ผู้เขียน หัวข้อ: มีรุ่นรถ ที่คาใจกันบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 9080 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
มีรุ่นรถ ที่คาใจกันบ้างมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:02:32 »
ขำๆนะครับ. ตามประสาคนชอบรถ
พอดีเมื่อเช้าน้องเซลล์เอาforester มาให้ลอง. ตัว 2.0ip.
 ไม่ได้ลองตัวturbo. เพราะราคาสูงเกินงบ.  พอดีตอนนี้มีส่วนลดเยอะด้วย. ใกล้เปลี่ยโฉม
ด้วยข้อมูลจากHLM นี่แหละครับทำให้ผม. สงสัยในช่วงล่างอันขึ้นชื่อของsubaru. คาใจมานาน
พอดีน้องอยากได้รถ เผื่อสลับกันขับบ้าง  เลยเอามาเป็นตัวเลือกนึง
  ภายนอกไม่ค่อยโดน. ทื่อๆไป. ภายในยิ่งไม่โดนใหญ่.
แต่เราอยากรู้การขับขี่นี่.  ขับในซอยบ้านที่ขรุขระ. ช่วงล่างออกแนวนุ่มไม่ตึงตัง
ตีนต้นอืดไปนิด. แต่เพียงพอแหละ. เร่งแซงโอเค.
ได้ลองขับถนนที่ขรุขระมากๆเลนซ้าย. มันไปได้นิ่งดีมากๆ. ผมอึ้งนะ คือตูดไม่เด้ง
รถไม่เสียการทรงตัว. ผมขับ f10 ผมว่าต้องกำพวงมาลัยแน่นกว่า. ยกความดีให้
ทางปกติ แต่ความเร็วเกิน140. ผมเริ่มหวั่นๆ. รู้สึกหน้ายางมันจะเล็กไป.
   พอเทสเสร็จกลัวจะคาใจเลยไปลอง. Mazda cx5 ตัวทอปซะเลย
ภายนอกภายใน. สวย. น่านั่งกว่า.
 แต่ผมว่ามันตึงตังกว่า. Forester ชัดเจน. ในทางขรุขระ. ส่วตัวผมรับได้.
เพราะเป็นคนขับ. คนนั่งไม่รู้
  อัตราเร่งโดนใจมาก. สั่งได้เลย.
ความเร็วสูงมั่นใจกว่า subaru. ไม่ได้มองไมล์. เพราะมันไปได้เรื่อยๆ
 ไม่รู้ขนาดยางมีผลมั้ย. ผมรู้สึกได้ถึง forester มีจุดด้อยที่ล้อและยาง
มันเกาะน้อยกว่า   มาสด้าขับสนุกกว่าเยอะ.
เวลาเหยียบแป้นคันเร่ง. ดูเหมือนsubaru. จะดูดีกว่า.
เบรค subaru นิ่มดีมาก แต่มาสด้าก็. โอเค.
Subaruจะมีความคล้าย bm. มากกว่า
  แต่ถ้าเทียบกับ x3. ผมว่า x3 ดีกว่าทั้งสองคันที่ว่ามาทุกอย่าง ในเรื่องการขับขี่
เว้นอัตราเร่ง. เหมือนmazda จะแอบแรงกว่า
ที่เทียบก็เพราะว่า ราคาx3 มือสอง. มันประมาณนี้ครับ. ถ้าใครไม่ติดว่ามีรถคันเดียว
Bmมือสองก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจ. เพราะมันก็ชับดีจิงๆ
ทำไมรถ อย่างbm มันให้ความรู้สึกที่แน่นกว่ารถญี่ปุ่น
ทำไมญี่ปุ่นไม่ทำแน่นๆมาบ้าง. ทั้งๆที่มันก็ขายทั่วโลกเหมือนกัน
หรือคนส่วนใหญ่ทั่วโลก. เค้าไม่ได้ต้องการช่วงล่างที่ต้องแน่นๆ
เดี่ยวจะลามไปถึงlexus พอดีไม่เคยขับ. คิดว่าน่าจะแน่นๆเหมือนกัน

นี่คือผมลองขับขี่แบบปกติ. ตามสไตล์ตัวเองนะครับ
ขับความเร็ว 120-140. ลองเปลี่ยนเลยดูเท่านั้น. ไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมากหรือเทสจนถึงขีดสุด

พอดีมีกระทู้ก่อนหน้าที่ถามถึงรถสองรุ่นนี้พอดี. ผมว่ารวมๆมาสด้าน่าใช้งานมากกว่า
แต่เลือกยากช่วงล่าง. สูสี. คงต้องหัวก้อย. ตัดสินกันที่ภายนอก ภายในมากกว่าครับคู่นี้

ความเห็นส่วนตัวนะคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: มีรุ่นรถ ที่คาใจกันบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:20:30 »
เคยคาใจเรื่องฟอร์จูนเน่อใหม่กับเรโว่ ว่าช่วงล่างมันแย่ขนาดนั้นจริงๆหรอ

