ผู้เขียน หัวข้อ: งบประมาณ 4 แสนบาท กับรถมือสอง ดีๆ สัก 1 คัน ครับ  (อ่าน 6952 ครั้ง)

ออฟไลน์ benten8888

• Newbie
  • *
มีงบประมาณ 4 แสนบาท กับรถมือสอง ดีๆ สัก 1 คัน ครับ
งบซื้อรถ 3 แสน เตรียมปรับปรุงสภาพ 1 แสน รวม 4 แสนบาทครับ
1. Ford Focus TDCI
2. BMW E39
3. SAAB 95 
4. SAAB 93ss

ขอช่วยเปรียบเทียบ
1. สมรรถนะในการขับขี่
2. ความปลอดภัย
3. ความทนทาน
4. งบประมาณในการซ่อมบำรุง ดูแลรักษา  ต่อปี

ใช้ขับขี่ไปทำงานวันละประมาณ 200 km  จันทร์-ศุกร์ ครับ   
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2018, 00:02:01 โดย benten8888 »

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Re: งบประมาณ 4 แสนบาท กับรถมือสอง ดีๆ สัก 1 คัน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 01:34:12 »
จากงบในตัวเลือก e39 ครับ หาอะไหล่ ของแต่ง อู่ง่ายสุด  แต่สี่แสนนี่ไม่จบนะครับ ยังต้องซ่อมเรื่อยๆ

แต่ถ้างบสี่แสนอยากได้รถจบๆ ขับทางไกลเยอะ แนะนำำ camry acv 40 ไม่จุกจิก ไม่งอแง ดูแลง่าย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: งบประมาณ 4 แสนบาท กับรถมือสอง ดีๆ สัก 1 คัน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 07:45:08 »
ถ้าคิดว่าจะติดแกส เชียร์ e39 เลยครับ เพราะ e39 เครื่อง m52tu 6สูบเรียง กินดุมาก ต่อให้ขับต่างจังหวัดทางไกลยาวๆ ก็คงได้ประมาณแตะๆ 10km/l
แต่ถ้าไม่ติดแกส ไป focus ก็น่าจะดีครับ หากมีแหลงมีอู่ซ่อมไว้ใจได้นะ ส่วน saab ผมไม่มีข้อมูลเลย
งบนี้ลองดูพวก volvo v70 หรือ xc70 ก็น่าสนครับ ได้รถ van ขับ 4 ด้วย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 08:13:38 »
ถ้าไม่มีความรู้เรื่องซ่อมรถเป็นทุน หรือมีอู่คู่ใจ เป็นผมจะเลี่ยงใช้ทั้ง 4 คันนั้นเลยครับ
ขับวันละ 200 ก.ม. นี่เยอะมากนะครับ รถที่จะรองรับการใช้งานแบบนี้ได้ สำหรับผมควรเป็นรถที่ซ่อมง่าย หาอะไหล่ง่าย เล่นรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดดีกว่าครับ
ในงบราวๆนั้น เป็นผม คงจับ Altis หน้าแบน, Camry acv40, Accord G7 หรือ Civic fd จะขับได้สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 08:13:58 »
ขอตอบในส่วนที่ผมใช้แล้วกัน
saab 95   ระบบ  t7 (โทรนิค 7)  น้ำหนัก 1.7 ตัน  การใช้งานถ้าเป็นผู้ใหญ่ เหมาะสมดี  ความแรง  เลือกได้ ตามใจปรารถนา  แต่ต้องแต่งเพิ่มบ้าง  ถ้าเลือกคันนี้  ควรปรับเฟิร์มแวร์ เป็นไบโอเพาเวอร์ อี 0-85  เปลี่ยนหัวฉีดเป็น 550-635 ปรับ ตามนี้  ถ้าคุณใช้ น้ำมัน โซฮอล์  12 -14 กม/ลิตร  อี 85 10 กม-ลิตร  ในความเร็วคงที่ 110

