ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง เบรค ครับ  (อ่าน 11109 ครั้ง)

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
ปรึกษาเรื่อง เบรค ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 22:31:54 »
สวัสดีครับพี่ๆ

ผมขอปรึกษาหน่อยครับ อยากได้ความเห็น รถผม civic fc 1.5  ปกติเป็นคนขับเร็ว 150 +  มุดบ้างบ้างครั้ง   อยากได้ระบบเบรคที่สวยด้วยดีด้วย

ผมไปเจอ Brembo ที่นำปั้มมา รีบิ้วใหม่ ที่รื้อเปลี่ยนชุดซีล โอริง แล้วทำสีใหม่ จานเบิกใหม่แท้ สวยเลย  ในราคา 5x,xxx ซึ่งเป็นราคาที่เอื้อมถึง อยากทราบว่าแบบนี้จะตรงตามจุดประสงค์ผมหรือเปล่าครับ

หลักๆคือต้องการใช้งานนาน (5 + ปี ถ้า maintenance ได้ก็จะทำ รวมทั้งเปลี่ยนผ้าเบรค ) และเสถียรไม่มีปัญหาการบาลานซ์ของเบรค

ใครเคยใส่แบบรีบิ้วมามีปัญหาอะไรไหมครับ ถ้าประสบการณ์ตรงยิ่งดีเลย

ลำพังจะขยับไป Endless , AP , project mu ก็คงไม่อยากถึงขนาดนั้น  หรือแค่เปลี่ยนผ้าเบรคจานประสิทธิภาพสูง (Dixcel) ก็ไม่สวยอีก 555

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเสนอแนะมาได้เลยครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่อง เบรค ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 06:23:41 »
เคยลองใช้ Brembo กับเขามาบ้างเหมือนกันครับ แต่ของผมได้มาแบบตรงรุ่นมือสองนะครับ กับ ก็เคยใช้เบรครูปแบบเดิมแต่อัพเกรดมาบ้างเหมือนกัน

อยากจะแนะนำว่าอย่างแรกหาข้อมูลรถที่ใช้อยู่ก่อนครับ ว่าเบรคที่ใช้อยู่ หน้าหลัง ขนาดลูกสูบเท่าไร เพราะ บางทีปั๊มที่ได้มาเมื่อคิดขนาดแล้ว ขนาดเล็กกว่าของเดิมที่ใช้อยู่ก็มี หรือถ้าจะเอาง่ายๆลองเข้าเวปของ brembo ดูครับว่ารถที่ใช้อยู่ชุดสำเร็จของ brembo เขาทำมาเป็นแบบไหน แล้วก็เอาของเขานี่ละครับมาเป็นตัวอ้างอิงเอาจะดีที่สุด เพราะของ brembo เขาไม่ได้แค่รถรุ่นนี้ใช้เบรครุ่นนั้น อย่างเดียวนะครับ เขาแบ่งตามกำลังของเครื่องในแต่ละรุ่นด้วย

อย่างของรุ่นผม เขาจะแบ่งจะไว้สองแบบ ใช้ปั๊ม ใช้จาน ในแต่ละแบบทั้งหน้าและหลังไม่เหมือนกันเลย

เบรคมือสอง บางทีได้มาไม่ต้องรีบิวท์อะไรใช้ได้เลยก็มีนะครับ ถ้ารีบิวท์มาแล้วอันนี้ผมกลับห่วงมากกว่า ว่า อุปกรณ์ที่ใช้รีบิวท์เป็นของอะไร ส่วนจานเบิกใหม่ ของ brembo ตัวที่ใช้กับปั๊มที่เป็นของแต่งที่ผมเคยเช็คมาจานชิ้นเดียวขนาด 320 x 28 คู่นึงก็อยู่ 25000 แล้วนะครับ ลองเช็คดูก่อนครับว่าที่เขาบอกว่าเบิกใหม่มา เป็นของอะไร รู้สึกว่าจาน brembo มีหลายเกรดอยู่ แล้วตัวปั๊มในชุดเขาเป็นแบบไหน เห็นว่าถ้าพวกปั๊มรุ่นยอดนิยม อย่าง F40 F50 เพราะขนาดลูกสูบใหญ่ แรงเบรคเยอะจับจานขนาดใหญ่ๆได้ อันนี้ยิ่งน่าห่วงเพราะมีของปลอมออกมากันด้วย

นอกจากเรื่องเบรคแล้ว ดูเรื่องล้อด้วยนะครับ ยิ่งถ้าเป็นชุดตรงรุ่นคือเขาจะอิงกับขนาดของเดิมโรงงานเอา ล้อที่ใส่อยู่บางรุ่นบางลายอาจจะมีติดได้เหมือนกัน ถ้าติดบางทีอาจจะแค่รองสเปเซอร์เอาได้ แต่รองสเปเซอร์ขับจะรู้สึกว่าหน้าไวขึ้นบ้างนิดหน่อย

