ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามและขอคำแนะนำเกียวกับการซื้อ CLK W209 ครับ  (อ่าน 5100 ครั้ง)

ออฟไลน์ errant

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ อยากสอบถามความคิดเห็นทุกท่านเรื่องออกรถครับ

ตอนนี้อายุจะสามสิบครับ กำลังจะกลับไปทำงานที่ไทย เลยอยากได้รถsport (หรือสองประตู) มาใช้ในประจำวันครับ ไม่ได้ต้องการแรงอะไรมากมาย
อยากตามความฝันซักหน่อยครับก่อนจะแก่กว่านี้ อาจจะต้องเอาเวลาไปทำอย่างอื่นมากกว่าenjoyเรื่องรถเหมือนตอนนี้

อยากหารถมือสองในงบ +/-750,000 บาทครับ (ซื้อสด) โดยจะเหลืองบซ่อมบำรุง หรือฟื้นฟู ประมาณ +/-100,000 บาทครับ
โดยมองไว้ว่า จะใช้คันนี้ในชีวิตประจำวันซัก5-6ปีครับ
กำลังมองๆรถที่อยู่ในงบช่วงนี้ ตัวเลือกแรกที่ถูกใจคือ CLK W209 ครับ ตัวก่อน MC (200 หรือ 240 ก็ได้)
เห็นราคา หน้าตา option อยู่ในงบพอดี แต่รถ15ปี ไม่รู้ว่าจะต้องมีอะไรซ่อมเยอะไหม และจุกจิกขนาดไหนถ้าเอามาใช้ทุกวัน
เท่าที่อ่านดู เครื่องและช่วงล่างเหมือน W203 ระบบไฟเหมือน W211 เลยน่าจะซ่อมไม่ยาก อู่นอกเยอะพอควร
มีอะไรควรระวังไหมครับกับตัวนี้?

ตัวเลือกอื่นๆ จริงๆชอบรถเปิดประทุนมาก ที่อยู่ในงบก็คงจะมีแค่ MR-S หรือ MX-5 nb แต่เป็นหลังคาผ้า หลังคาแข็งแบบถอด คงใช้ไม่สะดวก nc ก็เกินงบอยู่
เลยมองข้ามไป

เลยมองตัวเลือกอื่นๆ ก็มี
RX-8 ตัว MC รถปีใหม่กว่า option ครบๆ แต่กังวลเรื่องซ่อม rotary กลัวจะจุกจิกและบานปลาย
CRZ ดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ปีใหม่อยู่ กลัวเรื่อง hybrid ด้วยครับ
Audi A1 ราคาพอได้อยู่ แต่อ่านๆมาเหมือนต้องระวังเกียร์ และไม่sport เท่าไหร่
หรือเพิ่มงบ ไปเอา CLC W203 ปีใหม่กว่ามาก ทุกอย่างน่าจะเหมือน W209 optionใกล้ๆกัน ขากแค่ keyless go แต่เท่าที่อ่านเวปต่างประเทศ เค้าว่าตัว W209 ขับดีกว่า

มีใครแนะนำนอกเหนือจากนี่้ไหมครับ

ส่วนตัวเคยใช้ e90 n46 (ตัวน้ำมันเครื่องชอบหาย) ก่อนไปต่างประเทศ หลายปีแล้ว รู้ความจุกจิกและราคาซ่อมของมันดีครับ ฮ่าๆ
ถ้าเปรียบเทียบกับ W209จะจุกจิกน้อยกว่ารึเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 13:00:51 โดย errant »