จุดอ่อน  ระบบเวคกั้มละเอียดมาก  รั่วนิดหน่อย  มันจะแสดงอาการ  น้ำมันเครื่อง ให้ใช้เบอร์(หลัง) 30-40 ถ้าใช้ถึง 50 จะเกิดการดันออกก้านวัดน้ำมันเครื่อง (เดี๋ยวจะปวดหัว) มีการกินน้ำมันเครื่องบ้างพอประมาณ  อะไหล่แพง  ดูแลอู่เฉพาะซึ่งมีอยู่ราว ๆ8 อู่ รอบ ๆปริมณฑล  เลือกเข้าได้ตามสะดวก รวมทั้ง ศูนย์ฯ  คนปรับเฟิร์มแวร์ได้มี 9K   T-LEX   และท่านอื่น ๆ อีกสองสามท่าน แต่ผมไม่รู้จัก

saab 93 ss  เป็นรถที่ดี กว้างกว่า 95 เล็กน้อย แต่สั้นกว่า หนัก ตันสี่  ระบบควบคุ  t8  เป็น ดิจิตอลทั้งระบบ  เครื่องทนทาน ระบบควบคุมความร้อน ดีมาก พัดลม  มีสายไฟ บวก  และ ลบ สองสายเท่านั้น  ไม่มี ไฮ -โลว์  แต่โวลท์จะถูกปรับ ออโต้  ตามอุณหภูมิเครื่องยนต์ ซึ่ง แกว่งแค่ 93-95 องศา เท่านั้น  ไม่มี สูงต่ำกว่านี้  ขับสนุก มุดได้ เบาะเตี้ยกว่า 95  ถ้าเลือก  ควรหากล่องเครื่องอีก 1 ชุด  ปรับ ข้อมูลอิมโมฯชุดเดียวกัน พร้อมที่จะใช้ทดแทนกันได้ ความแรง เลือกได้ตามใจเช่นกัน อัตราการใช้เชื้อเพลิง กล่องเดิม-กล่องปรับเฟิร์มแวร์  ถ้าวิ่ง 110   อี 20   16 กม/ลิตร   อี 85 13-14 กม./ลิตร

จุดด้อย  ช่างเก่ง น้อยมาก  และไม่ต้องห่วงเรื่องการกรอไมล์  ไม่มีใครกล้ายุ่งกับระบบ     อะไหล่ทุกชิ้นที่สำคัญของรถ จะมี พาร์ทนำเบอร์ บันทึกไว้ในระบบ จะใส่อะไหล่ตัวใหม่เข้าไป  มัน เก็บพาร์ทไว้  ดังนั้น การขโมยพาร์ทจากคันนี้ ไปใส่คันนั้น(ของอู่)ทำไม่ได้  มันบันทึกไว้หมด ระบบวิทยุอับเกรดเปลี่ยนยากมาก เพราะควบคุมด้วยใยแก้วนำแสง... คนที่สามารถปรับเฟิรมแวร์มีคนเดียวในไทยคือ ท่านT-LEX 

ห้าปีที่ผ่านมา  ค่าดูแลต่อปี ไม่รวมยาง ไม่เกินปีละสองหมืน  (ผมได้มา วิ่งหกหมื่นสอง  ตอนนี้วิ่งไปจะเข้าแสนเจ็ด)  คุ้มกับค่าตัว  ขับสนุก  มุดได้เวลารีบ ๆ

ผมมีความสุขดี  กับ saab  ค่าดูแล  ไม่สูงนัก  ถ้าไม่รวมค่าแต่งเพิ่ม  ถ้าเป็น 93  ปรับสภาพตามที่มันแสดงอาการเท่านั้น  ถ้าได้มาสมบูรณ์ดี  ไม่ต้องทำ  น้ำมันเครื่อง-เกียร์  มักจะได้มาเกรดสูงอยู่แล้ว  ทำต่อได้เลย..  ห้ามเลือกที่มีปัญหามา เช่นมีคำเตือนต่าง ๆ แล้วคิดว่าจะแก้ปัญหาได้ง่าย ๆ  ถ้ามีคำเตือน  ถามผมหลังไมล์ได้ว่าแก้ยากไหม?..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2018, 08:41:18 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 09:14:44 »
ถ้าใช้รถเยอะ    ทั้ง 4  ตัวเลือกนี่จะพาไปเสียกลางทางเอาง่าย ๆ นะคับ   หารถญี่ปุ่นดูน่าจะปลอดภัยจากการกินข้าวลิงมากกว่า

แต่ถ้าต้องให้เลือก คงเป็น E39 เพราะจำนวนรถเยอะ หาอะไหล่ หาอู่เข้าได้ง่ายสุดอะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 09:24:12 »
ขับไปกลับวันละ200กม.

