ผู้เขียน หัวข้อ: จากคลิป "อุทาหรณ์ สาวซิ่งBenz ขณะถนนลื่น เสียหลักชนต้นไม้" ทำไมถึงเกิดขึ้นได้  (อ่าน 18755 ครั้ง)

ออฟไลน์ spybond

• Newbie
  • *
นอกจากใช้ความเร็วสูงแล้ว มีสาเหตุอะไรอย่างอื่นอีกบ้างครับ

https://web.facebook.com/hencharean/videos/1815794048457033/

ดูแล้วสงสัยน่ะครับ

เพราะเคยขับเร็วประมาณ 100-110 เวลาฝนตกเหมือนกัน แต่ไม่เคยเจออะไรแบบนี้

แล้วถ้าเกิดจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ผู้หญิงคนนี้ทำผิดอย่างไร

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ขับหลังหลุดแล้วมันคุมยากด้วยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Imgenesis

• Jr. Member
  • **
ดูที่มุมขวาล่างครับ ขับมาเร็วมากจริงๆ สำหรับสภาพอากาศ / ถนนแบบนี้ เคราะห์ดีมากครับที่ไม่ถึงชีวิต

ผมก็คงจะดูไว้แล้วเป็นอุทาหรณ์ครับ
#2016 C Coupe Edition 1
#2020 530e MSport

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
แค่ผมกลับรถช้าๆ แล้วท้ายปัด ยังใจแป้วได้ แก้ทางรถคืนยังจะไม่ทัน  :(
อันนี้ GPS กล้องวิ่งมา 12x-15x ไม่ต้องคิดเลยครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ในคริป 140-160 ยืนพื้น แล้วเหินน้ำตอน130ลอยไปยังกับเรือ :-X

คนขับขาดความรู้ครับ มันไม่ได้อยู่ที่รถดีแค่ไหนครับ หลักๆอยู่ที่ยางกับความเร็วที่ขับมา รถหนักๆช่วยกดยางได้บ้าง

ครั้งที่แล้วดาราที่ขับรถเหินน้ำแล้วตาย คุ้นๆว่าbmw x1 รถดีๆมาเร็วๆก็เหินได้เหมือนรถราคาถูกๆ

เคยเห็นเขาคำนวนกันว่าถนนเปียกไม่ควรขับเกิน70 ไม่งั้นเหินได้หมด กระบะนี่ผมว่า50-60เพราะถ้าไม่บรรทุกท้ายมันจะเบาขับหลังอีกด้วย

ยางดีๆผมคิดว่ามีส่วนมาก ยางtopๆสมัยนี้ถ้าสังเกตุร่องรีดน้ำมันจะมี4ตรงๆลึกๆพวกนี้รีดน้ำดีครับ ขับเร็วเกินรีดออกไม่ทันก็เหินน้ำแบบในคริป

สงสัยอย่าง คนขับจะออกซ้ายมาหาน้ำทำไม?ขวาแห้งๆไม่ขับ ในคริปมันเร็วจนไม่มีใครด่าว่าช้าแช่ขวาแน่ๆ :-\

ปล ท่านๆยังจะซื้อรถคันเป็นล้านที่ดูถูกราคาชีวิตคนไทยหรือไม่ คันเป็นล้านถุงลม2-3ใบ ในคริปถ้าไม่มีถุงลมด้านข้างกับม่านนิรภัยผมคิดว่า"พี่ปอ"มาเก็บ"ศพ"ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 00:17:04 โดย bodin »

ออฟไลน์ dt9

ผมเคยแฉลบ 2 ครั้งแล้ว benz คนละรุ่นด้วย
ทั้งๆที่เป็นทางตรงขับไม่เร็ว และถนนไม่เปียกไม่ลื่น ยางก็ไม่เก่า
โชคดีแถวนั้นไม่มีรถและยังควบคุมกลับมาได้
เข้าเช็คที่ศูนย์ก็ปกติ แต่ช่างที่ศูนย์เคยบอกว่ามีแบบนี้หลายคันแล้ว
ช่างเองเวลาลองรถยังเคยเจอเหมือนกัน
สรุป benz ที่คิดว่าเกาะถนน ตอนนี้ผมขับระวังกว่า camry ซะอีก
แต่ยังไงไม่ว่ารถอะไร ถนนลื่นแบบนี้ ขับช้าดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
ตามดูในเฟส  มองยางไม่ชัดว่าดอกเหลือเท่าไหร่ แต่ดูไม่เก่ามาก

