ผู้เขียน หัวข้อ: สมรรถนะพวก BRIO ลง K20A เป็นยังไงครับ  (อ่าน 5874 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
สมรรถนะพวก BRIO ลง K20A เป็นยังไงครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 14:04:43 »
เนื่องจากเมื่อวานโดนสวนที่ 190 ครับ  :-[

ทำให้อยากได้รถเเทร้กคันที่สองซักคันไว้ครอบครองเลย เเต่อยากทราบว่าจริงๆเเล้ว รถเเบบนี้ถ้าเเต่งสุดทั้งเครื่องเเละช่วงล่าง สมรรถนะมันจะดีไหมครับ
อันนี้ด้วยความไม่รู้เลยจริงๆนะครับ คือเข้าใจว่ารถยิ่งเบาก็ยิ่งดี (เเบบ MIATA เอาไปมุด) เเต่กรณีนี้มันจะเหมือนกันไหมครับ
ฐานล้อก้เเคบ รถก็ไม่ได้ออกเเบบมาให้วิ่งเร็ว  Aero ก็น่าจะเเย่ ช่วงล่าง Mc Strut หน้า หลัง TS bar มั้งครับ เเละคงมีตัวเเปรอื่นๆอีกมากที่ผมไม่รู้ ช่วยชี้เเจ้งให้ทีครับ

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
Re: สมรรถนะพวก BRIO ลง K20A เป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 14:23:33 »
ฐานล้อสั้น คุมอาการรถยาก
Weight distribution ย่ำแย่

เอาไว้ขับจี๊ดๆ หนุกๆ คงพอได้ เอาไว้เป็นรถแทรค ไม่น่าเหมาะ

มาแนวนี้ผมแอบเชียร์ Jazz GE เซ็ตเทอร์โบน่าจะขับสนุกกว่า หรือ ถ้าจะวาง K20 จริงๆ ก็น่าจะขับดีกว่า

ปล. ไม่รู้วาง K20 ใน Jazz GE ยากไหม แต่น่าจะง่ายกว่า Brio

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
Re: สมรรถนะพวก BRIO ลง K20A เป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 15:10:08 »
ตอนนี้ brio  วางได้สูงสุดคือเครื่องตัวไหนคับ
ปล.เจอ brio แถวลำลูกกาสีขาว จี๊ดผิดมนุษย์มนามากๆ วิ่งดีเชียวครับ ถือว่าดีมาก วันนั้นนั่ง Scirrocco  stage3 ของเพื่อนไป เพื่อนมันตามขำๆสักพัก กำลังจะเล่นด้วย แต่มันดันยูเทิร์นซะก่อน เลยแยกย้ายกันไป

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 15:58:11 »
เเทร้ก ที่พิมหมายถึงอะไรครับ ถ้าแดรกก็พอไหวรถเบาดี แต่ถ้าหมายถึงเซอกิตนี่คิดใหม่ได้เลย รถวิ่งเซอกิตแข่งกันที่บาลานซ์ของรถไม่ใช่เครื่องแรง

บอกว่าโดนสวนคือบนถนนรึป่าว ถ้าแค่นั้นเอารถที่ใช้อยู่ไปเซ็ตเทอร์โบก็พอแล้ว มั้ง ก็ขึ้นอยู่กับว่าโดนอะไรสวนมาด้วย อย่างถ้าขับบริโอ้แล้วโดนลัมโบสวนมาอย่างนี้ ทำใจแถอะครับ ไม่ก็ไปหาซื้อลัมโบมาใช้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 16:46:27 »
รถแทบบิน เห็นในคลิบแรงเอาเรื่องเลย ส่วนการชับขี่ไม่ทราบไม่เคยลอง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 16:54:50 »
ไม่คิดถึงเวลามีอุบัติเหตุแถว ๆสองร้อยบ้างหรือครับ  มันดูไม่จืดแน่ ๆ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:01:30 »
ถ้ามีเงินพอที่จะทำให้ดี และคนขับใจถึงกล้าใช้ให้เต็มประสิทธิภาพ รถอะไรก็วิ่งเร็วได้ครับ ผมว่าการแต่งรถไม่ใช่เวทย์มนต์ มันอิงหลักฟิสิกส์ ถ้าคนทำ คนขับเข้าใจ รถกระป๋องหลาย ๆ รุ่นก็วิ่งได้ไม่ธรรมดาเลยทีเดียว