เอาจริงๆ ? ถ้ามีแค่4ตัวเลือกนี้ ผมเลือกe39 เพราะผมถนัดBMW  ซ่อมเองเป็น โปรแกรมได้ แยกส่วนประกอบกลับใหม่ได้ อะไรเสียรู้ก่อนได้

คุณถนัดอะไรก็เลือกอันนั้นครับ ถ้าไม่ถนัดเลย

Toyota Altis จบที่สุด

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 09:45:00 »
ขอตอบในส่วนที่ผมใช้แล้วกัน
saab 95   ระบบ  t7 (โทรนิค 7)  น้ำหนัก 1.7 ตัน  การใช้งานถ้าเป็นผู้ใหญ่ เหมาะสมดี  ความแรง  เลือกได้ ตามใจปรารถนา  แต่ต้องแต่งเพิ่มบ้าง  ถ้าเลือกคันนี้  ควรปรับเฟิร์มแวร์ เป็นไบโอเพาเวอร์ อี 0-85  เปลี่ยนหัวฉีดเป็น 550-635 ปรับ ตามนี้  ถ้าคุณใช้ น้ำมัน โซฮอล์  12 -14 กม/ลิตร  อี 85 10 กม-ลิตร  ในความเร็วคงที่ 110

จุดอ่อน  ระบบเวคกั้มละเอียดมาก  รั่วนิดหน่อย  มันจะแสดงอาการ  น้ำมันเครื่อง ให้ใช้เบอร์(หลัง) 30-40 ถ้าใช้ถึง 50 จะเกิดการดันออกก้านวัดน้ำมันเครื่อง (เดี๋ยวจะปวดหัว) มีการกินน้ำมันเครื่องบ้างพอประมาณ  อะไหล่แพง  ดูแลอู่เฉพาะซึ่งมีอยู่ราว ๆ8 อู่ รอบ ๆปริมณฑล  เลือกเข้าได้ตามสะดวก รวมทั้ง ศูนย์ฯ  คนปรับเฟิร์มแวร์ได้มี 9K   T-LEX   และท่านอื่น ๆ อีกสองสามท่าน แต่ผมไม่รู้จัก

saab 93 ss  เป็นรถที่ดี กว้างกว่า 95 เล็กน้อย แต่สั้นกว่า หนัก ตันสี่  ระบบควบคุ  t8  เป็น ดิจิตอลทั้งระบบ  เครื่องทนทาน ระบบควบคุมความร้อน ดีมาก พัดลม  มีสายไฟ บวก  และ ลบ สองสายเท่านั้น  ไม่มี ไฮ -โลว์  แต่โวลท์จะถูกปรับ ออโต้  ตามอุณหภูมิเครื่องยนต์ ซึ่ง แกว่งแค่ 93-95 องศา เท่านั้น  ไม่มี สูงต่ำกว่านี้  ขับสนุก มุดได้ เบาะเตี้ยกว่า 95  ถ้าเลือก  ควรหากล่องเครื่องอีก 1 ชุด  ปรับ ข้อมูลอิมโมฯชุดเดียวกัน พร้อมที่จะใช้ทดแทนกันได้ ความแรง เลือกได้ตามใจเช่นกัน อัตราการใช้เชื้อเพลิง กล่องเดิม-กล่องปรับเฟิร์มแวร์  ถ้าวิ่ง 110   อี 20   16 กม/ลิตร   อี 85 13-14 กม./ลิตร

