ผู้เขียน หัวข้อ: cx-5 s ตอนนี้น่าซื้อไหมครับ  (อ่าน 6521 ครั้ง)

ออฟไลน์ ิbest43959

• Newbie
  • *
cx-5 s ตอนนี้น่าซื้อไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 11:18:42 »
พอดีสนใจ cx-5 s เบนซิน ราคา 1,400,000 บาท จะซื้อเป็นคนคันแรกครับ กะซื้อมาใช้เป็นรถครอบครัว+ทำงานด้วยครับ ซื้อสดเซลล์ลดให้ 80,000 บาท แต่เห็นข่าวเกี่ยวกับมาสด้า cx-5 แล้ว หนักใจเลยครับ อยากถามเพื่อนๆว่า cx-5 ยังเล่นสนอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
Re: cx-5 s ตอนนี้น่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 11:45:26 »
ผมมีความคิดเห็นเดียวกับเจ้าของกระทู้นะครับ

ตอนนี้ทางบ้านใช้ตัว CX-5 MC AWD อยู่ครับ

ล่าสุด ส่งใบเคลมไปยังศูนย์นึงครับ ทางเจ้าหน้าที่รับเรื่องเก็บใบเคลมไว้เป็นอาทิตย์แต่ไม่ทำเรื่องเคลมให้สักที วันนี้เลยไปเอาใบเคลมจะไปทางศูนย์อื่น

และอนาคตผมจะอยากออก CX-5 2.0 SP แต่ยังเซงๆกะหลังการขาย Sale ที่รู้จักบอกเบื่อที่จะทะเลาะกับหลังการขาย ใจก็อยากขายรถ แต่เจ้าหน้าที่เป็นกันสะเอง

ถ้าใจคิดว่าใช่ก็ต้องลองเสี่ยงครับ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: cx-5 s ตอนนี้น่าซื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 11:58:35 »
ช่วงนี้ผมไม่ได้ตามข่าวเลยไม่รู้ว่ามีประเด็นอะไร  แต่เท่าที่ดูถ้าเป็นเครื่องเบนซินก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากนะครับ
ผมว่า CX-5 ดูเป็นตัวเลือกที่ดีเมื่อเทียบกับรถรุ่นอื่นในประเภทเดียวกัน ณ ตอนนี้นะ

- เทียบ Subaru Forester กำลังจะมี Model change ปลายปีถ้าสนใจรอตัวตกรุ่นลดราคาได้เลย
  ขับดีมาก ดีกว่าขับ 2 รึเปล่าไม่ขอพูดถึงแต่ให้ความรู้สึกต่างจากรถทั่วไปแน่นอน
  ข้อเสียคือเกียร์ CVT บางคนอาจจะไม่ชอบ กับศูนย์บริการยังครึ่งๆกลางๆอยู่ อารมณ์เหมือนเล่นรถนำเข้า เข้าศูนย์บ้าง อู่นอกบ้าง หาของแต่งยากหน่อยต้องสั่งจากนอกเป็นหลัก

- Honda CR-V ศูนย์บริการดีหน่อยตรงที่มีให้เข้าเยอะ ดีบ้าง หมกเม็ดบ้าง ก็ว่ากันไป
  ตัวรถช่วงล่างดีกว่าตัวก่อน ขับสบาย ภายในตกแต่งใช้ได้
  ที่บ้านผมก็เพิ่งถอยมาได้ไม่นาน (กำลังจะเปลี่ยนป้ายขาว) แต่ส่วนตัวผมรู้สึกว่างานประกอบ Honda ออกแนวก๊องแก๊งไปหน่อยนึง บางอย่างก็แอบมี Defect เช่นช่วงล่างด้านหน้าเวลาขับผ่านถนนที่ผิวขรุขระหน่อยเช่น
ถนนปะยางมะตอย เสียงช่วงล่างด้านหน้าจะดังมาก (เสียงเหมือนไม่แน่น) เอาเข้าศูนย์ไปแก้ 2-3 รอบก็ไม่หาย  equipment บางอย่างก็ยังไม่ดีเท่าไหร่เช่นกล้องมองหลังไม่ค่อยชัด เป็นต้น

รุ่นอื่นผมไม่มีประสบการณ์ เลยไม่ขอพูดถึงครับ

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 11:59:09 »
CX-5 เบนซินเล่นได้ครับ ใช้อยู่ ศูนย์ในจังหวัดที่ผมอยู่ จัดว่าบริการดีครับ แต่ศูนย์ซ่อมสีและตัวถังจัดการไม่ดี คิวยาวมาก จนต้องย้ายไปเข้าศูนย์จังหวัดใกล้เคียงแทน

เรื่องศูนย์บริการ ศูนย์ซ่อมต้องหาข้อมูลหน่อยครับ ว่าที่ไหนดี ที่ไหนไม่ดี

ล่าสุดไปเคลมอุบัติเหตุมา ก็รออะไหล่ไม่นานครับ ส่วนเรื่องคิวซ่อมแล้วแต่ศูนย์เลย ต้องโทรถามเอา ที่ไหนคิวยาว ที่ไหนไม่มีคิว แล้วเข้าให้ถูกศูนย์ครับ ที่ไหนจัดการไม่ดี ก็อย่าไปใช้บริการเลย...

