ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ต่างจังหวัด(ภาคเหนือ)ออกรถวิ่งงานเครื่อง1.5 mt ดีไหมครับหรือCVTดีครับ  (อ่าน 5321 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
พอดีสนใจพวกjazz/city นะครับ ดูที่รุ่นS CVT แต่ก็กลัวนานไปจะมีปัญหา เลยมองมาที่mt ใจนึงก็อยากได้ออโต้เผื่อเข้าเมืองรถติดนะครับ หรืออีกตัวเลือกนึงก็yaris 1.2 ราคาถูกมาหน่อยแต่ก็กลัวเร่งเเซงไม่ทันใจ เลยอยากถามว่าเกียร์CVTฮอนด้านี่มีปัญหาอะไรบ้างไหมครับที่อยู่ในjazz/city

คันเดิมขับEG mt ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
แล้วแต่พี่ชอบอะครับ เป้นผมคง mt แน่ๆ ขับมัสน์ เร่งได้ดั่งใจ และ mt ก็ทนกว่า cvt มากด้วย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถไม่ติดเป็นชั่วโมงแบบ กทม เชียร์ mt ครับ ถูกกว่า เร่งแซงมั่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
เคยใช้เกียร์ธรรมดามาเหมือนและเป็นรถคันแรกที่ใช้ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ได้อารมณ์ดีมันดีครับ ประหยัดกว่าออโต้และทนกว่า แต่ถ้าเจอรถติดๆจะมีบนไหมครับ แต่ถ้าไม่ได้วิ่งในเมืองประจำ ไปเกียร์ธรรดาครับ  :) :)

ออฟไลน์ Tien.W

CVT ไม่ค่อยถูกกับทางชันสักเท่าไหร่

ยิ่งวิ่ง ตจว. บ่อย ขับเกียร์ M/T มันส์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขับ MT ได้ + อยู่ต่างจังหวัด = เอา MT เถอะครับ อนาคตขับไม่ไหวค่อยมา AT ก็ยังทันค่าตัวก็ถูกกว่าตั้งเยอะ ผ่านไปสิบปีนี่ rare item เลยนะ

เพิ่มเติม รอดู Swift MT ก่อนมั๊ยหละครับอีกสิบปีผมว่าราคามือสองน่าจะพอๆกับตัวท็อปเลยละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2018, 13:31:12 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Staples

City CNG ประหยัดดี แต่ไม่ขายป้ายแดงละ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ขับ M/T ได้ ไป M/T

เพราะตัว S นี่ ระบบความปลอดภัยพื้นฐานก็เพียงพอ

และคุณจะได้ค่าเมนเทแนนซ์ที่ต่ำ พร้อมอัตราสิ้นเปลืองที่แจ่มพอๆ กะ CVT แบบไม่ต้องใช้อุ้งเท้าแมวเหมียว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
ถ้ายังไหวกับ MT ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีของความทนทาน และอัตราเร่งที่ดีกว่า

ออฟไลน์ whoami

ขับ mt ได้ จัด mt เลยครับ ดีกว่าทุกอย่าง ราคาก็ถูกกว่า at

ยกเว้นความสะดวกสบาย  ;D

ออฟไลน์ arnuparbl

ผมว่า CVT ของ Honda ก็น่าจะไหวนะครับ เพื่อนๆผมก็ใช้กันเยอะแยะ (อยู่เชียงใหม่) แต่อาจจะไม่ถึงกับใช้วิ่งงานก็เถอะ
เปลีี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆ ทุก 2 หรือ 4 หมื่นกิโล ก็น่าจะไหวครับ

ส่วนตัวใช้ Vios 2016 CVT ครับ ก็ใช้งานได้ดีนะครับ วิ่งเชียงใหม่ พะเยา ลำปาง แพร่ ฯลฯ ก็สบายๆดี เร่งแซงสบายๆ
ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 4 หมื่น

ป.ล.รถเช่าองค์กรผม ใช้ Altis 2014-ปัจจุบัน  เกียร์ CVT วิ่งเยอะด้วย ก็ไม่เห็นมีปัญหาซักคันนะครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ถ้าอยู่ต่างจังหวัด เชียร์ mt เปลี่ยนเกียร์สนุกกว่าแต่
 mt เดี่ยวนี้คือ option น้อยมากแทบโล้นเลย ถ้ารับได้ก็เชียร์ครับ

ออฟไลน์ TJA

ส่วนตัวใช้Swift/mtอยู่ครับ เคยขับกทม.-แม่ฮ่องสอนอยู่บ้าง
เรี่ยวแรงบนเขาหายห่วงครับ ลากรอบนิดนึงแต่มาตามเท้าดีมาก แซงขาดหายห่วง

