ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวระหว่างกระบะ Compact กับ A-SUV ทุกท่านคิดว่าตัวไหนควรมาทำตลาดในไทยครับ  (อ่าน 3914 ครั้ง)

ออนไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากข่าว Ford อาจพิจารณาแผนการพัฒนารถกระบะแบบ Unibody สำหรับตลาดสหรัฐอเมริกาภายในปี 2022
http://www.headlightmag.com/ford-unibody-truck-2022/

กับ hyundai วางแผนพัฒนา Micro-SUV เพื่อต่อกรกับ Renault KWID
http://www.headlightmag.com/hyundai-micro-suv/

เพื่อนๆ คิดว่า ตัวไหน (กระบะขนาดเล็ก กับ A(Micro)-SUV) ควรนำมาทำตลาดในบ้านเรามากกว่ากันครับ

อย่างกระบะ นี่ ถ้าช่วงล่างเป็นสปริง สามารถทำตลาดเสียภาษีเป็นรถกระบะตอนเดียวตอนครึ่งได้ไหมครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์ดน่ามีความพร้อมกว่านะ โรงงานก็มีแล้ว

ออฟไลน์ bubball

จากความฮิตของ ZS ผมว่า A-SUV น่าสนใจนะ ถ้ามียกสูงดีๆราคา 6 แสน ผมว่าขายได้เป็นพันคันแน่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจกระบะครับ Ford เคยมีแผนมานานแล้วว่าจะทำรุ่นที่เล็กกว่า Ranger

ออฟไลน์ No Trespassing

ฟอร์ตจะเอาอย่าง Nissan NV แต่เป็นเวอร์ชั่นอเมริกาหรือครับ

น่าสนใจดีนะ

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ผมสังเกตุเห็นนะ

บ้านเราจะมีกลุ่มคนที่ใช้รถกระบะแทนรถ SUV ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกกระบะ 4 ประตู (และพวกตัว Top 4x4) เพราะราคามันพอเอื้อมถึง
ถ้าจะไปเล่น SUV 4X4 เลยมันก็ค่อนข้างแพงมาก ส่วนใหญ่ราคา 1.5 ล้าน Up

และมองในมุมตลาดล่าง ผมว่ากระบะ Compact น่าจะขายดีกว่า และเหมาะกับประชากรในบ้านเราที่เป็นเกษตรกรรมมากกว่าด้วย
รถแบบ A-SUV ทุกวันนี้มันก็ถูกแทนที่ด้วย B-Sec 5 ประตูได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

กระบะเล็กนี่แทบจะเป็นตลาดที่ตายไปแล้วเลย แต่ก็อยากให้มานะ

ส่วน SUV เล็ก คงไม่โดนเท่าไหร่ คนไปเอา B-Segment 5 ประตูท่าจะดีกว่า (หลังๆ เริ่มมีตัวพิเศษออกมาให้เหมือนยกสูงด้วย)
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
กระบะเล็ก ถ้ามาจริงผมก็ว่าน่าจะขายได้นะ
เพราะรถกระบะในตลาดบ้านเราตอนนี้มีแต่คันใหญ่ยักษ์ ประกอบกับจำนวนรถในบ้านเราเยอะขึ้นเรื่อยๆ  ตาม ตจว หรือตามอำเภอใหญ่ๆ เรื่องการจราจรความแออัดคับแคบของถนนและที่จอดรถ หลายๆที่ไม่แพ้ กทม แล้ว  รถเล็กรถที่คล่องตัวจะดูน่าใช้มากขึ้นๆ
คนที่ต้องการรถกระบะไว้บรรทุกบ้างแต่ไม่เยอะไม่หนักก็มีไม่น้อย

ออฟไลน์ Altima

ควรเพราะมันได้ตังเยอะ = A-SUV

ควรเพราะกูอยากได้ = RWD, manual, NA V8, 4 doors

ออฟไลน์ lay

รถกระบะขนาดเล็ก  ขอเกียร์ออโต้ด้วย