ผู้เขียน หัวข้อ: Civic 1.8 EL ยกให้สูงขึ้นสัก 60 มิล ถามความเป็นไปได้ครับ  (อ่าน 13774 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Civic 1.8 EL โฉมปัจจุบัน ถ้าจะยกให้สูงขึ้นอีก จากปัจจุบันตามสเปคสูงจากพื้น 125 มม.
ต้องการยกเพิ่มความสูงอีกสัก 60 มม.
จะสามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้ต้องใช้อะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: Civic 1.8 EL ยกให้สูงขึ้นสัก 60 มิล ถามความเป็นไปได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 15:36:32 »
อาจตอบไม่ตรงคำถาม
ผมเคยมีเก๋ง แล้วใส่ช่วงล่างผิดspecหน้าลอยขึ้น ขับแย่ลงไปเยอะเลยครับ เลยไม่ค่อยอยากให้ทำ

ออฟไลน์ kez

Re: Civic 1.8 EL ยกให้สูงขึ้นสัก 60 มิล ถามความเป็นไปได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 15:57:12 »
  ทำเพื่ออะไร. หนีนำ้เหรอ ใช้รถผิดประเภทแล้ว

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:04:31 »
ทำได้ครับ แต่เราต้องไม่ลืมเรื่องมุมล้อที่จะเปลี่ยนไปด้วยครับ แล้วก็มีเรื่องลมวนที่ผ่านไปใต้ท้องรถที่จะเปลี่ยนไปด้วยครับ

ได้โช๊คกับสปริงยกและพวกตัวปรับแคมเบอร์จากที่ไหนมา มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:14:03 »
เพิ่มไซส์ยางจาก 55 เป็น 60 ได้เพิ่มมา 20mm

อีก 40 mm ทำงัยดีล่ะทีนี้
ทำ Spacer รองชุดสตรัทหน้า และเบ้าสปริงหลังเต็มที่ 5mm นี่ก็อย่างเก่งแล้ว

ถอยรถขึ้นบ้านแล้วขูดถูกเหรอครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:19:08 »
60 mm. นี่ไม่น้อยเลยทีเดียวครับ คงต้องพึ่น spacer รองหัวโช้ค + ยางแก้มหนาล่ะครับ  :-[

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:21:18 »
125 มิล น่าจะวัดจากพื้น ถึงแผ่นพลาสติกใต้กันชนหน้าแถวหน้าล้อหน้าครับ ไม่ใช่ใต้ท้องรถ

รถสมัยใหม่ ผมสังเกตว่าใต้กันชนหน้ามักมีแผ่นพลาสติกไว้รีดลม ห้อยลงมาต่ำ ซึ่งค่ายรถเวลาแจ้ง ground clearance ก็มักจะวัดกันที่ตรงนี้ เช่นของ suzuki swift ใหม่ระบุ ground clearance ไว้แค่ 120 มิลเองครับ และผมไปลองวัดดูจากรถจริง ก็คือความสูงจากพื้นถึงเจ้าแผ่นพลาสติกนี้นี่เอง

ทีนี้สมมติเจ้าของกรทู้กำลังอยากซื้อ civic ใหม่ลองเอาสายวัดไปวัดดูก่อนครับว่า 125 มิลนี้ใช่แบบนี้ผมพูดไหม เพราะรถบางค่ายเวลาแจ้ง ground clearance ก็ดันไม่ได้วัดจากพื้นถึงแผ่นนี้ เช่น nissan note ผมลองไปวัดดู ถ้าวัดถึงแผ่นนี้ได้แค่ 110 มิลโดยประมาณเองครับแต่ในเว็บเค้าระบุไว้สูงกว่านี้

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:28:08 »
มุมช่วงล่างเพี้ยนแน่นอน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:56:35 »
เพิ่มไซส์ยางจาก 55 เป็น 60 ได้เพิ่มมา 20mm