โดยรวมเป็นรถที่ใช้งานแล้วมีความสุขดีครับ แต่ถ้าเป็นตัวดีเซลก็แนะนำว่าให้ดูไปก่อน

ออฟไลน์ Nazare

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 12:13:33 »
ขออนุญาติจขกท. นะครับ
กำลังสนใจ CX5 เช่นกัน ไม่ทราบว่าในเฟสเค้านิยมเข้า Group ไหนกันครับ
และส่วนลดสำหรับเงินผ่อนตอนนี้ได้อยู่ประมาณเท่าไรครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 12:26:46 »
กำลังสนใจ CX5 เช่นกัน ไม่ทราบว่าในเฟสเค้านิยมเข้า Group ไหนกันครับ
และส่วนลดสำหรับเงินผ่อนตอนนี้ได้อยู่ประมาณเท่าไรครับ

search ได้เลยครับ keyword Thai CX-5 มีขึ้นมา 2-3 กรุ๊ปให้เลือกครับ เข้าได้ทุกกรุ๊ป ทีนี้ต้องกรองข้อมูลเองครับ บางกรุ๊ปก็อวยรถเวอร์วัง บางกรุ๊ปก็จะรวมคนเดือดร้อนจากเครื่องดีเซล ก็จะเดือดๆ หน่อย แต่มีประโยชน์ในการดูแลรถดีครับ

รถทุกรุ่นมีข้อเสีย ก็ศึกษาการดูแลจากในกรุ๊ปนี่แหละครับ จะได้รู้ว่าต้องคอยดูแลตรงไหนพิเศษ พอรู้ข้อเสียรถที่เราใช้อยู่ก็สบายใจดี ว่าต้องรับมือป้องกันยังไงครับ

ออฟไลน์ Nazare

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 13:02:41 »

search ได้เลยครับ keyword Thai CX-5 มีขึ้นมา 2-3 กรุ๊ปให้เลือกครับ เข้าได้ทุกกรุ๊ป ทีนี้ต้องกรองข้อมูลเองครับ บางกรุ๊ปก็อวยรถเวอร์วัง บางกรุ๊ปก็จะรวมคนเดือดร้อนจากเครื่องดีเซล ก็จะเดือดๆ หน่อย แต่มีประโยชน์ในการดูแลรถดีครับ

รถทุกรุ่นมีข้อเสีย ก็ศึกษาการดูแลจากในกรุ๊ปนี่แหละครับ จะได้รู้ว่าต้องคอยดูแลตรงไหนพิเศษ พอรู้ข้อเสียรถที่เราใช้อยู่ก็สบายใจดี ว่าต้องรับมือป้องกันยังไงครับ

ขอบคุณครับ  :D :D
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 13:16:21 »
ตัวเบนซินเล่นได้ครับ ไม่มีปัญหาน่าหนักใจเหมือนดีเซล
ลองเข้าไปหาข้อมูลในคลับดูก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ิbest43959

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 13:42:42 »
หรือจะเพิมอีกนิดไปเอา ท็อป crv เบนซินดีครับ T T

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 13:54:05 »
หรือจะเพิมอีกนิดไปเอา ท็อป crv เบนซินดีครับ T T

ลองไป test drive และปิดหู ปิดตา ข้างนึงครับ ถ้าเลือกตัวรถผมยังให้ CX-5 แต่ถ้ามวลรวมลองพิจารณาอีกทีครับ

ผมจะซื้อเพิ่มอีกคัน ผมยังจะพยายามปิดหู ปิดตา เอาครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 14:16:51 »

ถ้าเป็นผมจะหาข้อมูลศูนย์แถวบ้านทั้งสองยี่ห้อครับ ว่าอันไหนโอเคกว่านะ
ฮอนด้าเองหลังๆ ก็มีปัญหาเรื่องคุณภาพศูนย์ให้เห็นเยอะเหมือนกัน(ลองไปส่องในเวบบอร์ดสีน้ำเงินแห่งหนึ่ง) มาสด้าก็แล้วแต่ดีลเลอร์เลย บางที่โคตรดี บางที่ก็ยังพอถูๆ ไถๆ ครับ