พอได้เอามาใช้ผมก็ว่ามันไม่ขนาดนั้นนะ มันดีกว่ารถรุ่นเดิมตั้งเยอะ

ก็ใช่ที่ความเร็วเกิน 140 มันรู้สึกถึงกลัวตาย แต่ความเร็วปกติที่คนทั่วไปใช้ๆกัน 110 - 120 มันก็ดีอยู่นะ

ผมก็หายคาใจตั้งแต่บัดนั้นมาว่าช่วงล่างห่วยแท้จริงแล้วมันไม่ได้ขนาดนั้น PPV รุ่นเก่าๆแย่กว่าเยอะมาเจอรุ่นใหม่มันดีกว่าเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

Re: มีรุ่นรถ ที่คาใจกันบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 13:38:24 »
เคยคาใจเรื่องความนุ่มของ SUV 2 รุ่นคือ CX5 กับ CRV
พอได้ลองก็ได้ข้อสรุป CRV นิ่มกว่าจริง น่าจะถูกใจคนโดยสารมากกว่า CX5

แล้วก็ Forc focus 2.0 GDI อยากรู้ว่า ที่เขาว่ามันขับดี รถมันเกาะดีกว่าเพื่อนในรุ่นเดียวกันนี่เป็นยังไง มีช่วงนึงยืมรถพี่เขยมาขับ ก็รู้สึกเฉยๆนะ ไม่รู้สึกว่ามันเทพมากมายนัก อาจจะเป็นเพราะผมขับไม่เร็วด้วยล่ะมั๊ง ลองเต็มที่ 150 ก็ถอนละ ไม่ใช่รถเรา ไม่อยากเค้นมากเดี๋ยวมีอะไรเจ๊งขึ้นมาจะมองหน้ากันไม่ติด 555

HRV  เคยสงสัยที่ว่ากันว่าโคลงมันเป็นยังไง พอไปลองขับก็รู้ละ ขับเองเมาเอง ใครจะเหมือนผมบ้าง 555

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:35:22 »
เคยคาใจเรื่องฟอร์จูนเน่อใหม่กับเรโว่ ว่าช่วงล่างมันแย่ขนาดนั้นจริงๆหรอ

พอได้เอามาใช้ผมก็ว่ามันไม่ขนาดนั้นนะ มันดีกว่ารถรุ่นเดิมตั้งเยอะ

ก็ใช่ที่ความเร็วเกิน 140 มันรู้สึกถึงกลัวตาย แต่ความเร็วปกติที่คนทั่วไปใช้ๆกัน 110 - 120 มันก็ดีอยู่นะ

ผมก็หายคาใจตั้งแต่บัดนั้นมาว่าช่วงล่างห่วยแท้จริงแล้วมันไม่ได้ขนาดนั้น PPV รุ่นเก่าๆแย่กว่าเยอะมาเจอรุ่นใหม่มันดีกว่าเยอะ

ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ปีกว่าพึ่งค้นพบอะไรบางอย่าครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว จริงๆไปจัดช่วงล่างมายกเช็ต(ตั้งแต่สองเดือนแรก) แต่ก็ไม่ตรงต้องการ ได้หนึบๆออกไปทางกระด้าง เคยถอดสปริง ที่มาพร้อมโช็คยกเช็ตออกแล้วใช้สปริงเดิมไปแต่ก็ไม่ใช่อยู่ดี เคยใช้สปริงเดิมแต่หลังก็ลองมาไม่ใช่อยู่ แล้วใส่ช่วงล่างยกเช็ตเหมือนเดิมกลับ แล้วใช้แบบหนึบๆกระด้างๆมาเป็นปี สรุปเมื่ออาทิตย์ก่อนลดลมยางลงจาก33-32ใช้มาเป็นปี เป็น29แต่นั้นแหละครับความคิดเปลี่ยนรถเปลี่ยนได้ตามต้องการเลยครับ ไม่รู้จะด่าตัวว่ายังดีครับ ที่ไม่ยอมลดลมยางลง!!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:38:00 »

ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ปีกว่าพึ่งค้นพบอะไรบางอย่าครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว จริงๆไปจัดช่วงล่างมายกเช็ต(ตั้งแต่สองเดือนแรก) แต่ก็ไม่ตรงต้องการ ได้หนึบๆออกไปทางกระด้าง เคยถอดสปริง ที่มาพร้อมโช็คยกเช็ตออกแล้วใช้สปริงเดิมไปแต่ก็ไม่ใช่อยู่ดี เคยใช้สปริงเดิมแต่หลังก็ลองมาไม่ใช่อยู่ แล้วใส่ช่วงล่างยกเช็ตเหมือนเดิมกลับ แล้วใช้แบบหนึบๆกระด้างๆมาเป็นปี สรุปเมื่ออาทิตย์ก่อนลดลมยางลงจาก33-32ใช้มาเป็นปี เป็น29แต่นั้นแหละครับความคิดเปลี่ยนรถเปลี่ยนได้ตามต้องการเลยครับ ไม่รู้จะด่าตัวว่ายังดีครับ ที่ไม่ยอมลดลมยางลง!!

