ผู้เขียน หัวข้อ: จากคลิป "อุทาหรณ์ สาวซิ่งBenz ขณะถนนลื่น เสียหลักชนต้นไม้" ทำไมถึงเกิดขึ้นได้  (อ่าน 18765 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
คลับ mazda3 ยังขับ 140 โช์ลุยฝนอยู่เลยครับ
ยังไงก็จับช้าๆหน่อยเน่อ สงสารเพื่อนร่วมทาง
รถเหินน้ำนี่ยังไงก็คุมยากครับ ร้อยนึงร้อยยี่ก็สุดๆละ

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆช่วงถนนเปียกนี่ขับ80-100เนี่ยเหมาะสมกว่าครับ
พวกเร็วเกินหรือช้าเกินก็น่าตำหนิทั้งนั้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เตือนสติได้ดีเลยครับ พรุ่งนี้จะเดินทางไกลไปเยี่ยมแม่ยายพอดีเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ประมาทล้วนๆ ผมกลัวจริงๆคำว่ารถเหินน้ำ สถาพถนนแบบนั้นอย่าเกิน 100 เลยครับ เพราะเราไม่รู้ว่าสภาพพื้นผิวแต่ละจุดของถนนเป็นยังไงบ้าง ดีที่รถไม่ข้ามไปอีกฝั่ง คนไม่รู้อิโหน่อิเหน่เขาจะพาลซวยไปด้วย

ออฟไลน์ rotaryman

จริงครับ ดีที่ไม่มีรถคนอื่นมาโดนด้วย

เห็นประโยชน์ของรถ 4WD เลย ถ้ามีคงช่วยได้พอสมควร แต่ถนนแบบนี้ก็ไม่ควรขับเร็วเกิน 100 ครับ

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ขับเร็ว ถนนไม่ดี

รถก็แค่เหล็กวิ่งได้

ขับขี่ไม่ประมาทกันนะครับ

ออฟไลน์ BigCat

เหินน้ำนี่ อย่าว่าแต่รถเลย เครื่องบินเค้ายังกลัวครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mongolias

คลิปนี้ คนขับเป็นผู้หญิง รู้สึกว่าจะเป็นหมอครับ
เห็นว่าจะไปเรียนหรือไงนี่แหละครับ รีบขับเพราะกลัวถึงที่พักมืด
ผมว่าประมาทไปหน่อยครับ ฝนตกใช้ความเร็วสูงขนาดนั้น
ปกติถ้าฝนตก ผมจะลดความเร็วลง เพราะยังไงโอกาสลื่นไถลมันจะมากว่าถนนแห้งอยู่แล้วครับ
เคสนี้ถือว่าโชคดี ที่ไม่เป็นอะไรมากครับ

ออฟไลน์ lexus

แล้วถ้าเป็นรถขับหน้าละครับ ถ้าขับแบบนี้ จะเป็นยังไง
จะพังกว่านี้ หรือจะพอแก้อาการได้?

ออฟไลน์ Ws pattaya

ขับเร็วบวกประมาทครับ.....แปลกวิ่งเข้าไปหาต้นไม้ยังกับแม่เหล็กเศร้าขอไห้คนเจ็บหาเร็วๆครับ

ออฟไลน์ choomodify

HUMAN ERROR ครับ ล้วนๆเลย  :'(

ออฟไลน์ akewizard

เคสตัวอย่างนี้ผมไม่ขอพูดถึงผู้ประสบเหตุนะครับ

ผมใช้รถ Fulltime AWD เข้าโค้งบนสะพานแค่ความเร็ว 70-80 ยังลื่นเลยครับ ทั้งๆที่ใส่ยางกึ่ง Sport ตัวท๊อปๆ Made in Europe ด้วย
แต่ลื่นแล้วมันไม่เสียอาการ บวกกับความเร็วไม่มากเลยไม่เกิดเหตุอะไรครับ แค่ทำเอาใจหายหน่อยนึง

