ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ระหว่าง Huper Optik กับ 3M ครับ  (อ่าน 6768 ครั้ง)

ว่าจะเอารถไปติด Huper Optik C30 บานหน้า C20 รอบคัน พอดีรถที่บ้านมีติด 3M FXR35 บานหน้า FXR20 รอบคันอยู่
เลยอยากทราบว่าการสะท้อนแสงพวกคอนโซลรถเมื่อเทียบกับ 3M เป็นยังไงบ้างครับ 3M สะท้อนจนน่ารำคาญ
แล้วการกันความร้อน Huper Optik ดีกว่าหรือพอๆกันกับ 3M ครับ เห็นตามสเปคในเว็บค่ากันความร้อนรวม TSER พอๆกัน

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ระหว่าง Huper Optik กับ 3M ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:37:49 »
Huper Optik C Series ต้องเทียบกับ 3M Crystalline ครับ ถ้าเทียบกับ FXR (Smart Series) แล้ว huper c series มันดีกว่าทุกด้านแน่นอน (ราคาก็ต่างกันเยอะ)

ป.ล. ผมใช้อยู่ทั้งคู่ คันนึงบานหน้า FXR35 อีกคันบานหน้า C20 (huper optik)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ระหว่าง Huper Optik กับ 3M ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:52:08 »
ถ้าเทียบกับ FXR รับรอง Huper ดีกว่าเยอะ

ใสกว่า (เวลามองจากในรถออกมา)
กันร้อนดีกว่า
สะท้อนในรถน้อยกว่า

อย่างข้างบนว่าแหละ Huper ต้องเจอ Crystalline ครับ

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:59:07 »
ถ้าเทียบกับ FXR รับรอง Huper ดีกว่าเยอะ

ใสกว่า (เวลามองจากในรถออกมา)
กันร้อนดีกว่า
สะท้อนในรถน้อยกว่า

อย่างข้างบนว่าแหละ Huper ต้องเจอ Crystalline ครับ

แล้วถ้าเทียบกับ Crystalline ใครดูดีกว่าอ่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:05:05 »
Huper Optik C Series ต้องเทียบกับ 3M Crystalline ครับ ถ้าเทียบกับ FXR (Smart Series) แล้ว huper c series มันดีกว่าทุกด้านแน่นอน (ราคาก็ต่างกันเยอะ)

ป.ล. ผมใช้อยู่ทั้งคู่ คันนึงบานหน้า FXR35 อีกคันบานหน้า C20 (huper optik)

พอดีรถที่บ้านใช้ FXR อยู่ครับ จะติดเพิ่มอีกคันเลยเอามาอ้างอิงเฉยๆ จะเอารุ่นอื่นมาเทียบแล้วมันไม่เห็นภาพหนะครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:13:21 »
พึ่งเปลี่ยน fxr20 ออก เปลี่ยนเป็น vox lx-80 แทน

ที่เปลี่ยนเพราะ
1 รถเริ้มร้อนๆละ 5 ปีกว่าๆ
2 เวลามองข้างแล้วรำคาญลูกตา สะท้อนแบบกระจกเงาเลย
3 ถ้าถอยรถในที่ไม่มีแสงไฟ มองเห็นลางๆแค่นั้น

ส่วนถามว่าตัวใหม่ดีไหมไม่รู้ครับ เพราะพึ่งติดเสร็จวันนี้เลย

ปล
บานหน้าใช้ c40 อยู่ ก็ว่าจะเปลี่ยนเป็น lx-80 เหมือนกัน รอเคลมประกันกระจกก่อน
ที่อยากเปลี่ยนเพราะรู้สึกว่าใสไปหน่อย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 23:27:49 »
ถ้าเทียยกัน 3M fx ไม่ถูกกว่าเยอะเหรอครับ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 01:59:22 »
ด้วยราคาที่ต่าง Huper ก็คงดีกว่าครับ

ผมว่านะ ติดทั้งทีมีงบสะหน่อย ไปเล่นพวกฟิล์มเซรามิคเลยดีกว่า ติดทั้งทีให้ดีไปเลยครับ รถยังไงก็ต้องใช้ แดดก็รุนแรง ทั้งตอนขับกลางวัน และตอนจอดรถใช้ว่าจะได้จอดที่ร่มตลอด

ออฟไลน์ Champman20

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 10:40:16 »
ขอตอบจากคนที่ใช้ Huper อยู่นะครับ. ก่อนจะติดผมเอา Huper เทียบกับ 3M crystal แต่พอเทียบราคาดูแล้ว 3M แพงกว่าอยู่พอสมควร ตอนนั่นผมเลยถามตัวเองว่าต้องการฟิล์มใสมั่ย? คำตอบผมคือไม่ ก็เลยเอา Huper มาแทนครับ. Huper จะดูมืดนะครับ เพราะไม่ไช้ฟิล์มใส แต่ท่าดู Spec การกันความร้อน ดีและไม่แพ้เจ้าดังๆ และจะบอกว่ามองจากภายในมันใสนะครับ มองเห็นชัดดี. ไม่ได้มาเชียร์นะครับ แต่ผมว่าราคากับคุณภาพมันโอเค ถ้าคุณไม่ได้แน่นฟิล์มใสกันร้อน ผมว่า 3M crystal ไม่จำเป็น.

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 21:40:00 »
huper ดีกว่า 3m เยอะ สะท้อนน้อยกว่าด้วย ราคาก็เช่นกัน

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 11:20:43 »
แต่ท่านต้องเตรียมใจกับคำว่า "ขึ้นโกส" ก่อนติดฟิลม์ Huper นะครับ

ออฟไลน์ NervusZ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 19:38:35 »
แต่ท่านต้องเตรียมใจกับคำว่า "ขึ้นโกส" ก่อนติดฟิลม์ Huper นะครับ

ขึ้นโกส คืออะไรหรอครับ?

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 11:42:54 »

ขึ้นกับฝีมือคนติดครับ ตอนผมติดคันแรกเป็นที่บานหน้าหลายที่ ปี2012

พอติดคันล่าสุด2017 ไม่มีเลยสักจุด คุยกับช่าง ช่างบอกว่าสมัยก่อนก็ติดยังไม่ค่อยรู้ พอฟิล์มหนาติดไม่อยู่ก็เป่าร้อนนาน แต่ปัจจุบันเค้ารู้แล้ว อาการแบบที่เป็นก็ไม่เป็นอีก นอกจากช่างที่ไม่ค่อยรู้หรือฝีมือไม่ดีเท่านั้น ที่ติดกับประจำๆจะไม่เป็นแล้วครับ