ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องขนาดของล้อกับเครื่องยนต์ครับ  (อ่าน 4070 ครั้ง)

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
 สงสัยว่า

1 รถยนต์แต่ละรุ่นตอนออกแบบเค้าได้กำหนดขนาดของล้อที่จะใช้กับรถยนต์รุ่นนี้กับเครื่องขนาดนี้เลยปะคับ แล้วมีออกแบบเผื่อล้อหลายขนาดหรือเปล่า       คับ

2 เวลาที่แจ้งรายละเอียดของรถเช่น อัราเร่ง แรงม้า แรงบิด การกินน้ำมันเค้าอ้างอิงจากล้อขนาดไหน ในกรณีรุ่นเดียวกันมีล้อหลายขนาด

3 รถยนต์บางรุ่น เครื่องเดียวกัน มีล้อที่ออกมาจากโรงงาน ขนาดตั้งแต่ 18-21 นิ้ว มันจะทำให้ประสิทธิภาพของรถต่างกันไหมคับ เช่นตัวล้อ 18 วิ่งดี

กว่าล้อ 21

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ถามเรื่องขนาดของล้อกับเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 11:15:19 »
คำว่า วิ่งดี แปลว่าอะไรครับ

เร่งดี หรือเกาะถนนดี

หรือประหยัดค่ายางดี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

Re: ถามเรื่องขนาดของล้อกับเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 11:28:37 »
สงสัยว่า

1 รถยนต์แต่ละรุ่นตอนออกแบบเค้าได้กำหนดขนาดของล้อที่จะใช้กับรถยนต์รุ่นนี้กับเครื่องขนาดนี้เลยปะคับ แล้วมีออกแบบเผื่อล้อหลายขนาดหรือเปล่า       คับ

2 เวลาที่แจ้งรายละเอียดของรถเช่น อัราเร่ง แรงม้า แรงบิด การกินน้ำมันเค้าอ้างอิงจากล้อขนาดไหน ในกรณีรุ่นเดียวกันมีล้อหลายขนาด

3 รถยนต์บางรุ่น เครื่องเดียวกัน มีล้อที่ออกมาจากโรงงาน ขนาดตั้งแต่ 18-21 นิ้ว มันจะทำให้ประสิทธิภาพของรถต่างกันไหมคับ เช่นตัวล้อ 18 วิ่งดี

กว่าล้อ 21

ข้อ 1 อันนี้ไม่ทราบครับ

ข้อ 2 ตอบ = อัตราสิ้นเปลืองจากโรงงานตอนทดสอบใช้ยางขนาดเล็กที่สุดของรถรุ่นนั้นครับ เพราะผมเคยเห็นในเว็บต่างประเทศ
เค้าจะมีเขียนในหมายเหตุเป็นตัวหนังสือเล็กๆไว้ครับ บอกขนาดล้อยางที่ทดสอบ มันเป็นขนาดเล็กสุดที่รถรุ่นนั้นมีเลยครับ

ข้อ 3 ตอบ = ขนาดวงล้อแม็กไม่น่ามีผลมากครับ ถ้าน้ำหนักของล้อไม่ต่างกัน แต่ที่มีผลชัดเจนคือหน้ายางครับ
เช่น 275/35R19 อืดและกินน้ำมันกว่า 245/40R19 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 11:30:30 »
พวกล้อที่รอบวงใหญ่ มันจะต้องใช้แรงหมุนมากกว่าล้อเล็กๆครับ
เพราะงั้น ตัวรถก็ต้องใช้เครื่องใหญ่กำลังเยอะ หรือไม่ก็ใช้เกียร์ทดรอบให้จัดมากๆแทน

ยกตัวอย่างง่ายๆ พวกกระบะโหลดเตี้ยก็แล้วกัน  เดิมๆมันเป็นกระบะขนของใส่ล้อมาตรฐานโรงงานมา
ถ้าไม่นับเรื่องที่ไปดันรางมา (สมมุติเป็นรถที่เปลี่ยนล้อแต่ยังไม่ได้ทำเครื่อง) พอเปลี่ยนใส่ล้อเล็กๆมันก็ออกตัวได้เร็วขึ้น เพราะล้อมันเบาและรอบวงก็สั้นลงหมุนรอบนึงก็กินแรงน้อยกว่าล้อเดิม
แต่ความเร็วปลายมันก็จะหดลงด้วย บางที่เหยียบจนสุดรอบเครื่องแล้วแต่ก็ไม่ได้เร็วมาก

(ยกตัวอย่างให้ดูเฉยๆครับ จะได้เปรียบเทียบเรื่องขนาดล้อได้เข้าใจง่ายหน่อย)

