ผู้เขียน หัวข้อ: @ สอบถามน้องๆ Gen Y กับ การออกรถยนต์คันแรกครับ  (อ่าน 6398 ครั้ง)

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
Re: @ สอบถามน้องๆ Gen Y กับ การออกรถยนต์คันแรกครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 21:38:02 »
ผมเกิด 1990 เป็นเด็ก ตจว แต่มาทำงานใน กทม.มาประมาณ 4 ปีครับ

ต้นทุนที่ผมได้จากพ่อหลังเรียนจบคือ Civic fd 1.8 ครับ

เอา timeline คร่าวๆที่ผมพอจำได้ในเวลา 4 ปีนะครับ

-เริ่มทำงานแรกๆใช้ fd ไปทำงานครับ เช่าหอเดือนละ 5,000 บาท

-4 เดือนผ่านโปร ก็กู้เงินซื้อคอนโดคนเดียวครับ ผ่อนเดือนละ สองหมื่นกว่าบาท รถคันเดิม

-1 ปี กู้ซื้อทาวน์โฮม3ชั้น อยู่คนเดียว แต่กู้ร่วมใช้ชื่อพ่อด้วย ผ่อนเดือนละ สามหมื่นกว่าบาท(ผ่อนเองคนเดียว) ส่วนคอนโดผมปล่อยเช่าครับ

-1.6 ปี ขาย Civic fd เอาเป็นทุน(จากเงินของพ่อ)ไปซื้อ ford focus 2.0GDI มือสอง(ดูรถเอง)

-2.6 ปี ขาย Focus ไปซื้อ Mazda 3 skyactiv มือสอง

-3.8 ปี ขายคอนโด ได้เงินมาก้อนนึง ก็ไปจองคอนโดที่ใหม่ที่กำลังสร้าง ผ่อนดาวน์เรื่อยๆเดือนละ 17,000 เสร็จปี63

-3.9 ปี พ่อใกล้เกษียณ แกมีที่ดิน แล้วอยากได้กระบะ เพราะที่บ้านมีแต่เก๋ง ผมก็ไปซื้อ Revo 2.4G prerunner 4 ประตู มือสองให้ อันนี้ผมซื้อเงิดสดให้พ่อเลย พร้อมเอารถไปทำนิดๆหน่อยๆ เปลี่ยนยางใหม่หมด+ใส่ shock profender 4 ต้นเรียบร้อย รวมๆเสียไปเจ็ดแสนได้ แล้วก็ขับไปให้พ่อที่ ตจว.

-4 ปี ตัวผมเองก็อยากได้รถ ก็ข่มใจไว้ แต่ลงขายรถเล่นๆ สุดท้ายมีคนมาเอา เลยไปได้ volvo v40 T5 มือสอง มาใช้ได้ประมาณ 2 เดือนกว่าๆนี้เองครับ

ยอมรับว่าเงินเก็บมีไม่เยอะครับ แล้วก็ไม่ได้ให้เงินพ่อเป็นเดือนๆด้วยครับ เงินก็คืออยู่ในบ้านที่ผมอยู่ แล้วก็อยู่ในคอนโดที่กำลังผ่อนดาวน์ครับ ส่วนพวกกองทุน LTF ผมซื้อมาตลอดปีละสองแสนบาทครับ(อันนี้ผมไม่ได้นับเป็นเงินเก็บ) ถ้ากระทบตอนนี้ที่เห็นชัดๆคือ ยังไม่มีเงินแต่งงานครับ บ้านมีให้เค้านอนแน่ๆแล้ว แต่ยังไม่มีเงินไปขอแม่ยาย 555+

ซื้อรถมีแต่ ลด ครับ ซื้อ อสังหา ถูกแล้วครับ 55555
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ tkom22567

• Newbie
  • *
Re: @ สอบถามน้องๆ Gen Y กับ การออกรถยนต์คันแรกครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 13:02:32 »
ผมอายุ 24 เกิด 1993 น่าจะเป็นช่วงปลาย Gen Y นะครับ
ตอนมหาลัยไกลบ้านประมาณ30โล ที่บ้านให้ toyota camry acv30 ปี2006มาใช้ขับไปเรียน ตอนหลังอา เอาไปชนมาเลยขายทิ้ง
พอเรียนจบ ทำงานราชการอยู่ไกลจากบ้าน80โลไปกลับ170โลโดยประมาณ ที่บ้านเลยจะดาวน์รถให้ ตอนแรกที่บ้านอยากให้ซื้อมือ1
แต่ สรุปไปจบที่ s80 2.5ft ปี2012 มือสอง เน้นซ่อมอู่นอก เติมe85 ความปลอดภัยครบถ้วน
ถ้าผ่อนคันนี้หมดคันต่อไปคง เล่นมือสอง  ครับ  :) :) :)