ผมใช้รถโครงการเลยไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยครับ เดิมๆ แต่ก็ชอบนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 15:51:17 »

ผมใช้รถโครงการเลยไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยครับ เดิมๆ แต่ก็ชอบนะ

ผมส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะมาจากมาจากสายเก๋งตลอดพอมาเปลี่ยนแนวเลยตกใจ เลยไปช่วงล่างเสียตังสามหมื่นกว่าครับ 555

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:19:11 »
E90 320d Lci ครับ

ช่วงล่างเดิมๆ ยาง S001 Rft เป็นรถที่ช่วงล่างแข็งที่สุดที่เคยขับเลยครับ ความเร็วต่ำเด้งมากๆ เจอฝาท่อ ตะเข็บคมๆ นี่ขึ้นมาพวงมาลัยหมดเลย เจอเนินถนนไม่เรียบนี่ดีดจนจุกเลยครับ

พอมาความเร็วสูงก็เด้งดีดเหมือนเกวียน แต่ไม่รู้สึกเกาะถนนเท่าไหร่ แล้วความแข็งสะท้านพวกนี้ยังขึ้นมาพวงมาลัย ผมขับบนบูรพาวิถีถึงชลบุรี ตอนแรกแช่แค่ 160-180 ผมมือชาไปหมด ส่วนแฟนผมจุกท้อง ลดลงมาเหลือ 120 ยังไม่ช่วยเท่าไหร่ ต้องลดลงมาเหลือ 90-100 ถึงจะพอรับได้

คือนอกจากเครื่องที่กำลังดีเหลือเฟือแล้วผมหาข้อดีของรุ่นนี้ไม่เจอเลย ยังนึกอยู่เลยว่านี่คือ BMW จริงๆหรือเนี่ย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:35:46 »

ผมเคยลองเมื่อสองปีที่แล้วตัว2.8. ผมชอบช่วงล่างนะครับ
นุ่มดี. เครื่องยนต์ก็จี๊ดดี. แต่ได้ลองแค่50 กิโลเมตร
ก็ประทับใจอยู่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:37:34 »

ช่วงล่างเดิมๆ ยาง S001 Rft เป็นรถที่ช่วงล่างแข็งที่สุดที่เคยขับเลยครับ ความเร็วต่ำเด้งมากๆ เจอฝาท่อ ตะเข็บคมๆ นี่ขึ้นมาพวงมาลัยหมดเลย เจอเนินถนนไม่เรียบนี่ดีดจนจุกเลยครับ

พอมาความเร็วสูงก็เด้งดีดเหมือนเกวียน แต่ไม่รู้สึกเกาะถนนเท่าไหร่ แล้วความแข็งสะท้านพวกนี้ยังขึ้นมาพวงมาลัย ผมขับบนบูรพาวิถีถึงชลบุรี ตอนแรกแช่แค่ 160-180 ผมมือชาไปหมด ส่วนแฟนผมจุกท้อง ลดลงมาเหลือ 120 ยังไม่ช่วยเท่าไหร่ ต้องลดลงมาเหลือ 90-100 ถึงจะพอรับได้

คือนอกจากเครื่องที่กำลังดีเหลือเฟือแล้วผมหาข้อดีของรุ่นนี้ไม่เจอเลย ยังนึกอยู่เลยว่านี่คือ BMW จริงๆหรือเนี่ย
รถรุ่นนี้เคยชอบมากครับ. รีวิวคุณจิมมี่นี่ผมอ่านประมาณ100รอบ
เจอบนถนนนี่ขับตามตูดดุ. มองยังไงก็สวย55
แต่ไม่มีกำลังซื้อตอนนั้น

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 17:45:02 »
Mazda 2 Diesel ของเราเองค่ะ

ไม่ค่อยได้มีโอกาสอ่านรีวิวเท่าไหร่ แต่เห็นในคลับพูดกันว่า ช่วงล่าง BMW ในราคารถญี่ปุ่น ขับ 140-150 ยังนิ่ง
ตอนไปลองขับ ก็ให้คุณพ่อเป็นคนลอง (ไม่กล้าขับรถเพราะเพิ่งย้ายกลับมาเมืองไทย) วนแถวๆศูนย์ มันก็ดูพอโอเค

ขึ้นโทลเวย์ครั้งแรก รู้เรื่องเลยค่ะ.. คำอวยของคนเรานี้น่ากลัวโดยแท้ ;D

ตอนนี้จับใส่ล้อ 17" มาแล้ว รู้สึกว่าช่วยเรื่องเกาะถนนขึ้นหน่อย แต่ก็แลกกับความกระด้างที่เพิ่มขึ้น
ส่วนเรื่องเสียงดังนั้น ทุกวันนี้ 120 กม/ชม ก็เหมือนเปิดหน้าต่างขับรถแล้วค่ะ ขับ 140 กม/ชม คนในรถคงไม่ต้องคุยกัน ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 17:56:31 »
 :-\
เต็มไปหมดเลย

เอาง่ายๆ อย่างรถรุ่นหนึ่ง C-Segment ของค่ายเจ้าตลาด
เขาว่ากันว่าประหยัดนักประหยัดหนา ทนแก็ส ฯลฯ