ถ้าเป็นรถยุโรปที่ใช้เครื่องเทอร์โบ กำลังเครื่องดี ล้อติดรถจากโรงงานก็มักจะใช้ล้อใหญ่ หน้ายางกว้าง
ก็ได้เปรียบเรื่องการเกาะถนน การทรงตัวที่ความเร็วสูงๆดี วิศวกรก็สามารถเซตช่วงล่างในแบบที่ไม่ต้องแข็งจนเกินไปแบบรถแข่งสนามได้

ในขณะที่รถบ้านญี่ปุ่น หรืออเมริกาที่ใช้เครื่อง NA หายใจเองแรงม้าแรงบิดไม่มาก ก็มักจะใช้ล้อเล็กกว่า เน้นแบบที่ไม่กินแรงเครื่องมาก วิ่งทางไกลแล้วได้ความประหยัด
แต่หน้ายางเล็กกว่า วิ่งความเร็วสูงๆบวกกับน้ำหนักรถเบา มันก็ไม่นิ่งเท่าพวกรถยุโรป ถ้าอยากจะวิ่งดีบางทีต้องไปเซตช่วงล่างให้ออกแนวติดแข็งๆหน่อย
หรือในรถบางรุ่นก็ให้ระบบ AWD มาเลยเพื่อช่วยการทรงตัวยามคับขัน ถือเป็นลูกเล่นของวิศวกรแต่ละจ้าวว่าจะออกแบบรถออกมาอย่างไรครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 11:51:11 »
บางที มันก็ขึ้นอยู่กับว่าได้ของต้นทุนดีไหมด้วยแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 11:59:48 »
เคยลองจับเวลา Vios บริทนีย์ ล้อ 17 ล้อเดิม เป็น 15
0-100 ได้ 14 วิกว่าๆ วิ่งสุดได้ 170 ในเวปเก่าๆ รีวิวได้ 12กว่าๆ
วิ่ง 110 กินน้ำมัน 10 KM/L วัดจาก Obd2 ในเวป 14 กว่าๆ
ล้อใหญ่ กินน้ำมันกับทำเวลา มากขึ้นแน่นอน
ปล.อย่างว่ารถ 15 ปีแล้ว

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 12:37:23 »
ผมคิดว่าที่มีผล เป็นน้ำหนักล้อ+ยาง  เส้นรอบวงและพื้นที่หน้าสัมผ้สของยางกับถนน ไม่ใช่อยู่ที่ล้อเล็กหรือใหญ่

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 13:44:03 »
1. เผื่อครับ อย่างน้อยๆก็สามขนาด ตัวอย่าง อัลติสโฉมปัจจุบัน
อย่างเครื่อง 1.8 ต้องทดสอบทั้งล้อขอบ 15/16/17

2. แล้วแต่ตลาดครับ อย่างเมืองไทยเครื่อง 1.8 ใช้ทั้งขอบ 16/17
แต่เค้ามองว่ารถพี้นฐานคือรุ่น 1.8E ซึ่งอ้างอิงจากขอบ 16 ฉะนั้นแล้วก็แจ้งตามนั้นไป

ส่วนขอบ 17 ก็เป็นรุ่นพิเศษ ใครอยากได้ก็ต้องจ่ายเพิ่ม

3. ต่างครับ อย่างอัลติส 1.8 ล้อขอบ 16 อัตราเร่งดีกว่าขอบ 17 เพราะเบากว่า ยางเล็กกว่า
ขึ้นอยู่กับต้นทุนเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 17:55:45 »
1.  ถ้าเป็นรถที่ราคาไม่สูงนัก  ไม่ทำเผื่อ  เวลาเปลี่ยนแม็กให้โตขึ้นต้องปรับค่ายางให้ใกล้เคียงกับของเดิม

ถ้าเป็นรถราคาสูง ๆ  มันจะมีหมวด เพอฟอร์มานซ์  ให้ปรับค่ายางตามที่เราต้องการเปลี่ยน  เช่นรถผม  สามรถเปลี่ยนได้  ตั้งแต่ขอบ 15-19  โดยปรับค่ายางในกล่องตาม  เพื่อให้ไมล์คงที่  ไม่แข็ง- อ่อน กว่าเดิม

2.   อันนี้ผมเข้าใจเอง  ม้า-บิดที่ให้มา  เป็นม้า-บิดที่ออกจากเครื่อง  ไม่ใช่ที่ล้อ  ที่วัด ๆกันบนไดโน  น่าจะคิดย้อนกลับไปที่เพลาขับ

3.   ต่างกันแน่นอนครับ  แต่ละขนาดมีผลหลาย ๆอย่าง  แล้วแต่ความต้องการของผู้ใช้

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 09:28:57 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