และด้วยความที่บ้านแม่อยู่แม่ฮ่องสอน หลังๆเลยลงเครื่องที่เชียงใหม่แล้วเช่ารถขับเข้าไป
ได้ลองทั้งJazz gk และล่าสุดVios/mc ทั้งขับเข้าออกอ.แม่สะเรียง ขับวนเส้นวงกลมสะเมิง-แม่ริม
บอกเลยว่าเกินพอครับ Jazzนี่คิกดาวน์อย่างเดียวก็แซงสบายไม่ต้องเล่นเกียร์ช่วยเลย
ส่วนViosมีโหมด+-ให้เล่นเองนี่ยิ่งแล้ว แซงขึ้นเขาตัวแทบปลิว
สรุปคือเกียร์ออโต้ทุกวันนี้มันพัฒนาไปไกลมากแล้วครับ ใช้งานระดับปกตินี่เพียงพอสำหรับคนทั่วๆไปแน่นอน
เพียงแต่ถ้ายังชอบสับเอง หรือมองถึงค่าบำรุงรักษาระยะยาวกับความไม่จุกจิก mtก็ยังมีดีพอให้เลือกใช้อยู่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดียวไปลองดูjazz mt ครับ เสียดายcityรุ่นSไม่มีมีจับศาสดาด้านหลังไม่มีให้แขวนเสื้อเลยไม่รู้กั๊กไว้ทำไม

ออฟไลน์ arnuparbl

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดียวไปลองดูjazz mt ครับ เสียดายcityรุ่นSไม่มีมีจับศาสดาด้านหลังไม่มีให้แขวนเสื้อเลยไม่รู้กั๊กไว้ทำไม

ตอนปี 2016 ดู City S CVT ไว้ครับ เจอกั๊กศาสดาหลัง ติดตั้งเพิ่มก็ไม่ได้ ประกอบกับ Vios เปลี่ยนเครื่อง+เกียร์พอดี เลยไปจบกับ Vios J ครับ  ;D

ออฟไลน์ flybigbear

งานในเมืองหรือข้ามจังหวัดข้ามเขาครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ตอนนั้นก็ลังเลกับ City S M/T ครับ แต่ถุงลมแค่ 2 มือจับศาสดาหลังไม่มี ติดเพิ่มก็ไม่ได้ (ทำได้ แต่เสี่ยงและแพง)
สุดท้ายมาออก Yaris J Eco ประหยัดไปอีก 60,000 บาท ขับช้าลงเยอะเลยครับ (ภรรเมีย happy เลย)
มีเกือบทุกอย่างที่จำเป็น ขาดวิทยุตอนนี้ใช้ลำโพง bluetooth ฟัง Joox ไปก่อนครับ ว่างแล้วค่อยจัด

ปล. ถ้าชอบ M/T ก็จัด M/T ครับ แต่หาศูนย์ที่มีรถเลยจะง่ายกว่ามากครับ เพราะส่วนใหญ่เซลไม่ค่อยอยากสั่งให้
ถ้าจะเอาจริงๆ เงินจองแพงมากครับ หรืออาจจะต้องวางเงินดาวน์เลยด้วยซ้ำถึงจะสั่งให้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
MTดิครับ jazz city มีVSAหมดแล้ว คุ้ม

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
ผมใช้รถเส้นทางที่โคตรติดอย่าง สุขุมวิท-วิภาวดี ทุกวันผมยังออก M/T มาใช้เลยครับ มีแต่คนหาว่าบ้า มันขับประหยัดแล้วได้อารมณ์ตอนสับเกียร์ สนุกดีครับ
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ SRY

cvt 1500 ได้อยู่ แต่ยาริสอย่าเลย
แค่เพชรบูรณ์ ไปเที่ยว 3 คน ยังเหนื่อยเลย เคยมาแล้ว ไม่ต้องไปคิดเรื่องแซง

ออฟไลน์ flat6

Honda เป็นค่ายที่ทำเกียร์ M/T ได้ฟีลลิ่งดีมากครับ เข้ากระชับ แม่น

ถ้ามีตัวเลือกผมซื้อ Honda M/T หมดครับ อิจฉาอเมริกามาก ที่มี Accord sport 2.0T m/t
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ขอบคุณทุกท่านมากคับเดียวผมลองไปติดต่อเซลล์ดูครับไม่รู้ว่าmtรอรถนานขนาดไหน