แต่ถ้าเป็นชุด custom ก็อีกเรื่องนึงแบบนั้นเขาสร้างใหม่หมดกันอยู่แล้ว เรื่องล้อคงไม่น่าห่วงอะไรเท่าไร

ถ้ามีงบ 5 หมื่นแล้ว แนะนำว่าเก็บเพิ่มอีกหน่อย เดินเข้าร้าน toon เลยครับ ชุดตรงรุ่นอย่าง 4 pot จาน 320 330 จะประมาณ 7 - 80000 ได้ของใหม่แท้ๆตรงรุ่นเลยก็น่าสนใจดีนะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 07:03:51 »
อย่างแรกเลยคุณมั่นใจไหมว่าได้ของแท้มาจริงๆ ถ้าไม่มั่นใจข้ามไปเอาตัวอื่นดีกว่าครับ
ผมใช้เบรคไทยรันสตอป 4 พอต มั่นใจว่ามีมาตรฐาน ปั๊มไม่แตกแน่ๆ
เปลี่ยนเบรคเป็น 4 พอตที่ขนาดเหมาะสม อาการเบรคดีขึ้นแน่ๆครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:33:26 »
brembo เดี่ยวนี้ปลอมเยอะมาก พวกบิ้วทำใหม่ ไม่รู้ดูยังไงว่าแท้หรือไม่แท้

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:16:36 »
rebuilt ผมว่าถอยก่อนดีกว่า ไม่รู้ข้างในเอาอะไรมายำบ้าง

ลองจาก step พื้นฐานก่อน หาผ้าเบรกดีๆใส่กับเบรกเดิมดูก่อนมั้ย เพราะถ้ารถยังไม่ได้ไปทำอะไรกับเครื่องเพิ่มเติม เบรกเดิมถือว่าดีระดับนึงอยู่
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:56:16 »
ก็คงต้องทำการบ้านหาข้อมูลครับ ว่าเบรคคิทตรงรุ่นเค้าใช้กี่พอตจานเบรคขนาดไหน แล้วค่อยเลียนแบบครับ

เบรคคิทมือหนึ่งที่ผมสืบมาว่าไม่แพง แต่ไม่รู้ว่าซื้อที่ไหน 55555

คือ willwood ครับ เค้ามีรุ่นแบบบางให้เลือกด้วย ช่วยลดปัญหาใส่ไม่ได้เพราะติดก้านล้อครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 10:11:41 »
งบ 5 หมื่น

ถ้าจะเอาพวก Brembo ปั้มมือสองบิ้วใหม่ ยอมรับว่า ได้ปั้มตัวโต 6-8 pot จานใหญ่โตอลังการ มันสวยจริงๆ

แต่อย่าลืมไปว่า เพิ่มตังจาก 5 หมื่น เป็น 6-7 หมื่น ได้ของใหม่ 4-6 pot แล้วนะครับ

ถ้าไม่เอาจาน เอาแค่ปั้ม นี่ราคา 3-4 หมื่น มีให้เลือกเลย เช่น Brembo F50 เป็นตั้น แล้วมาหาเลือกจาน ใส่เอง เอาพวก Dixel หรือ TRW ก็ได้ หรือจานไทย คุณภาพเดี๋ยวนี้ไม่แพ้เมืองนอกแล้ว ในราคาไกล้ๆ กัน แต่ต้องดูยี่ห้อและร้านหน่อย

ถ้าจะเอาประหยัดอีกหน่อย ก็หาของ FD2R หรือ DC5R มาใส่ในงบ 2 หมื่นกลางๆ

ปล. ระวังของปลอม อย่างบางท่านกล่าวไว้ จริงๆ และ มันจะมีพวกปั้มตัวใหญ่ๆ ติดรถ ไม่ใช่ Brembo (เรียกปลอมได้ไหม) แต่มา CNC โลโก้ Brembo ใส่ก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2018, 13:03:10 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 11:29:11 »
เบรก 4 ลูกสูบ จานโตๆของฮอนด้าเองก็มีครับ ราคาไม่โหดร้ายด้วย  ;)

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 11:59:35 »
ปลอมทั้งนั้นครับ
ที่บอกว่าแท้เก่าบิ้วใหม่
ที่บอกว่าหลังโรงงานOEM
อยากได้แท้เพิ่มเงินอีกหน่อย วิ่งไป Toon ครับ แท้แน่นอน