อาการ ช่วงนั้นเลนซ้ายเรียบเลยลื่นกว่าเลนขวาซึ่งผิวหยาบกว่าเล็กน้อย  จังหวะไปวิ่งคร่อมๆเลน  ล้อซ้ายลื่น ล้อขวาไม่ลื่นเร่งความเร็วพอดี  มันเลยเหวี่ยงด้านซ้ายไปก่อนเพราะซ้ายลื่นกว่า  โชคร้ายเจอโค้งขวามารอพอดีเลยลงร่องกลาง   หากเป็นทางตรงอาจมีโชคช่วยให้พอแก้อาการได้บ้างแต่ก็อาจจะลงอยู่ดี

ทางแก้ต้องมองผิวถนนล่วงหน้าให้ออก  เมื่อสังเกตเจอเลนเรียบลื่นกว่าปกติแบบนี้เป็นผมไม่แตะคันเร่งเด็ดขาดเกร็งๆพวงมาลัยปล่อยให้รถวิ่งผ่านไปด้วยแรงเฉื่อยจนพ้นผิวถนนแบบนั้น

ออฟไลน์ bobsan

ลองสังเกตที่ต้นไม้ให้ดีครับ
มันไม่เหมือนต้นไม้ใหญ่ทั่วๆไป

งานนี้หากเป็นต้นไม้ลำต้นใหญ่เนื้อแข็งไม่น่าจะรอด
ต่อให้มีม่านถุงลมช่วยก็ตามเถอะ

ผมว่าม่านถุงลมน่ะมีก็ถือว่าดีกว่าไม่มี
อันที่จริงมันไม่ได้หนาขนาดที่จะทำให้อุ่นใจว่าปลอดภัยแน่

ออฟไลน์ flat6

รถดีแค่ไหน ก็ไม่เปลี่ยนฟิสิคได้หรอกครับ ถนนลื่นขนาดนี้ยังขับเร็วขนาดนี้ จะให้ว่าไงครับ

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ AMG GT

ความเร็วยืนพื้นมา 140-160  เข้าโค้งที่ประมาน 120  ถนนลื่น+เหยียบส่ง+ขับหลัง  เกมครับ
ผมว่าต่อให้รถแพงกว่านี้ก็แหกครับขับแบบนี้ บ้ามากที่ถนนแบบนี้แล้วขับเร็วขนาดนี้
ปล.ถ้าถนนแห้งนี่ไปสบายๆครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เหตุการ์ณนี้ไม่ต้องโทษอะไรเลยครับ ขับเร็วมากๆ ทั้งที่ฝนตกถนนเปียกขนาดนั้น โค้งก็มาต่อเนื่อง
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สาเหตุเกิดจากขับเร็ว ถนนลื่น อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

อันนี้รถผมเอง ขับเร็วครับ BMW 520d G30 หลุดแล้วคุมไม่อยู่เลย ถุงลมออกรอบคัน ตั้งแต่เริ่มชนจนถึงหยุดยาวมาก คนขับไม่เป็นอะไรเลย มีรอยแผลจากการโดนถุงลมนิดเดียว

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ spybond

• Newbie
  • *
แค่อยากเอามา Discuss กันน่ะครับ เผื่อจะมีเหตุอื่นให้ต้อง concern ด้วย

จะได้ป้องกันกันไว้ในสภาพปกติด้วยครับ

เช่น รุ่นรถ ยาง อาการที่เกิดเฉพาะรุ่น หรือนิสัยการขับรถที่ไม่ดี (นอกจากที่เห็นๆ กันอยู่ในคลิปว่าขับเร็วมาก)

