละ10,000 Km. ก็เข้าเช็คศูนย์ตามปกตินะครับ
Everyday Lifestyle

ออนไลน์ BN`

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 23:57:04 »
เชียร์ Innova ครับ ขับสบายใจได้ยาวๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 04:13:47 »
รถแบบอินโนว่า ถ้าขับไม่เร็ว มันก็โอเคอยู่ครับ ไม่ได้แย่
ได้ใหม่ ประหยัด ชิ้นส่วนหลายๆตัวโดยเฉพาะเครื่องแชร์หลายรุ่น
ถ้าไม่พอใจจับโหลดลงหน่อยลดอาการโคลง+เปลี่ยนช่วงล่าง ดีขึ้นแบบหน้ามือเป็นหลัง...

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 04:25:26 »
ถ้าไหว อยากให้ไป vellfire / alphard ครับ รถดีจริง
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 08:50:36 »
ทั้ง 2 รุ่น ถ้าเดิมๆ นั่งหลังสุดน่าจะมีอาการเมารถครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:05:36 »
ถ้าจะใช้ยาวๆด้วย ไปมือ1 ดีกว่าครับ