รถยนต์จะค่ายตะวันออกหรือค่ายตะวันตก ให้ดีแค่ไหนแต่มันจะมี Limited อยู่ในระดับหนึ่งเสมอ
เรื่องเหินน้ำก็อย่างนึง  เมืองนอกเขาทดสอบไว้ว่าจะรถหนักรถเบา ยางดียางถูก มันจะเริ่มเหินน้ำที่ความเร็ว 100+ เสมอ ต่างกันบ้างนิดหน่อยในรถแต่ละรุ่น
จะขับเก่งขับด้อยทักษะก็ไม่เกี่ยว เพราะลื่นก็คือลื่น ถ้าแก้อาการได้ก็ผ่อนหนักเป็นเบา ถ้าแก้ไม่ได้ก็ประสบเหตุ

ดีที่สุดคือขับให้ช้าลงไว้ก่อนครับ ลื่นคันเดียวมันไม่เท่าไหร่หรอกแต่ถ้าไปกระทบคนอื่นด้วยมันจะยิ่งเดือดร้อน

ออฟไลน์ SM.

ประมาทไปหรือเปล่าครับ ขับแบบนี้

ออฟไลน์ Volta

ถนนเมืองไทยมันเอาแน่เอานอนไม่ได้จริงๆครับ บางทีเลนขวาเรียบสนิท แต่เลนซ้ายเป็นร่องจากน้ำหนักของรถบรรทุก น้ำมันก็ไปขังระบายไม่ได้
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
จังหวะเสียการทรงตัวนี่
ออกซ้ายลงแอ่งน้ำขังไปเต็มๆ

ออฟไลน์ tatum0022

งานนี้ไม่ต้องโทษรถครับ คนขับล้วนๆ 130 ที่โค้งมีน้ำ รถอะไรมาก็แหกครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ jbrc

รถขับหลัง กับรถขับหน้า ผมว่ารถขับหน้าเกาะถนนมากกว่าครับ
 ดันหลังเกิดล้อหน้าแฉลบนี้แทบดึงกลับมายากมาก หลุดแล้วหลุดเลย รถเบี่ยงลอยออกไปทั้งคัน ล้อหลังจิกถนน ดันล้อหน้าให้ลอยเหนือพื้น ล้อหน้าพร้อมเหินตลอดเวลาถ้ามีปัจจัยเสริมเช่นมีน้ำขัง มีแอ่งเล็กๆ พร้อมเหินได้ตลอด เพราะรถขับหลังเวลาวิ่งล้อหน้าจะออกลอยๆ ไม่ได้จิกถนน

แต่รถลากหน้า ล้อหน้าจิกถนน ดูดกับถนนตลอดเวลา ล้อหลังแค่วิ่งตาม โอกาสล้อหน้าเหิน เกิดขึ้นได้ยากกว่า ล้อหน้าจิก พื้นถนนตลอดเวลา

ของผมตอนนี้เอาชัวร์  AWD แท้ๆ  ล้อหน้าก็จิกถนนมากหน่อย(ขับหน้า)  ล้อหลังก็จิกถนน น้อยลงหน่อย AWD ทำงาน

ปั่น 4 ล้อตลอดเวลาชัวร์ ๆ

ออฟไลน์ valent

สาเหตุเกิดจากขับเร็ว ถนนลื่น อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

อันนี้รถผมเอง ขับเร็วครับ BMW 520d G30 หลุดแล้วคุมไม่อยู่เลย ถุงลมออกรอบคัน ตั้งแต่เริ่มชนจนถึงหยุดยาวมาก คนขับไม่เป็นอะไรเลย มีรอยแผลจากการโดนถุงลมนิดเดียว

ดูจากคลิปแล้ว เหมือนคนขับเหม่อนะครับ
คงเพราะเปิดไฟต่ำด้วย+ขับเร็วมาก เจอโค้งมา เหม่อนิดเดียวก็ไม่ทันละ
ท่าทางโค้งนี้คงบ่อยมาก สังเกตจากเหล็กกั้นขอบทาง โดนเสยมาก่อนแล้ว

ส่วนเคสสาวซิ่งเบนซ์ คงแบบหลายท่านว่า ฝนตกขนาดนั้นคุณเธอเล่นซัดยืนพื้นไป 150-160
เข้าโค้งก็ตัดเลนในเข้าหาเลนที่แฉะๆ อีก ออกโค้งก็กระทืบคันเร่งส่ง ทั้งที่ยังไม่พ้นโค้ง
ปัจจัยทุกอย่างลงตัวพอดี
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ bingoman