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
Re: สอบถามและขอคำแนะนำเกียวกับการซื้อ CLK W209 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 21:29:26 »
แนะนำ 209 หลัง MC แล้วนะครับ มีแก้ปัญหาจุกจิกโฉม 1 ไปประมาณนึง
ที่เหลือก็แล้วแต่สภาพรถที่ได้มา ที่ขึ้นกับจังหวะและโชคจริงๆ รถน้องคุณพ่อผมแท้ๆ เป็นตัว MC พึ่งใช้ไป 3 หมื่นโล ดูแลดีมาก ถ้าปล่อยนี่ว่าจะไปเก็บมาเหมือนกัน สีเงิน กระจกฟ้าโรงงานสวยมากจริงๆ แล้วเอามาลง 3.5 ลิตร ใช้ได้ยาวๆ
ส่วนตัว 200 ขับเรื่อยๆสบายๆ 163 แรงม้าไม่มีอะไรดุเดือด ตัว 2.4 6 สูบ 3 วาล์วต่อสูบ นุ่มนวล แต่ก็ไม่ปรู้ดปร้าด แถมกินน้ำมันเปล่าๆ

• Newbie
  • *
Re: สอบถามและขอคำแนะนำเกียวกับการซื้อ CLK W209 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 23:41:59 »
แนะนำ 209 หลัง MC แล้วนะครับ มีแก้ปัญหาจุกจิกโฉม 1 ไปประมาณนึง
ที่เหลือก็แล้วแต่สภาพรถที่ได้มา ที่ขึ้นกับจังหวะและโชคจริงๆ รถน้องคุณพ่อผมแท้ๆ เป็นตัว MC พึ่งใช้ไป 3 หมื่นโล ดูแลดีมาก ถ้าปล่อยนี่ว่าจะไปเก็บมาเหมือนกัน สีเงิน กระจกฟ้าโรงงานสวยมากจริงๆ แล้วเอามาลง 3.5 ลิตร ใช้ได้ยาวๆ
ส่วนตัว 200 ขับเรื่อยๆสบายๆ 163 แรงม้าไม่มีอะไรดุเดือด ตัว 2.4 6 สูบ 3 วาล์วต่อสูบ นุ่มนวล แต่ก็ไม่ปรู้ดปร้าด แถมกินน้ำมันเปล่าๆ

ขอบคุณมากครับ นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบซะแล้ว ฮ่าๆ

W209 MC เท่าที่ดูมีแต่ตัว 200 ฝาร่องแล้วรึเปล่าครับ
เหมือนoptionตัว keyless go จะโดนตัดไป ไม่เห็นคันไหนมีเลย

ตัวkeyless go ควรจะมีไหมครับ หรือมีมาแล้วจุกจิกกว่าเดิม จะได้ตัดไปเลย แล้วหาตัว MC เอา

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 01:13:29 »
รถอาจจะเก่าแล้วมั้งครับ ในนี้คงไม่ค่อยมีใครใช้รุ่นนี้
แต่ผมใช้ ชอบมากด้วย ของผมเป็น w209 clk320
กะเก็บยาวๆ ชอบตรงที่ขับไปไหนไม่เด่นเกินไป เครื่องก็พอเร่งได้แบบไม่เหนื่อย
เร่งแล้วขึ้นนุ่มๆ แบบ V6 ช่วงล่างก็นุ่มกำลังดี

เผอิญไม่เคยใช้รถรุ่นอื่นที่ คุณ errant กล่าวมาซักคัน
แต่เคยใช้ e34 , e39 , e38 (คันนี้ก็ยังใช้อยู่)
ผมว่าความจุกจิกไม่ต่างกันมากระหว่าง e39 , e38 , w209
แต่อะไหล่ w209 เฉลี่ยๆจะแพงกว่าซัก 10-25%
(อาจเป็นเพราะคันของผม เป็นเครื่อง 3,200 ซึ่งมีไม่เยอะเท่า 200kom กับ 240)

ถ้าระหว่าง 200kom กับ 240
ด้วยความชอบส่วนตัวที่ชอบ 6 สูบ ผมเลือก 240 (เครื่องจริง 2.6L)
แต่ตาม spec ถ้าเหยียบเต็ม อัตราเร่งใกล้เคียง 200kom

0-100 km/h
200kom ก่อน minor (161 แรงม้า) 9.9 วินาที
240 (168 แรงม้า) 9.5 วินาที
200kom minor (181 แรงม้า) 9.1 วินาที

แต่ผมชอบบุคคลิกของ 6 สูบ ตอนเหยียบไม่เต็มนี่ล่ะ รอบ 2,000 เหยียบแบบให้ขึ้นไปในเกียร์เดิม ไม่ต้องเชนจ์เกียร์ลง ขึ้นไปแบบนุ่มๆ

