ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยไม่ได้บังคับให้ทำประกันรถทุกคันใช่ไหมครับ  (อ่าน 5257 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เห็นหลายเคสแล้ว พอเจออุบัติเหตุก็หาคนผิดไม่เจอ กลายเป็นประมาทร่วม ต่างคนก็ต่างว่าตัวเองถูก กฏหมายบ้านเราน่าจะบังคับให้ทำประกันทุกคัน จะ 3 หรือ 2 หรือ 1 หรืออะไรก็แล้วแต่ เวลาเคลียร์จะได้มี บ.ประกันมารับผิดชอบ หลายเคสที่ ตจว รถไม่มีประกันเยอะมาก ผิดทีก็เถียงกันคอแข็ง บ้างก็ขอความเห็นใจ ส่วนคนที่ถูกก็ซวย เสียเวลา  เสียค่าซ่อม บางทีต้องพาคนผิดไปหาหมอ ด้วย (กรณีชนรถเล็กๆนะครับ) ถ้ารถยนต์รถมอ'ไซค์มีประกันทุกคัน น่าจะมีประโยชน์กับทุกคนใช้รถนะครับ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายผิดหรือถูก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ประกันมี 2 ประเภท
ภาคบังคับ คือ พรบ. ต้องทำทุกคัน
ภาคสมัครใจ คือ ประกันอุบัติเหตุทั่วไป ไม่บังคับ จะซื้อหรือไม่ซื้อไม่มีการบังคับ
ที่บังคับสำหรับรถผ่อน ซึ่งไฟแนนท์จะบังคับให้ทำ อย่างน้อย ปีแรก (ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นของแถมอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ sukhontha

ตามข้างบนครับ

รถที่ผมใช้  ผมทำ พรบ.เท่านั้น..ไม่ทำประกันมา15 ปีได้แล้ว

ทำสองบวก ให้รถลูกใช้

คือผมเชื่อว่าถ้ามีอุบัติเหตุ  ถ้าผมผิดผมมีเงินจ่ายให้คู่กรณีแน่นอน  ผมเชื่อตัวเอง-

ออฟไลน์ alpha14

หลายคันไม่ทำเพิ่มครับ อาจจะขี้เหนียวหรืออะไรก็แล้วแต่ ผมเจอมาแล้วคู่กรณีเถียงคอเป็นเอ็นเลย ชนเราผิดเต็มๆยังมาเถียง ซึ่งใบขับขี่ก็ไม่มี ไม่เคยทำ ความรู้เรื่องกฏจราจร ทางเอกทางโทไม่เคยรู้เรื่อง เถียงเราเฉย สุดท้ายตำรวจบอกคุณผิด แต่รถไม่มีประกันรถก็ใหม่อยู่นะทำแต่ พรบ. คงคิดว่าชาตินี้จะไม่ชนใคร เพลีย...........

ออฟไลน์ whoami

ซื้อความสบายใจทำไปเถอะครับ บางคนคิดว่าไม่เคยชนจะทำทำไม

แต่เวลามีปัญหา มีประกันทุกอย่างมันจะง่ายไม่ว่าเราผิดหรือถูก

รถคันเก่าที่บ้านผม ไม่ได้ทำประกันเพราะคิดว่าไม่เคยมีอุบัติเหตุ

แต่วันนึงโดนรถกระบะเก่าๆมาชนท้าย ถึงเราจะถูกแต่กว่าจะขึ้นโรงพัก

ตามเรื่อง เรียกร้องค่าใช้จ่าย หลายขั้นตอน ปวดหัวมากครับคู่กรณีก็เบี้ยว

ค่าซ่อมเจ็ดหมื่น ตามเก็บมาได้แค่สี่หมื่น เค้าบอกจะเอาอีกก็ไปฟ้องเอา

พ่อผมเลยตัดใจออกค่าซ่อมเอง 30,000 ถือว่าฟาดเคราะห์

หลังจากนั้นรถที่บ้านทุกคัน ทำประกันชั้น 1 จนกว่าเขาจะไม่ให้ทำ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
โดนบ่อยครับ เจอที ยกมือไหว้ บอกเราว่า รถลุง รถป้า ไม่มีประกัน ช่วยหน่อยนะ!