ในคริป 140-160 ยืนพื้น แล้วเหินน้ำตอน130ลอยไปยังกับเรือ :-X

คนขับขาดความรู้ครับ มันไม่ได้อยู่ที่รถดีแค่ไหนครับ หลักๆอยู่ที่ยางกับความเร็วที่ขับมา รถหนักๆช่วยกดยางได้บ้าง

ครั้งที่แล้วดาราที่ขับรถเหินน้ำแล้วตาย คุ้นๆว่าbmw x1 รถดีๆมาเร็วๆก็เหินได้เหมือนรถราคาถูกๆ

เคยเห็นเขาคำนวนกันว่าถนนเปียกไม่ควรขับเกิน70 ไม่งั้นเหินได้หมด กระบะนี่ผมว่า50-60เพราะถ้าไม่บรรทุกท้ายมันจะเบาขับหลังอีกด้วย

ยางดีๆผมคิดว่ามีส่วนมาก ยางtopๆสมัยนี้ถ้าสังเกตุร่องรีดน้ำมันจะมี4ตรงๆลึกๆพวกนี้รีดน้ำดีครับ ขับเร็วเกินรีดออกไม่ทันก็เหินน้ำแบบในคริป

สงสัยอย่าง คนขับจะออกซ้ายมาหาน้ำทำไม?ขวาแห้งๆไม่ขับ ในคริปมันเร็วจนไม่มีใครด่าว่าช้าแช่ขวาแน่ๆ :-\

ปล ท่านๆยังจะซื้อรถคันเป็นล้านที่ดูถูกราคาชีวิตคนไทยหรือไม่ คันเป็นล้านถุงลม2-3ใบ ในคริปถ้าไม่มีถุงลมด้านข้างกับม่านนิรภัยผมคิดว่า"พี่ปอ"มาเก็บ"ศพ"ได้เลยครับ

น่าจะอารมณ์ขับเร็ว ก็ตัดเข้าไลน์ในนะครับจะได้เลี้ยวน้อยกว่า  แล้วถ้ารถแหกโค้งจะได้ยังมี space ให้แก้  เหมือนคนขับไม่ได้คิดว่าเลนไหนตรงไหนน้ำเจิ่งเยอะ

ออฟไลน์ IS2000

คันนี้ถ้าเป็นตัว C180 หรือ C200 อาจจะอาการไม่ออกขนาดนี้ก็ได้นะครับ ที่ผมลองมาตัว hybrid น้ำหนักที่ท้ายรถมันจะแปลกๆหน่อยบวกกับแรงบิดจากมอเตอร์นั้นมาทันทีที่แตะคันเร่ง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ tnp_super

ฝนตก ถนนเปียก ลื่นไถลได้ง่ายๆ แต่ก็ถือว่าโชคดีที่ไม่ถึงแก่ชีวิต ระบบความปลอดภัย และความแข็งแรงของตัวรถช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมดูคลิปแล้ว ผมเข้าใจคนขับเรื่องหักไปอยู่ซ้ายหน่อยๆ
เพราะเห็นลูกศรมีทางแยกกลับรถ บางทีมักมีรถขวาง
จึงต้องมาห้อยซ้ายหน่อยๆ เผื่อหลบรถขวา..

แต่บังเอิญมีน้ำนองบางๆทางซ้าย

คิดว่าคนขับมีความมั่นใจในรถและตัวเอง
รวมถึงเหนื่อยล้าและขาดประสบการณ์ จึงเกิดอุบัติเหตุขึ้น

ก็ถือว่าเจตนาคนโพสเพื่อเป็นอุทาหรณ์และเตือนสติคนอื่นเป็นเรื่องดีครับ
คนจะได้ไม่ประมาทแบบคล้ายกันอีก ก็ดูกันและระวังตัวอย่าให้เกิดกับตัวเองและคนที่เรารักครับ...

