ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FC เวลาตะแคงปีนขึ้นเนินแล้วมีเสียงลั่นมาจากช่วงด้านหลังรถครับ  (อ่าน 8858 ครั้ง)

ออฟไลน์ getready2day

• Newbie
  • *
มีเสียงลั่นเวลาตะแคงขึ้นเนินครับ เป็นตั้งแต่รับรถมา สอบถามหน่อยครับ พอสโคปคร่าวๆ ได้ไหมครับมาจากไหน

เหมือนว่าเสียงจะมาจากทางด้านหลัง ไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงอะไร แต่มาตลอดทุกครั้งที่ตะแคงปีนขึ้นเนิน

ใครเคยเป็นไหมครับ กลัวจะต้องรื้อเยอะ  จะได้แจ้งศูนย์บริการ แก้ไชได้ถูกจุดครับ

ขอบคุณครับ

อ้างถึง
เป็นคลิปวีดีโอนะครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ผมใช้ FB อยู่ก็ดังครับดังตั้งแต่ ปีแรกเลยเวลาถอยขึ้นที่สูง แล้วล้อซ้ายขวาไม่เท่ากัน จะมีเสียงลั่น เหมือนโลหะแคร๊ก กึกๆ จนชินไปแล้ว  แต่ถ้าสองล้อหลังสัมผัสพื้นเสมอกันจะไม่ดัง ผมก็ไม่รู้สาเหตุแต่เคยเอาเข้าไปเช็คแล้วช่างบอกปกติดี

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
น่าจะเป็นเสียงตัวถังรถบิดตัวอ่ะครับ 
จริงๆก็เป็นอาการปกติเกือบทุกคันแหละครับ
ถ้าหาต้นตอผมว่ามาจากจุดยึดแถวๆเบาะหลัง ต่อลองให้คนขึ้นไปนั้งหลังแล้วฟังดูครับ
ปล อาการนี้ e90 ก็ยังเจอเลยครับ55

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
เป็นเหมือนกันเลยครับ ของผมดังกว่านี้อีกครับเคยเอาช่างมาดูแล้วเขาบอกปกติเพราะล้อมันไม่เสมอกัน ซึ่งไม่รู้ว่าปกติจริงรึป่าว คันอื่นไม่ยักจะเป็น

• Newbie
  • *
ผมใช้ FB อยู่ก็ดังครับดังตั้งแต่ ปีแรกเลยเวลาถอยขึ้นที่สูง แล้วล้อซ้ายขวาไม่เท่ากัน จะมีเสียงลั่น เหมือนโลหะแคร๊ก กึกๆ จนชินไปแล้ว  แต่ถ้าสองล้อหลังสัมผัสพื้นเสมอกันจะไม่ดัง ผมก็ไม่รู้สาเหตุแต่เคยเอาเข้าไปเช็คแล้วช่างบอกปกติดี

ขอบคุณครับ

อาการเดียวกันเป๊ะเลยครับ สองล้อพร้อมกันไม่ดัง ดังเวลาล้อซ้ายขวาไม่เท่ากัน

ยังเป็นอยู่จนทุกวันนี้เลยไหมครับ มันปกติจริงหรือครับ เห็นไม่เป็นทุกคันกัน HRV ของผมอีกคันไม่ยักเจอครับ

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นเสียงตัวถังรถบิดตัวอ่ะครับ 
จริงๆก็เป็นอาการปกติเกือบทุกคันแหละครับ
ถ้าหาต้นตอผมว่ามาจากจุดยึดแถวๆเบาะหลัง ต่อลองให้คนขึ้นไปนั้งหลังแล้วฟังดูครับ
ปล อาการนี้ e90 ก็ยังเจอเลยครับ55

ขอบคุณครับ ต้องทำใจ แล้วทำความคุ้นเคยให้ชิน ใช่ไหมครับ 55

• Newbie
  • *
เป็นเหมือนกันเลยครับ ของผมดังกว่านี้อีกครับเคยเอาช่างมาดูแล้วเขาบอกปกติเพราะล้อมันไม่เสมอกัน ซึ่งไม่รู้ว่าปกติจริงรึป่าว คันอื่นไม่ยักจะเป็น

Civic FC ไหมครับ เจอเพื่อนแล้ว 555 สงสัยเอาไปเช็ค ช่างคงมามุกเดียวกันแน่เลย ปกติครับ หึหึ ::)

ออฟไลน์ toffyearn

Jazz ผมยิ่งเป็นหนักเลยคับ ไม่มีคานกลางด้านหลังเหมือนรถซีดาน แถมช่วงล่างด้านหลังไม่อิสระ

