ผู้เขียน หัวข้อ: ซวยครับ มีคนเอาเลขตัวถังผมไปจองทะเบียน  (อ่าน 10304 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
กำลังเตรียมจองทะเบียนรถตัวเอง
กดหมายเลขตัวถังไป ขึ้นว่าทำการจองไปแล้ว

พอเช็คไปที่ขนส่ง
ชื่อ + เบ่อร์โทร + หมายเลขบัตรปชช. เป็นคนอื่น
แต่ หมายเลขตัวถังตรงเป๊ะ

โทรถามที่ขนส่ง บอกทำอะไรไม่ได้แล้ว
เพราะมันจะล๊อคเลขตัวถังไม่ให้จดทะเบียนได้อีก
จำใจต้องยอมจดทะเบียนเลขนั้นไป
หรือไม่ก็ต้องรออีก 3 เดือน เพื่อให้มันจองได้ใหม่ ตัดจากระบบ

(แต่เลขที่ผมรอมันจะมาอาทิตย์หน้า แบบนี้อยู่ๆผมก็ซวยเหรอครับเนี่ย)

ใครพอมีวิธีช่วยผมได้บ้างไหมครับ รอเลขมาตั้งนาน
พออยู่ๆกลายเป็นจองไปแล้ว เลขไม่สวยเลยด้วยครับ

คนจริงน่าจะพิมหมายเลขตัวถังผิด แต่ไหงบาปกรรมมาตกที่ผมล่ะครับเนี่ย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
Re: ซวยครับ มีคนเอาเลขตัวถังผมไปจองทะเบียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 15:58:14 »
ลองติดต่อคนที่จองดูยังครับ

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ซวยครับ มีคนเอาเลขตัวถังผมไปจองทะเบียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 16:02:17 »
แจ้งความก่อนครับ อันดับแรก แล้วเอาหลักฐานไปชี้แจงกับขนส่ง

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 16:03:09 »
ถ้่ามีหลายคัน... จองไปใส่คันอื่น แล้วค่อยเปลี่ยนทีหลัง
แต่เลขสวยจะจองทันหรอครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 16:05:48 »
แจ้งความก่อนครับ อันดับแรก แล้วเอาหลักฐานไปชี้แจงกับขนส่ง

ผมพยายามคุยกับขนส่งแล้ว
ว่ามีวิธีอื่นไหม เค้าบอกไม่มีเลยครับ
มันล๊อคกับหมายเลขตัวถังไปแล้ว

ทีนี้ผมก็เลยถามว่า บางเคสที่จอง
แล้วกดหมายเลขตัวถังผิดไปตัวนึง
ทำไมยังจดเลขที่จองได้เลย

ทาง จนท.ขนส่งก็บอกว่า เค้าอนุโลม ผมเลยไปไม่ถูกเลยครับ
กำลังให้เซลช่วยไล่เช็คชื่อคนที่จองก่อนว่าอยู่ในลูกค้าหรือเปล่า
เพื่อจะขอสลับเลขตัวถังมาจองทะเบียน

เครียดเลยครับ รอเลขมาตั้งนาน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 16:23:56 »
ถ้ากดเลขผิดไปความเป็นจริง ให้นำเอกสารที่ถูกต้องทั้งหมด
ไปติดต่อที่กรมขนส่งได้เลยครับ
เค้าจะแก้ไขในระบบให้ แต่ต้องไปด้วยตนเอง
เพราะผมเคยสอบถามงานลักษณะแบบนี้ที่มีการกดจองเลขผิดไปครับ
แต่ถ้าไม่ได้ไปจดทะเบียน เลยวันจดแล้ว ระบบก็จะปลดล็อคไปครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 17:37:40 »
ถ้าคุยไม่ได้แล้ว ทั้งกับขนส่ง และ คนที่เอาไปจอง

1. แจ้งความ
2. เอาใบแจ้งความไปอายัดการจ่ายป้ายทะเบียนที่ขนส่ง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 19:07:21 »
แจ้งความไว้เลยครับ ทำไมต้องรอเราไม่ได้ผิดอะไร มีคนแอบอ้าง

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 23:25:43 »
แนะนำให้ลองติดต่อกับคนที่ทำการจองเลขทะเบียนดูก่อนครับว่า เรื่องราวเป็นมาอย่างไร
เจตนาจอง หรือ ไม่ได้เจตนา จะได้เดินเรื่องต่อถูกครับ

จากนั้นให้ติดต่อกับกรมขนส่งด้วยตนเองดูอีกครั้งครับ
ผมเคยโทรเข้าไปเนื่องจากจองเลขและพิมพ์ชื่อผิดเนี่ยแหละครับ
เจ้าหน้าที่ปลายทางบอกว่า ไม่สามารถทำอะไรได้ แต่บังเอิญว่าต้องไปทำเรื่องต่อใบขับขี่อีกครั้ง
ปรากฎว่าถามกับทางเจ้าหน้าที่หน้าเค้าเตอร์เลย สรุปว่าเจ้าหน้าที่สามารถทำเรื่องขออนุโลมได้

ผมเคยเจอกรณีที่ทางกรมขนส่งอนุโลมให้ ส่วนใหญ่แล้วเป็นการอนุโลมเนื่องจาก
- พิมพ์เลขตัวถังผิด
- พิมพ์ชื่อ-นามสกุลผิด (บางพยัญชนะ)
ซึ่งเป็นความผิดพลาดเล็กน้อยเท่านั้น