โอเค ทรงมันสวย

แต่พอผมไปขับ โอ้โหเสาบัง โอ้โหที่นั่งเตี้ย คือรถสวย แต่ความสบายหาได้ยากมาก
ที่สำคัญคือ มันไม่ได้ประหยัดขนาดนั้นเวลาขับปกติ แต่ถ้าขับทางไกลแบบเท้าเบา เออ นั่นได้อยู่

ถามว่าประหยัดไหม ก็เกาะกลุ่มกับ C-Segment สมัยเดียวกันแหละครับ
ถามว่าทนแก็สไหม ก็ไม่ได้แตกต่างอะไร บางยี่ห้อไฮดรอลิกวาล์วทนกว่านี้

ดีอย่างเดียวตรงตั้งวาล์วง่าย เท่านั้นเอง
และช่วงล่างก็ไม่ได้ดีขนาดที่อวยๆ กันด้วย

รถอเมริกันที่ว่า Gen ต่อไปปัญหาเกียร์เยอะๆ ถึงจะแคบ แต่นั่งสบาย Cruising ดีกว่ามาก
รถญี่ปุ่นอีกยี่ห้อที่มีเครื่องสองพิกัด แล้วหน้าตาเป็นลูกครึ่งฝรั่งเศสแบบท้ายหักๆ นั่นก็นั่งสบาย แถมเบาะหลังเลื่อนได้ในตัว 5 ประตู
และที่สำคัญ ที่กองแช่งหรือกองด่าว่าไว้ว่าสองตัวบนกินน้ำมัน ถ้าไม่ใช่สถานการณ์รถติดจัดๆ ไม่ได้ต่างกันชัดเจนมากเลย

รู้แล้วใช่ไหมครับว่าผมพูดถึงรถรุ่นไหน

ประเด็นคือขาอวยในอินเตอร์เน็ตนี่อันตรายมาก หลายคนที่พิมพ์เหมือนพูดตรงไปตรงมา
จริงๆ ก็แค่แรงเฉยๆ ไม่มีประโยชน์อะไรต่อการเก็บไปประมวลผล ส่วนมากคนที่พูดถึงรถตัวเองจะดีเกินจริง

แต่หนักกว่านั้น อย่างผม ขนาดชิมไปบ่นไปอย่างนี้ ก็ยังมีขาหาเรื่องมาพูดว่า
"ทำเป็นมาพูดแล้วเนียนๆ แตะข้อเสียนิดๆ ที่จริงก็อวย" ได้อีก

ต้องประมวลผลกันเยอะๆ และที่สำคัญ ต้องลองเองครับ
ถ้าซื้อรถแบบไม่ลองสภาพใกล้เคียงใช้งานจริง เช่น ที่บ้านมีหมีสามตัว
แต่ไปนั่งขับคนเดียว โอ้ สบาย ชอบ แล้วคนนั่งหลังบ่นอุบ นี่ก็ไม่ไหวเช่นกัน
หรือชอบรถทรง เตี้ย ซิ่ง มุด แล้วไปเจอรถทรง นุ่ม หนืด เนือยๆ อาจจะดีในสายตาครอบครัว แต่ก็ไม่ถูกจริตเหมือนกัน

อย่างรีวิว HLM ผมก็อ่านแล้วประมวลผลว่า เจ้าของหรือคนรีวิว เป็นพวกมีทักษะ สรีระ และชอบสมรรถนะรถแบบหนึ่ง
ซึ่งไม่ได้ตรงกับผมซะทีเดียว แต่ก็มีเรื่องหนึ่งที่ประมวลผลใช้ประโยชน์ได้จริง คือเรื่อง ดันกบาล นี่ใช้ตาม HLM ได้เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 18:18:47 »
Mazda3 ฐานล้อ2700 แต่leg roomเบาะหลังcityยังมีให้มากกว่า
เงิบนิดหน่อย จะโทษmultilinkก็ไม่ได้เต็มปากเพราะอีกค่ายก็ใช้แต่ได้พื้นที่มากกว่ามาก

อีกเรื่องนึง fordมักจะเคลมตัวเลขแรงมามากกว่าชาวบ้าน แต่การขับขี่จริงไม่หนีจากรถคู่แข่งเลย
(Fiesta1.6 , focus ecoboost, renger3.2)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 18:45:12 โดย lexus »

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 18:35:03 »

ผมกลับคิดว่าช่วงล่างและพวงมาลัยมันเป็นจุดเด่นของรถรุ่นนี้ครับ ถ้าชอบแนวสบายอาจจะไม่ใช่แต่ถ้าชอบรถ sport sedan นี่ E90 เป็นรถที่ขับสนุกที่สุดในคลาสของมัน ทุกวันนี้ผมขับ F30 กลายเป็นคิดถึง E90 ที่เคยมีเพราะ F30 ช่วงล่างกับพวงมาลัยมันไม่เหมือนซีรี่ย์ 3 รุ่นก่อนๆครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 19:43:51 »
เคยคาใจเรื่องมาสด้า ว่าช่วงล่างเทพมากๆ เป็นบีเอ็มญี่ปุ่น จริงหรือไม่?
จนมาได้ขับมาสด้า 3 และ CX3 ผมก็ว่าช่วงล่างมันดี แต่ดีในระดับราคาของมัน ดีกว่าเจ้าตลาด พวกโตโยต้า ฮอนด้าแน่ๆ แต่ให้ถึงขั้นบีเอ็มก็คงจะเกินไป ล่าสุดขับ 118i ไปตจว. ประมาณ 800 กม.ลองไปที่ประมาณ 160 km/hr คือมั่นใจกว่ามาสด้า 3 เยอะมาก แต่เรื่องวัสดุ การเก็บเสียง ให้ดีกว่าไม่มาก
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 19:56:11 »