ส่วนประกอบของรถหลายคันบนถนน ใช้ไม่ถึง 30% ของประสิทธิภาพสูงสุดที่ใช้ได้ด้วยซ้ำครับ ยกตัวอย่างเช่นเรื่องยาง ยางไทยปกติสเปคประหยัดน้ำมัน จริง ๆ มันเกาะถนน รับ load และความเร็ว ได้สูงจนเกินความจำเป็นในการใช้งานบนท้องถนนแล้ว ในทางกลับกัน ถ้าเกิดใช้เกิน ก็เจอกันข้างทางครับ อย่างโพสต์ที่เห็นกันไปไม่นานมานี้

ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับความพอดีครับ และยิ่งสำคัญมากต้องไม่เกินตัว แต่เราก็ต้องไม่ลืมว่า ขีดจำกัดสูงสุดบางทีมันก็สูงกว่าที่เราคิด ก็เป็นได้

พอวางพื้นฐานแนวคิดไว้เช่นนี้ แล้วเรามารวมกับส่วนประกอบที่มีคุณภาพสูง ประสิทธิภาพสูงละ? การที่ Brio จะวิ่งได้ 190 แล้วไม่ปลิวลงข้างทาง ก็ไม่ใช่เรื่องที่เกิดความจริงไปมากเลยนี่ครับ

แต่ถ้าของไม่ถึงจริง ก็เจอกันข้างทางเนอะ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:09:45 »
รุ่นไหนก้อโดนสวนทั้งนั้นครับ.   ต่อให้hyper car ก็โดนได้หมด เพราะมันก้อไปทำต่อได้.  แถมเจอรถหมดอีก. ไม่จบไม่สิ้นครับ.   

ผมว่ามันขึ้นกับฝีมือด้วยนะ. รถแรงน้อยกว่า บนถนนจริงๆ. รถคล่องตัว คันเล้ก ช่วงล่างดี ได้เปรียบ

ใครมาดัน คุณสามารถสวนไป สักช่วงในสถานกาณร์ที่มั่นใจว่าได้เปรียบ ก้อจัดไป. พอเราได้ยกแรก ก้อหยุด แล้วยิ้มพอครับ.  ทีนี้มันจะเอาคืนเราก้อไม่เล่นซะ ฟังเพลงชิวๆ

หากไม่มั่นใจ ทางโล่งๆ ยาวๆ ก้ออย่าไปเล่น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:27:14 »
โดนสวน เพราะ รถเดิมที่ขับ อยู่แค่ 160 หรือป่าวครับ
จริงๆ เครื่อง 1.8 ขึ้นไป 190 ได้หลายคันนะครับ

Brio ผมว่าไม่ต้องลง K20 เอา แค่ 1.5 ทำกำลังอัดก้ไป 190 สบายๆ อีกอย่าง มัน เป็น MT ด้วย ลากรอบได้สุด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:29:24 »
ไม่คิดถึงเวลามีอุบัติเหตุแถว ๆสองร้อยบ้างหรือครับ  มันดูไม่จืดแน่ ๆ

เสียวแทน ครับ
แต่ผมว่า เรามีความ กระหายในตัวทุกคน ถ้าถนนโล่งๆ และ ชอบ สมรรถนะรถ มองไป ทางตรงยาวๆ
ผมก็มา มีแอบเหยียบ สุดกำลังรถกันหลายคนนนะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 19:45:20 »
อย่าไปคิดมาก

พวกนี้วิ่งได้อยู่แล้ว เร่งเร็วมาก แป๊บเดียว TOP SPEED

แต่
ช่วงล่าง พวงมาลัยต่างจากรถแรงแต่กำเนิดแน่นอน
เร่งน่ะเร่งได้ครับ แต่ถ้ามีอะไรผิดพลาดแฉลบนิดเดียว
ไม่ว่าจะตอนเร่ง ตอนเบรก ตอนเข้าโค้ง ไม่อยากนึกภาพ
หรือ ช่วงเวลาที่ต้องการอะไรที่ต้องกระชับ มันให้ไม่ได้แน่ๆครับ
ให้แต่งมาเต็มขนาดไหนก็ต้องมีขีดจำกัด
ถ้ารถเริ่มแปลกต้องรู้ทันทีครับ

