ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถยนต์รุ่นไหนที่ไม่โดนตำหนิไหมครับ  (อ่าน 7355 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ผมเห็นรถยนต์หลายๆรุ่น ที่ทำออกมา แล้ว สมาชิก HLM ตำหนิตลอด  เดรื่องแรงแต่ช่วงล่างไม่ดี  , ช่วงล่างดีแต่เครื่องอืดไป ,  ถุงลมน้อยไป , แคบ , ไม่ทน , กินน้ำมัน,   เพิ่มนั่นอีกเพิ่มนี่อีก, อันนี้เพิ่มมาทำไม ฯ

ผมสังเกตุมาตลอดจะมีแบบนี้ตลอด  ท่านสมาชิกคิดเห็นยังไงกันบ้างคับ  :) :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: มีรถยนต์รุ่นไหนที่ไม่โดนตำหนิไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 15:44:56 »
เพราะมันไม่มีรถคันไหนPerfectยังไงละครับ อิๆ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: มีรถยนต์รุ่นไหนที่ไม่โดนตำหนิไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 15:53:39 »
คนล้านคนล้านความคิด คงยากที่จะทำอะไรให้ถูกใจทุกคน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:00:28 »
ของทุกอย่างในโลกนี้มันไม่มีอะไรที่ดีเลิศ 100% ครับ มีตำหนิ มีส่วนที่ไม่ถูกใจบ้างเป็นปกติอยู่แล้ว

เพียงแต่ว่าบรรยากาศการพูดคุยใน HLM Webboard มันไม่ได้เหมือนเมื่อก่อนแล้วที่เราจะมาคุยกันแบบสบายๆ เน้นเหตุผล เอาข้อมูลมาพูดคุยเปรียบเทียบกันอย่างเป็นกลาง
บางครั้งออกแนวไปทางกระแนะกระแหนกัน อวยกัน หรือโจมตีกัน ด้วยซ้ำไป

เท่าที่ผมสังเกตุดู จะมีคนอยู่ 2 กลุ่มที่มีลักษณะเข้าขั้น "ติ่ง" ของค่ายรถยนต์

กลุ่มหนึ่งคืออวยรถที่ตัวเองชื่นชอบหรือใช้อยู่  อันนี้ดูไม่ยากเท่าไหร่
และอีกกลุ่มหนึ่ง ที่ชอบตำหนิ โจมตีรถค่ายอื่นๆ แต่จะไม่พูดถึงหรือกล่าวถึงค่ายรถที่ตัวใช้อยู่เลย ซึ่งกลุ่มนี้จะดูยากกว่ามากอาจจะต้องอาศัยการจับผิดเป็น Login ๆไป

ผมเข้าใจว่า จขกท. อาจจะรู้สึกอะไรบางอย่างแบบที่ผมรู้สึก  ว่าบางทีบรรยากาศใน Webboard มันผิดธรรมชาติของคนที่สนใจเรื่องรถจะเข้ามาพูดคุยกัน
ถึงได้เกิดคำถามแบบกระทู้นี้ขึ้นมา.........

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:07:31 »
ของทุกอย่างในโลกนี้มันไม่มีอะไรที่ดีเลิศ 100% ครับ มีตำหนิ มีส่วนที่ไม่ถูกใจบ้างเป็นปกติอยู่แล้ว

เพียงแต่ว่าบรรยากาศการพูดคุยใน HLM Webboard มันไม่ได้เหมือนเมื่อก่อนแล้วที่เราจะมาคุยกันแบบสบายๆ เน้นเหตุผล เอาข้อมูลมาพูดคุยเปรียบเทียบกันอย่างเป็นกลาง
บางครั้งออกแนวไปทางกระแนะกระแหนกัน อวยกัน หรือโจมตีกัน ด้วยซ้ำไป