Mazda 2 ครับ ก่อนซื้ออ่านตามคลับบอกวิ่ง170ยังนิ่ง นิ่มแน่นหนึบ อย่างงั้นอย่างงี้ นิ่มกว่าแอคคอด แต่พอได้มาเป็นเจ้าของ วิ่ง120ก็เริ่มน่ากลัวแล้วรถมันเบา แล้วนิ่มตรงไหนผมว่ามันแข็งเด้งมากๆ
Cheverolet sonic คนลือว่าช่วงล่างเทพมาก แต่ผมคิดว่าจะเทพไรขนาดนั้นพอได้ขับได้นั่ง มันเทพจริงๆ ทั้งนิ่งทั้งแน่นหนึบ
Accord g9 หลายคนบ่นง่าแข้ง แต่พอได้มาใช้ ผมเฉยๆนะ มันก็นิ่มดีไม่แข็ง แต่อาจไม่ได้นิ่มเท่าcamry teana

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 20:11:29 »
City GM3 ของผมเอง ข้องใจมาก
เพื่อน ๆ ที่ทำงานที่ใช้ชมว่าใช้ดี(อันนี้ชมแบบกว้าง ๆ) คนขับนั่งสบาย แม้กระทั้งคนที่สูงกว่าผม 185 ซม. (ส่วนผมสูง 180 ซม.)
ขับเกินชั่วโมงทั้งในเมือง/ทางไกลปวดเมื่อยมาก โดยเฉพาะที่ขาหนีบ
ไม่สามารถจัดวางสรีระได้เลย ต้องเลือกระหว่างเข่าชัน หรือ แขนตึงหมุนพวงมาลัยไม่สะดวก (ระหว่างทางต้องปรับเบาะไปมาแทน)

ที่ข้องใจสุด ๆ คงเป็นเรื่องช่วงล่างและเบรก เพราะทุกคนรับได้หมดยกเว้นผม (ฮา  ;D)
ขับช้าเก็บทุกตะเข็บถนน ขับเร็วเกิน 80 กม./ชม. แล้วร่อนอะ
(คงต้องยัดบิลซไตน์  :P)

ปล. โอ๊ะแม่เจ้า! เสา A บังมอเตอร์ไซค์มิดทั้งคันเลย  :'(
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 21:24:50 »
คหสต.นะจ๊ะ  :-*

Golf GTi MK6   อ่านรีวิว HLM จบแล้วติดต่อรุ่นน้องทีเป็นเซลล์ขอลองขับบ้าง สรุป เป็นตามที่รีวิวทุกบรรทัด... ครับ 230 Km/H นิ่งแบบไม่น่าเชื่อ
Mazda 2 Diesel 4drs. มีแต่คนบอกว่ารถดีอย่างนู้นอย่างนี้ ไปลองหยิบยืมจากคนรู้จัก ขับประมาณ 100 โล สรุปคือ ไม่ wow ตามที่เค้าว่ากัน ครับ
Mazda Cx-5 My2018 คาดหวังไว้สูงมาก แต่พอได้ไปลอง รู้สึกเฉยๆและไม่ได้ขับดีในแบบฉบับที่มาสดาเคยเป็นมา(ยุค90) ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 21:31:34 »
ความเห็นกูรูสายซิ่งท่านนึงในโลกโซเซี่ยล แกบอกว่า มาสด้าชอบเช็ตโช๊คไว้ค่อนข้างหนืด เวลาขับทั่วไปจนถึงใช้ความเร็วพอประมาณสายซิ่งจะชอบฟีล แต่ถ้าขับแบบใส่เต็มลิมิต รถก็ไม่ได้ดีกว่าคู่แข่ง เช่น ยาริสและมาสด้า 2 แกให้ช่วงล่างยาริสดีกว่า อันนี้พูดถึงเดิมๆเต็มลิมิต

ซึ่งผมก็มั่นใจว่าช่วงล่าง Forester เหนือกว่า Cx-5 ถ้าจัดเต็ม อย่างน้อยชื่อเสียงเรื่องการขับ 4 ของซูบารุก็ไม่เป็นรองใคร เพียงแต่ซูบารุเซ็ตบุคลิคForester ให้มาแนวนุ่มนวลแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 21:40:45 »
Fiesta .. ออกมาใหม่ๆ มีแต่คนอวยว่า ช่วงล่างเทพ เคยพาญาติไปดู เซลล์โชว์หักหลบ กระทืบเบรค แล้วบอกว่า เป็นญี่ปุ่นคว่ำไปละ พวกญาตินี่ ทึ่งมาก ชมกันใหญ่ เลยบอกว่า เดี๋ยวขับให้ไหม ? เอาเร็วกว่านี้ด้วย ขับแค่นี้ มันอยู่ที่ทักษะคนขับ ไม่ใช่ฝีมือรถ เพราะญี่ปุ่นที่ผมใช้ มันก็ทำได้เหมือนกันนั่นแหละ

