ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านเป็นแบบนี้ไหม ประกันบอกว่า แม้จะเคลมผิดแค่ 300 ค่าเบี้ยก็ต้องปรับขึ้น  (อ่าน 3792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมใช้ประกันชั้น 1 ของบริษัทหนึ่ง ค่าเบี้ยเต็มๆ คือ 20000 กว่าๆ ผมสะสมส่วนลดมาจนถึง 40% แล้ว ช่วงปีที่ผ่านมามีการเคลมไม่มีคู่กรณี คิดว่ารวมแล้วไม่เกิน 10000 บาท แน่นอน พอใกล้จะถึงเวลาต่อประกัน ก็มีจดหมายมา บอกว่าผมเคลมไป 10000 บาท และแจ้งยอดปีนี้มา ซึ่งยอดมากกว่าปีที่แล้ว

ผมเลยโทรไปถามศูนย์ประกันว่า ค่าเบี้ยจะปรับขึ้นมันต้องมีการเคลมทั้งปีรวมแล้วเกินกว่ายอดที่เราจ่ายเบี้ยไม่ใช่เหรอ

ศูนย์บอกว่า แม้จะเคลมผิดแค่ครั้งเดียว ค่าเบี้ยก็ต้องปรับขึ้น หรือเคลมผิดแค่ 300 บาท ก็ต้องปรับเบี้ยเช่นกัน
ยอดค่าประกันผมเลยขยับขึ้นมาเป็น ได้รับส่วนลด 30% แทนที่จะลด 50% ในปีนี้

ประกันที่ทุกท่านใช้อยู่ เค้ามีหลักการคิดแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
อ่านในกรมธรรม์เลยครับ ผิดก็คือผิดจะผิดแค่ 300 หรือ 30,000 ก็ถือว่าเป็นฝั่งผิด ปกติเบี้ยจะลดหรือเพิ่มทีละ 10% ยกเว้นปีแรกลดหรือเพิ่ม 20%

เวลาที่ดูแล้วซ่อมเองจ่ายถูกกว่า เขาถึงไม่เรียกประกันไงครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

เบี้ยขึ้น เพราะเค้าลด % ส่วนลดของคุณลงไงครับ

จากเดิมที่จะได้ 30% ก็เหลือ 20% ไง

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
เปลี่ยนบริษัทประกันครับ ถ้าไม่ ok ผมก็เปลี่ยนปีนี้ เพราะว่าลดทุนผมฮวบเลย แถมก่อนหน้านี้เปลี่ยนจากซ่อมห้างเป็น ซ่อมอู่แบบไม่แจ้งด้วย เบี้ยก็แพงกว่าชาวบ้านเขา

ออฟไลน์ paulmoderndog

เปลี่ยนเจ้าได้ครับ 
บ้านเราดีอย่าง พอเปลี่ยนคัน ประวัติเริ่มใหม่

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
แล้วถ้าเป็นฝ่ายถูก จะได้ลดเบี้ยในปีต่อไปไหมครับ?

ออฟไลน์ SRY

เคลมไม่มีคู่กรณี โดนเอาเปรียบแน่นอน
อย่าว่าแต่แบบนี้เลยครับ เป็นฝ่ายถูก แต่เป็นมอเตอร์ไซด์ ผมก็ยังโดนขึ้นเบี้ยครับ
มันชอบเอาเปรียบ
ก็เลยเปลี่ยนประกันซะเลย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ทำใจ ครับ  คปภ.ก็เหมือนเอ้อประโยชน์ให้ บริษัทประกันมากกว่า ผู้บริโภค 

ทำประกันไปๆมาๆพอเคลมซ่อมก็ขึ้นเบี้ยเรา เหมือนเอาตังเรามาซ่อมรถเราเอง บริษัทไม่เสียสักบาท

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ทำประกันมาก็เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ ไม่คุ้มค่าเบี้ยหรอกครับ แต่ทำเพื่อความสบายใจครับ
บางคนไม่ทำเพราะคิดว่าเอาค่าเบียประกันมาจ่ายค่าซ่อมเองถูกกว่า

ออฟไลน์ MUK

ถ้าต้องจ่ายเพิ่มแต่เขาดูแลดี ก็เอาที่เดิมครับ
และก็ลองช่างใจกับเจ้าใหม่ดู ว่าจ่ายถูกว่าเจ้าเดิมหรือเปล่า
ถ้าถูกกว่า การคุ้มครองไม่ต่างก็เปลี่ยนเจ้าใหม่ครับ
แฟนผม ไม่ได้เคลมบางคร้งก็เปลี่ยน เพื่อลดยอดจ่ายครับ 555 :)

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
แล้วที่จ่ายไปฟรีไม่ได้ใช้ตั้งหลายปีไม่เห็นคิดเลย รวมกันจ่ายคืนมากี่เปอร์เซ็นต์กันเชียว ประกันแบบนี้เปลี่ยนเถอะ

ออฟไลน์ BN`

ปกติผมจะเปลี่ยนเจ้าประกันทุกๆปีครับ เพราะผมเคลมทุกปี อะไรนิด อะไรหน่อย เบี้ยก็เพิ่มแล้วครับ

เปลี่ยนไปใช้ประกันเจ้าใหม่ ได้เบี้ยถูกลง สบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ testmaster

เปลี่ยนเจ้าไปสิครับมันเรื่องปกติอยู่แล้ว

ออฟไลน์ natty ib-cm

เท่าที่รู้มาส่วนใหญ่การเคลมต้องมีมูลค่าเกิน 200 % ของเบี้ยประกันภัย ค่าเบี้ยในปีต่อไปจึงจะไม่ได้ส่วนลดประวัติดี ยังไงลองดูในกรมธรรม์ของท่านอีกทีครับ

ออนไลน์ SM.

ถ้าปรับขึ้นเยอะ ก็เปลี่ยนเจ้าครับ แค่นั้นเอง