ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ยางหน้า-หลัง คนล่ะรุ่นต้องระวังอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 4085 ครั้ง)

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
เนื่องจากยางหน้า-หลังขนาดไม่เท่ากัน และที่ร้านมีรุ่นล่ะขนาด
จึงต้องใส่ด้านหน้าเป็น245/40/r19 pilot super sport ด้านหลัง 275/35/r19 ps4s
เค้าบอกว่ายางมันระดับเดียวกันใส่กันได้

แบบนี่้โอเคมั้ยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ของคุณคงจะเป็นรถ RWD ใช่ไหมครับ?

แบบนี้ผมว่าไม่เป็นไร เพราะใคร ๆ เค้าก็ใส่แบบนี้กันเยอะครับ

ออนไลน์ kez

ใส่ต่างกันสี่ล้อ ยังไม่เป็นไรเลย ถ้าเราขับด้วยความระมัดระวัง

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ามันแตกระเบิดบวมหรือหมดเฉพาะคู่ แล้วต้องใส่ข้ามรุ่นหน้าหลังพอยอมรับได้ แต่ถ้าจะเปลี่ยนยางสี่เส้นแต่ได้มาคนละรุ่น ผมไม่ซื้อครับไปร้านอื่นดีกว่า อย่างน้อยร้านน่าจะสั่งให้

ของคุณคงจะเป็นรถ RWD ใช่ไหมครับ?

แบบนี้ผมว่าไม่เป็นไร เพราะใคร ๆ เค้าก็ใส่แบบนี้กันเยอะครับ

ใช่ครับขับหลัง ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใส่ได้ครับ ขนาด ล้อ หน้า กับ หลัง ขนาดวงล้อ(นิ้ว) เช่น หน้า 19 หลัง 20 ยังมีเลยครับ

อันนี้แค่ หน้ากว้าง กับ ซีรี่ยาง คนละขนาด ไม่เป็นปัญหา เห็นได้ทั่วไป

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
เคยคิดว่ายางด้านหน้าจะใช้ยางsport พวกPS4ให้มันจิกโค้ง ส่วนยางหลังใช้ยางprimcy ให้มันงียบๆนุ่มๆ ยังไม่เคยทดลองซะที

ออฟไลน์ bingoman

เคยคิดว่ายางด้านหน้าจะใช้ยางsport พวกPS4ให้มันจิกโค้ง ส่วนยางหลังใช้ยางprimcy ให้มันงียบๆนุ่มๆ ยังไม่เคยทดลองซะที

ผมเคยลองแล้วครับ  ได้อารมณ์นั้นจริงๆ คือนั่งหลังมันนุ่มขึ้นไม่ดีด/เด้ง/สะท้านตูด  ส่วนคนขับ ก็ขับ handling ยังดี เพราะพวงมาลัยมันคมและ match กับยางสปอร์ตเหลือกเกิน 55

แต่ก่อนหน้านั่นผมทำตรงข้ามคือยางหน้านุ่ม ยังหลังสปอร์ต  อารมณ์ก็ตรงกันข้ามเลยคือ พวงมาลัยเบา พวงมาลัยไม่คม ย้วยด้วย  ส่วนนั่งหลังหรือแม้กระทั่งขับเอง กลับรู้สึกว่าด้านหลังมันกระเด้งมันหนึบมากเลยนะ  ท้ายนิ่งสนิท  แต่แบบนี้ผมก็ไม่ชอบ เพราะ feeling จากพวงมาลัยและช่วงล่างด้านหน้า สอบตกเลยทีเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 13:26:52 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Cheercheers

Size นี้คงมีลายเดียว 351m เชื่อว่าสมาชิกในนี้ก็ใส่กันแบบนี้หลายท่าน

อย่างน้อยก็ผมด้วยคนนึง ใช้ผ่านไปได้ 5-6000 โลแล้วครับ ไม่มีปัญหาใดๆ

ความรู้สึกไม่ต่างกับตอนใส่ pss ทั้งสี่ล้อ พวงมาลัยและการควบคุมคล้ายกันมาก
Cheercheers

เปลี่ยนมาแล้วเรียบร้อยครับ pssนี่มันจิกโค้งดีจริงๆ พวงมาลัยคมขึ้นเยอะเลย
ตอนกดคันเร่งในโค้งแต่ไม่ได้หักพวงมาลัยเพิ่ม เหมือนมันดูดรถเข้าโค้งด้านในเอง จนหมต้องผ่อนคันเร่งเพราะตกใจกลัวชนขอบทางด้านใน แซ่บมากยางตัวนี้

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
Re: ใช้ยางหน้า-หลัง คนล่ะรุ่นต้องระวังอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 13:41:16 »
ยางขนาดเดียวกับผมเลย แต่ผมได้หน้าเป็น pilot 4 ส่วนหลังได้ 4S
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962