ไปดูบอร์ดอื่นเห็นบอกว่าเป็นรุ่นนี้ครับ

Moose test Mercedes C 350 e (Hybrid) 2015 [Poor result] by Teknikens Värld

สาเหตุเกิดจากขับเร็ว ถนนลื่น อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

อันนี้รถผมเอง ขับเร็วครับ BMW 520d G30 หลุดแล้วคุมไม่อยู่เลย ถุงลมออกรอบคัน ตั้งแต่เริ่มชนจนถึงหยุดยาวมาก คนขับไม่เป็นอะไรเลย มีรอยแผลจากการโดนถุงลมนิดเดียว

โหหชนขนาดนี้สภาพรถเป็นไงบ้างครับเนี่ย
ปล.เหมือนเห็นก่อนหน้าลงว่าชนท้ายใช่ไหมครับ ถ้าจำไม่ผิดแหะๆ

ออฟไลน์ tsubasa

โหหชนขนาดนี้สภาพรถเป็นไงบ้างครับเนี่ย
ปล.เหมือนเห็นก่อนหน้าลงว่าชนท้ายใช่ไหมครับ ถ้าจำไม่ผิดแหะๆ
คันนี้โดนก่อนครับ น้องเอาไปขับแล้วขับเร็ว เห็นบอกขับประมาณ 160 น่าจะเสียสมาธิหรือง่วง แล้วตกใจอะไรสักอย่างรถเลยเสียหลักครับ อีกคัน Subaru Legacy เฉี่ยวเล็กน้อยเมื่อ 2 วันก่อนครับ

สภาพรถประมาณนี้ครับ

2023 - Tesla Model Y Performance

คันนี้โดนก่อนครับ น้องเอาไปขับแล้วขับเร็ว เห็นบอกขับประมาณ 160 น่าจะเสียสมาธิหรือง่วง แล้วตกใจอะไรสักอย่างรถเลยเสียหลักครับ อีกคัน Subaru Legacy เฉี่ยวเล็กน้อยเมื่อ 2 วันก่อนครับ

โหหรถเจ็บหนักเลยครับ 
ปล.ผมหมายถึงคันนี้แหละครับที่หลายเดือนมาแล้วเห็นลงว่าโดนชนใช่ไหมครับ

โหหรถเจ็บหนักเลยครับ 
ปล.ผมหมายถึงคันนี้แหละครับที่หลายเดือนมาแล้วเห็นลงว่าโดนชนใช่ไหมครับ
อ้อ..ใช่ครับ เมื่อปลายปีที่แล้วไปชนท้ายกระบะส่งของครับ คันนี้มาอยู่กับผมเหมือนโชคร้ายครับ ออกมาเดือนแรกผมเอาไปเฉี่ยว, จากนั้นยางแตก (รั่ว) เปลี่ยนไปแล้ว 3 ครั้ง, ปลายปีแฟนเอาไปขับชนท้าย, ผมเอาเฉี่ยวกำแพงไปอีกรอบ แล้ววันเดียวกันก่อนเกิดอุบัติเหตุยางรั่ว เพิ่งเปลี่ยนมาจากศูนย์ น้องขับกลับต่างจังหวัดก็เกิดอุบัติเหตุใหญ่เลยครับ ตอนนี้ยังหาซื้อรถแทนไม่ได้เลยครับ น่าจะซ่อมอีกหลายเดือน รถต้องดึงตัวถัง ซ่อมออกมาผมคงไม่กล้าเอาไปขายใคร คงใช้แค่วิ่งในเมืองไปแบบยาวๆ 20 ปี  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 01:40:30 โดย OXYGEN2 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ทำไมเสียการทรงตัวได้ขนาดนั้นละครับ ดูจากคลิปไม่มีอะไรเลยนะ

edit ก่อนจะเสียอาการ เหมือนมีเสียงอะไรสักอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 02:17:44 โดย Slipknot` »