แต่ด้วยความที่รุ่นนี้เป็นรถแบบไร้กรอบกระจก และเก่าแล้ว
จะเก็บเสียงลมได้ไม่ดีเท่ารถปกติที่มีขอบประตู หรือรถ frameless รุ่นใหม่ๆ
เวลาง้างเปิดประตู กระจกจะเลื่อนลงเล็กน้อย พอปิดประตูกระจกถึงจะเลื่อนขึ้น
(เหมือนรถ frameless ทั่วๆไปยุคนี้) ทีนี้พอมันเก่า บางคันอาจเลื่อนขึ้นไม่สนิทเท่าตอนใหม่ๆ
เป็นที่มาของเสียงลม อันนี้ต้องลองขับแต่ละคัน ว่าเสียงลมเริ่มมีที่ความเร็วไหน รับได้ไหม

คันของผมเป็นก่อน minor นะ ไม่มี keyless go
ผมมีคันอื่นยี่ห้ออื่นที่เป็น keyless go เลยได้ใช้ทั้งสองแบบ
สำหรับผมเอง มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร ไม่ได้จำเป็นมาก
ผมรู้สึกชอบเวลาหยิบจับกุญแจน้ำเต้าซะด้วยสิ น้ำหนักกำลังดี ให้ฟีลพรีเมี่ยมอยู่

ตั้งแต่ใช้มาไม่รู้สึกว่ารุ่นนี้มีปัญหาอะไรนะครับ เลยยังไม่ขาย กะใช้ยาวๆ
แต่ก็แล้วแต่รถที่ได้มาแต่ละคัน และแล้วแต่อู่ที่เอาเข้าด้วย
ถ้าสภาพต้องซ่อมเยอะ หรืออู่เห็นเป็นรถแบบนี้ อาจซ่อมถึงแสนได้เหมือนกัน
คือถ้าได้รถที่สภาพดีมา หรือ เราซ่อมเก็บจนครบแล้ว ใช้ต่อไปได้ไม่จุกจิก
ปัญหาอยูตรงสภาพรถที่ได้มาครั้งแรกนี่ล่ะครับ

คาแรคเตอร์ของรุ่นนี้ ทั้งรูปทรง ทั้งเครื่อง ทั้งความนุ่มของช่วงล่าง
อาจจะตรงกับความชอบของผมในขณะนี้พอดี ในเวลาที่อยากขับแบบนุ่มๆ สบายๆ
ดึกๆบางวันรอทางด่วนโล่งๆ ก็มีขับเล่นออกไปจิบเครื่องดื่มที่ rest area บ้าง
บางครั้งก็เอาไปขับทางภูเขาตามต่างจังหวัดบ้าง

ขอให้ได้คันที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2018, 03:56:28 โดย ttcl »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 07:35:01 »
W209 แต่งก็สวย ไม่แต่งก็สวย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 08:40:50 »
ระวังรถจดประกอบ รุ่นนี้มีเยอะเหมือนกัน เรื่อง option ไม่รู้ต่างจากตัวที่ขายออกจาก MB Thailand ไหม

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:54:07 »
เท่าที่ผมสัมผัส 200 kom clk 209 มา ผมว่า มันเก่าไปแล้วสำหรับรถยุคนี้  หนัก เร่งไม่ค่อยขึ้น เกียร์ไม่ฉลาด (เกียร์ 5 speed ) เพราะเอามาจาก s500 w140   แต่ช่วงล่างหนึบแน่นดี  ถ้าวิ่งยาวๆ  ก็คงดี  แต่ขับในเมืองผมว่าเหนื่อยนะ พวงมาลัยมันหนัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 10:45:55 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
พอได้idea ละว่า W209 ยังคงเอามาวื่งได้
เดี๋ยวรอกลับไทยแล้วไปลองครับผม

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 02:20:50 »
เพิ่มงบเป็น Audi tt แล้วกันครับ ไม่ก็ลอง slk gen2ดู