ปล.
ทำรถแรงๆ ใช้ความเร็วสูง ให้ลองตอนถนนว่างๆครับ
ตอนรถเยอะจอแจ วิ่งแรงๆ เอาไม่อยู่ เลื้อยแถมา งานใหญ่ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:02:21 »
Track บ้านเราไม่ว่าจะพีระ แก่งกระจาน หรือสนามบุรีรัมย์ก็ตาม เป็นลักษณะสนามเล็ก ทางตรงไม่ยาวมาก ถ้าเอา Brio ลงเครื่องแรงไว้วิ่งสนุกๆคล่องๆมันก็พอได้
แต่สมดุลรถมันไม่ได้ดีขนาดจะเอามาวิ่งตามถนน หรือวิ่งเล่นๆด้วยความเร็วสูงๆ ถ้าคุมไม่อยู่มันอันตรายและชาวบ้านเขาจะเดือดร้อนเอาด้วยครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:42:35 »
ถ้าวางเคยี่ ก็คงเหมาะกับสายมิดไนท์ถ้าคนขับใจถึงนะ

ส่วนbrio นี่อยู่บนแทรค รถแข่งถอดเบาะ ยางเรเดียล เครื่องเดิมโมนิดหน่อย วิ่งเวลาดีแบบไม่น่าเชื่อเลย

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 10:57:42 »
ไม่ทราบว่าไปโดนสวนมาแถวไหนครับ แล้วตอนนั้นขับอะไรอยู่

ผมก็เคยโดนสวยที่ 190 เหมือนกัน 2 ครั้งด้วย

SAAB ทั้งสองครั้งเลย (ตอนนั้นขับไฟสองก้อน 2.2 vtec MT 9fm6dgdupiN)

(ถ้ายี่ห้ออื่นๆสวนผมตั้งแต่ออกตัว 555)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 11:18:08 »
ซูเปอร์คาร์ ไฮเปอร์คาร์แถวบ้านผมโดนผมสวนประจำ เขาวิ่งออก ผมวิ่งเข้า  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 11:21:40 »
นึกถึงเมื่อ 20 ปีที่แล้ว
ออกจากทุ่งรังสิต ขึ้นโทรลเวย์กลับบ้าน

แช่ขวาอยู่ 180 มีเสียงท่อไอเสียดังมาแต่ไกล
แล้วเข้ามาใกล้ด้วยเวลาอันรวดเร็ว

และก็ผ่านไปราวกับรถสปอร์ทแบบนิ่งมากๆ

Civic 3 dr. ทำเต็มนั่นเอง

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 12:02:55 »
น่ากลัวนะ รถพวกนี้ขับไม่เกิน 120 ก็หวิวแล้ว นี่เล่นจะเอาแรงแบบเกิน 200 เสียดายชีวิตแทน

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 12:25:41 »
ราคาค่างวดทั้งตัวรถ ตัวเครื่อง ค่าวางเครื่อง ลองหา evo 4 5 6 อาจจะจบกว่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 17:32:53 »
รถพวกนี้aerodynamic ไม่ได้แย่นะครับพอๆกับรถรุ่นสูงๆกว่านั่นแหละครับแต่ที่น่ากลัวคือช่วงล่างเดิมครับแต่ถ้าทำครบๆไม่น่ากลัวครับ ก้เหมือนรถคันละ8-9 แสนทั่วไป ถ้าk20 230ก้วิ่งได้สบายครับ ไม่ต้องพูดถึงเรื่องอุบัติเหตุครับ เกิน120 ไปรถอะไรก้รอดยากครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 00:25:49 »
K20 มันหนักหน้าเกินไป เลี้ยวไม่เข้า ไหนจะแชสซีอีก

ลง L15 แถมโดนซักกล่อง ก็ขับสนุกมากๆแล้วครับ

ขับแรงทำได้ แต่จะให้ขับดีด้วย ต้องเงินถึงครับ

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 12:01:42 »
Brio K20A แรงมาก ทางตรง
แต่ถ้าจะไปเน้นเลี้ยวในสนามก็ทำได้ แต่หลายตังค์และเหนื่อยมากๆ

แนะนำว่า Brio L15A ก็เเซบแล้วครับผม จบง่ายกว่าด้วย
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 11:58:06 »
อืม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