Focus .. นี่ก็โคตรเทพ แตะไม่ได้ แตะเมื่อไหร่ สาวกมากันเพียบ ก็ไปขับมา รถเพื่อน มันซื้อเพราะบอกว่า นี่คือรถยุโรป safety กว่ากันเยอะ ขับแล้วก็ อืมมม มันว้าวตรงไหนฟะ ช่วงล่างเซ็ทมาเฟิร์มหน่อย พวงมาลัยหนักหน่อย เกาะไหม ก็เฉยๆ ดีกว่าญี่ปุ่น แต่ไม่ได้มากอย่างที่อวย ไม่ได้ทิ้งรถเกาหลีอย่าง optra ขาดสักเท่าไหร่

Fortuner .. โฉมที่แล้ว ตอนออกมาใหม่ๆเลย ไปขับนี่ โหยยยย รถเอี้ยยยยอะไรฟะ ดีตรงเหยียบแล้วพุ่ง แต่ช่วงล่าง กับ เบาะ อยู่ในระดับ "ไม่ได้เรื่องเลย"

Civic FD .. ขับตอนเปิดตัว แล้วก็บอกว่า ตรูไม่ซื้อมันหรอก เกาะถนนไม่ได้เรื่องเลย แต่สุดท้าย ก็ได้ซื้อ เพราะได้ขับมันยาวๆ ออกทริปไกลๆ เออ มันก็พอไหว ประหยัดน้ำมันดีแฮะ เอามาใช้ ก็เสียเงินแต่งมันไปหลายบาท เพราะรับไม่ได้กับช่วงล่าง / เบรค ของมันนี่แหละ ... ไรฟะ รถใหม่ๆ ดันสู้รถเก่าๆ MPV อายุสิบกว่าปีไม่ได้

Mazda 2 (ตัวที่แล้ว) .. นี่ก็ ขาอวย น้องๆ Fiesta เลย ตอนนั้น นี่บอกว่า กิน C-segment ได้เลยมั้ง ออกมาก็ขับออกทริปเลย จะบอกว่า เค้าเซ็ทรถมาโอเคนะ คันเร่งตอบสนองไว พวงมาลัยไวและหนัก เบรคดี ขับง่าย คล่องตัว ขับในเมืองนี่ จี๊ดจ๊าดดี ได้อารมณ์กว่าขับ Jazz GE + KYB New SR เยอะแยะ ... แต่พอเดินทางไกลนี่ หลายประเด็นเหลือเกิน ทั้งเรื่องเบาะที่ไม่รับหลัง ปวดหลัง / การเซ็ทเกียร์ที่สู้ Jazz GE ไม่ได้ รวมถึง ช่วงล่าง ที่เหมือนจะเกาะ แต่เอาเข้าจริง ก็ไม่เท่าไหร่นี่หว่า ไม่ได้ดีกว่ารถคลาสเดียวกัน สักเท่าไหร่ แบบบข้างบนว่าแหละ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 22:01:10 »

ผมกลับคิดว่าช่วงล่างและพวงมาลัยมันเป็นจุดเด่นของรถรุ่นนี้ครับ ถ้าชอบแนวสบายอาจจะไม่ใช่แต่ถ้าชอบรถ sport sedan นี่ E90 เป็นรถที่ขับสนุกที่สุดในคลาสของมัน ทุกวันนี้ผมขับ F30 กลายเป็นคิดถึง E90 ที่เคยมีเพราะ F30 ช่วงล่างกับพวงมาลัยมันไม่เหมือนซีรี่ย์ 3 รุ่นก่อนๆครับ

ผมก็คิดว่าอย่างงั้นครับ คือผมมาสายคันใหญ่มาก่อน E34 E39 E38 E60 W140 W124 คือรถพวกนี้มันเก็บอาการดีมาก จะเร็วแค่ไหนก็นิ่ง แต่ทางโค้งมีย้วยมากกว่า 3 และ C แต่ก็เข้าได้เร็วไม่แพ้กัน ถ้าชินอาการแล้วใส่ได้สบายๆ ปัญหาของรถเล็กคือเวลาทางยาวความเร็วสูงๆ 200 ขึ้นไป มันสั่นสะเทือนสุดๆ และรู้สึกเร็วกว่ารถคลาสใหญ่มาก มากจนผมรู้สึกไม่มั่นใจกลายเป็นรู้สึกว่ามันไม่เกาะถนนเลย