ออฟไลน์ Alcatraz

ที่เห็นชัดเจนคือคนขับขาดทักษะ และแน่นอนว่าประมาทเป็นต้นเหตุ

มันไม่เกี่ยวกับรถหรอกว่ามูสเทสดีแค่ไหน ยังไงหลักฟิสิกส์ก็เปลี่ยนไม่ได้ ถ้าคนขับมีทักษะก็ counter steer ได้ อย่างแย่ที่สุดก็หมุนบนถนน ยิ่งขับหน้าสิยิ่งแก้ไม่ได้ นี่มีพร้อมทุกอย่างทั้งระบบช่วยทรงตัว ทั้งขับหลัง ในคลิปจะเห็นว่าไม่มีความพยายามในการแก้อาการเลย ตกใจอยู่อย่างเดียว

จริงๆ mbth ควรให้ความสำคัญกับทักษะผู้ใช้เช่นเดียวกับ bm ที่มี driving experience ด้วย ทั้งๆที่ตัวเองมีแบร์น amg  แท้ๆ

เรื่องนี้โทษอย่างเดียวเลยคือความประมาทและทักษะคนขับ อย่างน้อยที่สุดถ้าเคยฝึกต้องจบบนถนนไม่ว่าจะแก้ได้หรือหมุนอยู่บนถนน ไม่ใช่ลงข้างทางแบบนี้

ทำไมเสียการทรงตัวได้ขนาดนั้นละครับ ดูจากคลิปไม่มีอะไรเลยนะ

edit ก่อนจะเสียอาการ เหมือนมีเสียงอะไรสักอย่าง
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ น้องผมก็ตอบอะไรไม่ได้ ผมคิดว่าไม่ได้ตั้งสมาธิในการขับมากพอครับ แต่ทางพ่อกับแม่ผมยังสงสัยเรื่องยางที่เปลี่ยนมาครับ ซึ่งเหตุการณ์มันเกิดไปแล้ว แล้วไม่มีใครเป็นอะไรก็ถือว่าเป็นบทเรียน แม่ผมที่ไม่เคยเห็นคุณค่าของการซื้อรถเลย ก็มาเห็นครั้งนี้แหล่ะครับว่ารถก็มีส่วนช่วย จุดที่ชนจุดนั้นเมื่อ 3 วันก่อนก็มีรถชน ดูได้จากคลิปตอนรถเสียการทรงตัวแล้วไฟส่องไปตรงจุดที่มีการชนก่อนหน้าพอดี แต่คันที่ชนก่อนไม่ได้โชคดีแบบน้องผม  :(

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

รถบรรทุกหนักเขาวิ่งกันแต่เลนซ้ายด้วยครับทำไห้ถนนจะเป็นร่องๆ  ยางอยู่ในร่องน้ำกับความเร็วขนาดนี้คงรีดน้ำไม่ทันแน่ๆ

ออฟไลน์ koko86

ใครว่าคนขับไม่มีทักษะหรือ ไม่counter steer ลองไปดูคลิปใหม่
คลิบนี้เหตุเกิดเพราะcounter Steerล้วนๆ และเกิดจากการเป็นรถขับหลัง เพราะต้นเหตุคือ power over steer

