ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมาร์ช ตอนเบรคดังปู๊นๆๆ ช่วงแรกๆที่กดเบรค (ดังสนั่นเลยครับ)  (อ่าน 17832 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
น้องมาร์ช ตอนเบรคดังปู๊นๆๆ ช่วงแรกๆที่กดเบรค รำคาญมากเลยครับ ใช้มาสี่เดือนแล้ว เริ่มเป็นตอนประมาณ 1500 km ครับ ตอนนี้ 2000 km ยังไม่หาย เปลี่ยนผ้าเบรคพอช่วยได้มั้ยครับ เอาเข้า 0 ครั้งนึงแล้วยังดังเหมือนเดิมครับ ???

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เข้า 0 แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับ ต้องดูว่าติดรถเป็นแบบผ้าเบรคหน้าตัดหรือเปล่าถ้าเป็นหน้าตัดให้เปลี่ยนดุมเบรคครับ แต่ถ้าไม่ใ่ช่หน้าตัดเป็นหน้าเหลี่ยม ให้เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนครับ เข้าเครมเลย ส่วนใหญ่มี stock ไว้แล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ toonze

เข้า 0 แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับ ต้องดูว่าติดรถเป็นแบบผ้าเบรคหน้าตัดหรือเปล่าถ้าเป็นหน้าตัดให้เปลี่ยนดุมเบรคครับ แต่ถ้าไม่ใ่ช่หน้าตัดเป็นหน้าเหลี่ยม ให้เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนครับ เข้าเครมเลย ส่วนใหญ่มี stock ไว้แล้ว

ไม่ค่อยเข้าใจครับ  อธิบายหน่อย สาเหตุเป็นทุกคันหรอครับ

ไม่ค่อยเข้าใจครับ  อธิบายหน่อย สาเหตุเป็นทุกคันหรอครับ

เริ่มต้น

ผมใช้รถมาประมาณ 26xxx โล แล้วแตะเบรคเบาๆ เสียงมันจะเริ่มดังครื่ออออออออ แตะให้เบรคหลังพอได้จับ
ก็ทนใช้ไปอีดหน่อย แล้วมันก็ยังดังอยู่ เลยเข้าไปที่ศูนย์ ล้างเบรคให้ครั้งแรก ออกมา สามวัน โดนน้ำโดนฝน
คราวนี้เบรคที่หมาสะดุ้งทั้งซอย (ความซวยมาเยือนเสียตังส์แล้วไม่ได้ดี)  เลยเอาเข้าศูนย์ตรวจอีกรอบ รอบนี้
ขอไม่ล้างเบรค เปลี่ยนอย่างเดียว ทางศูนย์็ก็เลยมาบอกปัยหาผมว่า ผ้าเบรคพี่อะ มันเป็นรุ่นที่่มันปัญหา คือตัว
ผ้าเบรคมันเป็นขอบตั้งฉากกับตัวครอบเบรค

ลักษณะผ้าเบรคมันเป็น ฉาก โดยปรกติผ้าเบรคทั่วไป (เท่าที่เห็น) ตรงฉากเค้าจะปัดฉากให้สโลปไป
เดียวดูรูปประกอบของmarch ที่ติดมากับรถ
พอเปลี่ยนแล้ว อาการหายสนิท
ผ้าเบรคที่เปลี่ยนแล้ว ตรงตั้งฉากจะเป็นรูปประมาณที่ผมเขียน
   _______
 /               \
|________ |

ตอนนี้มันเริ่มดังอีกแล้ว รอบนี้ทางศูนย์เลยนัดมาเปลี่ยนดุมเบรค อาทิตย์นี้ผมจะเอารถไปเปลี่ยนถ้าได้เรื่องยังงัยเดียวผมจะมาเ่ล่าอีกที

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant

ตอนแรก ศูนย์นัดเปลี่ยนผ้าเบรค แต่อีกวันช่างโทรมาบอกว่าผ้าเบรคน่าจะไม่ใช่ปัญหาเพราะเป็นรุ่นใหม่แล้ว เลยไม่เปลี่ยนให้ แค่เอาไปปรับตั้งอะไรใหม่สักอย่าง แล้ววันนี้พอขับไกลหน่อย (จากเขตคลองสามวาไปไปรษณีมีน) ก็ดังอีก ทุกครั้งที่เบรคเลย (แฟนบอกมา) พรุ่งนี้แฟนจะเอาเข้าศูนย์เช็คอีก แต่ท่าทางเขาหัวเสียมากเลย บ่นใส่นิสสันใหญ่...