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ตามชนบท มีประกัน  หน่วยเคลมก็เข้าไม่ถึงครับ ผู้เสียหายต้องเคลียร์กันเคลมแห้งกันภายหลัง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เมื่อคืนผมเพิ่งโดนครับ เกือบเป็นเรื่องครับ ผมขับในช่องทางผม อยู่ๆ โดนเบียดมาทางขวา บีบแตรเตือนแล้ว แต่ยังเข้ามาเลยชน ผมเสียหายแก้มซ้าย เค้าเสียหายที่กระบะหลัง ซึ่งทำมาจากสแตนเลส

คนขับ - เป็นแรงงานต่างด้าว ไม่มีใบอนุญาติขับขี
รถกระบะ - ไม่มีประกัน ไม่มีเอกสารอะไรเลยสักอย่าง
คนมาเคลียร์ คนแรก - ยอมรับว่าผิด และจะชดใช้ให้ ขอเอารถออกส่งของก่อน
เจ้าของรถ - มาทำให้ผมโมโห เค้าบอกว่าทางวันเวย์ เราแซงขวา รถเค้าก็จะเลี้ยวขวา แล้วรถเค้าหนัก มันก็พูดยาก เสียหายทั้งคู่ ต่างคนต่างซ่อมก็แล้วกัน แปลว่ารถผมมีประกันชั้น 1 ก็ให้ประกันซ่อม ส่วนรถเค้า เค้าซอ่มเอง

ซึ่งสภาพรถเค้า

ความเสียหายรถเค้า (กระบะเป็นสแตนเลส)

สภาพรถผม

ความเสียหายรถผม (แม้ชนเบามาก)

แล้วจะให้ผมต่างคนต่างซ่อม ผมเลยโวยวายหนัก เรียกให้ประกันมาเลย แล้วก็โมโหมากเลยขอให้พ่อมาช่วยคุย แต่สุดท้าย พ่อผมมารู้จักกับพ่อผม คุยจบเลยในแค่ไม่ถึง 5 นาที เค้าขอไม่เคลมประกัน ทั้งๆ ที่ต่อรองกับประกันให้จ่ายน้อยกว่าได้ เค้าให้เอารถเข้าอู่ที่ผมใช้ประจำ แล้วคิดราคามา ตอนเช้าเอารถไปตีราคา ตอนเที่ยงเอาเงินมาจ่ายเรียบร้อย นับว่าโชคดีที่เจอคนทำมาค้าขายแล้วมีสัจจะ ถ้าเจอพวกทำเกษตร (จากประสบการณ์) จะเป็นอีกแนวเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
ทำประกันชั้น 1 เพื่อความสบายใจครับ ทำทุกคัน ผ่านมา 4-5 คันละไม่มีคันไหนคุ้มค่าเบี้ยประกันเลย บางคันจ่ายมา 7 ปี รวมประมาณ 1.2 แสน เคลมสีรอบคันไปแค่ครั้งเดียว หลายคนเลยคิดว่าไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ทำประกันชั้น 1 เพื่อความสบายใจครับ ทำทุกคัน ผ่านมา 4-5 คันละไม่มีคันไหนคุ้มค่าเบี้ยประกันเลย บางคันจ่ายมา 7 ปี รวมประมาณ 1.2 แสน เคลมสีรอบคันไปแค่ครั้งเดียว หลายคนเลยคิดว่าไม่คุ้มครับ

คันเก่า2คันทำชั้น1มาเป็นสิบปีไม่เคยเป็นอะไรนอกจากเคลมรอยรอบคัน แต่คันล่าสุดทำมา3ปีได้เรื่องเลยครับ โดนคนอื่นมาชนรถผมเสียหลักหมุนไปฟาดเสาไฟฟ้าพังยับทั้งคัน ประกันบอกสภาพนี้คงคืนทุน เดือนนี้ประกันจ่ายเงินให้ล่ะครับ ผมคงได้กำไรที่ไม่ค่อยอยากได้เท่าไหร่ 555

