ผู้เขียน หัวข้อ: บีควิกกับบริการล้างแอร์รถ...  (อ่าน 15603 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
บีควิกกับบริการล้างแอร์รถ...
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 19:23:21 »
ตอนแรกผมกะจะขายเจ้านิสสัน ซันนี่B13ที่บ้านออกไปตามที่ผมเคยเปรยกระทู้แรกครับเพราะปัญหาตัวรถที่รุมเร้าตามประสารถเก่าอายุ22ปีทั้งเรื่องช่วงล่าง แอร์ไม่ค่อยเย็นและเครื่องยนต์ที่เสียงดังมากๆ

แต่ตอนนี้อาจจะต้องเก็บไว้ใช้งานต่อโดยขับแค่ใกล้บ้าน ซึ่งปัญหาแรกที่จะต้องทำคือการล้างแอร์ติดรถยนต์ที่ไม่ค่อยเย็นคงที่ แต่ว่าอู่แถวบ้านผมหรือประชาอุทิศ-สุขสวัสดิ์ไม่ค่อยมีอู่รถที่ถนัดงานล้างแอร์  แต่ว่ามีลูกค้าร้านรองเท้าที่บ้านแนะนำมาว่าให้ผมนำรถไปล้างที่บีควิกตรงโลตัส บางปะกอกแถวบ้าน

พี่ๆน้าๆที่เคยใช้บริการล้างแอร์รถยนต์กับอู่B-QUICKสาขาต่างๆคิดว่าที่นี่ดีกว่า/แย่กว่าอู่ปกติเช่นไรบ้างครับ

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
Re: บีควิกกับบริการล้างแอร์รถ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 20:29:01 »
ตอนแรกผมกะจะขายเจ้านิสสัน ซันนี่B13ที่บ้านออกไปตามที่ผมเคยเปรยกระทู้แรกครับเพราะปัญหาตัวรถที่รุมเร้าตามประสารถเก่าอายุ22ปีทั้งเรื่องช่วงล่าง แอร์ไม่ค่อยเย็นและเครื่องยนต์ที่เสียงดังมากๆ

แต่ตอนนี้อาจจะต้องเก็บไว้ใช้งานต่อโดยขับแค่ใกล้บ้าน ซึ่งปัญหาแรกที่จะต้องทำคือการล้างแอร์ติดรถยนต์ที่ไม่ค่อยเย็นคงที่ แต่ว่าอู่แถวบ้านผมหรือประชาอุทิศ-สุขสวัสดิ์ไม่ค่อยมีอู่รถที่ถนัดงานล้างแอร์  แต่ว่ามีลูกค้าร้านรองเท้าที่บ้านแนะนำมาว่าให้ผมนำรถไปล้างที่บีควิกตรงโลตัส บางปะกอกแถวบ้าน

พี่ๆน้าๆที่เคยใช้บริการล้างแอร์รถยนต์กับอู่B-QUICKสาขาต่างๆคิดว่าที่นี่ดีกว่า/แย่กว่าอู่ปกติเช่นไรบ้างครับ
แก้ปัญหาผิดที่นะผมว่า อย่างแรก ต้องไปช่างซ่อมแอร์ก่อนครับ แอร์ไม่เย็นน่าจะมาจากแอร์รั่วครับ ซ่อมเสร็จแล้วคนซ่อมนั่นล่ะครับ เป็นคนล้าง

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: บีควิกกับบริการล้างแอร์รถ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 20:47:55 »
แค่ล้างแอร์ ไปตรงร้าน premium
ถ้ามาจากสุขสวัสดิ์ ร้านนี้จะถึงก่อน ม.บางมดครับ
ร้านจะอยู่ขวามือ ตรงข้าม 0 อีซูสุ ผมล้างประจำ

ลองล้างดูก่อนก้อได้นะ
ถ้ายังไม่เย็นค่อยไปซ่อม

คหสต. ถ้าเข้าบีควิกเพื่อซ่อมทั้งระบบ ผมเห็นด้วยนะครับ มันเลยจุดที่เรัยกว่ามั่วกับลูกค้าแน่นอน และเค้าก็มีมาตรฐานระดับนึงเลย ถูกกว่า 0 ด้วย