จุดด้อย  ช่างเก่ง น้อยมาก  และไม่ต้องห่วงเรื่องการกรอไมล์  ไม่มีใครกล้ายุ่งกับระบบ     อะไหล่ทุกชิ้นที่สำคัญของรถ จะมี พาร์ทนำเบอร์ บันทึกไว้ในระบบ จะใส่อะไหล่ตัวใหม่เข้าไป  มัน เก็บพาร์ทไว้  ดังนั้น การขโมยพาร์ทจากคันนี้ ไปใส่คันนั้น(ของอู่)ทำไม่ได้  มันบันทึกไว้หมด ระบบวิทยุอับเกรดเปลี่ยนยากมาก เพราะควบคุมด้วยใยแก้วนำแสง... คนที่สามารถปรับเฟิรมแวร์มีคนเดียวในไทยคือ ท่านT-LEX 

ห้าปีที่ผ่านมา  ค่าดูแลต่อปี ไม่รวมยาง ไม่เกินปีละสองหมืน  (ผมได้มา วิ่งหกหมื่นสอง  ตอนนี้วิ่งไปจะเข้าแสนเจ็ด)  คุ้มกับค่าตัว  ขับสนุก  มุดได้เวลารีบ ๆ

ผมมีความสุขดี  กับ saab  ค่าดูแล  ไม่สูงนัก  ถ้าไม่รวมค่าแต่งเพิ่ม  ถ้าเป็น 93  ปรับสภาพตามที่มันแสดงอาการเท่านั้น  ถ้าได้มาสมบูรณ์ดี  ไม่ต้องทำ  น้ำมันเครื่อง-เกียร์  มักจะได้มาเกรดสูงอยู่แล้ว  ทำต่อได้เลย..  ห้ามเลือกที่มีปัญหามา เช่นมีคำเตือนต่าง ๆ แล้วคิดว่าจะแก้ปัญหาได้ง่าย ๆ  ถ้ามีคำเตือน  ถามผมหลังไมล์ได้ว่าแก้ยากไหม?..

อ่านแล้ว อยากได้ SAAB เลย

หนึ่งในรถในฝัน ที่อยากได้ตอนเด็กๆเลย

รถหน้าตาประหลาดๆ แปลกๆ เหมือนไม่มีอะไร แต่วิ่งกระจาย เดินทางไกลสบาย ไม่มีเหนื่อย

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 09:57:51 »
งบ 4 แสน ถ้าเป็นผม ๆ จะเอา All new Vios ปี 13-14 ที่ยังเป็นเกียร์ Auto 4 Speed ดีกว่าครับ

ดูแลรักษาง่ายและทนกว่า 4 ตัวเลือกนั้นอีก

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:02:30 »
วันละ 200 โล
กับ 4 ตัวเลือกด้านบน

ผมนี่กลัวแทน  :-[

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:04:32 »
ราคานี้ไปแคมรี่ acv40 acv30 ครับถ้ามือใหม่ใช้รถนะ    แต่ถ้าชำนานซ่อมเป็นวิเคราะห์ปัญหาได้ มีอู่รองรับ ผมว่า e39 ยันสวยอยู่เลย อมตะจริงๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:25:23 »
วันละ 200 โล
กับ 4 ตัวเลือกด้านบน

ผมนี่กลัวแทน  :-[

ผมวิ่งโคราช เขาใหญ่ กรุงเทพ เป็นเรื่องปกติครับ ข้อดีของ ซาบ  แม้ไฟโชว์  มันจะเข้าเซฟโหมด  วิ่งได้  ไม่ต้องขึ้นยานแม่ ถ้ามี odb2  อ่านโค้ต  ถ้าเรื่องขี้ปะติ๋ว เคลียทิ้ง  แล้วมาแก้ไขที่มันเตือน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:44:48 »

อ่านแล้ว อยากได้ SAAB เลย

หนึ่งในรถในฝัน ที่อยากได้ตอนเด็กๆเลย

รถหน้าตาประหลาดๆ แปลกๆ เหมือนไม่มีอะไร แต่วิ่งกระจาย เดินทางไกลสบาย ไม่มีเหนื่อย

ลองซิครับ  รถราคาแค่สองสามแสน เท่านั้น  ถ้าวิ่งปกติ  ไม่อัดมากนัก  เครื่องยนต์+เกียร์สบายมาก  ซื้อ odb2 ตัวหนึ่ง สามสี่ร้อยไว้อ่านโค้ต ก็พอ   แต่ส่วนใหญ่ เวลาขับ มันลืมตัว....