อย่างทางด่วนยาวๆ E90 วิ่ง 210-230 เงียบและนิ่งสู้ E39 กับ E60 ไม่ได้เลย สองคันหลังนี่ผมจับมือเดียวสบายๆ ยิ่งถ้าเป็น E38 นี่สบายมากๆ เลยให้ความรู้สึกที่รถมันช้าและนิ่ง

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 22:34:04 »
Altis Esport MC
ในรีวิวหลายที่บอกพวงมาลัยเบาโหว่ง ช่วงล่างห่วย เบรคลึก

ผมมีโครงการต้องเปลี่ยนรถแทนคันเก่าคือ Altis หน้าแบน เลยไปลองขับที่ Driving Experience Park ชนกับช่วงเปิดตัว C-HR พอดิบพอดีเลยได้ขับเทียบ 4 คัน
Altis MC ==> 1.8V กับ Esport  C-HR ==> Mid เบนซิล กับ Top HB

ขับเทียบพร้อมๆกัน พวงมาลัย ผมว่าไม่หนีกันเลยนะ  C-HR ดีกว่านิดนึง ช่วงล่าง ผมว่ามันเกาะพอๆกัน  C-HR ได้เปรียบตรงอิสระ 4 ล้อเลยนุ่มกว่าบางพื้นผิว เบรค ผมว่ามันก็แทบไม่ต่างกัน สรุปที่บ้านเลยจบกับ Altis อดได้ C-HR เพราะเรื่องเบาะหลังอย่างเดียว

ตอนนี้ผมเริ่มเชื่อละ บริษัทรถยนต์ปรับปรุงตัวรถตลอดๆ ตอนเอามารีวิวคงเซ็ทมาแบบนึง แต่พอขายจริงแต่ละ Model Year คงแก้ให้มันดีขึ้นไปเรื่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 23:12:20 โดย Arm »
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 23:22:07 »
Nissan March ครับ ผมจำได้ว่าเห็นเปิดตัวครั้งแรกประมาณปี 2010

ณ ตอนนี้ผ่านไป 8 ปียังไม่มีการเปลี่ยนโฉมเลย ซึ่งผมก็สงสัย แล้วก็คาใจอยู่เสมอ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 23:59:55 »
ตัว XT นั่นแหละครับ ที่ผมคาใจ เพราะไม่มีให้ลองขับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 00:15:46 »
cx-5 2.2ทำไมต้องน้ำดัน ผมจะซื้ออยู่แล้ว

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 06:34:56 »
1.Golf gti mk6.  ไม่ได้เทพอย่างที่โม้ๆกันไว้

เพียงเพราะมันเป็นperformance car เลยเซตออกมาเด่นกว่ารถบ้าน
และเมืองไทย มีรถแบบนี้ไม่กี่รุ่น. จะเอาไปเทียบรถบ้านมันก้อต่าง
มุดดี ทรงตัวดี. แต่เข้ามุม โค้กหักศอกยังทำไม่ประทับไจ

2. Mazda2 sky.1.3   เมนต์ไวรัลอวยของเด็กเห่อรถใหม่
พอถอยมาขับจาก กทม ลง ระนอง.  สรุปได้ว่า ขับดีนะในความเร็วต่ำ แต่สุ่jazzไม่ได้ในภาพรวม. ยิ่งมโนว่า ขับดีกว่าc segยิ่งเลอะเทอะ.  ส่วนเกียsky active จากฮิโรชิท่า มันก้อแค่AT บ้านๆที่มีเอ๋อในหลายๆจังหวะ

3. Altis 1.8.  ทำไมนั่งแทกซี่แลัวเมารถตลอด. เลยคิดว่าเป็นที่คนขับ
พอได้มีโอกาสรถเพื่อน. มันไม่ใช่คนขับและ. มันเป็นที่รถ กับอาการแพ้รถช่วงล่างแบบนี้

4. Mirage.  ในเนตถล่มกันเยอะว่า ช่วงล่างห่วยแตก. พอได้ใช้ หายข้องใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2018, 07:00:38 โดย Noncyclopedia »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 07:58:01 »
:-\
เต็มไปหมดเลย

เอาง่ายๆ อย่างรถรุ่นหนึ่ง C-Segment ของค่ายเจ้าตลาด
เขาว่ากันว่าประหยัดนักประหยัดหนา ทนแก็ส ฯลฯ

โอเค ทรงมันสวย

แต่พอผมไปขับ โอ้โหเสาบัง โอ้โหที่นั่งเตี้ย คือรถสวย แต่ความสบายหาได้ยากมาก
ที่สำคัญคือ มันไม่ได้ประหยัดขนาดนั้นเวลาขับปกติ แต่ถ้าขับทางไกลแบบเท้าเบา เออ นั่นได้อยู่

ถามว่าประหยัดไหม ก็เกาะกลุ่มกับ C-Segment สมัยเดียวกันแหละครับ
ถามว่าทนแก็สไหม ก็ไม่ได้แตกต่างอะไร บางยี่ห้อไฮดรอลิกวาล์วทนกว่านี้

ดีอย่างเดียวตรงตั้งวาล์วง่าย เท่านั้นเอง
และช่วงล่างก็ไม่ได้ดีขนาดที่อวยๆ กันด้วย