ถ้าศูนย์ดีทั้งคู่ ก็ตัดสินใจจากตัวรถแหละครับ ว่าชอบคันไหนมากกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 15:39:27 »
CX-5 ที่หนักๆคือตัวดีเซลครับ ตอนนี้หลายเต้นไม่รับแล้ว
ผมบอกเลยขายยากทั้งมือหนึ่งและมือสองแต่มือสองหนักกว่า นอกจากเจอคนไม่รู้จริงๆศึกษาข้อมูลน้อยจริงๆถึงปล่อยได้

ถ้าไม่สนใจรอSkyactivX ก็เล่นได้เลยครับ รถเค้าดีจริงๆ แต่อะไหล่ช่วงล่างค่อนข้างแพงนะ
ส่วนGroup เข้าHelp clubดีกว่า มีไหล่ถูกๆมาเรื่อยๆ พูดกันตรงๆไม่อวย เพจหลักหลายๆยี่ห้อเดี๋ยวนี้ติ่งรุนแรงเกิน ต้องมีคนแยกออกมาตั้งอีกเพจ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:18:13 »
2.0 ก้โอเคนะครับใช้ได้หน้าตาก้โอเค Segment นี้ผมไม่รู้จะเชียร์รุ่นไหน เอาเป็นว่า Crv Cx5 น่าจะจบสุด

ออฟไลน์ [email protected]

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:32:23 »
ผมใช้cx5รุ่นsp อยู่ครับยังไม่พบปัญหาใดๆนะครับ 5เดือนวิ่งไป26400กิโลเมตรละ วิ่งกทม-หาดใหญ่ กทม-ภูเก็ตทุกเดือนครับเดือนละ2-3ครั้ง ภาพรวมพอใจตัวรถมากครับ เก็บเสียงดี วิ่งทางไกลไม่ล้ามาก การแซงรถบรรทุกก็ไม่ต้องลุ้นครับ วัสดุภายในดีในระดับหนึ่งครับ ประหยัดน้ำมันพอสมควรผมวัดได้ประมาณ14.5กิโลลิตรครับ แต่ยังพอรับรู้ได้ถึงการโคลงของตัวรถนิดหน่อยตามสภาพถนน เมื่อก่อนผมใช้วอลโว่xc90 อาการโคลงไม่มี โดยรวมพอใจครับ ส่วนศูนย์ผมใช้บริการที่หาดใหญ่ การบริการถือว่าดีมากเลยครับทั้งศูนย์บริการและศูนย์ซ่อมสี

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 18:14:03 »
เบนซิน ผมว่าโอเคไม่น่ามีปัญหานะครับ
^^
เคยดูๆ จับๆเคาะๆ ผมว่า วัสุดที่ตกแต่งในรถ
ของ Cx-5 ดีกว่าเพื่อนญี่ปุ่นค่ายอื่นเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ ttcoupe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 03:23:09 »
ไปลองขับดูก่อนก็ได้ครับ
ผมใช้ 2.0SP อยู่ครับ
ยิ่งขับยิ่งรัก ชอบกันทั้งครอบครัวเลยครับ  :-*

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 07:53:48 »
ส่วนลด 80,000 ดีงามเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Beamnintendo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:43:40 »
Cx5-ผมว่าสวยทั้งภายนอกภายใน วัสดุดูดีกว่าคู่แข่ง
ส่วนใหญ่ที่มีปัญหา น่าจะตัวดีเซลครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:32:15 »
น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 12:54:40 »
ในเฟสจะมีเพจของคนใช้ Cx-5 อีกกลุ่มนึง ที่ชื่อต่อท้ายว่า Help club
ลองไปถามที่นั่นดูอีกทางนึงก็ได้ครับ ว่ารถมีปัญหาอะไรไหม

เท่าที่ผมสิงอยู่ในนั้น พบว่าตัวเบ็นซินซื้อได้ แต่ต้องทำใจกับค่าอะไหล่ที่แพง และเกียรืต้องถ่ายน้ำมันเกียรือย่างสม่ำเสมอ

ส่วนดีเซล ไม่ควรซื้อ รุ่นแรกน้ำดันกันเยอะมาก ,รุ่น Mc ก็มีดันกันให้เห็นแล้ว, ส่วนรุ่นใหม่ คาดการณ์ว่ามีสิทธิ์น้ำดันเช่นเดียวกัน
สวัสดีทุกๆคนครับ