ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถเป็น "ของเล่น"  (อ่าน 8296 ครั้ง)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: ซื้อรถเป็น "ของเล่น"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 02:02:51 »
คงไม่มีโอกาสได้เล่นครับ ทั้งชีวิตผมคงซื้อได้คันนี้คันเดียวทั้งชีวิตครับ คงตายก่อนที่จะเก็บเงินซื้อคันใหม่ หรือตายก่อนผ่อนหมดครับ เพราะหมดแรงก่อนหรือโดนยึดไปก่อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 03:48:34 »
ถ้าพร้อมก็จัดเลย ไม่ลองกับตัวก็ไม่มีประสบการณ์อ่ะครับ

ถ้าลองแล้วเบื่ออาจจะไม่ชอบก็ได้ อยู่ในโรงจอดต่อไป

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 07:26:28 »
ก็ดีนะครับ รถใหม่อะไหล่หาง่าย ราคาไม่แพง ไม่จุกจิก
เท่าที่เห็นๆ เช่น civic rs ก็ดูน่าสนใจ  มาสด้า3ก็โมยากเหลือเกิน
แต่ว่า คุณ turin จะชอบสไตล์แบบนี้รึเปล่า

หรือจะรอbrz ราคาลงอีกนิดก็อาจเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 12:53:59 »
เจ้าของกะทู้ดูฟีลใกล้ๆผม (ไม่ได้พูดถึงเรื่องการเงินนะครับ เอาแบบฟีลเรื่องรถล้วนๆ)

ผมไม่ได้มีเงินเยอะมากมาย แต่ชอบรถมาก มีความชอบในวัยเด็กเยอะ พยายามตามเก็บรถที่เราเคยอยากได้ แต่ไม่มีปัญญา และไม่เคยคิดจะกวนเงินพ่อแม่

แต่ก่อนตอนเงินเดือนน้อย ก็กัดฟันผ่อนเอา ทำไป ซ่อมไป ใช้งานได้ด้วย ตั้งแต่ Subaru GC, GD, MX5 NC, Legacy BL5 GT ตอนนี้ขายไปหมดแล้ว แต่ก็ยังนึกถึง และบางคันก็ลืมไม่ได้ กลับมาเล่นใหม่

สำหรับผม คิดแค่ว่า พอมีเงินเก็บ ไม่ได้เดือดร้อนเงินใช้จ่าย ยังดูแลที่บ้าน ให้พ่อแม่ พอมีเงินเหลือ ก็เอามาเล่น หลายคนอาจว่าผมโง่ ใช้เงินไม่เป็น แต่ผมคิดของผมแค่ว่า ผมพอไหว ผมมีความฝันความชอบ ต้้้องให้รอตอนแก่ขนาดไหน ถึงจะได้มันมา

ชีวิตคนเราสั้นนักครับ ถ้าพร้อม ผมสนับสนุนให้ลุยตามความฝัน เพราะย้อนกลับไป ถามผมว่าผมเสียดายเงินมั๊ย? เสียดายครับ แต่ไม่เสียใจ ให้กลับไปเลือกใหม่ ผมก็ยังจะซื้อ เพราะผมมีความสุขที่ได้ขับ ได้ครอบครองมันครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 12:58:47 »
ตอบคำถามอีกนิด เป็นผม จะไม่เล่นรถใหม่แบบ BRZ, WRX CVT เพราะแพง ลงทุนสูง และยังไงก็เอามาแต่งอยู่ดี ถ้ามี Outback แล้ว ผมจะหาพวก 2 ประตู เช่น 200sx, MX5 NC มาแต่งเล่น มือ 2 ราคาไม่ตกเลย...แต่ถ้าอยากขับมันๆ แนะนำ Impreza GC ครับ หาเครื่องคอแดง GD แค่นี้ก็มันสุดๆละครับ เล่นมาหลายแบบแล้ว มีไรสอบถามได้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 13:38:35 »
ผมไม่อยู่ในฐานะจะซื้อรถเป็นของเล่นได้ ด้วยทำงานประจำ ไม่มีเวลามาดูแลรถ ดังนั้นเวลาเลือกรถจะดูที่ ตัวรถตอบโจทย์การใช้งานของผมได้ไหม
ตอนเลือกรถปลายปีที่แล้ว ใจก็อยากได้รถที่ราคาไม่แพงมาก แต่ก็มาสะดุดใจกับคำพูดของภรรยาว่า ทำไมไม่เลือกรถที่ตัวเองชอบที่สุด ทุกวันนี้เวลาอยู่หลังพวงมาลัยเจ้านี่ก็มีความสุขดี
ล่าสุดพาภรรยากับลูกไปเที่ยว เขาค้อ พบข้อดีอีกอย่างคือ ขับทางไกลแล้วมันไม่เหนื่อยเหมือนขับ B-segment