ทำ Spacer รองชุดสตรัทหน้า และเบ้าสปริงหลังเต็มที่ 5mm นี่ก็อย่างเก่งแล้ว

ถอยรถขึ้นบ้านแล้วขูดถูกเหรอครับ

ประมาณนี้แหละครับ
1.  เพิ่มแก้มยางขึ้นอีกไซด์ 20  ม.ม.
2.  ปรับหน้ากว้างของแม็ก  1 นิ้ว(เพิ่มความกว้างหน้ายาง1เบอร์)  ได้มาอีก 10 มม.
3.  ที่เหลือปรับด้วยโช้คครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2018, 17:47:35 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:59:29 »
ลองเช็คสปริง Dobinson ดู ไม่แน่ใจว่า มีสเปคยกสูงไหม แต่มุมล้อเพี้ยน แน่ๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 17:14:15 »
กับ Civic ผมไม่แน่ใจนะ  แต่กับรถรุ่นที่ผมใช้อยู่จะยกขึ้นเพื่อแต่งแนว 4X4 หรือจะย่อลงติดพื้นก็ทำได้หมดครับ

ถ้าจะยกขึ้น เบื้องต้นต้องหาชุด Spacer รองหัวโช้ค หนุนให้สูงขึ้น 1-2 นิ้ว (ของ Civic ไม่น่ามีคนทำ ต้องลองหาจากเมืองนอก)
ชิ้นส่วนพวกค้ำ ลูกหมาก ต้องเปลี่ยนไม่ยาวขึ้น ก็สั้นลง เพื่อให้พอดีกับระยะของฐานล้อที่ผิดไปจากเดิม

เข้าใจว่า จขกท. คงจะไม่ได้อยากยกรถเพื่อหนีน้ำหรอก แต่เดาว่าน่าจะแอบรำคาญความเตี้ยเวลาขึ้นหลังเต่าลูกใหญ่ๆแล้วใต้ท้องครูด
แต่ต้องทำใจว่าพอยกสูงแล้ว การทรงตัวเวลาใช้ความเร็วสูงๆมันจะไม่ดี (เพราะรถมันไม่ได้ออกแบบให้ยกสูงมาตั้งแต่แรก) และค่ามุมล้อต่างๆก็น่าจะเพี้ยนด้วยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 17:43:12 »
6 เซ็นเลยนะ
ยกเพื่อ ??  8)

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 18:21:46 »
อย่าบอกนะว่ามีเมียหรือแฟนบอกอยากนั่งสูง

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 18:50:30 »
ผมนึกถึงรถในคลิปนี้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 19:45:21 »
ผมขอพูดหน่อยนะครับ

เห็นทุกท่านมาเม้นต์ในเชิง...ไม่เข้าใจ กับ จขกท

ถ้าท่านใช้รถเก๋งยุคปัจจุบัน

เทียบกับรถเก๋งยุค 90 - 2000 ต้นๆ

รถยุคนี้มันมีปัญหาเรื่อง ระยะใต้ท้องรถจริงๆ ครับ

อย่างผมใช้ Yaris Ativ นี่ 133 mm ฐานล้อ 2550 mm ผมเคยมีปัญหาเรื่องการถอยขึ้นบ้าน จะถอยตรงๆ ไม่ได้ต้องเอียงๆ ไม่งั้นชายล่างกันชนครูด
ผมเคยต้องไปทำท่อไอเสีย เพราะรถมันพอนั่งสัก 3 คน ถอยตรงมันชนกับท่อไอเสีย

ในขณะที่รถยุคก่อน จะไม่เป็นครับ เพราะใต้ท้องมันสูงมาก ส่วนตัวผมว่าประมาณ 16-17 ซม. กำลังเหมาะกับถนนบ้านเราครับ (ซึ่งมันกลายเป็น crossover ไปละ)

ถ้าท่านบ้านสูงแล้วเจอแบบนี้ทุกวัน ท่านจะเบื่อแน่ๆ ครับ อย่างผมเองตอนนี้ปรับตัวได้แล้ว แต่อนาคต ผมคงแก้โดยการใส่ยางใหญ่ขึ้นครับ

อยากบอกว่า ค่ายรถ คุณควรมองประเทศไทยแบบ ประเทศกำลังพัฒนา ถนนไม่ดีครับ
ท่านเอา spec ช่วงล่างแบบยุโรป ญี่ปุ่นมาใส่ มันไม่เหมาะกับการใช้งานแบบบ้านเราเลยจริงๆ
ถนนบ้านเรา นอกจากมันไม่ดีแล้ว มันมีสูงต่ำที่ทำมาแบบ กากๆ เยอะ ลูกระนาดบางอัน เจ้า ativ ผมก็สอยใต้ท้องมาแล้วครับ
ทั้งที่ไม่เร็วเลยด้วยซ้ำ ช่วยไปปรับมาด้วยครับ เอาแบบ อินเดีย อินโดมาน่าจะเหมาะกับถนนบ้านเรามากกว่าครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 21:20:18 »
6 เซน ไม่น้อยนะครับ  :-X :-X
เปลี่ยนรถง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 03:36:24 »
หา suv ใช้ครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 08:14:36 »
เพื่ออะไร ?
ต้องการเป็น crossover?