โชคดีบุญรักษาที่ไม่เป็นอะไรมากครับ  :)

-----------

แต่ผมเชื่อนะว่าหลายๆคนในนี้ต้องเคยมีฟีลลิ่งแบบนี้กันบ้าง
ขึ้นกับโชคและดวงที่เคยเจอกันมา  :P

เมื่อก่อนสมัยวัยรุ่นทำงานใหม่ๆ ผมก็เคยเอาโตต้าตองหนึ่งขับชะอำกรุงเทพ
ฝนตกแบบนี้ ตอนนั้นก็เหนื่อยแล้วอยากกลับเร็วๆ วิ่งเฉลี่ย ร้อยสี่สิบ
ช่วงตัดเลนก็แฉลบไปมาตลอดทาง มองว่าสนุกซะอีก อะดรีนาลีนพุ่งตลอด

มาวัยนี้แล้วมองกลับไป ขับไปได้ไงตอนนั้น หมูไม่กลัวน้ำร้อนชัดๆ
ถึงช้ากว่ากันบ้าง แต่ปลอดภัยชัวร์ๆมันสบายกายสบายใจกว่ากันเยอะ

ปล ขับ 4 มั่นใจกว่ากันมากมาย แต่ก็ไม่ขับประมาทแบบวัยรุ่นแล้วครับ  :-[ :-[ :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

รถขับหน้า กับ 4wd full time ไม่อาการนี้แน่นอน

ขับหลังมักจะแพ้น้ำแบบนี้อยู่แล้ว.

ส่วนความเร้วตามคลิป. ก้อไม่ได้เร็วมากมาย เทียบกับสมรรถนะรถ
แต่คิดว่า. ระบบทรงตัว ทำงานผิดปกติ ในคงามน่าจะเป็นที่สุงกว่ากรณีอื่นๆ

ออฟไลน์ meeuwarn

ขับเร็วขนาดนี้ รถอะไรก็เอาไม่อยู่ครับ

กระทู้นี้เห็นข้อดีของรถแพงๆครับโอกาสรอดสมราคารถ

ไม่อยากคิดถ้าเป็นกระบะหรือรถเล็กๆเหินน้ำที่ความเร็วขนาดนี้แล้วชนต้นไม้ โครงสร้างบางๆที่ลดต้นทุนมา ถุงลมข้างๆก็ไม่มี ผมว่าตายแน่ๆ

ออฟไลน์ paulmoderndog

อาการเหมือนจะออกตั้งแต่วินาทีที่32แล้วครับ ที่จริงควรเริ่มที่จะขับช้าลงได้แล้วครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
สรุปง่ายๆเลย "ยาง" ครับ

รถดี ทรงตัวดี นิ่งมาก แต่ยางมันคนละส่วนกับระบบช่วงที่ทำมานะครับ  ยางมันรับได้พอประมาณ เกินนั้นมันไปเลย
ที่อยู่ไปเลยเพราะรถนิ่งมาก  จนยางลื่นก็ไปครับ

นี่ถ้าเป็นรถจ่ายกับข้าวธรรมดาๆคงไม่ตกถนนแน่ๆ   เพราะอาการมันออกตั้งแต่ 80  90 จนต้องลดความเร็ว ประคองๆมาแล้วครับ

"รถมันดีเกินยาง"

ออฟไลน์ ttcl

โห เปิดคลิปมาผมตกใจเลย ขับเร็วมากสำหรับถนนเปียกอย่างนี้
ตอนต้นคลิปเห็นเส้นถนนวิ่งเข้าหารถด้วยความเร็วแบบนี้ ผมกะว่าประมาณ 160 กม/ชม
พอไปดูความเร็ว gps ก็ใช่เลย เหมือนที่คิด

เหมือนที่เพื่อนสมาชิกและคุณ koko86 บอก
ทางโค้ง เลยตัดโค้งแบบถนนแห้ง
ตัดเข้าไปถึงเลนที่ 3 ที่ให้รถออกจากสี่แยกและกับรถ
แต่เลนในที่วิ่งตัดเข้าไปมันเปียกกว่าเลนนอก
ขับเร็วขนาดนี้ไปขับเลนที่เปียกกว่า ก็เสียหลักง่ายขึ้น