ประมาทน่ะจริง เพราะขับเข้าโค้งฝนตกถนนลื่นด้วยความเร็ว120+ขนาดนั้น

เหตุการณ์ทั้งหมดจากคลิบ พอสรุปได้ดังนี้  คือ
1. ตั้งใจขับเร็ว
2. โค้งซ้ายพยายามเข้าเลนซ้ายในสุด สังเกตว่าขับไปจนถึงเลนซ้ายสำรองที่สักพักมีลูกศรให้เลี้ยวขวา คือ ตั้งใจลดแรงเหวี่ยงด้วยการใช้พื้นที่ถนนให้หมด ตั้งใจเข้า racing line ว่างั้นเถอะ
3. แต่คนขับอาจลืมไปว่า เลนซ้ายมีน้ำขังอยู่มากกว่าเลนขวา นั่นคือ ต้นตอของอุบัติเหตุครั้งนี้
4. ช่วงพ้นเลนสำรองมาแล้ว ในจังหวะที่ออกจากโค้ง คนขับตั้งใจเร่งความเร็ว จาก122–> 130 ในเวลาสั้นๆบนเลนถนนที่มีน้ำขัง
5. ขณะนั้น ล้อหลังที่รับแรงจากด้านข้างเต็มที่อยู่แล้วต้องมารับอัตราเร่งที่รุนแรงอีก จึงใช้ยางหลังเกินลิมิต เกิดการลื่นไถล
6. นั่นคือสาเหตุที่ทำใ้ห้รถอover steer หน้ารถหันไปทางซ้าย ตกไหล่ทางด้านซ้ายก่อน
7.คนขับ พยายามแก้ อาการรถด้วยการcounter steer หักพวงมาลัยไปทางขวา
8. แก้อาการover steer ทางซ้ายได้สำเร็จ แต่ทีนี้เกิด over steer ทางขวาแทน ทำให้รถ พุ่งไปทางขวา หาต้นไม้
9. คนขับ พยายามทำcounter steer อีกรอบ (หักพวงมาลัยไปทางซ้าย)เพื่อหลบต้นไม้ ครั้งนี้ ร่วมกับเบรคด้วย น้ำหนักจึงถ่ายลงไปข้างหน้าอย่างรวดเร็ว รถจึงหันหัวไปทางซ้ายใหม่เร็วกว่ารอบก่อนๆ ช่วงนี้รถใกล้ตกถนนแล้ว
10. จึงเอาด้านขวาของตัวรถเข้าชนต้นไม้ แทนที่จะเป็นด้านหน้า

ช่วงจังหวะที่8-9 มีเสียงผู้หญิงร้องตกใจขึ้นมา น่าจะเป็นคนนั่ง คิดว่าไม่น่าใช่คนขับ เพราะ คนขับน่าจะโฟกัสที่การควบคุมรถอยู่ ใครเคยมีอุบัติเหตุและแก้อาการได้แบบนี้จะรู้

คลิบนี้ เราได้เรียนรู้ว่า ความประมาทเป็นสาเหตุ สำคัญ ในการเกิดอุบัติเหตุ ถึงแม้ มีทักษะดีขนาดไหน รถมีระบบ ช่วยการทรงตัวขนาดไหนก็ไม่รอด  course เบื้องต้นแบบdriving experience ก็ไม่น่าช่วยในแง่ทักษะการขับขี่ถ้าเกิดอาการด้วยความเร็วขนาดนี้  แต่อาจช่วยในแง่ที่instructorทุกท่านกำชับอยู่เสมอ ว่าบนถนน อย่าขับเร็ว และสุดท้าย รถขับหลังถึงhandling จะดีก็มีอันตรายซ่อนอยู่เสมอ เพราะจากคลิบจะเห็นว่า over steer แก้ยากกว่า under steer เยอะ คลิบนี้ ถ้าเป็นรถขับหน้าแค่ถอนคันเร่งก็จบ แต่ถ้าเป็นรถขับหลัง การแก้อาการเป็นอะไรที่ต้องใช้ทักษะเพราะมันจะต้องฝืนธรรมชาติของเรามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 04:24:03 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Push in Boost

ใครว่าคนขับไม่มีทักษะหรือ ไม่counter steer ลองไปดูคลิปใหม่
คลิบนี้เหตุเกิดเพราะcounter Steerล้วนๆ และเกิดจากการเป็นรถขับหลัง เพราะต้นเหตุคือ power over steer