เท่าที่ผมสังเกตุดู จะมีคนอยู่ 2 กลุ่มที่มีลักษณะเข้าขั้น "ติ่ง" ของค่ายรถยนต์

กลุ่มหนึ่งคืออวยรถที่ตัวเองชื่นชอบหรือใช้อยู่  อันนี้ดูไม่ยากเท่าไหร่
และอีกกลุ่มหนึ่ง ที่ชอบตำหนิ โจมตีรถค่ายอื่นๆ แต่จะไม่พูดถึงหรือกล่าวถึงค่ายรถที่ตัวใช้อยู่เลย ซึ่งกลุ่มนี้จะดูยากกว่ามากอาจจะต้องอาศัยการจับผิดเป็น Login ๆไป

ผมเข้าใจว่า จขกท. อาจจะรู้สึกอะไรบางอย่างแบบที่ผมรู้สึก  ว่าบางทีบรรยากาศใน Webboard มันผิดธรรมชาติของคนที่สนใจเรื่องรถจะเข้ามาพูดคุยกัน
ถึงได้เกิดคำถามแบบกระทู้นี้ขึ้นมา.........

พวกหลังที่พี่พูดมา ผมสงสัยว่าคงจะได้รับพฤติกรรมไม่ดีจากเว็บบอร์ดสีม่วงๆชื่อเหมือนศูนย์รวมคอมพิวเตอร์แถวประตูน้ำครับ  8) 8)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:13:17 »

พวกหลังที่พี่พูดมา ผมสงสัยว่าคงจะได้รับพฤติกรรมไม่ดีจากเว็บบอร์ดสีม่วงๆชื่อเหมือนศูนย์รวมคอมพิวเตอร์แถวประตูน้ำครับ  8) 8)

ผมไม่อยากพูดตรงขนาดนั้นครับ  เพราะในนี้ก็ยังมี Login ดีๆเข้ามาตอบคำถามเรื่อยๆ  บางท่านก็เป็นกูรู ผู้รู้เรื่องรถยนต์ผ่านมือมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อแล้ว
ใน webboard ยังไม่เท่าไหร่  ต้องลองไปอ่านใน Facebook HLM ดูครับ  เล่นกันเมามันส์กว่านี้เยอะ..........

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:15:45 »
คันนี้ผมชอบ ดีทุกอย่าง ชอบทุกมุม แต่คุณไม่ชอบ นั้นไม่ดี โน่นห่วย = รถคันนั้นมีตำหนิ?

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:16:17 »
มีครับ สายอวยไงดีทุกอย่างไม่ได้เป็นแค่keyboard นะครับเวลาเจอหน้าก้นังเป็นฝังลากลึกในไทยมานาน แต่

ผมว่าชาติอื่นก้มีล่ะ แซวนะครับจริงๆไม่มีหรอก เครื่องบินที่มีราคาแพงกว่าเยอะแต่ล่ะรุ่นยังดีร้ายต่างกันเลย

ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:17:24 »
Toyota Altis โฉมปัจจุบันยังไม่เคยเห็นใครตำหนิเลยนะครับ เฉพาะตัวรถนะ

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:26:54 »
Toyota Altis โฉมปัจจุบันยังไม่เคยเห็นใครตำหนิเลยนะครับ เฉพาะตัวรถนะ

เคยอ่านจากบอร์ดอื่น มีคนติเยอะ เรื่องการออกแบบแผงแดชบอร์ดว่าโบราณคร่ำครึเหมือนรถสมัยเก่าครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:39:16 »
คนหาเรื่องด่าได้ทุกอย่างแหละครับ

น้ำลายคน ผมไม่เอามาใส่ใจหรอกครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:41:50 »

ผมไม่อยากพูดตรงขนาดนั้นครับ  เพราะในนี้ก็ยังมี Login ดีๆเข้ามาตอบคำถามเรื่อยๆ  บางท่านก็เป็นกูรู ผู้รู้เรื่องรถยนต์ผ่านมือมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อแล้ว
ใน webboard ยังไม่เท่าไหร่  ต้องลองไปอ่านใน Facebook HLM ดูครับ  เล่นกันเมามันส์กว่านี้เยอะ..........

