ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา รถมือสองสำหรับขนจักรยานหน่อยครับ  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongart1155

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ คุณพ่อผมสนใจ Jazz มือสอง แต่ว่า GE ราคาสูงไป ส่วน GD ผมกลัวปัญหาเรื่องเกียร์ครับ
จุดประสงค์ที่จะใช้คือขนจักรยานไปปั่นตามงาน event ต่างๆ เป็นหลักเลยครับ (น่าจะขนครั้งละ 2-3 คัน)
จักรยานที่ขนเป็นพวกเสือหมอบ-เสือภูเขาครับ ล้อ 26-27''
งบประมาณ 200,000+- ครับ
เรื่องความจุกจิกไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ เพราะตอนนี้คุณพ่อก็ใช้ E30 อยู่

ตอนนี้ที่ผมดูไว้ก็คือ
- Jazz GD MT น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดูดีที่สุด แต่หายากพอควร
- CRV G2 แต่กินน้ำมัน และเบาะพับไม่เรียบด้วย
- Tiida 5 ประตู อันนี้ผมไม่รู้เลยครับว่าเรื่องการขนจักรยานจะเป็นยังไงบ้าง

รถที่มีอยู่ที่บ้านตอนนี้เป็น E30 กับ Mazda 2 1.3 2017 ครับ

หรือมีตัวเลือกไหนเพิ่มเติมก็แนะนำมาได้นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษา รถมือสองสำหรับขนจักรยานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 18:50:27 »
Jazz ครับ 2 คัน นั่ง 2 คน ไม่ต้องถอดล้อหลัง
ถ้าเอาอีกคัน ต้อง สละนั่งหน้าครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษา รถมือสองสำหรับขนจักรยานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 19:32:41 »
ผมปั่นจักรยานนะครับ
Jazz ดีกว่า ตรงที่พับเบาะแล้วไม่ต้องทำอะไรครับ ถอดล้อหน้าออก เอาตั้งบน Rack ได้ 2 คันสะบายๆ ผมเคยเอาเสือหมอบขึ้น Jazz GE แล้ว สบายมาก เบาะจักรยานก็ไม่ต้องลดลง เพราะไม่ตั้งแล้ว ติดเพดาน

ส่วน TIIDA เบาะพับไม่เรียบลงต่ำ ถ้าจะตั้งจักรยานบน Rack เบาะมันอาจจะติดหลังคาได้ครับ 

ผมใช้ Ertiga นะ เวลาจะเอาจักรยา(เสือหมอบ) เข้าไปตั้งวางบน Rack ที่วางในรถ ผมต้องลดเบาะลงครับ ไม่งั้นติดหลังคา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 20:31:01 »
ขอบคุณทั้งสองความเห็นมากครับ
แล้วถ้าเอา CRV มาปูพื้นสัมภาระให้สูงเท่าเบาะนี่จะ OK มั้ยครับ เพราะ GD MT นี่ตัวเลือกน้อยจริงๆ

ออฟไลน์ MoInd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 20:36:54 »
รถผม yaris 1.2 ครับเคยขนเยอะสุด 3 คันครับ แบบพับ 1คัน
ผมไม่ได้พับเบาะนะครับ ขนรถเข้าจากประตูขวาครับโซ่จะไม่โดนเบาะ

hybrid ใหญ่กว่าเสือหมอบหน่อยนึง (ยัดยากอยู่ครับ) ถอดล้อหน้าครับ
ส่วนเฟรมตะแคงเข้าไป เข้าไปให้สุดนะครับเหมือนยกล้อครับ

เสือหมอบถอดล้อเหมือนกันตะแคงตามกันเข้าไปเลยครับมันจะเกยกันหน่อยหาอะไรมากันครับ
แล้วคันพับๆไว้ท้ายรถ

จะลองแนบรูปไว้นะครับไม่รู้ว่ายังไงไม่เคยทำครับ

หรือแบบนอนหงายก็แบบนี้เลยครับ

ผมอยากให้ท่านจขกท. ลองกับ mazda 2 ดูก่อนนะครับปิดเบาะดีๆเผื่อจะไม่ต้องเสียเงินซักบาทเลยครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 20:44:35 »
รถผม yaris 1.2 ครับเคยขนเยอะสุด 3 คันครับ แบบพับ 1คัน
ผมไม่ได้พับเบาะนะครับ ขนรถเข้าจากประตูขวาครับโซ่จะไม่โดนเบาะ

hybrid ใหญ่กว่าเสือหมอบหน่อยนึง (ยัดยากอยู่ครับ) ถอดล้อหน้าครับ
ส่วนเฟรมตะแคงเข้าไป เข้าไปให้สุดนะครับเหมือนยกล้อครับ

เสือหมอบถอดล้อเหมือนกันตะแคงตามกันเข้าไปเลยครับมันจะเกยกันหน่อยหาอะไรมากันครับ
แล้วคันพับๆไว้ท้ายรถ