ออฟไลน์ tnp_super

บังคับเฉพาะปีแรก ปีต่อไปก็ตามความสมัครใจบังคับแค่ พ.ร.บ. แต่ถ้าเป็นไปได้ความคิดผมน่าจะบังคับให้ทำประกันชั้น 3 ทุกคันน่าจะดี เพื่อคุ้มครองทรัพย์สินของคนอื่นกรณีที่คิดว่าไม่มีตังค์จ่ายเขา คนมีรถขับค่าประกัน 3-4 พันต่อปีคงไม่ทำให้จนแน่นอน

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าบังคับได้ ก็คงดี

แต่พอจะบังคับจริง เดี๋ยวก็มี คนมาอ้างว่า รังแกคนจน อีก แต่ก็นะ พูดหยาบๆว่า ... ก็รู้ตัวว่า ไม่มีปัญญาจ่าย แล้วทำไม ไม่ขับรถให้ดีล่ะ ?

ส่วนตัว

รถทำประกันชั้น 1 ทุกคันครับ นานแค่ไหนก็ทำครับ แม้แต่ มอไซค์จ่ายกับข้าว ก็ยังทำชั้น 3 ครับ

ออฟไลน์ bravo

ถ้าบังคับทำประกัน การ์ดรังแกคนจน การ์ดอุ้มนายทุน ก็จะมาทันที

ขนาดบังคับทำ พรบ. แค่ไม่กี่บาท บางคนยังไม่ทำเลยครับ

ผมเลือกที่จะทำประกันชั้น 1 ทั้งที่แทบจะไม่ได้เคลมเลย

รถผมบางคัน 7 ปี ไม่เคยเคลม ผมก็ไม่เสียดายเงินค่าประกัน

เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุ

- เฉี่ยวรถแพงๆ (เราผิด) ค่าอะไหล่รถแพงๆ เอามาจ่ายค่าประกันชั้น 1 ได้นานหลายปี

- คู่กรณีไม่มีประกัน ไม่มีเงินจ่าย ( เราถูก)

- รถหาย

- จอดรถไว้ ไม่รู้ใครมาเฉี่ยว

- คู่กรณีเป็นคนมีสี เป็นฝ่ายผิด แต่ไม่จ่าย ท้าให้ไปฟ้องเอา(คนรู้จักกัน โดนเคสนี้ กำลังปวดหัวอยู่ตอนนี้)

ถ้าเรามีประกัน ก็ตัดปัญหาปวดหัวเหล่านี้ไปได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 20:14:12 โดย bravo »

ออฟไลน์ BN`

จริงๆเมืองไทยควรจะให้ทำประกันทุกคันนะครับ อย่างน้อยประกันชั้น 3 ก็ยังดี

เพราะประกันชั้น 3 ราคาก็ไม่ได้แพงอะไรมาก

ออฟไลน์ axister

ทำประกันก็ไม่ช่วยหรอกครับถ้าคนจะเถียง

ผมเคยถูกคนสิงคโปรที่มีเมียเช่าเป็นคนชน ผิดแบบเห็นๆ คือมาชนกลางลำเค้าเลี้ยวออกมาจากซอย เค้าบอกว่าเราผิดที่ไม่ให้เค้าไป

ต่างคนต่างมี ป.1 ทั้งคู่ ไปขอกล้องจากคอนโดที่ถ่ายเห็นเค้ามาชน ตำรวจก็บอกว่าผิด แต่เมียเช่ายืนยันว่าสามีเค้าถูก(ตอนชนเมียไม่อยู่นะครับมาเจอกันที่ สน.)

สรุปจบที่ต้องไปสั่งฟ้อง ไม่งั้นก็ต้องยอมประมาทร่วม ซึ่งไม่มีเวลาก็ต้องยอมประมาทร่วมไป

ไม่ได้เสียดายที่เคลมประกันเลย แต่โมโห พูดไทยได้ทำเป็นพูดไม่ได้ ภาษาอังกฤษที่คุยกะเมียนิระดับหาดพัทยาสุดๆ

ออฟไลน์ BOBBY_7

ทำเถอะครับ ! ผมเจอกับตัวบ่อยๆ คู่กรณีไม่มีประกัน
โดนทำสีชิ้นละ 3000-5000 แบบเบาๆ ถ้าหนักๆ คุณก็อาจรับผิดชอบไม่ไหว

ทำเถอะครับ ! ไม่เป็นภาระให้คนอื่น!