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 13:01:47 »
ผมใช้ของ วิ่งหยุด 4pot หน้า หลังจานขยาย ก็ประทับใจนะครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 14:54:25 »
ไปหาของแท้ ตรงรุ่นยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ เบครทำใหม่ แปลงขา จานไม่รู้จะแท้ไหม ถอยดีกว่าครับ เรื่องเบครอย่าขี้เหนียวครับ เราเอาชีวิตไปฝากไว้กับมันอยู่นะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 16:24:30 »
ผมใช้ของ วิ่งหยุด 4pot หน้า หลังจานขยาย ก็ประทับใจนะครับ
รถอะไร เบรคหน้าใช้ตัวไหนอยู่ครับ ผม civic fb 1.8 เบรคหน้ารุ่น R3

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 21:37:52 »
งบขนาดนี้ ลองดู spoon monoblock ครับ ได้ของใหม่พร้อมจานเลย แต่ใส่จานได้ใหญ่สุดแค่ 300 mm อาจไม่สวยเต็ม แต่ประสิทธิภาพดีแน่นอน และตรงรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 08:18:20 »
งบขนาดนี้ ลองดู spoon monoblock ครับ ได้ของใหม่พร้อมจานเลย แต่ใส่จานได้ใหญ่สุดแค่ 300 mm อาจไม่สวยเต็ม แต่ประสิทธิภาพดีแน่นอน และตรงรุ่นเลยครับ

เห็นด้วยครับ
เอาตัวนี้จบเลย
ขายต่อราคาไม่ตกมากด้วย

คุ้มครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 10:38:52 »
ผม FB 1.8 AT

คุ่หน้า Brembo Boxster 4 pot 30k ต้นๆ (overhaul)

ถ้ารถบ้านเดิมๆ แค่นี้ก็เอาอยู่แล้วครับ หนึบกว่าเดิมเยอะ ลองซัดบ่อยๆ ก็หนึบได้ใจ

เผลอๆไปเล่นพวก 3uz, aristo ยังได้ ถูกกว่าเดิมอีก

แล้วก็ใช้มา เกือบสองปีไม่เคยมีปัญหา และไม่มีของปลอมครับ

แต่ถ้าอนาคตอยากขยับขยาย เซ็ตโบ พ่วงกล่อง ฯลฯ ขยับไปอีกซักหน่อยก็ดี แต่ถามว่า 4pot ราคาล่างๆเอาอยู่มั้ย ก็เอาอยู่

เผลอๆ หา 4pot ถูกๆ ยัดหน้า ยัดหลัง แปลงเบรคมือ จบๆ สบายๆ หนึบๆ

36-38k ก็เล่น Brembo Tesla ได้ ตัวนี้ก็ไม่เลว

แต่ F50 45k น่ะ เห็นว่าปลอมเยอะ ต้องเสี่ยงดวงเอา

AP ตามท้องตลาดทั่วไป ราคาต่ำกว่า 45k งานไต้หวันทั้งนั้น ตัวแทนจำหน่าย APTH แจงมาให้ เพราะแค่ราคาตัวล่างสุดก็ 60k แล้ว

ถ้าอยากเล่นมือหนึ่งแท้ ก็ตามเม้นบนครับ toonmotorsport

ผมเคยถาม Brembo ตรงรุ่น จาน 330 = 65k

จากด้านบน ถ้าผมมีงบ 5 หมื่น เพิ่มอีก หมื่นนิดๆ ผมจะหา boxster (F) คู่หน้า + boxster (R) คู่หลัง จบๆครับ สวยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2018, 10:44:41 โดย Neshz »

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 11:31:43 »
ปั้มบิ้ว brembo ส่วนมาจะมาจากรถ porshce ทั้งนั้นครับทั้ง cayenne boxster ถามว่าเล่นได้ไหมก็เล่นได้ครับถ้าเจอร้านถ้าเอาของที่บิ้วพวกซีลยาง แบบคุณภาพมาเปลี่ยนให้  แต่ที่หลายร้านไม่บอกคือปั้มพวกนี้จะต้องถูกแก้ขาปั้มด้วยขาปั้มเดิมจะถูกตัดทิ้งแล้วจะรูใหม่ให้ปั้มเป็นขายึดแบบ radial mount จริงๆๆพวก 3uz ก็น่าสนนะครับปั้มราคาไม่แพงด้วยเพราะยังไงก็ต้องเอามาบิ้วทำสีใหม่ หน้าหลังรวมบิ้วทำสีผ้าเบรคใหม่  เหลืองบให้เลือกจานดีๆๆได้เยอะเลย

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 16:26:48 »
เชียร์ spoon monoblock อีกเสียงครับ งบนี้เลย ได้ของใหม่ตรงรุ่นเป๊ะ ถ้าจำไม่ผิดเป็น 6 pots ด้วยครับ จานมีขนาด 320 ด้วยนะครับสามารถสั่งได้