ผู้เขียน หัวข้อ: เคยขับรถแล้วโดนเสาเอบังจนเกือบชนคนกันไหมครับ  (อ่าน 8131 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ผมเคยตอนช่วงหัวค่ำกำลังขับอยู่ในซอยแถวบ้าน แล้วตอนกำลังเลี้ยวขวาที่สามแยก พ่อผมที่นั่งข้างๆ แกตะโกนลั่นเลยว่า "เบรคๆ คน" ผมก็เบรคเอี๊ยดแล้วมองหาว่าคนอยู่ไหน แต่มองซ้ายมองขวาก็ไม่เจอ จนขับต่อ พ่อก็บอกว่าเป็นลุงคนนึงเดินข้ามฝั่งไป

แปลว่าลุงคนนั้นตั้งแต่ผมมองก่อนเลี้ยวจนเลี้ยวแล้วเบรค แกเดินอยู่ในมุมที่เสารถบังพอดีแบบเหลือเชื่อมากๆ เพราะตั้งแต่แกข้ามแล้วเดินผ่านจนเข้าบ้านหรือว่าเดินต่อไปทางอื่นผมก็ไม่แน่ใจ ผมนี่มองไม่เห็นเลย ถ้าคนนั่งหลังไม่บอกผมว่าก็มองเห็น ผมนึกว่าพ่อผมตาฝาดแน่ๆ

ออนไลน์ Stp

• Hero Member
Re: เคยขับรถแล้วโดนเสาเอบังจนเกือบชนคนกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 23:19:30 »
เสา A กับเสา C ของรถหลายรุ่นต้องระวังเสมอ โดยเฉพาะตอนกลับรถหรือเลี้ยวในลักษณะทางโค้ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BN`

Re: เคยขับรถแล้วโดนเสาเอบังจนเกือบชนคนกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 00:39:39 »
ช่วงหัดขับรถใหม่ๆ ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ

แต่ช่วงหลังๆ พอมีประสบการณ์มากขึ้น ก็จะคอยระวังตลอดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 07:23:07 »
เคยเป็นครับ แต่ก่อนใช้ FD นี่บังจริงๆ แต่ก็ไม่เคยเกิดเหตุอะไรจากเสา A บังสายตานะครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 07:40:02 »
ผมจะมีปัญหากับโค้งขวาแคบๆครับ บังตามิดเกือบไม่เห็นทาง ต้องชโงกหน้าออกไปดู กลัวจะชนกับคันที่สวนมา

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 07:45:34 »
เคยเกือบชนครับ กับรถ ford rangef  จุดอับสายตาเยอะจริงๆครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 08:18:20 »
เคยครั้งนึงครับ เป็นสามแยก เลยชะลอรถแล้วมองซ้าย-ขวา แต่ไม่ได้หยุดรถ เลยเลี้ยวไป
พอเลี้ยวเสร็จ อ้าวมอไซค์มาจากไหน ที่สำคัญ คนขับเป็นเพื่อนกลุ่มเดียวกันด้วย 5555

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 08:30:51 »
เสา A ไม่เคยเจอ แต่เสา B นี่โดนบังบ่อยมาก จนหลังๆต้องเหลือบตาไปมองก่อน ว่ามีรถหรือคนไหมครับ

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 09:13:06 »
เวลาเจอทางแยก ถ้าใน ตปท เค้าจะมีป้ายหยุดครับ และคนขับต้องหยุดนิ่งเพื่อจอดดู 2-3 วิ ก่อนออกรถ เพื่อป้องกันเสา A บังสายตานี่แหละครับ

แต่ในเมืองไทย... เราไม่ค่อยให้ความสำคัญกับป้ายหยุดเลยครับ แค่ชะลอรถ เห็นรถว่างนี่รีบออกเลย อันตรายมาก

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 09:19:47 »
ผมโดนหลายทีละ Jazz กับที่จอดรถในห้างเนี่ย  .... ชะลอ ๆ มองหาที่จอด คนเดินออกมาจากระหว่างรถที่จอด แล้วถ้าดันพอดีเสา  A เนี่ย ไม่เห็นเลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 09:27:23 »
ต้องปรับนิสัยการมองด้วยครับ เดี๋ยวนี้เวลาผมมองกระจกข้างไม่ใช่นั่งทื่อๆ อย่างเดียว ต้องโยกตัวไปข้างหน้าเพื่อให้สามารถมองได้กว้างมากขึ้นด้วยครับ

เพราะรู้ๆ กันว่า กระจกหลัง และ ข้าง มีจุดตัดที่อับสายตาอยู่จุดนึง ซึ่งต้องแก้โดยการขยายพื้นที่การมอง เพื่อลดจุดอับดังกล่าวให้น้อยที่สุด

ออนไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 09:36:07 »
เคยเกือบชนครับ กับรถ ford rangef  จุดอับสายตาเยอะจริงๆครับ
เช่นกัน กับ BT-50 Pro ครับ ตัวยกสูง + เสา A นี่บัง มอไซค์ มิดทั้งคัน เลยครับ
ขอถามนิด ครับ เสา A นี่คือ เสา ที่อยู่ด้านหน้า ทางขวา ของคนขับใช่มั้ยครับ
ส่วนเสา C นี่ คือ ด้านหลังรถ แล้ว เสา B จากความเห็นบนๆ นี่คือ ส่วนใหน ครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 09:39:59 »
เคยโดนบังเพราะกันสาดครับ พอถอดทิ้งแล้วก็ไม่บังเท่าไหร่แล้ว
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 10:04:42 »
เช่นกัน กับ BT-50 Pro ครับ ตัวยกสูง + เสา A นี่บัง มอไซค์ มิดทั้งคัน เลยครับ
ขอถามนิด ครับ เสา A นี่คือ เสา ที่อยู่ด้านหน้า ทางขวา ของคนขับใช่มั้ยครับ
ส่วนเสา C นี่ คือ ด้านหลังรถ แล้ว เสา B จากความเห็นบนๆ นี่คือ ส่วนใหน ครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 10:15:12 »
ผมจะมีปัญหากับโค้งขวาแคบๆครับ บังตามิดเกือบไม่เห็นทาง ต้องชโงกหน้าออกไปดู กลัวจะชนกับคันที่สวนมา