ดูเหมือนง่าย แต่ไม่ง่าย
เพราะ 6cm. กับช่วงล่างอิสระ
ขนาดกระบะยกเกิน 3" (7.5cm) ยังมี ปห. เลย ส่วนใหญ่ ถ้าไม่ต้องการไปยุ่งกับส่วนอื่นเยอะ ก็ได้แค่ 2"

กลับมาที่รถเก๋ง ยกขึ้น 6cm. มุมล้อต่างๆ ผิดไปหมดทุกมุม  เพลาขับก็ชันมาก เผลอๆ ก็ทำไม่ได้ หรือทำได้ก็ไม่ดี
ช็อคอัพ+สปริงเดิมใช้ไม่ได้แน่นอน

แต่ถ้าถามว่าทำได้ไหม
ได้แน่นอน เพียงแต่ว่า ค่าทำเท่าไร ทำมาแล้วจะดีไหม นั้นอีกเรื่อง

ถ้าแนะนำ หาวิธีอื่นมาแก้ ปห. แทนจะดีกว่าครับ
"Make It Count"

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 08:15:11 »

1.  เพิ่มแก้มยางขึ้นอีกไซด์ 20  ม.ม.
2.  ปรับหน้ากว้างของแม็ก  1 นิ้ว(เพิ่มความกว้างหน้ายาง1เบอร์)  ได้มาอีก 10 มม.
3.  ที่เหลือปรับด้วยโช้คครับ..
ล้อใหญ่ขึ้น 1 เบอร์ สูงขึ้น 10 มิลเองครับ แต่จะเยอะกว่านี้ก็จะอืดขึ้นแบบรู้สึกได้ละ

อีก 50 มิล ทำสเปเซอร์รองหัวสตรัท+เปลี่ยนน็อตร้อยสตรัท ... ฝรั่งมีทำกันอยู่ครับ
http://www.subtle-solutions.com
ลองเอาไปปรึกษาโรงกลึงดูครับ

แต่องศาล้อเพี้ยนนะครับ

ปล. ผมเคยเอาสตรัท outback มาใส่ legacy ได้สูงขึ้นราว 50 มิล .. ปรับองศาล้อให้เป็นตามเสปคได้ไม่ได้ ขับห่วยขึ้นเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2018, 08:16:53 โดย Turin »

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 08:17:53 »
https://car.kapook.com/view160296.html
อันนี้เป็นไอเดีย ครับ  xv=Impreza

ยกขึ้นประมาณ 5-6cm ก็ใช้spacer หนุนขึ้น ด้านหน้าหนุนที่หัวโช๊คที่ติดกับตัวถัง(ไม่ใช่บนสปริง) เปลี่ยนน๊อตให้ยาวขึ้น
ด้านหลังหนุนที่สปริง ถ้าขับแล้วกระโดดสะพานโช๊คยืดตัวกระแทกก็ต้องใส่ตัวยืดหัวโช๊ค ที่สำคัญต้องตั้งศูนย์ให้ถูกต้องด้วยอาจตั้งให้มุมล้อ ติดลบจากstandarซัก -0.5   ด้านหน้าอาจต้องแต่งรูโช๊ค ส่วนด้านหลังอาจต้องเปลี่ยนตัวปรับแคมเบอร์เป็นแบบปรับมุมได้ซึ่งต้องปรับให้สั้นลงเพื่อให้ล้อหลังตั้งตรง อันนี้ถ้ามีขายในไทยก็ 3-5พัน ถ้าต้องสั่งebay 2-3หมื่นพร้อมภาษี ร้านช่วงล่างที่ไม่มั่ว ทำได้ทุกร้านครับ แต่ขอให้อุปกรณ์ที่ใช้ยกมีครบ
จะให้ดีควรเปลี่ยนขนาดล้อและยางให้วงล้อสูงขึ้น ซึ่งจะทำให้ไม่ต้องใช้spacer ที่มีขนาดสูงถึง 5-6cm และการปรับแต่งช่วงล่างบางส่วนก็อาจไม้ต้องทำ โชคดีครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 09:14:40 »