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **

ของน้องผมก็เป็นครับ เข้า 0 แล้วก็ยังไมหาย เป็นตอนใหม่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ poonshop

รถบ้านผมม....เข้า0 มา3 รอบแล้ว  ไม่ยังหายเลยครับ..รำคาญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตอนกดเลียเลีย กับ กดเต็มเลย เสียงดังต่างกันมั้ยครับ?

ผมกำลังคิดว่าถ้ามันดังแต่ตอนเลีย จะเลียมากเลียน้อยก็แล้วแต่ แต่ไม่ถึงกับกดเต็มแล้วดัง
นิสสันอาจจะกำลังไปผิดทาง เสียงมันเหมือนประกับเบรกไม่แน่นมากกว่า ทำให้ผ้าเบรกดิ้นได้ และสะดุดส่งเสียงออกมา
แต่ในกรณีเบรกเต็ม ผ้าเบรกถูกแรงอัดให้เข้าไปหนีบกับจาน หรือดันกับดุมเต็มที่ เลยดิ้นไม่ได้ ไม่มีเสียงไป

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ดัง จนเลิกสนใจไปแล้วครับ ;)

ตอนกดเลียเลีย กับ กดเต็มเลย เสียงดังต่างกันมั้ยครับ?

ผมกำลังคิดว่าถ้ามันดังแต่ตอนเลีย จะเลียมากเลียน้อยก็แล้วแต่ แต่ไม่ถึงกับกดเต็มแล้วดัง
นิสสันอาจจะกำลังไปผิดทาง เสียงมันเหมือนประกับเบรกไม่แน่นมากกว่า ทำให้ผ้าเบรกดิ้นได้ และสะดุดส่งเสียงออกมา
แต่ในกรณีเบรกเต็ม ผ้าเบรกถูกแรงอัดให้เข้าไปหนีบกับจาน หรือดันกับดุมเต็มที่ เลยดิ้นไม่ได้ ไม่มีเสียงไป

ถูกต้องเลยครับคุณ มันจะเริ่มดังตอนเราแตะเบรคเลียๆ หรือกดชลอรถน่ะครับ แต่พอกดเต็มที่แล้วก็หยุดดัง แฟนผมเครียดมากเลย เพราะนี่คือรถยี่ห้ออื่นคันแรกของบ้านนอกจากพี่ H (แถมยังแวกมากัดเทียน่าที่เคยไปลองก่อนซื้อเจ้าหมู G8 ด้วย ::))

ถ้าเป็นตามข้อสันนิฐานนี้ จะทดลองด้วยการยกรถขึ้นแล้วค่อยๆดึงเบรคมือมาทีละนิดแล้วทำการไถ่ล้อมันพอจะมีแว้ว
เห็นอาการไหมครับ หรือว่าต้องมีแรงมากกว่าการหมุนด้วยมือหว่า???

ออฟไลน์ Buffy

แก้ปัญหาได้ อย่ามาลืม post บอกกันน่ะครับ เพราะผมพึ่งจอง March ไปเดือนที่แล้วเอง

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
ของผมยังไม่เห็นดังนะครับวิ่งมาเกือบ9พันโลแล้วอะครับ  :D

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
อีกหน่อย นิสสัน คงแก้ได้ครับ ตัว MC น่าจะหาย หวังว่า

ผมดูอาการมาตั้งแต่ต้นต้นปี 54 ก็ยังเป็นอยู่

เลยเสร็จน้อง Brio เยย
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

แก้ปัญหาได้ อย่ามาลืม post บอกกันน่ะครับ เพราะผมพึ่งจอง March ไปเดือนที่แล้วเอง

ยังแก้ไม่ได้ครับแฟนเอาเข้า 0 ช่างบอกไม่ได้นัดไว้ให้เอากลับบ้านก่อน (นี่คือข้อแตกต่างระหว่างศูนย์ H และ N เริ่มชัดขึ้นเรื่อยๆแล้ว) แล้วจะนัดมาขัดผ้าเบรควันอาทิตย์นี้ครับ ไม่เปลี่ยนให้เพราะเป็นผ้าเบรครุ่นใหม่แล้ว ผมคิดว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคที่ร้านข้านข้างนอกแล้วล่ะครับ มีคนแนะนำให้ใส่ผ้าเบรคมีแบรนด์หน่อยก็หาย จาก คลับมาร์ชน่ะ