คล้ายๆแบบนี้แหละครับ ของผมมันมีตึกบังอยู่กับมันเป็นกึ่งๆทางโค้งไม่ใช่สามแยกซะทีเดียว

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 10:28:49 »

XJ คันเก่าผม รถแบนๆ เกือบโดน Ranger ใหม่เปลี่ยนเลยเบียดบ่อยมากครับ
หลังๆก็เข้าใจว่ารถเราเตี้ยมากๆ กระบะยุคใหม่คันใหญ่ๆมองไม่เห็นเลยจริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออนไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 10:47:49 »

[/quote]
[/quote]

[/quote]
ขอบคุณครับ กระจ่างเลยทีนี้

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 11:16:45 »
บังได้ทุกรุ่นทุกยีห้อแหละครับ  ถ้าวัตถุนั้นอยู่ในมุมและเคลื่อนที่ด้วยความเร็วและทิศทางพอเหมาะกับการเคลื่อนที่ของเรา   FDนี่สุดๆไปเลยขับไปขับมาทุกครั้งที่เข้าโค้งต้องโยกตัวไปมองทำจนชิน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 11:36:53 »
ผมเจอเวลาขับรถทรงสูง เช่น เรนเจอร์ กับ อัลพาร์ด โดยเฉพาะเวลาเลี้ยวกลับรถ เคยโดนท้ายมอไซค์เบาๆ 2 ครั้ง เพราะรถเขาเตี้ย พอหักเลี้ยวมาปุ๊บถึงได้รู้ว่าเสา A บังหัวคนขี่มอไซค์

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 11:57:05 »
มาดูรถผมแต่ละคันกันครับ เสา A เป็นปัญหาหมด
ตั้งแต่เลิกใช้เก๋ง...

ทั้งขายไปแล้วและที่ใช้อยู่
Mitsubishi Space Wagon
Honda Jazz GB
Honda Freed
Nissan Cube
หนักสุดก็ Honda Odyssey <- แต่คันนี้เน้นขับต่างจังหวัดเลยไม่ค่อยได้เจอกับตลาดหัวโค้งแถวบ้านผม
ที่ผมบอกว่า Honda Odyssey หนักสุดเพราะ เสา A หนามากๆครับ เวลาโค้งหักศอกซ้ายตรงตลาดหัวโค้งแถวบ้าน ถ้าเจอพวกคนไร้ระเบียบวินัยข้ามตรงหัวโค้ง คือหมดสิทธิ์มองเห็นกันเลย
มันบังตั้งแต่เริ่มเข้าโค้งจนสุดโค้งเลยครับ ผมแก้โดยการชลอหนักๆก่อนเข้าโค้งครับ

แต่แปลกนะครับ ตำแหน่งเสาของ Odyssey กลับไม่บังตอนเข้าโค้งตามภูเขาเหมือนอย่าง Space Wagon ทั้งๆที่มันใกล้เคียงกันมากๆ คือเวลาโค้งขวา จะไม่เห็นรถที่สวนขึ้นหรือลงมาจากอีกฝั่งเลย

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 13:19:31 »
รถที่เสาAมีปัญหาสำหรับผมคือ city zxกับjazz gd บังมอไซค์มิดคัน เคยชนมอไซค์ตอนเลี้ยวขวาที่4แยกแล้วมอไซค์ดันจอดข้ามเลนมาเลนผม ดีที่เบรคทันไม่ชนแรงมาก

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 13:22:48 »

XJ คันเก่าผม รถแบนๆ เกือบโดน Ranger ใหม่เปลี่ยนเลยเบียดบ่อยมากครับ
หลังๆก็เข้าใจว่ารถเราเตี้ยมากๆ กระบะยุคใหม่คันใหญ่ๆมองไม่เห็นเลยจริงๆ

PJS ผม เฉยเกือบชน slk ระหว่างรอเลี้ยวขวาเข้า พารากอน จากแยกเฉลิมเผ่า
ผมอยู่ขวาสุด แล้วเค้าเบียดขวามา จากเลนซ้าย ซึ่งมองไม่เห็นจริงๆ
สุดท้าย ระบบตัดเบรคไป เลยรอด ตอนแรก งง เหยียบคันเร่งแล้วทำไมไม่ไป สรุป slk เบียดแทรกมาอยู่ข้างหน้า

ปล. เสา A ต้อง ขยับดูหลายๆ มุม บางทีมอไซ มุด สวนเลน ตอนเราเลี้ยวมา แล้วจะไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 13:46:38 »
เสา A เป็นปัญหาหมดทุกคัน ยิ่งขับรถคันใหญ่ๆ สูงๆ โดนบังมิด
ก็ต้องหาทางแก้ไข หรือใช้ทักษะประสบการณ์เอา แต่ผมใช้เทคโนโลยีช่วย+ฝีมือนิดหน่อย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 15:02:01 »
ภาพกลาง Camry โดนบังมิด

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 18:20:37 »
เป็นทุกคนครับ ขยับตัวช่วยจะเห็นมุมชัดขึ้นครับ  >:(