ขอบคุณที่ชี้แจงและอธิบายครับพี่เอก ผมก็ขออภัยด้วยที่เผลอเหมารวมไปตอนแรก

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 16:52:20 »
มันไม่มีรถรุ่นไหนเพอร์เฟ็คอ่ะครับ มันก็ต้องมีจุดที่โดนตำหนิ และก็ต้องมีข้อดีที่ต้องชมกันทุกคันแหละครับ

แต่ถ้าติกับชมด้วยข้อเท็จจริงมันโอเคนะครับ แต่ประเภทติทุกเรื่อง หรือสาวกที่ชมแบบอวยเวอร์

แบบนั้นไม่ดีครับ

อีกอย่าง จุดที่คนนึงติ อีกคนอาจรับได้ก็ได้ เช่น mazda2 คนตัวใหญ่อาจติว่ามันเล็ก แคบ

แต่คนตัวเล็กๆผอมๆ ก็มองข้ามจุดนี้ไปเพราะไม่ใช่ปัญหาของเขาครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 17:45:16 »
เรื่องธรรมดานะครับ ขนาดรถที่เลือกซื้อมาใช้ก็ยังมีข้อตำหนิอยู่ดีครับ เพียงแต่มันตอบโจทย์เราที่สุดแค่นั้นเอง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 18:31:14 »
ส่วนตัวผมเห็นว่าเป็นเรื่องปกติครับ ไม่มีรถคันไหนดีที่สุดหรอกครับ

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 18:44:41 »
เท่าที่นึกออก PORSCHE ไงครับ ดีทั้งรถ ทั้งหลังการขาย คือไม่มีข่าวเสียๆ หายๆ ออกมาให้ได้ยิน  หรือผมไม่ได้สนใจเท่าไหร่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 19:26:16 »
ในบอร์ดจิ๊บๆครับมีกฎคุมอยู่ นานๆหลุดกัน

แฟนเพจนู่นสิคนจากในบอร์ดด้วยนะเหมือนได้ปลดปล่อยจากกฎในบอร์ดเลยทีเดียว  :D :D

ผมได้แต่อ่านนะแฟนเพจไม่เคยเมนต์ ตอบแต่ในบอร์ด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 19:30:51 »
Nobody perfect ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 19:57:38 »
ผมว่ามีครับที่ไม่น่าบ่น. ที่มี่ครอบครองก็ f10กับ alphard hybrid
ทีนี้เขคข้อเสียเอารถที่ผมมีนะ
Mazda3 1.6 gen1.  อืด. โดนวีโก้ทิ้งเป็นทุ่ง ช่วงล่างตึงตัง
Accord 2.4 gen8.   น้ำมันเครื่องหาย. เก็บเสียงไม่ดี
Mazda3. 2.0 gen2.  ไม่มีไรบ่น
Tida 1.6. 2010.      ไม่มีไรบ่น
Camry hybrid 2014. แรงจนหลอน. เข้าโค้งเร็วๆหวิว. เบรคไม่ค่อยมั้นใจ
528 i f10.               ไม่มีไรบ่น.
X3.  X25.               เบาะหลัง คนนั่งกระด้าง. เวียนหัว ถ้าขับเร็วๆ
Ranger 3.2 wildtrak. เพิ่งรู้สึกว่าช่วงกระเด้งจริงทางไม่เรียบ
Alphard hybrid.       เจอแบตเสื่อม
Ford everest.3.2.    อืดไปสำหรับผม.

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 20:50:49 »
เท่าที่นึกออก PORSCHE ไงครับ ดีทั้งรถ ทั้งหลังการขาย คือไม่มีข่าวเสียๆ หายๆ ออกมาให้ได้ยิน  หรือผมไม่ได้สนใจเท่าไหร่ก็ไม่รู้
991 GT3 เคยมีข่าวไฟไหม้ในต่างประเทศครับ

ส่วนตัวคิดว่าไม่มีคันไหนมัน Perfect ทุกอย่าง จะมีแต่คันที่ตอบโจทย์เรามากที่สุด เพราะคน 1 ล้านคน 1 ล้านความคิด

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 20:58:03 »
ต่อให้เป็นคลาส super car ก็จะติครับ รถเห็นแก่ตัวนั้งได้2คน 55555

ก็แบบความเห็นก่อนๆหน้านี้ ไม่มีรถคันไหนดีทุกอย่าง

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 22:12:44 »
จะซื้อรถคันนึงผมขอแค่ตอบโจทย์ตัวผมเองครับ และก็ศึกษาขอเสียของมัน ถ้ารับได้ ก็ลุย 