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 11:01:17 »
e39 เครื่องเกียร์ทนแต่อืดหน่อย ที่ไม่ทนคือพวกพลาสติกกับพวกยางดำๆ เออ..จานเบรคชอบคดง่ายเบรคแล้วสั่นเปลี่ยนเป็นจาน brembo replm. จบเลย  ข้อดีคือสวยอมตะ

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 11:31:37 »
เอาเป็นว่า​ จากคนคลุกคลีฟอร์ดอย่างผม​   ผมไม่แนะนำ​ Focus Tdci. อะ​  อะไหล่ในเครื่องบางตัว​  รอจากยุโรป​  เหงือแห้ง​เลย​  แต่ส่วนอื่นมันก็ซ่อมไม่แพง​   เป็นผมเลี่ยงทุกตัว​  ไปเอาพวก​ B-segment อย่าง​ mazda 2 diesel ดีฟ่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 14:33:11 »
altis เถอะครับ ..   งบน้อยอย่าเลือกรถแปลกครับ .. มีเงินเยอะ ๆ มีเวลาเยอะๆ  ค่อยแตกต่างครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 14:55:19 »
เหมือนเคยอ่านเจอในเวปนี้ว่า SAAB บริษัทมันเจ้งแล้วไม่ใช่หรอครับ ถ้าเป็นจริงผมว่าเปลี่ยนตัวเลือกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 14:59:27 »
altis เถอะครับ ..   งบน้อยอย่าเลือกรถแปลกครับ .. มีเงินเยอะ ๆ มีเวลาเยอะๆ  ค่อยแตกต่างครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 15:46:20 »
ขอโทษนะครับ จากใจ มีนอกเหนือจากนี้ไหม 4 ตัวนี้สำหรับผมไม่ผ่านสักคันครับ 200 โลเยอะนะครับต่อวัน เป็นผมไปหา camry av40 2.4V วิ่งงานดีกว่าครับน่าจะปวดหัวน้อยกว่า แต่ถ้าต้องสี่ตัวนี้ คงต้อง E39 เพราะอู่พอมี เพื่อนผมก็ขายอะไหล่ BMW อยู่
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:02:17 »
เหมือนเคยอ่านเจอในเวปนี้ว่า SAAB บริษัทมันเจ้งแล้วไม่ใช่หรอครับ ถ้าเป็นจริงผมว่าเปลี่ยนตัวเลือกดีกว่าครับ

ถูกครับ  เจ๊งไป  แต่รถ ยังมีอะไหล่เพียบ....หนำซ้ำ  ถ้าเป็นคันที่มีเอกลักษณ์  ราคาไม่ลงแล้วครับ  มีแต่เด้ง...

อย่าง 93ss  งานประมูลรถหนีภาษี ปีก่อนจบกันที่ เจ็ดแสน  ปัจจุบัน  ซื้อขายกัน ล้านขึ้น...

95aero ตัววาก้อน แท้  นี่ก็ไม่ลงแล้ว เก็บกันหมดแล้ว  เหลือตัวล่าง ๆ ที่ออกมาขายกัน

อีกอย่างที่คนไม่เคยใช้ไม่เข้าใจ  ซาบเป็นรถชอบวิ่งยาว สองร้อยนี่ขี้ผง แถมประหยัดด้วย แต่มันไม่ชอบรถติด  จอดบ่อย  ออกตัวบ่อย  เหมือนเทน้ำมันทิ้ง..