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้าครั้งนี้ไม่หายก้คงจะต้องขอเปลี่ยนแล้วหละมั้งครับ ใช้อย่างนี้ไปนานไม่รู้ระมีผลเสียอะไรกับตัวรถรึเปล่า ฟังดูอันตรายดีจัง

ของผมเข้าศูนย์3ครั้ง เปลี่ยนผ้าเบรคของ 0 แล้ว1ครั้ง..อัดจาระบีใหม่2ครั้ง...
เอามาใช้ได้เดือนเดียวดังอีกแล้วครับ..แถมดังขึ้นทุกครั้ง(ดังขึ้นเรื่อยๆ)
ส่วนผ้าเบรคนอกศูนย์ ยังไม่มีนี่ครับ..ร้านอะไหล่แถวบ้านบอก (ยังไม่มีเจ้าไหนทำ)

ปล.  ผมเอาของเดิมไปอัดผ้ามาใหม่แล้ว..ยังเงียบอยู่ครับ....(ไม่รอ0แล้ว..รำคาญมากไปมา3ครั้งดังขึ้นเรื่อยๆ)

ของผมเข้าศูนย์3ครั้ง เปลี่ยนผ้าเบรคของ 0 แล้ว1ครั้ง..อัดจาระบีใหม่2ครั้ง...
เอามาใช้ได้เดือนเดียวดังอีกแล้วครับ..แถมดังขึ้นทุกครั้ง(ดังขึ้นเรื่อยๆ)
ส่วนผ้าเบรคนอกศูนย์ ยังไม่มีนี่ครับ..ร้านอะไหล่แถวบ้านบอก (ยังไม่มีเจ้าไหนทำ)

ปล.  ผมเอาของเดิมไปอัดผ้ามาใหม่แล้ว..ยังเงียบอยู่ครับ....(ไม่รอ0แล้ว..รำคาญมากไปมา3ครั้งดังขึ้นเรื่อยๆ)

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วไม่หายสงสัยมีการขายเกิดขึ้นแน่ (เพิ่งได้ป้ายดำเมื่อเช้านี้) แฟนผมหัวเสียมากเลย แล้วส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยได้ขี่ด้วย รู้สึกเบาๆยังไงไม่รู้ เคยกด 120-130 ครั้งนึงแล้วไม่ทำอีกเลย ;D

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ขอแชร์บ้างครับ
ของแฟนผมก็ดัง เข้าศูนย์ ช่างขัดผ้าเบรค + ล้าง + ใส่จารบี (บอกว่าถ้าไม่หาย
จะเคลมผ้าเบรคให้)
.... ก็ยังดังอยู่ แต่น้อยลง
หน้าแล้งไม่ดัง หน้าฝน+ตอนล้างรถ จะดังตอนขับใหม่ ๆ
โดยเฉพาะตอนเลี้ยว กับตอนเบรคชะลอเบา ๆ
ขับไปประมาณ 1 กิโล หายแล้ว
เลยยังไม่ไปเคลม ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

คือผมฟังแล้ว ปัญหายังไงก็มาจากตัวขนาดของผ้าเบรกที่ไม่พอดีครับ
มันเลยทำให้ผ้าเบรกดิ้นได้ นิสสันเลยพูดถึง "ผ้าเบรกรุ่นใหม่" ซึ่งแสดงว่าต้องแก้ไขอะไรสักอย่างมาแล้ว

ส่วนการแก้ด้วยจารบีนั้นแย่มาก และปลายเหตุสุดสุด
คือ คาดว่าคงเอาจารบีไปป้ายตรงร่องขาผ้าเบรกใน คาลิปเปอร์ เพื่อให้มันไม่มีเสียง

แต่ถ้าวิ่งวิ่งไปแล้ว จารบีละลายลงมาอาบน้ำผ้าเบรกหรือจานเบรก
คงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับความสามารถในการหน่วงความเร็ว

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรกแบรนด์เนมแล้วหายแน่นอน ผมว่าอย่าเสียเวลาเลยครับ
แทนที่จะต้องมาทะเลาะกับคนที่บ้าน ผมเสียเงิน 1,500 บาทได้ผ้าเบรกเกรดดี
ดีกว่าของมาตรฐานติดรถ 2-3 เท่า มาใช้งานเลยดีกว่า สบายใจไปอีกยาว

