ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ประตูรั้วไฟฟ้าแบบโค้งมั้ยครับ  (อ่าน 5162 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากที่จอดรถมีค่อนข้างจำกัดมาก แล้วบานเสี้ยมมันจะกินที่จากกำแพงค่อนข้างเยอะ เลยมีคนบอกให้ผมใช้บานโค้งจะได้ช่องถอยรถจากขอบกำแพงสุดอีกขอบกำแพงเลย

แต่พอถามคนใกล้ตัว 4 คนที่ติดบอกทุกคนเบยว่าผ่านไป 4 ปี มันพังบ่อยมาก เลยอยากถามสมาชิกในนี้มีใครมีประสบการณ์ใช้ รั้วประตูไฟฟ้าแบบโค้งมั้ยครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: มีใครใช้ประตูรั้วไฟฟ้าแบบโค้งมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 07:58:31 »
เคยเห็นข้าง office ใช้อยู่ครับ แต่ไม่รู้มีปัญหาบ้างหรือเปล่า

ลองดูแบบบานม้วนขึ้นข้างบนด้วยไหมครับ น่าจะเสี่ยงกับปัญหาน้อยกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

Re: มีใครใช้ประตูรั้วไฟฟ้าแบบโค้งมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 08:13:22 »
ธรรมดามันมีรอยต่อเยอะ  พังง่าย 

ไม่ใช้แบบธรรมดา  สไลด์คู่ หรือสไลด์ 3 -4   จะเอาแบบออกสองด้าน หรือด้านเดียวก็ได้
ถ้า ด้านเดียว ใช้ไฟฟ้าได้ง่าย  กว่า

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 08:16:55 »
บ้านพี่สาวใช้ครับ มันจะเป็นท่อนๆเหมือนรถไฟ โค้งได้ วนไปซ่อนไว้ด้านข้างของกำแพงบ้าน เห็นใช้มาหลายปีไม่ได้มีปัญหาอะไรมากกว่าบานเลื่อนไฟฟ้าปกติ

ที่บ้านใช้เลื่อนตรงๆ ก็ต้องซ่อมบำรุงเหมือนกัน
เฟืองสึก บานตก ปิดเปิดรวน มีบ้างครั
ขอแค่ sensorกันหนีบยังทำงาน ผมรับได้

อีกแบบคือshutterไฟฟ้า ขึ้นลงแบบตึกแถง
แต่หาแบบสวยๆ กลไลดีๆ บ้านเพื่อนโรงรถทึบ ทำออกมาสวยดี  กดให้มันเว้นช่องอากาศ หรือ ให้บานชิดสนิทได้ เป็นลูกเล่นที่ใข้งานได้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 11:10:42 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ พอดีแบบเลื่อนขึ้นข้างบนผมต้องทำบานใหม่หมดงบบานปลายมากทีเดียว แต่ถาเป็นแบบรถไฟโค้งๆผมสามารถใช้รั้วเดิมแล้วเชื่อมได้ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:40:02 »
 ผมใช้มาสิบสองปีละครับ

มีปัญหาให้แก้เยอะครับ
ช่างที่ทำบานต้องดีตั้งแต่แรก รางที่วางต้องได้ระดับ รวมถึงสะพานเฟือง ถ้าสูงต่ำระดับไม่ดีมันมีผลคือล้อมันจะลอย พอล้อมันลอยก็จะตกราง
นอกจากระดับได้แล้ว เฟืองต้องวัดละเอียดมากเพราะมันจะขบกันไม่ดี พอขบไม่ดีมีกระโดด ก็ตกรางหรือนานๆเข้าเฟืองแตก สิบสองปีมา นี้ผมเปลี่ยนไป สี่ลูก แบบแรกเลยช่างใช้มอเตอ ของประตูเลื่อนตรงๆธรรมดา พบว่าพอเวลาผ่านไปมันขับไม่ไหว เพราะว่ามันต้องใช้แรงในการดึงมากกว่าปรกติ เลยต้องเปลี่ยน ขนาดมอเตอร
พอเปลี่ยนมาใช้ใหญ่ขึ้น แต่เฟืองก็ยังเป็นเฟือง ทั่วไป ใช้ไปสองปี เฟืองฟันหรอ ไปกัดใหม่เป็นทองเหลือง ทองเหลืองดีเลยนิ่มเสียงไม่ดังแต่สุดท้ายก็ฟันหลออีก เลยไปให้เพื่อนทำเฟืองให้เป็นเกรดเครื่องจักรอุตสาหกรรม คราวนี้อยู่นานเลย

- ปัญหา ที่มี อะไหล่ที่เปลี่ยน

1. ล้อเดิมเป็น ยูรีเธน สึกเปลี่ยนเป็น ล้อสแตนเลสทน
2.บูช ยึดระหว่างบาน ฉีก แตก เพราะแรงบิดจากการโค้งแล้วมีแรงดึงจากมอเตอร์​อันนี้จะต้องคอยเชื่อมใหม่ทุก สองปี ไม่งั้นมันจะขาด
3. สะพานเฟือง และเฟือง ถ้าใช้วัสดุนิ่มก็เสียงเงียบเดินเรียบไม่ค่อยกระโดดตกราง แต่ก็สึกเร็ว ใช้เนื้อแข็งก็ทน แต่เสียงดัง(พ่นสเปรย จารบีช่วยได้แต่ต้องพ่นบ่อยๆ)
4. ราง ที่พื้น ใช้วัสดุที่ทนๆ เดินให้ได้ระดับที่ดี
5. มอเตอร ต้องใช้ที่มีกำลังสูงกว่าปรกติ มันจะมีวิธีคำนวน ขนานจาก น้ำหนัก ประตู กับระยะดึง สำหรับประตู ตรงๆปรกติ ต้องเผื่อขึ้นอีกเพราะเวลามันโค้งมันมีแรงต้าน มากกว่า
6. บานประตู ต้องใช้วัสดุที่มีความแข็งแรงมาก และน้ำหนักที่เบา เวลามันโค้ง มันเกิดแรงดึงที่บานพับเยอะ

ตอนนี้ทนใช้มานาน แก้ปัญหาไปเรื่อยๆ แต่ก็ต้องใช้เพราะไม่มีพื้นที่เก็บบานประตู คาดว่าปีหน้าจะลงทุนเปลี่ยนไปใช้ประตูม้วนแทนแล้วเพราะ ถือว่าใช้มาคุ้มแล้วสิบสองปี