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 22:38:13 »
ต้องหยุดคิดกันหน่อย.   การตำหนิ กับรถมีตำหนิ. มันต่างกัน. แก้ไขต่างกัน

การตำหนิ แยกเป็น ตำหนิให้ดีขึ้น. กับตำหนิเพื่อโจมตี
รถมีตำหนิ. แยกเป้น defectแท้  กับ defect เทียม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 23:10:52 »

+1 ยอมรับว่าเมื่อก่อน (ช่วงที่เปิดเว็บใหม่ๆ) บรรยากาศที่นี่อบอุ่นมาก :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 23:54:07 »
บรรยากาศที่นี้เคยดีกว่านี้ครับ

เดี๋ยวนี้การติชมแบบดีๆ หรือวิจารณ์เปรียบเทียบบนพื้นฐานเหตุผลลดลงไปเยอะ

ดังนั้น สถานการณ์ตำหนิสมัยนี้ คือ เป็นการสะบัดอารมณ์ใส่สิ่งที่ตนเองเชื่อว่าไม่ต้องการ

ใช้คำว่าเชื่อว่าด้วยนะ ขอเน้น

ถ้าสมัยก่อน คือ รู้สึกมันไม่น่าเข้ากับรสนิยมตนเองแบบมีเหตุผล แยกเป็นส่วนๆ ไม่เหมารวม
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 02:33:35 »
มีครับ เห็นมาบ้างแล้ว ก่อนออกบอกไม่อืดออกจริงอืด แต่คนชม บอกอืดดีปลอดภัย แน่ะ
บางอันไม่ดีหาเหตุผลให้มันดีได้ มีครับ มี

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 06:21:49 »
แม้แต่มอเตอร์ไซค์ก็มีเรื่องโดนตำหนิครับ

- Aerox รถดี ประกอบแน่นหนากว่า PCX แต่โช้คหน้านิ่มเกิน โช้คหลังซ้อนสองชอบยัน วิ่งปล่อยมือแล้วแฮนด์สั่น
- CB300F ฝาเครื่องชอบมีน้ำมันซึม ขนาดเปลื่ยนเป็นฝาทองก็แก้ไม่หาย คนมักจะบอกว่า ทำไมไม่ทำ 2 สูบไปเลย เหมือน Z300/R3
- Wave 110i ขวัญใจมหาชน แต่พลาสติกเฟรมลั่น ใช้ 1 ปี แต่ลั่นเหมือนรถ 5 ปี กับสเตอร์จะทดสูงไปไหน

แต่นอกจากข้อเสีย ทั้งหมดก็มีข้อดี คือ
- Aerox คลาส 155 ยางใหญ่เท่าบ้าน 140/70R14 แต่ที้ง PCX150i ตัวใหม่สบายๆ และ U-Box กว้างมาก ใส่น้ำแพ็ค 1.5 ลิตรได้เหลือๆ
- CB300F กำลังเครืองยืดหยุ่นสูง ยัดเกียร์ 6 ที่ 30 ก็วิ่งได้ อะไหล่ถูก หาง่าย
- Wave 110i อะไหล่เกลื่อนเมือง เครื่องยืดหยุ่นดี ออกตัวยัด 4 ก็ไม่ดับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 07:58:51 »
ไม่มีรถไหนดีสุด มีแต่รถที่เหมาะกับเราสุด

ผมว่ากลายเป็นเรื่องสนุกสำหรับผมนะ  มีคนเสนอมุมมองหลายๆมุมของรถในแต่ละรุ่น

เวลาจะเปลี่ยนรถ  ผมจะมาดูในนี้เป็นหลักเลยครับ

พี่ๆหลายคนก็ให้ข้อมูลได้ดีมากๆ :-*
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:28:07 »
Toyota สามห่วง
Benz 124 minor change e หน้า
Honda City 2gen  ล่าสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2018, 08:30:50 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:19:44 »
มีทุกคันแหละครับ แล้วแต่คนจะติ เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกัน และรถทุกคันก็ไม่ได้ดีเลิศจนไม่มีที่ติขนาดนั้น