เห็นทุกท่านมาเม้นต์ในเชิง...ไม่เข้าใจ กับ จขกท

เทียบกับรถเก๋งยุค 90 - 2000 ต้นๆ

รถยุคนี้มันมีปัญหาเรื่อง ระยะใต้ท้องรถจริงๆ ครับ

อย่างผมใช้ Yaris Ativ นี่ 133 mm ฐานล้อ 2550 mm ผมเคยมีปัญหาเรื่องการถอยขึ้นบ้าน จะถอยตรงๆ ไม่ได้ต้องเอียงๆ ไม่งั้นชายล่างกันชนครูด
ผมเคยต้องไปทำท่อไอเสีย เพราะรถมันพอนั่งสัก 3 คน ถอยตรงมันชนกับท่อไอเสีย

ในขณะที่รถยุคก่อน จะไม่เป็นครับ เพราะใต้ท้องมันสูงมาก ส่วนตัวผมว่าประมาณ 16-17 ซม. กำลังเหมาะกับถนนบ้านเราครับ (ซึ่งมันกลายเป็น crossover ไปละ)

ถ้าท่านบ้านสูงแล้วเจอแบบนี้ทุกวัน ท่านจะเบื่อแน่ๆ ครับ อย่างผมเองตอนนี้ปรับตัวได้แล้ว แต่อนาคต ผมคงแก้โดยการใส่ยางใหญ่ขึ้นครับ

อยากบอกว่า ค่ายรถ คุณควรมองประเทศไทยแบบ ประเทศกำลังพัฒนา ถนนไม่ดีครับ
ท่านเอา spec ช่วงล่างแบบยุโรป ญี่ปุ่นมาใส่ มันไม่เหมาะกับการใช้งานแบบบ้านเราเลยจริงๆ
ถนนบ้านเรา นอกจากมันไม่ดีแล้ว มันมีสูงต่ำที่ทำมาแบบ กากๆ เยอะ ลูกระนาดบางอัน เจ้า ativ ผมก็สอยใต้ท้องมาแล้วครับ
ทั้งที่ไม่เร็วเลยด้วยซ้ำ ช่วยไปปรับมาด้วยครับ เอาแบบ อินเดีย อินโดมาน่าจะเหมาะกับถนนบ้านเรามากกว่าครับ

เขาก็พูดถึงแผ่นปิดกันชนพลาสติกรีดลมอยู่ อ่านยัง? หรือแค่อยากพูดครับ?

อย่าง AE101 ข้างล่างโล้นๆ ไม่มีแผ่นไม่มีครีบ ยังได้แค่ 150mm แต่ตัวเสริมกันชนแต่ง บางคันเหลือ 120-130 เขาก็ขับกันได้

รถสมัยนี้มันไม่ได้มีปัญหาเรื่องใต้ท้องเตี้ยหรอก
เพียงแต่ ฐานล้อมันยาวขึ้นต่างหาก ในเซกเมนต์เดิม ตลาดเดิม เอาง่ายๆ Vios สมัยนี้ ภายในรถมันแทบจะพอๆ กะ Exsior ด้วยซ้ำ

ส่วนฮอนด้ามันก็เตี้ยมาแต่ไหนแต่ไรละครับ

ถ้าจะปรับขนาดนั้น ผมแนะนำขาย Civic เทิร์น HR-V จบเลย ช่วงล่างหลังอาจจะแย่ลงหน่อย แต่อื่นๆ พอกัน ภายในวัสดุดีกว่าด้วย ได้ล้อใหญ่มุมล้อรองรับมาแต่ต้น

แปลงเยอะ รถช้ำ สมรรถนะไม่รองรับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 09:47:47 »
แบบ Basic คือเปลี่ยนล้อให้ใหญ่ขึ้น และอัพไซต์ยางให้ซีรี่ห์สูงขึ้น
แต่จะได้ความสูงไม่มาก แค่ 1-2 เซน

ถ้าเอาแน่ๆ ใส่ยางรองสปริง ยกซัก 1 นิ้วคือ Max สุดๆแล้ว
อย่าสูงไปกว่านี้ ปีกนกกับเพลาขับมันเอียง

