ผู้เขียน หัวข้อ: เช้าวันนี้ผมถอยรถชนเบนซ์ใหม่เอี่ยม  (อ่าน 11749 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: เช้าวันนี้ผมถอยรถชนเบนซ์ใหม่เอี่ยม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 16:50:59 »
ผมไม่ได้มองว่ารถจอดในที่สมควรหรือไม่สมควรนะครับ

สมมติว่า Benz คันดังกล่าววิ่งมา ตามทาง แล้วจอดให้คุณถอย แล้วคุณถอยไปชน ยังไงคุณก็ผิดอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: เช้าวันนี้ผมถอยรถชนเบนซ์ใหม่เอี่ยม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 17:00:06 »
รถชนเกิดขึ้นได้ เป็นเรื่องธรรมชาติ อย่าเครียดอย่าทำให้บานปลาย

แต่คนที่แนะนำให้ขึ้นศาล สมควรถูกส่งไปปรับทัศนคติหน่อยมั้งครับ พร้อมทั้งอธิบายว่า กม. จริงๆเป็นไง

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 17:05:59 »
ถ้าใช้ตรรกะนี้นี่วันไหนผมอารมณ์เสีย ซื้อรถเก่าๆมา หารถที่จอดผิดชนให้เกลี้ยงผมก็ไม่ผิดงี้เปล่า
อยากรู้จักเพื่อนจขกท มาครับ อยากรู้ว่าเค้า ทำงานอะไร อายุเท่าไหร่ อยากคุยด้วยจริงๆ  ::)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 17:11:25 »
ประมาทร่วมไม่มีในสาระบบความด้านกฏหมายครับ มีแต่ต่างคนต่างประมาท ศาลจะเป็นฝ่ายพิจารณาถึงบุคคลภาวะวิสัยพฤติการณ์ผลแห่งความประมาทนั้นเอง
ถ้าผมเป็นเบซ์ผมคงจะใช้โอกาศนี้เรียกคืนเยอะๆกับพวกทำเป็นหัวหมออีคิวต่ำ  เอาค่าเสียหาย ค่าขาดประโยชน์ เสียรายได้จากการใช้รถจากการทำมาหากินตามปกติสุขให้เต็มที่ไปเลย+ช่ดใช้ค่าฤชาธรรมเนียมค่าทนายแพงๆแทน 
ยอมรับแบบแมนๆไป ขอโทษเขาดีๆก็จบ ทำเรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ทำไม บางคนเขาก็ไม่ถือสาหาความด้วยซ้ำเล็กน้อยแค่นี้ 

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 17:23:23 »
1.ในทางกฏจราจร เค้าก็เสียค่าปรับไป
2.ทางแพ่ง คุณก็ชดใช้เค้าไป
3.ทางรถเบ๊นซ์ ก็กรรมของเขาแล้วล่ะครับ วันหลังจะได้เลือกที่จอดที่ปลอดภัยกว่านี้
4.สำหรับคุณ วันหลังก็จะได้ถอยระวังกว่านี้

+1 ครับ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 18:06:42 »
ถ้าเขาจอดในที่ห้ามจอด เขาก็ผิด พรบ จราจร

คุณถอยชนรถเขา คุณก็ผิดข้อหาละเมิดทางแพ่ง ถ้าจะฟ้องศาลข้อหาประมาทร่วม จัดไปครับ แต่ตอนแพ้ระวังจะโดนอาญาหมิ่นประมาททำให้เกิดความเสียหายเพิ่มนะครับ โดนแค่แพ่งไม่
พอใจอยากโดนอาญาด้วย ก็ลองดูได้ครับ ผมเชื่อว่าเขาเอาคุณกลับแน่ถ้าเขาไม่ได้ประมาทร่วมจริงๆ

ใครผิดกฎหมายข้อไหนก็ดำเนินการไปตามนั้นครับ อย่าเอามาปนกันมั่ว

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 18:14:18 »
ไม่มีประกันก็ถือว่าฟาดเคราะ์ครับ
ส่วนความผิดมันคนละส่วนกัน  ต้องเลือกสิ่งแวดล้อมดีๆกับคนดีๆครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 18:22:30 »
ผมมองว่า รถตู้เบนซ์ได้พยายามจอด ในจุดที่รบกวนการจราจรน้อย และให้พื้นที่มาก ‘เพียงพอ’ ต่อการถอยออก

คุณจะต่อสู้ ในแนวประมาทร่วมก็ได้ครับ ... เพราะถึงอย่างไร เขาก็จอดในที่ ที่ไม่ใช่ที่จอดซึ่งทางห้าง จัดไว้ให้

แต่ทางคุณ น่าจะมีส่วนผิดมากกว่า เพราะคุณ ‘ถอย’ มาชนเขาเอง (ทั้งที่พื้นที่ มีเพียงพอ สำหรับถอยออก)

ผมเดาว่ายาว ... เพราะเจ้าของรถตู้ ก็คงไม่ยอม ด้วยแย้งว่า ... เขาจอดผิดที่ ก็เป็นอีกประเด็น!