• Newbie
  • *
Jazz ผมยิ่งเป็นหนักเลยคับ ไม่มีคานกลางด้านหลังเหมือนรถซีดาน แถมช่วงล่างด้านหลังไม่อิสระ

เอ แต่ทำไมผมขับ Jazz GK พี่สาว กับ HRV แฟน ขึ้นเนินเดียวกัน ท่าเดียวกัน ไม่ดังครับ 555

ดังอี Civic คันนี้แหละครับ ป้ายแดงเลย ขับมากี่คันๆ เนินนี้ไม่เคยมีอาการ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ทำไม civic ตัวนี้มีปัญหาเรื่องงานประกอบเยอะจังครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะเสียงตัวถังบิด ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เป็นตั้งแต่ FD แล้วครับ เสียงตัวถัง บิดตัวเนี่ย

แต่เชื่อไหม ? สถานที่เดียวกัน ขับเหมือนกัน

Mazda 2 (ตัวที่แล้ว)
Optra
Space wagon (รุ่นแรก ประกอบนอก)

ไม่ดังครับ .. Pulsar ก็ดัง แต่เบากว่า ไม่ลั่นแบบ Civic อ่ะ รวมถึง CRV ก็ลั่นพอๆกับ Pulsar

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เสียงการบิดตัวของตัวถังเฉยๆ ครับ ไม่ต้องตกใจหรือกังวลอะไร

Jazz GE ผมก็เป็น ดังมากกว่านี้เยอะ แถมเสียงดังออดแอดอีก
Camry ACV41 ผมก็เป็น แต่เสียงเบามาก แทบไม่ได้ยิน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ iamwutdy

ผมก็ขับ FC แต่ไม่เคยมีเสียงแบบนี้นะครับ ไม่ว่าตะแคงท่าไหนก็ตาม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City 2012 ก็เป็นครับ เฉพาะเวลาปีนซ้ายนะ เหมือนช่องประตูซ้ายขยับ
ปีนขวาไม่ดัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ turbo lover

Civic rsผมเวลาจะเข้าบ้าน ต้องถอยขึ้นเนินชันพอสมควรเลย แต่ว่าไม่มีอาการนี้นะคับ

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
ผมใช่ FC มีเสียงเบาๆที่ประตูน่าจะคอนโซนเบียดคับเวลาลงเนินออกจากบ้าน  ตัวนี้ปัญหาเยอะคับแต่ทำใจรอรับปัญหาแล้ว
ก่อนเคยใช่ 3 BL ไม่เป็นครับเนินเดียวกันเปะ  3 ขับแล้วรู้สึกนิ่งกว่ามากครับมั่นใจกว่า  จะโมชุดช่วงล่างก็กลัวrac พวงมาลัยประกันขาดอีก ขอบ่นนิดครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ขอยืนยัน civic รุ่นนี้ เป็นรุ่นที่เก็บเสียงดีมาก เข้ามาให้หูได้ยินหมดไม่ว่าจากภายนอกหรือภายใน

ของผมใหม่ๆ ไม่มีเสียงครับ แต่พอใช้ไปเกือบปีได้ยินกึกๆ บริเวณก้านหลัง เลยไปลองส่องๆ ดูที่กระบอกโช็ค (หลังซ้าย) ......น้ำมันซึม

จับเคลมไปรอบ ใช้ไปอีก 7 เดือน เป็นอีกละที่เดิมเลย ก็จับเคลมกันไป คิดว่าปลายปีน่าจะพังอีกรอบ คงได้เคลมอีกทีก่อนหมดประกันคุณภาพ

หลังจากนั้น คงต้องพึ่งโช็คนอกศุนย์ละ งบน้อยจะเล็ง kayaba งบเยอะคง tein ต้องดูอีกว่าช่วงนั้นมีงบเท่าไหร่

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ 20TRF

แจ้สผมก็เป็นครับเวลาขึ้นห้าง
เดาเอาว่าน่าจะเกิดจากสปริง กับพวกจุดยึดแถวๆนั้น
แต่ก็เฉยๆครับ ไม่ได้น่ารำคาญอะไรมาก
ปล.เริ่มมาดังช่วงปีที่4

ออฟไลน์ Pat0000

• Newbie
  • *
โทษนะครับ แก้หายไหมครับ พอดีผมก็เจอปัญหานี้
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ🙏🏻

ออฟไลน์ renew

เพื่อนที่เคยใช้ accord 2013 ก็บอกว่าเป็น ส่วนตัวผม CRV G4 , Civic 2003 , new lancer 2006 , corolla X , altis 2023 hb , city 2023 hb ตะแคงมากแค่ไหนก็ไม่เจอ น่าสังเกต อาการแบบนี้ รถใหญ่ๆ แบนๆ เป็นง่ายกว่าไหม