รถอเมริกันที่ว่า Gen ต่อไปปัญหาเกียร์เยอะๆ ถึงจะแคบ แต่นั่งสบาย Cruising ดีกว่ามาก
รถญี่ปุ่นอีกยี่ห้อที่มีเครื่องสองพิกัด แล้วหน้าตาเป็นลูกครึ่งฝรั่งเศสแบบท้ายหักๆ นั่นก็นั่งสบาย แถมเบาะหลังเลื่อนได้ในตัว 5 ประตู
และที่สำคัญ ที่กองแช่งหรือกองด่าว่าไว้ว่าสองตัวบนกินน้ำมัน ถ้าไม่ใช่สถานการณ์รถติดจัดๆ ไม่ได้ต่างกันชัดเจนมากเลย

รู้แล้วใช่ไหมครับว่าผมพูดถึงรถรุ่นไหน

ประเด็นคือขาอวยในอินเตอร์เน็ตนี่อันตรายมาก หลายคนที่พิมพ์เหมือนพูดตรงไปตรงมา
จริงๆ ก็แค่แรงเฉยๆ ไม่มีประโยชน์อะไรต่อการเก็บไปประมวลผล ส่วนมากคนที่พูดถึงรถตัวเองจะดีเกินจริง

แต่หนักกว่านั้น อย่างผม ขนาดชิมไปบ่นไปอย่างนี้ ก็ยังมีขาหาเรื่องมาพูดว่า
"ทำเป็นมาพูดแล้วเนียนๆ แตะข้อเสียนิดๆ ที่จริงก็อวย" ได้อีก

ต้องประมวลผลกันเยอะๆ และที่สำคัญ ต้องลองเองครับ
ถ้าซื้อรถแบบไม่ลองสภาพใกล้เคียงใช้งานจริง เช่น ที่บ้านมีหมีสามตัว
แต่ไปนั่งขับคนเดียว โอ้ สบาย ชอบ แล้วคนนั่งหลังบ่นอุบ นี่ก็ไม่ไหวเช่นกัน
หรือชอบรถทรง เตี้ย ซิ่ง มุด แล้วไปเจอรถทรง นุ่ม หนืด เนือยๆ อาจจะดีในสายตาครอบครัว แต่ก็ไม่ถูกจริตเหมือนกัน

อย่างรีวิว HLM ผมก็อ่านแล้วประมวลผลว่า เจ้าของหรือคนรีวิว เป็นพวกมีทักษะ สรีระ และชอบสมรรถนะรถแบบหนึ่ง
ซึ่งไม่ได้ตรงกับผมซะทีเดียว แต่ก็มีเรื่องหนึ่งที่ประมวลผลใช้ประโยชน์ได้จริง คือเรื่อง ดันกบาล นี่ใช้ตาม HLM ได้เลย

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 09:15:02 »
Jazz+ City ทุกGen ครับ สาวกอวยกันตลอดขับดีกว่าวีออส นั่งสบายกว่ากันมาก แต่พอได้ลองขับ ลองนั่ง ผ่านมา 3 Gen ผมก็ยังรับช่วงล่าง และเบาะไม่ได้ซักที คือกว้างน่ะกว้างจริง แต่หาความสบายไม่เจอเลย อีกอย่างการประกอบจะห่วยไปไหน ขับวีออสปี03 ยังรู้สึกแน่นกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 09:45:58 »
ใหนๆละขอพลีชีพสะกิดติ่งหน่อยละกัน
MG ZS ได้ยินกับหูตัวเองเลยบางคนเอาไปบอกว่าคลาสเดียวกับCRV (คนที่ทำงานใช้ ไม่รู้โดนเซลหลอกมารึเปล่า)
หรือที่เห็นในเนตเอาไปเทียบกับX1

มันใช่เหร้อออออออออ
เพลีย...

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:03:05 »
toyota ประกอบในประเทศทุกรุ่นที่ล่างลงไปกว่า camry
รวมถึง ปิคอัพและ ppv ด้วย
รู้สึกเป็นรถที่การขับขี่ไม่ค่อยดีเท่าไร พอลองขับ อาจจะยังไม่ครบทุกรุ่น ก็เป็นไปตามนั้น

ที่คาใจคือ ทำไมคุณทำรถมาขับได้ห่วยแตกแบบนี้

ยังไม่ได้ลองรถยุค TNGA ครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:19:36 »
toyota ประกอบในประเทศทุกรุ่นที่ล่างลงไปกว่า camry
รวมถึง ปิคอัพและ ppv ด้วย
รู้สึกเป็นรถที่การขับขี่ไม่ค่อยดีเท่าไร พอลองขับ อาจจะยังไม่ครบทุกรุ่น ก็เป็นไปตามนั้น

ที่คาใจคือ ทำไมคุณทำรถมาขับได้ห่วยแตกแบบนี้

ยังไม่ได้ลองรถยุค TNGA ครับ

แต่ผมว่าเขาก็พัฒนาขึ้นนะครับ คือดีขึ้นตามลำดับ แต่สู้คู่แข่งไม่ได้แค่นั้นเองครับ (เรื่องช่วงล่าง)