ประมาทน่ะจริง เพราะขับเข้าโค้งฝนตกถนนลื่นด้วยความเร็ว120+ขนาดนั้น

เหตุการณ์ทั้งหมดจากคลิบ พอสรุปได้ดังนี้  คือ
2. โค้งซ้ายพยายามเข้าเลนซ้ายในสุด สังเกตว่าขับไปจนถึงเลนซ้ายสำรองที่สักพักมีลูกศรให้เลี้ยวขวา คือ ตั้งใจลดแรงเหวี่ยงด้วยการใช้พื้นที่ถนนให้หมด ตั้งใจเข้า racing line ว่างั้นเถอะ
3. แต่คนขับอาจลืมไปว่า เลนซ้ายมีน้ำขังอยู่มากกว่าเลนขวา นั่นคือ ต้นตอของอุบัติเหตุครั้งนี้
4. ช่วงพ้นเลนสำรองมาแล้ว ในจังหวะที่ออกจากโค้ง คนขับตั้งใจเร่งความเร็ว จาก122?> 130 ในเวลาสั้นๆบนเลนถนนที่มีน้ำขัง
5. ขณะนั้น ล้อหลังที่รับแรงจากด้านข้างเต็มที่อยู่แล้วต้องมารับอัตราเร่งที่รุนแรงอีก จึงใช้ยางหลังเกินลิมิต เกิดการลื่นไถล
6. นั่นคือสาเหตุที่ทำใ้ห้รถอover steer หน้ารถหันไปทางซ้าย ตกไหล่ทางด้านซ้ายก่อน
7.คนขับ พยายามแก้ อาการรถด้วยการcounter steer หักพวงมาลัยไปทางขวา
8. แก้อาการover steer ทางซ้ายได้สำเร็จ แต่ทีนี้เกิด over steer ทางขวาแทน ทำให้รถ พุ่งไปทางขวา หาต้นไม้
9. คนขับ พยายามทำcounter steer อีกรอบ (หักพวงมาลัยไปทางซ้าย)เพื่อหลบต้นไม้ ครั้งนี้ ร่วมกับเบรคด้วย น้ำหนักจึงถ่ายลงไปข้างหน้าอย่างรวดเร็ว รถจึงหันหัวไปทางซ้ายใหม่เร็วกว่ารอบก่อนๆ ช่วงนี้รถใกล้ตกถนนแล้ว
10. จึงเอาด้านขวาของตัวรถเข้าชนต้นไม้ แทนที่จะเป็นด้านหน้า

ช่วงจังหวะที่8-9 มีเสียงผู้หญิงร้องตกใจขึ้นมา น่าจะเป็นคนนั่ง คิดว่าไม่น่าใช่คนขับ เพราะ คนขับน่าจะโฟกัสที่การควบคุมรถอยู่ ใครเคยมีอุบัติเหตุและแก้อาการได้แบบนี้จะรู้

คลิบนี้ เราได้เรียนรู้ว่า ความประมาทเป็นสาเหตุ สำคัญ ในการเกิดอุบัติเหตุ ถึงแม้ มีทักษะดีขนาดไหน รถมีระบบ ช่วยการทรงตัวขนาดไหนก็ไม่รอด  course เบื้องต้นแบบdriving experience ก็ไม่น่าช่วยในแง่ทักษะการขับขี่ถ้าเกิดอาการด้วยความเร็วขนาดนี้  แต่อาจช่วยในแง่ที่instructorทุกท่านกำชับอยู่เสมอ ว่าบนถนน อย่าขับเร็ว และสุดท้าย รถขับหลังถึงhandling จะดีก็มีอันตรายซ่อนอยู่เสมอ เพราะจากคลิบจะเห็นว่า over steer แก้ยากกว่า under steer เยอะ คลิบนี้ ถ้าเป็นรถขับหน้าแค่ถอนคันเร่งก็จบ แต่ถ้าเป็นรถขับหลัง การแก้อาการเป็นอะไรที่ต้องใช้ทักษะเพราะมันจะต้องฝืนธรรมชาติของเรามากๆ

เคสนี้ ถ้าเป็น AWD จะแก้อาการ ได้ง่ายหรือยากกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

นี่แหละ อย่ามั่นใจรถมากเกินไป อย่ามั่นใจว่ารถดีรถแพงฝนตกถนนลื่นรถดีแค่ไหนก็พลาดได้   วิธีแก้ไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ไม่ยากเลย แค่ลดความเร็วลง

