ผู้เขียน หัวข้อ: Civic HB เปลี่ยนแค่ยางเป็นยางสปอร์ตเกรดดีหน่อยขนาด 225/45/17 โดยใช้แมกเดิม  (อ่าน 4866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ช่วงล่างเดิมๆ แมกเดิม เปลี่ยนแค่ยาง อยากทราบว่าจะขับมุดๆดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนครับ เอาแค่มุดสนุกๆนะครับ

แล้วยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

มันก็ดีขึ้น เพราะหน้ายางกว้างขึ้น แต่ถ้ามันเป็น size เดิม ก็อย่าคาดหวังมาก เพราะมันกว้างกว่ายางปกติ นิดเดียว

แต่มันจิกการยุบตัวได้มากขึ้นเพราะขอบยางมันแข็งกว่า  แต่มันจะดีจนคุณพอใจหรือเปล่า ไม่รู้

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ดีขึ้น ไม่มากครับ หน้ายางกว้างขึ้น ซี่รีย์ลดลง เกาะขึ้น แข็งขึ้นหน่อย พวงมาลัยหนักขึ้น

ไซส์ยาง 225/45/r17 ราคา แรงกว่า 215/50/r17 นิดหน่อย

ผมใช้ re003 4 เส้นประมาณ20k

ถ้าเน้นราคาไม่แรง สมรรถนะกลางๆ เล่น hankook v12 เส้นละ3000

ถ้าพอใช้ได้หน่อย ก็re003 pilot sport4 fleva701 เส้นละประมาณ5000 ครับผม

ถ้าสมรรถนะยางสูงๆกว่านี้ รอสมาชิกท่านอิ่นครับ

ออฟไลน์ flat6

ไม่รู้ยางเดิมยางไรครับ แต่ยางมีผลมากๆเลยครับ

เห็นผลเยอะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Dubee

ไม่รู้ยางเดิมยางไรครับ แต่ยางมีผลมากๆเลยครับ

เห็นผลเยอะครับ

ยางติดรถเดิมฮอนด้า ซีวิค แฮชแบท Yoko DB ครับ

ออฟไลน์ tom46

ผมเองก็ใช้รถแบบลุคเดิมๆ ล้อขนาดเดิม ยางขนาดเดิม มาก็หลายปีอยู่

แนะนำว่าใช้ให้หมดรอบยางไปก่อนครับ หรือถ้าอยากจะเปลี่ยนจริงๆถ้าเป็นของ yokohama ดูรุ่นขึ้นต้นว่า advan เอาครับ จะ advan sport v105 หรือจะเป็น advan db v552 ก็แล้วแต่ชอบ ส่วนขนาดผมว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ รถเดิมพอเปลี่ยนขนาดยางไปเอง ผมว่าเจ้าของรถเองจะรู้สึกว่าดูแปลกๆไม่คุ้นตา สู้ใช้ขนาดเดิมของเขา แล้วเลือกยางเกรดดีๆหน่อยมาใช้จะดีกว่าครับ

ผมเคยใช้ยางขนาดเดิมโรงงานขอบ 16 เบอร์ 205/55/16 เองด้วยซ้ำ เพียงแต่มาเลือกยางเกรดดีๆหน่อย แล้วก็เปลี่ยนโช้คอัพไปเป็นของอัพเกรดเอา ก็ขับดีกว่าเดิมเยอะแล้วครับ ยางเกรดดีๆ+โช้คอัพดีๆ สำหรับการใช้งานบนถนนทั่วไปก็เหลือเฟือแล้วละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sit: )

เคยเจอclipในhlm นี้แหละ
เอา brz  หรือ86 ไปเปลี่ยนยางsport ล้อช่วงล่างเดิม
กับอีกคันเอาไปใส่ช่วงล่างใหม่ ยางล้อเดิม

คันแรกได้เวลาในสนามดีกว่า
แต่ผมไม่รู้ว่ามันsponsorโดย บ.ยางรึเปล่า

แต่ก็ทำให้คิดไปเองว่า ถ้าซื้อรถใหม่ๆแล้วได้พื้นฐานช่วงล่างมาใช้ได้ specล้อไม่แย่นัก
หากยางติดรถยังเป็นเกรดกลางๆ จะเปลี่ยนยางtopใส่เลย เพราะไม่ส่งผลต่อประกัน
เอายางติดรถขาย พอยางใหม่หมดน่าจะใกล้หมดประกัน 3ปี ก็พิจารณาทำล้อและช่วงล่างใหม่

แต่ถ้ารถมันมาเดิมๆ แล้วคุณพอใจแล้ว
อย่ารีบคันครับ เดี๋ยวจะเลยเถิดบานปลาย (แบบผม และ สมชหลายๆคนแถวๆนี้)