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆไม่ควรบังคับนะ หลายตังค์อยู่ และผมเชื่อมากว่า ถ้าไม่ประมาทโอกาสเกิดเหตุและเป็นฝ่ายผิดเกือบไม่มีเลย แต่ส่วนใหญ่ประมาท

คันที่ผมไม่ได้ทำ เกิดอุบัติเหตุ เจอคู่กรณีดีๆ และจริงๆก็ค่าใช้จ่ายไม่เยอะ

ส่วนคันที่ทำประกัน ส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ แต่ก็คิดว่ามีไว้มันดีกว่า เผื่อคุยกันยาก ซึ่งผมยังไม่เคยเจอนะ แต่รู้ว่ามีเยอะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ที่ผมมารบกวนถามเพราะได้คุยกับหลายๆคนแถวบานเมื่อเดือนที่แล้ว แต่ละคนเจอปัญหาที่เหมือนกันคือ ตัวเองเป็นฝ่ายถูก แต่ฝ่ายผิดมีข้ออ้าง ข้อแก้ตัวสารพัด ทำให้ฝ่ายถูกเสียทั้งเวลาเอารถไปซ่อม เียเงินค่าซ่อมเองเพราะคู่กรณีอ้างว่าไม่มีเงินข้อร้องต่างๆนาๆ ฟังตอนแรกก็เห็นใจในบางเคสนะครับ แต่คิดแค่ว่าจำเป็นต้องมีรถ แต่พอเกิดเหตุแล้วเป็นแบบนี้มันเหมือนเอาเปรียบคนอื่นที่ต้องทำประกัน บางคนต้องออมเงินซื้อแม้จะแค่ทำชั้น 3 แต่มันก็คือความรับผิดชอบเวลาจะเป็นต้องใช้  :(
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มันคุ้มครองรถหายได้ด้วยนะครับ

เอ๊ะ? แล้วน้ำท่วมคุ้มครองไหมครับ?

ออฟไลน์ No Trespassing

ทำไปเถอะครับ สมัยนี้ค่าซ่อมรถแพงมาก

รถทุกคันที่บ้านทำประกันชั้นหนึ่ง ขนาดวีออสอายุ 10 ปี ยังทำชั้นหนึ่งของทิพยะเลย (พี่สาวอยู่กรุงไทย เลยได้เบี้ยราคา พนง.)
แม้แต่มอเตอร์ไซค์ Aerox ผมยังทำ 2+ อย่างน้อยก็มีค่ารักษาพยาบาล และ คุ้มครองรถคู่กรณี

ที่ลงทุนไป เพราะเมืองไทยชอบมีการ์ดคนจน อ้างสารพัด น่าเบื่อครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ทำครับ ขั้นต่ำสุด 3 ใช้น้อยก็ 3 ใช้บ่อยก็ 1 รถเก่าก็ยอมทำ ลดความเสี่ยงกับปัญหาจุกจิกไปได้เยอะมาก

แล้วพวกนี้ทกวันนี้บอกเลยว่า ถ้าชน ประกันเท่านั้น เรียกอย่างเดียวให้ไปคุยกัน ไม่มาขอต่อรองไรแล้ว เบื่อ อ้างสารพัด จะเป็นจะตาย นั่นนี่ พอใจอ่อนนี่ เขี้ยวงอกมาเลย สันดานจริงๆ ร้อยละ 99 เป็นแบบนี้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ tvm

เพิ่งโดนเลยครับ รถแฟน ป้ายแดง จี้มาชนท้าย ไม่มีประกัน ไม่มีเงิน ก็เลยปล่อยให้ประกันคุยครับ ไม่เสียเวลาด้วย

ออฟไลน์ mellifluous

ทำไว้ดีกว่าครับ ชั้น 1 เลย ยาวๆ ไป
คนไทยเราสำนึกต่ำครับ บางทีผิดแล้วยังไม่ยอมรับผิด หัวหมอขึ้นมาทันใด ขี้เกียจจะคุย ไปคุยกับประกันก็แล้วกัน

ยิ่งพวกมอเตอร์ไซค์นี่ ยิ่งไม่มีประกันเลย แล้วขับกันแต่ละคัน เฉี่ยวไป เฉี่ยวมา ส่วนใหญ่พอชนก็ไม่ค่อยมีเงินจ่ายกันอีก ไม่อยากปวดหัว ให้ประกันไปตามเก็บเอาแล้วกัน