ออฟไลน์ Fly to dream

ถนนเส้นนั้นเรียบมากครับ เรียบจริงๆหลังจากลงเขา 2 เลนมาจะเข้าลำปาง ทางโล่งและเรียบมาก รถก็น้อย

ดูจาก VDO น้ำผิวถนนและเป็นโค้ง และน่าจะเหยียบคันเร่งใส่โค้งอยู่  128 KM/h
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ koko86

4. ช่วงพ้นเลนสำรองมาแล้ว ในจังหวะที่ออกจากโค้ง คนขับตั้งใจเร่งความเร็ว จาก122?> 130 ในเวลาสั้นๆบนเลนถนนที่มีน้ำขัง

เคสนี้ ถ้าเป็น AWD จะแก้อาการ ได้ง่ายหรือยากกว่าไหมครับ

ถ้า awd อาจไม่เกิดเลยก็ได้ครับ กรณีแบบนี้ ถนนลื่นๆ awd ช่วยได้เยอะ ส่วนใหญ่ที่เจอ awd จะติด under มากกว่าคือ แค่ถอนคันเร่งก็จบครับ

ตอบ จขกท สาเหตุอื่นนอกจากขับเร็วคือ เหยียบคันเร่งในโค้งเยอะไป ในรถขับหลัง
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ ไม่ควรแก้ counter steer เยอะเกินไป คือถ้าพวงมาลัยตรงคือ 12 นาฬิกา  หักแก้ แค่ไม่เกิน1 นาฬิกาพอ และไม่ควรถอนคันเร่งอย่างรวดเร็ว ตอนทำ counter steer ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 07:38:52 โดย koko86 »

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัว ผมว่าคนขับไม่รู้นะครับ

ความไม่รู้ทำให้คนพังมาเยอะแล้ว

ไม่รู้แล้วซิ่ง ไม่รู้แล้วไม่ซิ่ง ค่าเท่ากัน
ขับรถควรจะรู้ลิมิตของรถ และตัวเอง

เสียดาย ในไทยไม่มีโรงเรียนสอนขับรถผาดโผน หรือพวกแก้อาการ ผมว่ามันจะช่วยให้
-คน"ห้าว" หายห้าวได้
-คนขี้ขลาด​เป็นคนกล้าขึ้น
-ทำคนไม่รู้ให้รู้
-ทำคนรู้ให้ระมัดระวังเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ starlight

คนขับคงขับรถเก่งพอตัว ถึงกล้าใช้ไลน์แบบนี้ แต่สังเกตุ 0.39 ขณะตั้งตรงเพื่อจะเข้าเลนขวาสุด ผมเดานะ ว่าอาจมีรถคันอื่นกำลังวิ่งตามมา แต่อยู่ในเลนขวาสุด  ความตกใจทำให้ต้องหักซ้ายนิดหน่อยทันที รถมันเลยเสียการควบคุมไป

แต่คลิปนี้ก็ได้เป็นอุทาหรณ์ที่ดี   คนขับก็ไม่เป็นอะไรมาก

ออฟไลน์ No Trespassing

ตอบแบบกลางๆ

ในคู่มือรถโตโยต้าบอกว่า VSC/TRC ต่อให้ระบบดีแค่ไหน ก็ไม่สามารถเอาชนะกฏทางฟิสิกส์ได้
ฉะนั้นแล้วควรลดความเร็วลงเมื่อถนนเปียกลื่น

สมัยก่อนวิ่งไปจันท์ผมก็มุดโค้งราวๆนี้ละ ยิ่งเส้นจากปั้มศักดิ์ชัยไปขลุง ฝนตกถนนมืด ไม่มีใครแซงผมได้ มั่นใจตัวเองสุดๆ VSC กระพริบบ่อยมาก
แต่ปัจจุบันไม่เอาแล้ว ไปช้าๆแบบปลอดภัยดีกว่า ภาระผ่อนของเยอะ