ออฟไลน์ Magl

ผมมี Nissan pulsar อยู่คันนึง เดิมๆเลยยางติดรถเป็น ecopia150 หน้ายาง 195/60/16 พวงมาลัยเบาขับแล้ววอกแวกตอนความเร็วสูง เข้าโค้งโยนตัวไม่มั่นใจเลย หักพวงมาลัยเหมือนล้อไม่ค่อยไปตามใจหักหลบไม่มั่นใจ หลังจากลองเปลี่ยนมาใช้ยางสมรรถนะสูง s001 หน้ายาง 205/55/16 อารมณ์คนละเรื่อง พวงมาลัยดีขึ้นมากๆอัดโค้งได้เนียนเลย จะแก้ไม่ได้ก็อาการช่วงล่าง เลยจับใส่ kyb sr ดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย ท้ายยังดีด แต่กระโดดสะพานเนียนขึ้น ผมว่ายางมีส่วนน่ะ

ออฟไลน์ No Trespassing

เข้าข่ายเพิ่มหน้าลดแก้ม ไมล์ไม่เพี้ยน เส้นรอบวงไม่เปลื่ยน
ถ้าเอาแค่มุดสนุกๆชั่วคราว ก็ถือว่าใช้ได้ครับ

เอาแค่ City CNG บ้านๆ ยางเดิม 175/65R15 ผมจับเปลื่ยนเป็น 185/60R15 ฟิลลิ่งพวงมาลัยและช่วงล่างดีกว่าเดิมพอสมควร
ไม่ถึงขนาดหน้ามือหลังมือ แต่จับความรู้สึกได้ทันที

เช่น พวงมาลัย จากเดิมวิ่งเกิน 120 แล้วเบาๆ ก็กลายเป็นหนักขึ้น
หรือช่วงล่างเดิมๆขึ้นคอสะพานแล้วโยกนิดๆ กลายเป็นให้ตัวน้อยลง ขับสนุกขึ้นนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ AkE

Re003 เลยครับใส่แล้วเกาะขึ้นจากยางเดิมแน่ ช่วยได้พอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

รถรุ่นนี้ ให้ยางเกรดค่อนข้างดี มาแล้วครับ ถึงจะเป็นยางนุ่ม แต่มันก็ใช้ได้นะ ดังนั้น ขยับไปยางสปอร์ต ก็ดีขึ้น แต่อาจจะไม่มากนัก รอใช้จนครบอายุ แล้วค่อยเปลี่ยนดูจะคุ้มกว่า

pulsar ผม ออกมาปุ๊บ ก็เปลี่ยนปั๊บนะ เพราะยางติดรถเป็น Conti ที่สำคัญ ยางปี 14 205/50-17 ขยับเป็น PS4 215/50-17 ถามว่าดีขึ้นไหม ? รู้แค่ มันเงียบขึ้น แต่เกาะไหม บอกไม่ถูก เพราะของเดิม แค่วิ่งจากเทพารักษ์ มา ลาดพร้าว แล้วก็โยนทิ้งละ

แต่ที่แน่ๆคือ พอใส่ยางหน้ากว้างขึ้นแล้ว มันก็ไม่หล่อ หน้ายางลงไม่เต็มถนน (ล้อติดรถ 6.5 นิ้วเอง) สุดท้าย ก็เสียตังค์ หาล้อ 17 กว้าง 7.5 นิ้ว มาใส่ ให้มันดึงยางลงพื้นเต็มๆนี่แหละ อันนี้ชัดว่า เกาะดีขึ้น แต่กระด้างขึ้น พอสมควรครับ

ออฟไลน์ bingoman

นิ่งขึ้น มั่นใจขึ้นแน่นอนครับ ผมให้ประมาณ 10-30% แล้วแต่อาการและความโหดในการขับครับ

แต่จากประสบการณ์ผม  ถ้าเปลี่ยนโช้คไปด้วย  มันดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาเลย

การเปลี่ยนแค่ยาง  มันไม่ได้ทำให้การเลี้ยวหรือวิ่งด้วยความเร็วสูง รถมันแนบสนิทกับพื้นมากขึ้นนะครับ  มันแค่ทำให้ยางกับถนนยึดจับกันดีขึ้นแค่นั้น  ถ้าขับเร็วเกินไปหรือเลี้ยวแรงเกินไป  โช้คก็เอาไม่อยู่ รถก็ไม่เกาะอยู่ดี

ออฟไลน์ turbo lover

เปลี่ยนโช้คผมว่าเห็นผลกว่านะคับ