ถ้ามีเงินซื้อแล้วไม่เดือดร้อน คิดว่าให้รางวัลตัวเอง ผมว่ามันก็คุ้มนะ คนที่เข้ามาในเวปนี้ส่วนมาก็ชอบขับรถกันทั้งนั้น แล้วอะไรจะดีไปกว่าการได้ใช้รถ ได้ขับรถที่ตัวเองชอบ ตอนยังมีแรงอยู่ครับ

คนรู้จักแม่ผม แกเป็นคนประหยัดมาก มีเงินเก็บน่าจะแปดหลัก ช่วง 10 ปีหลังนี้ แกซื้อรถยุโรปมาใช้หลายคัน แต่เวลาไปตลาดถ้าไม่นั่งสองแถวไปก็ขี่มอไซด์ไป หรือไปเที่ยวไกลๆก็เหมารถตู้กันไป ผมยังสงสัยเลยว่า แกซื้อรถมาทำไม ซื้อมาแล้วก็จอดคลุมไว้ แต่พอย้อนกลับไปคิด เขามีเงินเยอะแยะ คงซื้อมาสนองความอยากของตัวเองตอนยังวัยรุ่น ตอนนี้อายุใกล้แปดสิบ ขับรถไกลๆคงจะไม่ไหวแล้ว เลยได้แต่จอดคลุมผ้าเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 14:36:18 »
ซื้อมาแล้วครับ จอดนิ่งเลย ไม่มีเวลาขับ

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 14:46:16 »
ถ้าคิดว่าไม่ลำบากตัวเอง ไม่ลำบากคนอื่น ทั้งปัจจุบันและอนาคต ก้จัดเลยครับ อย่างน้อยก้ได้รู้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 19:21:31 »
คนเรามีความชอบไม่เหมือนกัน ถ้าคิดว่าชอบ จัดการได้ ก็จัดเลยครับ  :)

ในมุมผม ผมก็เคยคิดอยากทำแบบนี้
แต่ติดที่ว่าความชอบกับความอยากมันไม่สัมพันธ์กัน

คืออยากมีอยากเก็บ แต่ก็ขรี้เกียจจะจัดการกับปัญหา
มันออกมาไม่สัมพันธ์กันแล้ว เลยต้องพับไปก่อนแนวคิดนี้ :-[

แต่อนาคต ถ้าหายเกียจคร้านเรื่องรถแล้วก็อาจจะอยากจัดอีกก็ได้ครับ ฮา

--------

ในรูปแบบพัฒนาตนเองทั่วไป การมีชีวิตอยู่ในสัก 3 สังคม
(งาน ส่วนตัว(ครอบครัว) ความชอบ)
มันก็ช่วยบาลานซ์ความคิดจิตใจ ให้มีพลังอยู่เสมอ

ผมคิดว่าดีนะครับถ้าหาตัวเองเจอว่า "รถ" นี่คือใช่  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 07:33:07 »
ขอบคุณที่มาร่วมแสดงความเห็นกันครับ .. มีอะไรให้ไปนอนตกผลึกอีกหน่อยครับ  8)

ปล. คิดว่าอารมณ์ตอนี้จะออกแนว mid-life crisis 555

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:56:16 »
ตัวผม ถ้ามองว่า อยากได้ คงไม่ได้เอาเก่าจัด หรือรถที่เป็นตำนาน
คงมองตัว civic 3 ประตู ปี 96 สีดำสภาพเดิมๆ ที่อยู่ใน fast1 ตอนขับไปขโมยของ

ตัวนี้ฝังใจมาก เพราะตอนนั้นยังเด็ก อยากได้พ่อไม่จัดให้ 555