แต่ถ้าไปล้างแอร์ เรื่องใหญ่แน่ๆ เพราะจะโดนให้ซ่อมนู่นซ่อมนี่ไม่รู้จบ

รถผม 3 เดือน 5000 โล โดนพี่เค้าบอกว่า คอมแอร์สกปรกเฉยเลย -​_-"

RockmanJilly005

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 21:45:51 »
แค่ล้างแอร์ ไปตรงร้าน premium
ถ้ามาจากสุขสวัสดิ์ ร้านนี้จะถึงก่อน ม.บางมดครับ
ร้านจะอยู่ขวามือ ตรงข้าม 0 อีซูสุ ผมล้างประจำ

ลองล้างดูก่อนก้อได้นะ
ถ้ายังไม่เย็นค่อยไปซ่อม

คหสต. ถ้าเข้าบีควิกเพื่อซ่อมทั้งระบบ ผมเห็นด้วยนะครับ มันเลยจุดที่เรัยกว่ามั่วกับลูกค้าแน่นอน และเค้าก็มีมาตรฐานระดับนึงเลย ถูกกว่า 0 ด้วย

แต่ถ้าไปล้างแอร์ เรื่องใหญ่แน่ๆ เพราะจะโดนให้ซ่อมนู่นซ่อมนี่ไม่รู้จบ

รถผม 3 เดือน 5000 โล โดนพี่เค้าบอกว่า คอมแอร์สกปรกเฉยเลย -​_-"

ขอบคุณคำแนะนำของพี่เป็นอย่างสูงครับ

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 22:15:28 »
ไม่แนะนำให้เข้า B-Quik ด้วยประการทั้งปวงครับ แพง และ มั่ว

ล้างแอร์ ผมเคยทำที่ร้านตรงข้าง ๆ Esso ก่อนซอยประชาอุทิศ 54 ล้างแบบรื้อคอนโซลนะครับ กลับมาเรียบร้อยดีไม่มีปัญหา แต่ไม่ได้สังเกตเลยว่ายังเปิดอยู่ไหม

แต่ตามที่หลายท่านได้บอกไป แอร์ไม่เย็น ล้างแอร์ยังไงก็ไม่หายครับ ถ้าไม่ได้มีกลิ่นไม่ต้องล้าง และถ้าล้างแบบไม่รื้อคอนโซล ผมว่าก็ไม่ค่อยสุดเท่าไหร่ แนะนำให้ไปร้านที่รับซ่อม แล้วจัดการต้นตอปัญหาครับ บางทีการซ่อมอาจจะถูกกว่าที่คิดก็ได้ เช่นถ้าไม่รั่วมาก แค่เติมน้ำยาแอร์ก็เย็น หรืออาจจะแค่รีเลย์ควบคุมไม่กี่ตัง ก็เป็นไปได้ แนะนำให้ไปร้านซ่อมก่อนครับ

ช่วงล่างผมมีอีกร้านนึง เครื่องผมก็มีอีกร้านนึงครับ แถวนี้ อู่ ถ้าทำงานไม่ได้ยากมาก ผมว่ามีหลายร้านนะครับ B13 ก็ไม่ควรทำยากอะไรนะครับ แต่สถานการณ์อะไหล่ตอนนี้เป็นยังไงก็ไม่แน่ใจละครับ ให้เดาก็น่าจะยังไม่ยากเกิน ทำดี ๆ ก็ใช้ได้สบาย ๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 00:36:55 »
อยู่ดีๆแอร์ไม่เย็นดูคลัชแอร์กับน้ำยาแอร์ก่อนเลยครับอันดับแรก
เคสล้างแอร์ปกติทั่วๆไปคือแอร์มันเหม็นแบบแก้ไม่หาย เป่าลมบ่อยๆก็แล้วเปลี่ยนกรองก็แล้ว
แต่รถอายุขนาดนี้ไม่เคยล้างก็ล้างดีกว่า และแนะนำให้ล้างแบบถอดตู้แพงกว่าแต่จบทีเดียว