แต่ในกรณีนี้ เป็นการจองสลับคันโดยคนละเจ้าของรถกัน
ผมว่าคงต้องอธิบายกันยกใหญ่อยู่นะครับ ถ้าให้ดี อาจจะขอให้ทางโชว์รูมช่วยทำเอกสารรับรองอีกทางหนึ่งเพื่อให้มีน้ำหนักมากยิ่งขึ้นก็ได้

สุดท้ายแล้ว ถ้าไม่สามารถดำเนินการใดๆได้ เรายังสบายใจได้ครับว่า
เลขที่ทำการจองจะยังไม่สามารถนำไปจดทะเบียนได้ ตราบใดที่ยังไม่มีการยื่นเรื่องและส่งเอกสารการจดทะเบียนด้วยเลขดังกล่าว
ซึ่งต้องย้อนกลับไปที่จุดแรกครับว่า คนที่จองผิด เจตนาจองผิดหรือไม่ ถ้าไม่ได้เจตนาจองผิด เราก็หายห่วงไป
เราก็รออีก 90 วันเพื่อให้ระบบปลดล็อคครับไปตามขั้นตอนเท่านั้นครับ

แต่ถ้าเจตนาจองผิด แบบนี้ต้องทราบให้ได้ครับว่าที่มาที่ไปคืออะไร
กรณีแบบนี้ชักไม่น่าไว้ใจนะครับ สมควรแจ้งลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 07:57:58 »
แจ้งความดำเนินคดีกับคนที่นำเลขตัวถังรถท่านไปจองทะเบียนนะครับ

ไม่งั้นตอนมีปัญหา คุณจะกลายเป็นผู้ต้องสงสัยหรือผู้ต้องหาทันที อย่ารอครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 09:58:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 11:19:07 »
ขอพบ หัวหน้าฝ่ายฯ ที่รับผิดชอบดีกว่าครับ พนักงานขนส่ง ไร้อำนาจพอ ที่จะแก้  ... เราไม่ได้ทำผิด ไม่ขนส่ง ก็คนจองมันผิด ของจริงอยู่ตรงหน้า พร้อมหลักฐานเอกสาร ที่เชือ่ได้ ถ้าไม่ทำ บอกเลย จะแจ้งความฯ ไปพร้อมเลย ทั้งพนักงานและหัวหน้าส่วนฯ  ที่ทำให้เสียสิทธิครอบครอง

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 21:33:35 »
เจอลูกค้าหลายๆท่าน จองเลขแล้วเปลี่ยนใจ 
พอจะจองเลยใหม่ โดนล็อค +3เดือน ก็ต้องรอนานๆ จนไม่อยากรอ
ลองดูตามเวปรับจองเลขครับ .. เขาเคลียร์ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 23:01:39 »
เดี๋ยวนะครับ ตอนผมจองครั้งก่อนผมใส่ตัวถังไปแต่ดันพิมพ์นามสกุลตัวเองผิด โทรไปหาขนส่งเค้าก็บอกปล่อยหลุดไปแค่หมวดเดียวเองนะครับ ไม่กี่วันเอง

ไม่ถึง 3 เดือนเลย ก็มากรอกตัวถังใหม่ก็ใช้ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 23:51:56 »
เดี๋ยวนะครับ ตอนผมจองครั้งก่อนผมใส่ตัวถังไปแต่ดันพิมพ์นามสกุลตัวเองผิด โทรไปหาขนส่งเค้าก็บอกปล่อยหลุดไปแค่หมวดเดียวเองนะครับ ไม่กี่วันเอง

ไม่ถึง 3 เดือนเลย ก็มากรอกตัวถังใหม่ก็ใช้ได้
ของผมรอทั้งหมวดทั้งเลขน่ะครับ
หมวดตรงกับตัวย่อนามสกุล
เลขเหมือนกันทุกคันในบ้านครับ
เลยไม่อยากพลาดจริงๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 02:47:14 »

ของผมรอทั้งหมวดทั้งเลขน่ะครับ
หมวดตรงกับตัวย่อนามสกุล
เลขเหมือนกันทุกคันในบ้านครับ
เลยไม่อยากพลาดจริงๆน่ะครับ

แบบนี้นานเลยครับ เซ็งแทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 09:40:17 »
ตามๆ อยากรู้ตอนต่อไป

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2018, 12:29:16 »
ผมคิดเล่นๆนะครับ

ถ้าขนส่งอนุโลมในกรณีที่ว่า เราพิมพ์ตัวถังผิด

ถ้างั้น เราก็ตั้งใจพิมพ์เลขตัวถังผิด แล้วไปจดทะเบียนได้ไหมครับ??
เช่นพิมพ์สลับกันคู่นึงไรงี้?

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 09:48:49 »

ถ้าขนส่งอนุโลมในกรณีที่ว่า เราพิมพ์ตัวถังผิด

ถ้างั้น เราก็ตั้งใจพิมพ์เลขตัวถังผิด แล้วไปจดทะเบียนได้ไหมครับ??

ทำแบบนี้ก็น่าจะได้ครับ แต่ผลกรรมมันก็ไม่ตกใส่อีกคนๆนึงอยู่ดีเลยไม่อยากทำน่ะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 21:42:45 »
ใช้วิธีเผลอพิมพ์ผิดที่ตัวอักษรตัวเดียวไหมละครับ โอกาสจะไปทำให้คนอื่นเดือดร้อนน้อยกว่า โดยเฉพาะตัวอักษรตัวแรกๆ ที่ส่วนใหญ่เป็นรหัสโรงงานซึ่งรถรุ่นเดียวกันจะเหมือนกันอยู่แล้ว

ทำแบบนี้ก็น่าจะได้ครับ แต่ผลกรรมมันก็ไม่ตกใส่อีกคนๆนึงอยู่ดีเลยไม่อยากทำน่ะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D