แต่อันนี้ขอเน้นอีกทีว่า เสียงมันกุกกักๆ ไม่ใช่เสียงอื้ดอื้ด เหมือนตอนผ้าเบรกชื้นตอนเช้า
หรือ เสียงเบรกเหยียบเบรกเกือบสุดใส่เกียร์​ D ให้รถไหลช้าช้า แล้วมันเสียงดังจากการ
ต่อสู้ระหว่างแรงเสียดทานของผ้าเบรก กับจานเบรก ใช่มั้ยครับ?
เป็นเฉพาะตอนที่วิ่งไปแล้ว แล้วเลียเบรกนะ?

ขอแชร์บ้างครับ
ของแฟนผมก็ดัง เข้าศูนย์ ช่างขัดผ้าเบรค + ล้าง + ใส่จารบี (บอกว่าถ้าไม่หาย
จะเคลมผ้าเบรคให้)
.... ก็ยังดังอยู่ แต่น้อยลง
หน้าแล้งไม่ดัง หน้าฝน+ตอนล้างรถ จะดังตอนขับใหม่ ๆ
โดยเฉพาะตอนเลี้ยว กับตอนเบรคชะลอเบา ๆ
ขับไปประมาณ 1 กิโล หายแล้ว
เลยยังไม่ไปเคลม ครับ

สเตปเดียวกันเลยครับบบบบ.......เหมือนกันอย่างกะลอกการบ้านกันเลย.....
แค่ของผมถึงขนาดเคลมผ้าแล้วก็ยังไม่หายครับ.....เลยทำเองแม่มมมเลย...

คือผมฟังแล้ว ปัญหายังไงก็มาจากตัวขนาดของผ้าเบรกที่ไม่พอดีครับ
มันเลยทำให้ผ้าเบรกดิ้นได้ นิสสันเลยพูดถึง "ผ้าเบรกรุ่นใหม่" ซึ่งแสดงว่าต้องแก้ไขอะไรสักอย่างมาแล้ว

ส่วนการแก้ด้วยจารบีนั้นแย่มาก และปลายเหตุสุดสุด
คือ คาดว่าคงเอาจารบีไปป้ายตรงร่องขาผ้าเบรกใน คาลิปเปอร์ เพื่อให้มันไม่มีเสียง

แต่ถ้าวิ่งวิ่งไปแล้ว จารบีละลายลงมาอาบน้ำผ้าเบรกหรือจานเบรก
คงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับความสามารถในการหน่วงความเร็ว

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรกแบรนด์เนมแล้วหายแน่นอน ผมว่าอย่าเสียเวลาเลยครับ
แทนที่จะต้องมาทะเลาะกับคนที่บ้าน ผมเสียเงิน 1,500 บาทได้ผ้าเบรกเกรดดี
ดีกว่าของมาตรฐานติดรถ 2-3 เท่า มาใช้งานเลยดีกว่า สบายใจไปอีกยาว

แต่อันนี้ขอเน้นอีกทีว่า เสียงมันกุกกักๆ ไม่ใช่เสียงอื้ดอื้ด เหมือนตอนผ้าเบรกชื้นตอนเช้า
หรือ เสียงเบรกเหยียบเบรกเกือบสุดใส่เกียร์​ D ให้รถไหลช้าช้า แล้วมันเสียงดังจากการ
ต่อสู้ระหว่างแรงเสียดทานของผ้าเบรก กับจานเบรก ใช่มั้ยครับ?
เป็นเฉพาะตอนที่วิ่งไปแล้ว แล้วเลียเบรกนะ?

คงจะเปลี่นยผ้าเบรคแหล่ะครับ ยอมควัก 1500-2000 บาท แล้วค่อยดูกันอีกที่ จริงๆแล้วรถคันนี้ก็ไม่ได้ใช้อะไรมากมากนัก แค่แฟนขับไปจ่ายกับข้าว หรือบางวันก็เอาไปส่งลูกโรงเรียน ยังไม่เคยวิ่งยาวเลยครับ ไกลสุดก็วิ่งจากบ้านแถวบางชัน ไปกรมการขนส่งที่จตุจักรครับ

ออฟไลน์ archian

รถเมียผมเพิ่งดัง  ทำหลายอย่างก็ยังไม่หาย  ได้วิธีการแก้ไขกันยังครับ