จะลองแนบรูปไว้นะครับไม่รู้ว่ายังไงไม่เคยทำครับ

หรือแบบนอนหงายก็แบบนี้เลยครับ

ผมอยากให้ท่านจขกท. ลองกับ mazda 2 ดูก่อนนะครับปิดเบาะดีๆเผื่อจะไม่ต้องเสียเงินซักบาทเลยครับ  ;)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ลืมเล่าไปว่า mazda 2 เป็นรถพี่สาวผมน่ะครับ แล้วเค้าใช้แทบทุกวัน เลยไม่ค่อยสะดวกจะเอาไปไหนมาไหนเท่าไหร่
ตอนนี้ Solution ที่ใช้อยู่คือแร็กหลังคา เอาขึ้น E30 ครับ แต่มันไม่ค่อยสะดวกทั้งตอนเอาขึ้น-ลง กับตอนขับด้วยครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 06:43:59 »
หาปิกอัพเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 06:51:17 »
เชียร์ Jazz ครับ

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 08:38:14 »
ลองดู Honda stream ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 08:57:23 »
ชอบแบบนี้ไหมครับ ติดรถอะไรก็ได้

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 08:59:17 »
Nissan Cube จะยัดลงไหม รถน่ารักดี แต่ไม่รู้ราคารถเหลือเท่าไหร่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2018, 08:58:54 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 09:51:06 »
จะเข้ามาเชียร์ Freed แต่งบสองแสนคงไม่พอแฮะ

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 12:53:56 »
เชียร์รถกระบะครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 14:26:12 »
เท่าที่เคยเห็น
บางคนเค้าก็คิด rack ไว้บนหลังคาเอา
ไม่ก็ติดไว้ท้ายรถน่ะครับ
ไม่จำเป็นต้องใส่เข้าไปในห้องโดยสาร หรือ ห้องเก็บของท้ายรถก็ได้

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 15:00:55 »
Nissan cube3 ต้อง Z11 cube3 นะครับ  555+
ราคาตอนนี้ 360,000-450,000 ( รถที่อยู่ในตลาดตอนนี้ น่าจะถูกกฎหมายหมายหมดละ )
-ดูแลง่าย อะไหล่ก็ไม่น้อยนะครับ
-ไปตามงาน event ต่างๆ ก็สร้าง eye catching
-ราคาไม่ตก ขายต่อไม่เจ็บตัว
-น่าจะใส่ได้ 3-4 ในรถ บนหลังคาอีก2

:P :P :P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 16:57:59 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ ผมจะลองเอาไปบอกคุณพ่อดูนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 09:17:23 »
กระบะ สบายใจกว่าครับ พอแน่ๆ ถ้ากลัวหาย ก็หาคันที่มี แครี่บอย ครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 14:28:18 »
ขาปั่นเหมือนกันเลย~
งบ 200k ผมเชียร์ Jazz ครับ เล็กๆ ประหยัดด้วย พื้นที่ใส่จักรยานก็โอเคนะครับ ขอเพียงแค่ถอดล้อหน้าออกก่อนนะครับ คุ้ม~
หรือถ้าโชคดีได้รถราคาย่อมอีก เอาส่วนต่างไปซื้อแร็คหลังได้เหมือนกันนะครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 00:32:08 »
ในตัวเลือกเลือก JAZZ GE / CITYพับเบาะ ใส่เสือหมอบ sizeไม่ใหญ่ ได้พอดี
ถ้าของเยอะจริงๆ กระบะเลยครับใช้เซอร์วิสระหว่างออกทริปได้

หรือใช้คันเดิมก็ได้นะครับ E30 ติดแร็คติดหลังคาได้แน่นหนา ถ้ากลัวหายก็มีรุ่นมีกุญแจล็อคได้แล้ว
ส่วนตัวผม ได้มีโอกาสขนจักรยานไปออกทริปบ่อยๆ
1.แพคจักรยานใส่ในรถ ตัวจักรยานปลอดภัยดีครับ ไม่เปียกฝนด้วย แต่จะเหงาครับเพราะนั่งได้ไม่กี่คน  ;D  ปั่นเสร็จจะมีอาการเหนื่อยล้าง่วงนอนเป็นปกติ เลยอยากมีเพื่อนร่วมทริป
2.ติดแร็คบนหลังคา เป็นวิธีที่ผมใช้บ่อยสุดครับ เลือกตัวแร็คที่มีความแข็งแรงหน่อยไปได้ทั่วไทยครับ ข้อเสียต้องระวังตอนขับ กับถ้าฝนตกรถจะเปียก
3.ติดแรคจากท้ายรถ เคยใช้ไม่กี่ครั้งส่วนใหญ่จะใช้ระยะสั้นๆครับ บางครั้งต้องดูรูปแบบทรงจักรยานและsizeด้วย ไม่ค่อยชอบที่รถเป็นรอยจากการยึดไม่แน่นและเศษหินกระเด็นมาครับ

ตัวอย่างแร็คยี่ห้อ SEASUCKER อาจะดูหวาดเสียวหน่อย รถจักรยาน MTB ล้อโตๆก็ไม่ใช่ปัญหา