สรุป คือ ... ทำได้ครับ แต่ยาววววว....  ;)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 18:27:41 »
ผมมองว่า รถตู้เบนซ์ได้พยายามจอด ในจุดที่รบกวนการจราจรน้อย และให้พื้นที่มาก ‘เพียงพอ’ ต่อการถอยออก

คุณจะต่อสู้ ในแนวประมาทร่วมก็ได้ครับ ... เพราะถึงอย่างไร เขาก็จอดในที่ ที่ไม่ใช่ที่จอดซึ่งทางห้าง จัดไว้ให้

แต่ทางคุณ น่าจะมีส่วนผิดมากกว่า เพราะคุณ ‘ถอย’ มาชนเขาเอง (ทั้งที่พื้นที่ มีเพียงพอ สำหรับถอยออก)

ผมเดาว่ายาว ... เพราะเจ้าของรถตู้ ก็คงไม่ยอม ด้วยแย้งว่า ... เขาจอดผิดที่ ก็เป็นอีกประเด็น!

สรุป คือ ... ทำได้ครับ แต่ยาววววว....  ;)

ทีแรกผมจะเม้นท์เหมือนกันนะ เกี่ยวกับอุบัติเหตุในห้าง ส่วนใหญ่ จะจบที่ตำรวจครับ ไม่ค่อยถึงอัยการหรอก เพราะกฏจราจรมันไปใช้ในห้างไม่ได้

ทีนี้ จขกท.จะฟ้องรถเบ๊นซ์ว่าผิดกฏจราจรไม่ได้
ต้องเคลียร์กันภายในครับ และตำรวจก็จะไม่เอาเข้าไปให้อัยการด้วย

ดังนั้นก็จะเหลือแค่คดีแพ่ง

ผิดถูกประการใดต้องขออภัย เพื่อนผมเคยประสบอุบัติเหตุในห้างแบบนี้ พยายามจะฟ้อง แต่ก็จบตรงที่ตำรวจไกล่เกลี่ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 18:30:36 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 19:10:20 »
ถอยชน ยอมรับผิด เครมประกันได้ครับ
ทำสังคมไทยให้น่าอยู่ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 19:35:57 »
ถ้าทุกคนคิดแบบนี้ ผมคงส่งลูกไปนิติฯ >:(

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 20:06:20 »
ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำที่ดีมากๆครับ  ที่จริงเรื่องมันก็จบไปตั้งแต่เมื่อเช้าแล้ว  คำแรกที่ผมพูดกับคู่กรณีก็คือผมผิดเอง  และคู่กรณีก็ใจดีมากๆครับ  ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งหนึ่งครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 20:28:49 »
ผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้ครับ แต่โชคดีที่รถคู่กรณีไม่เป็นไร  ส่วนรถผมกิ๊บหลุดนิดหน่อย  ทุบ ๆ หน่อยก็เข้าที่   ...  ตอนที่ชนผมใจหายแว๊บบ  สิ่งที่ทำเป็นอันดับแรก  คือไปขอโทษเค้าจากใจริง 

ออฟไลน์ arnuparbl

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 21:19:42 »
รถจอดขวางถนน แต่ถ้าเรามองเห็นว่ามันจอดอยู่เราก็ไปชนเค้าไม่ได้ครับ

เพื่อนที่แนะนำให้ขึ้นศาลเรื่องประมาทร่วม (ซึ่งไม่มีในกฎหมาย) แนะนำให้เลิกๆคบซะครับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 22:24:22 »
ยังดีนะครับตั้งกระทู้ในนี้ ถ้าเป็นที่ 1000 อะไรนั่น คุญจะโดนถล่มแบบไม่ลืมหูลืมตาเลย

ดีแล้วครับ จบด้วยดีไม่ต่อความยาวสาวความยืดไปอีก ส่วนคนที่แนะนำก็ฝากไปบอกเค้าด้วยนะครับว่ามีคนชื่นชมเยอะ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 23:28:23 »
ผิดก็ต้องว่ากันไปตามผิดครับ
กรณีคุณไปชนเค้า ยังไงบริษัทประกัน Benz ก็จะมาฟ้องเรียกค่าเสียหายจากคุณทีหลังอยู่ดีครับ
ปล.กรณีโดนฟ้อง สามารถเจรจาที่ศาล ขอลดได้ และขอแบ่งชำระได้เช่นกันครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 05:13:36 »
จขพ ลบโพสในเฟสไปแล้วหรือ ข้าไปดูตามลิ่งค ไม้ได้ละ ลยไม่ได้เห็นรูปเลย :-X

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 07:16:43 »
เลิกคบกับคนที่แนะนำให้สู้คดีในศาลด้วยก็ดีครับ :-[

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 08:19:36 »
ผิดก็ว่าไปตามผิดครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 08:56:48 »
อย่าไปทำเป็นหัวหมอน่ารังเกียจเลย ยืดอกรับผิดชอบความผิดตัวเองดีกว่า

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 11:23:44 »
ทนายหลอกกินตัง แพ้คดีโดนสองต่อ

ตามประกันจบๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 10:55:06 »
Content not found.

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 14:44:39 »
อูยย นี่ขนาดเจ้าของกระทู้ ขอไม่ซีเรียสนะเนี่ย ฮาฮา

ออฟไลน์ Samphatsim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 15:07:33 »
ยอมรับผิดครับ จะได้ไม่ลำบากกว่าเดิม