ตอบคุณ spybond เจ้าของ
" นอกจากใช้ความเร็วสูงแล้ว มีสาเหตุอะไรอย่างอื่นอีกบ้างครับ...
...เพราะเคยขับเร็วประมาณ 100-110 เวลาฝนตกเหมือนกัน แต่ไม่เคยเจออะไรแบบนี้
แล้วถ้าเกิดจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
ผู้หญิงคนนี้ทำผิดอย่างไร "

ขับเร็วไปจริงครับ อันนี้หลักเลย
อย่างอื่นก็
- ตัดโค้งโดยไม่ได้ดูสภาพถนนว่าเลนที่ตัดนั้นน้ำขังเยอะกว่ามันลื่นกว่า
นักแข่งยังเคยบอกว่า ไม่จำเป็นต้องตัดเข้า apex ถ้าสภาพถนนตรงนั้นมันไม่ดี
คือแค่ไม่ใช่มองหัวมุมโค้ง มององศาเข้าออก แต่ต้องมองสภาพถนนในไลน์นั้นด้วย
- ทางโค้ง ถนนเปียก คนปกติธรรมดาขับในถนนสาธารณะไม่ได้ขับในสนามแข่ง ไม่ได้เอาชนะกันในหลักวินาที ไม่ต้องเร่งความเร็วเพิ่มครับ รอรถตั้งหลักให้ตรง ค่อยเพิ่มความเร็ว
- พอรถเสียหลัก หัวปักลงซ้าย ก็ counter steer อย่างที่คนขับทำนี่ล่ะครับ แต่คนขับหมุนคืนเยอะไป รถเลยเหวี่ยงไปลงร่องทางขวา มันยากตรงนี้ล่ะครับเพราะคนปกติธรรมดา รถไม่ได้เกิดอาการ oversteer แบบนี้บ่อยๆ ไม่รู้ว่าต้องหมุนพวงมาลัยแก้แค่ไหนถึงจะพอ ส่วนใหญ่แก้เกินทั้งนั้น

พวกที่เชี่ยวชาญด้าน counter steer นี้ ก็พวกนักดริฟท์ในสนาม ในโค้งหมุนพวงมาลัยแก้ได้พอดีกับองศาเบนของรถ พอพ้นโค้งเข้าทางตรงก็หมุนคืนได้เป๊ะ ไม่มีสะบัด
คนปกติที่ไม่มีประสบการณ์ over steer มาก่อน ยากครับ ที่จะกะได้ว่าหมุนแก้แค่ไหนถึงจะพอดี
สำหรับคนธรรมดาทั่วไป ลดความเร็วลง ง่ายที่สุดครับ

รถทั่ๆไปเค้าถึง set ให้ under steer นิดๆ เพราะปลอดภัยกว่าสำหรับคนทั่วๆไป คือ ถ้ามาเร็วไป อาการของรถก็แสดงโดยการเลี้ยวไม่เข้า

ออฟไลน์ O_o"

อุบัติเหตุ เกิดขึ้นได้ทุกเวลาครับ จะขับรถมีระบบตัวช่วยต่างๆหรือไม่ก็ตาม

ก็อย่ามั่นใจในรถและฝีมือขับรถจนเกินไปนัก ทุกระบบมีข้อจำกัด

ออฟไลน์ GizzY

เพิ่งเห็น gps
ขับเร็วมาก
ตัดโค้งเข้าไปหาน้ำอีกด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

นอกจากใช้ความเร็วสูงแล้ว มีสาเหตุอะไรอย่างอื่นอีกบ้างครับ

https://web.facebook.com/hencharean/videos/1815794048457033/

ดูแล้วสงสัยน่ะครับ

เพราะเคยขับเร็วประมาณ 100-110 เวลาฝนตกเหมือนกัน แต่ไม่เคยเจออะไรแบบนี้

แล้วถ้าเกิดจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ผู้หญิงคนนี้ทำผิดอย่างไร

ดูมุมขวาของคลิปซิครับ ไม่ใช่ 100-110 แน่ๆ มันจะ 150 ด้วยซ้ำ

เจอแอ่ง ยังน่ากลัวน้อยกว่า เจอน้ำไหลเป็นทาง ตามแนวถนน ถ้าเหินน้ำ แล้ว ไม่ว่าขับหน้า ขับหลัง เอารถยากมาก ถ้าได้แถแล้ว