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 17:54:40 »
ขอโทษนะครับ จากใจ มีนอกเหนือจากนี้ไหม 4 ตัวนี้สำหรับผมไม่ผ่านสักคันครับ 200 โลเยอะนะครับต่อวัน เป็นผมไปหา camry av40 2.4V วิ่งงานดีกว่าครับน่าจะปวดหัวน้อยกว่า แต่ถ้าต้องสี่ตัวนี้ คงต้อง E39 เพราะอู่พอมี เพื่อนผมก็ขายอะไหล่ BMW อยู่

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ ผมอาจจะวิตกกังวลไปหน่อย แต่ยอมรับตามตรงเลย
ขนาดรถที่ผมดูแลมาตั้งแต่ป้ายแดงจนตอนนี้อายุ 10 กว่าปี ผมยังไม่ค่อยมั่นใจถ้าใช้มันทุกวันโดยที่วิ่งวันละ 200 กม.ครับ

แต่ถ้าไม่มองตัวอื่นแล้วจริงๆ E39 ดูเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 20:08:43 »
วันละ 200 Km. ไม่มากหรอกครับ ผมยังใช้ E30 ไปทำงานไปกลับ กทม. - นครปฐม รถยุโรปใช้เดินทางไกลหน่อยดีกว่าขับในเมือง ถ้าเป็นผมจะเลีอก Saab แตผมจะลงไปเอา Saab 9000 aero ด้วยงบขนาดนี้ด้รถสวยๆเลยครับ ราคามีแต่ขึ้นครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:44:51 »
แยกกันก่อนไหมระหว่าง รถเก็บ กับรถใช้งาน รถเก็บจะไงก็ได้ เพราะเก็บแบบเกรงกำไร เหมือนที่ผมมี mini mark 1 ผมก็มีไว้เพราะ ชอบ และ อนาคตราคาขึ้นเรื่อยๆ แต่สำหรับผม รถใช้งานจะต้องเป็นรถที่ไว้ใจได้ พังตรงไหน ก็หาอู่ที่ใกล้และสามารถซ่อมได้ทันที รถวิ่งงานต้องทำเงินนะครับ ถ้ามาวิ่งบ้างเข้าอู่บ้าง ระวังจะเสียงานนะครับ ฝากไว้แค่นี้ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 06:43:37 »
ตอบแบบตรงคำถาม ถ้า 4 ตัวนั้น BM ครับ อู่เยอะ อะไหล่เยอะ พวกเยอะ

แต่ตอบแบบความเห็น
ต้องถามว่า มีรถ Spare หรือเปล่า และ 200k ทุกวัน ใช้ทำงานหรือเปล่า ยอมให้รถเสียได้กี่วัน และ มีงบซ่อมไหม
รถอายุเยอะๆ มันต้องการการดูแล ถ้าต้องทำมาหากินด้วย มันจะเหนื่อยครับ

คอนอื่นๆ แนะนำมาเยอะแล้วแหละ ผมเชื่อว่า คุณก็น่าจะเข้าใจ

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 17:03:56 »
จากที่เคยมี e46 ซึ่งดูแลเหมือนๆ e39
ตอนนี้มี tdci
และเพิ่งได้ e46 มาอีกคัน จะช่วยเก็บสภาพให้เพื่อนใช้

ผมเชียร์ tdci. มีกรุปไลน์เฉพาะผู้ใช้จริง 200กว่าคนคอยช่วยเหลือ
ไม่เห็นมีอะไรเสียที่จะต้องนอนกินข้าวลิง อาการส่วนใหญ่เวลาเสียจะยังขับได้ทั้งนั้น
และมีวิธีซ่อมที่ไม่แพงแทบครบหมดแล้ว

ซึ่ง e39 ก็ดูไม่ต่างกันในเรื่องนี้ อู่ที่เชี่ยวชาญและอะไหล่ก็มากกว่า
แต่เนื่องจากมันเก่ากว่า tdci ไปอีก10ปี ตอนแรกที่ได้มาต้องปล้ำกับมันให้จบจริง ยังไงก็โทรมมา

และค่าน้ำมัน tdci ถูกกว่า e39 ใช้แก็สอะครับ

ส่วน saab มองไม่เห็นว่าคนไม่เชี่ยวเรื่องอู่เรื่องรถมือ2หนักๆ จะถือใช้ได้ไง