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมทำชั้น 1 ทุกคันนะครับ .. บอกตามตรง เอาไว้กันหมาครับ .. เราขับของเราอยู่ดี ๆ ก็ชนได้

เวลามีเรื่อง ให้ประกันไปแจ้งความที่โรงพัก ผมเอาใบเคลมกลับบ้านครับ

ออฟไลน์ spn

ไม่บังคับครับ แต่แนะนำให้ทำ

ยกเคสที่บ้านเคสหนักๆให้ฟังเลยครับ

รถคันนึงไม่มีประกัน ขับในเมืองรถติด ไปชนท้าย  bwm และกระเด็นไปโดน jazz โดนค่าซ่อมเฉพาะคู่กรณีไปหลักแสน
คันนี้ตอนมีประกัน ก็เคยโดน 6 ล้อผ่าไฟแดงมาตัดหน้า ซ่อมกลับมาใช้งานได้ปกติ

อีกคันไม่มีประกัน ขับลื่นตกถนนเพราะน้ำค้างตอนเช้ามืด ซ่อมไม่คุ้ม จึงขายซาก + ควักกระเป๋าปิดรถไปอีกร่วมแสน

อีกคันไม่มีประกัน รถชนกันตอนยูเทิร์น หน้ารถสภาพเละ ซ่อมเองหมดไปเกือบแสน

อีกคันมีประกัน จอดอยู่เฉยๆรถก็มาชนด้านหน้า ยุบถึงห้องโดยสารพอดี แต่ซ่อมจนกลับมาใช้งานได้ปกติ

จึงอยากบอกว่า อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเวลา แม้เราจะระวังเต็มที่ก็แล้ว รถที่บ้านหลายคันเคลมหนักจนบริษัทประกันเบื่อ โดนเพิ่ม 20% ตลอด เสียน้อยตอยนี้คุ้มกว่าเสียมากตอนหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2018, 21:51:29 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

เอ๊ะ? แล้วน้ำท่วมคุ้มครองไหมครับ?
น้ำท่วม, ไฟไหม้คุ้มครองตามปกติครับ

ที่ไม่ปกติ แต่ผมเคยเจอแบบเจ็บจี๊ดคือ ไม่คุ้มครองภัยจากการก่อการร้าย ซึ่งรถผมเคยโดนกลุ่มผู้ชุมนุมทุบทั้งคันมาแล้ว พยายามยื่นเรื่อง พอมีการแจ้งว่าเป็นการก่อการร้าย ประกันให้ฝ่ายกฏหมายโทรมาปฏิเสธทันที ผมก้มหน้ารับกรรม ซ่อมเองทั้งคัน ถ้าจะทำให้คุ้มครองตรงนี้เพิ่ม เสียแค่ไม่กี่ร้อย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

น้ำท่วม, ไฟไหม้คุ้มครองตามปกติครับ

ที่ไม่ปกติ แต่ผมเคยเจอแบบเจ็บจี๊ดคือ ไม่คุ้มครองภัยจากการก่อการร้าย ซึ่งรถผมเคยโดนกลุ่มผู้ชุมนุมทุบทั้งคันมาแล้ว พยายามยื่นเรื่อง พอมีการแจ้งว่าเป็นการก่อการร้าย ประกันให้ฝ่ายกฏหมายโทรมาปฏิเสธทันที ผมก้มหน้ารับกรรม ซ่อมเองทั้งคัน ถ้าจะทำให้คุ้มครองตรงนี้เพิ่ม เสียแค่ไม่กี่ร้อย

โหหห น่าเห็นใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าการชุมนุมแบบนี้ประกันเรียกก่อการร้าย แล้วถ้าจับได้พวกนั้นต้องเป็นคดีที่รุนแรงโทษหนักด้วยไหมนะ ถึงขั้นประหารชีวิตเลยไหมอยากรู้จัง

ออฟไลน์ flybigbear

คนที่ไม่ทำ มันมี 2 กรณี คือ ตังไม่พอที่จะทำ เอาไว้เงินมาก่อนค่อยทำ กับ ตั้งใจที่จะไม่ทำ เปลือง เสียดายตัง บลาๆๆๆๆ