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:36:47 »
จะเล่นรถเก่า แนะนำอย่าเข้าร้านแฟรนไชส์พวกนี้เลย ไปอู่ หรือร้านห้องแถวเแพาะทางดีกว่า จบและถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:22:51 »
Sentra B13

อย่าเข้า B-เร็วเลยครับ ไปร้านนอกดีกว่า เพราะถึงเวลารี้อใหญ่แล้ว
ล้างไปก็ไม่มีประโยชน์

อีกทั้งคอมแอร์ติดรถ ชอบมีอาการเสียงดัง เป็นเอกลักษณ์ของแอร์ Zexel (หรือ KiKi) 
ใช้นานๆเข้าแอร์เย็นไม่คงที่ เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็น

ร้านประจำผมอยู่สุขาภิบาล 3 รามคำแหงชื่อร้าน ปรีชาญ ไดนาโม 3
แต่คงไกลคุณ จขกท.มากไป

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:43:32 »
ไม่แนะนำเช่นกันครับ ร้านพวกนี้ เดี๋ยวจะเสียมากกว่าเดิม

แนะนำหาร้านแอร์ใกล้บ้าน เข้าไปให้เขาเช็คครับ ว่าอะไรเสีย  หรือไม่ลองเติมน้ำยาแอร์ แล้วลองวิ่งดูครับ ไม่กี่วันก็รู้แล้ว ถ้าไม่เย็นเลย มีรั่วในระบบ ต้องแก้ไขครับ

ระบบแอร์ยุ่งยากนะครับ ทั้งคอมแอร์,ไดเออร์,แผงคอยล์เย็น,ท่อแอร์ต่างๆ มีผลหมด

ให้ร้านแอร์ดูแลท่านดีกว่าครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 10:24:59 »
บีควิก เอาไว้ผ่อนยาง เติมลมก็พอครับ
เรื่องเฉพาะทาง ให้ร้านเฉพาะทางที่เค้าชำนาญดีกว่าครับ แนะนำไปร้านแอร์รถยนต์โดนตรงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 07:56:45 »
บีควิก นี่ผมไม่เอาเลยสักอย่าง แม้กระทั้งเติมลมยาง
หาร้านแอร์ทำดีกว่าครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 13:44:22 »
ผมก็มีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับ B-เร็ว เช่นกัน แค่ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่ว่าพี่แกจะมาขายล้างแอร์ แล้วก็มาเปิดจุกน้ำยาแอร์ แล้วกดเอาน้ำยาออกซะงั้น

พอเอารถมาขับตอนกลางวันแอร์ไม่เย็น เลยเอาเข้าร้านแอร์รถยนต์เติมน้ำยาแอร์

สาบานเลยว่าไม่ว่าจะบริการอะไรก็ตาม จะไม่เข้าร้านนี้

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 13:52:08 »
เสียวอ้ะ ปะยางยังไม่ค่อยจะอยู่เลยท่าน

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 09:18:16 »
บีควิ้ก ผมไม่แนะนำด้วยประการทั้งปวงครับ
รถดีๆ ศูนย์ตรงๆ แค่เอาไปเปลี่ยนยาง กลับมากินขวาเฉย เอากลับมาแก้ก็อิอออดทำท่าว่าจะไม่แก้ให้ (แล้วเอ็งจะมีประกันไว้ทำไมฟร่ะ?) ต้องพูดตั้งนานกว่าจะได้ สรุปเอาทำทั้งวันจนร้านปิดศูนย์ก็ไม่ตรงสักที (ไม่แน่ใจว่ารถมันเก่าหรือช่างไม่เก่ง) แต่รถมันเคยตรงได้ตอนก่อนเปลี่ยนยาง มันก็ควรจะตั้งให้ตรงได้ไม่ใช่เหรอ?

ประกันยากก็อีกเรื่องครับ เจ้านี้โฆษณาได้โม้เกินจริงมากครับ ยิ่งชี้นส่วนเกี่ยวกับกลไกภายในยิ่งไม่แนะนำครับ (ขนาดเปลี่ยนแค่ยางยังทำรถกินขวา ได้พังพินาศขนาดนี้เลย) ลาขาดครับบีควิ้ก