แต่ถ้าดีที่สุด ขาย แล้วไปออก HRV

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 12:35:54 »
โอ้โห ไม่คิดว่ากระทู้จะแอบเดือดขนาดนี้ ต้องขอโทษด้วยครับ  :'(
และก็ใจเย็นๆ นะครับทุกคน
ผมแค่ถามความเป็นไปได้ถึงการทำครับ และพอจะมองออกว่า ไดนามิครถน่าจะย่ำแย่หรือเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง
และก็ใช่ครับ HRV จบกว่า (ผมว่าราคามันเกินคุณภาพกับออปชั่นรถไปหน่อย)
แต่ผมอยากทราบครับว่า ถ้าจะทำจริงๆ เราต้องใช้อะไรบ้าง หรือดัดแปลงยังไงบ้าง ข้อจำกัดมันจะเป็นอะไร อะไรทำนองนี้ครับ

พอดีไปเห็นรูปของ S60 Cross Country ตอนนั่งมอง Civic เลยเกิดจินตนาการ
"ถ้ามันสูงได้แบบ S60 Cross Country นี่เยี่ยมเลย"

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 12:43:06 »
อาจตอบไม่ตรงคำถาม
ผมเคยมีเก๋ง แล้วใส่ช่วงล่างผิดspecหน้าลอยขึ้น ขับแย่ลงไปเยอะเลยครับ เลยไม่ค่อยอยากให้ทำ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ทำเพื่ออะไร. หนีนำ้เหรอ ใช้รถผิดประเภทแล้ว

ไม่ได้หนีน้ำจ้า แต่รถครูดตอนพยายามขึ้นบ้านและถอยออกจ้า ตอนนี้เลยอ๊องเลยว่าจะเอายังไงดี

ทำได้ครับ แต่เราต้องไม่ลืมเรื่องมุมล้อที่จะเปลี่ยนไปด้วยครับ แล้วก็มีเรื่องลมวนที่ผ่านไปใต้ท้องรถที่จะเปลี่ยนไปด้วยครับ

ได้โช๊คกับสปริงยกและพวกตัวปรับแคมเบอร์จากที่ไหนมา มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

สงสัยเรื่องจะพับเก็บครับ และยังนึกไม่ออกเลยครับจะทำอะไรต่อยังไงดี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
และใช่ครับ โดนเต็มๆ ครับ ทั้งขึ้นทั้งล่อง ขนาดนั่งคนเดียวแล้ว  :'(

60 mm. นี่ไม่น้อยเลยทีเดียวครับ คงต้องพึ่น spacer รองหัวโช้ค + ยางแก้มหนาล่ะครับ  :-[

แต่ดูๆ แล้วล้อเดิมยางเดิมก็แทบเต็มซุ้มแล้วครับ  :(

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 12:53:27 »
125 มิล น่าจะวัดจากพื้น ถึงแผ่นพลาสติกใต้กันชนหน้าแถวหน้าล้อหน้าครับ ไม่ใช่ใต้ท้องรถ

รถสมัยใหม่ ผมสังเกตว่าใต้กันชนหน้ามักมีแผ่นพลาสติกไว้รีดลม ห้อยลงมาต่ำ ซึ่งค่ายรถเวลาแจ้ง ground clearance ก็มักจะวัดกันที่ตรงนี้ เช่นของ suzuki swift ใหม่ระบุ ground clearance ไว้แค่ 120 มิลเองครับ และผมไปลองวัดดูจากรถจริง ก็คือความสูงจากพื้นถึงเจ้าแผ่นพลาสติกนี้นี่เอง

ทีนี้สมมติเจ้าของกรทู้กำลังอยากซื้อ civic ใหม่ลองเอาสายวัดไปวัดดูก่อนครับว่า 125 มิลนี้ใช่แบบนี้ผมพูดไหม เพราะรถบางค่ายเวลาแจ้ง ground clearance ก็ดันไม่ได้วัดจากพื้นถึงแผ่นนี้ เช่น nissan note ผมลองไปวัดดู ถ้าวัดถึงแผ่นนี้ได้แค่ 110 มิลโดยประมาณเองครับแต่ในเว็บเค้าระบุไว้สูงกว่านี้

โดนตอนถอยขึ้นลงเต็มๆ ครับ จืดเลย ขนาดนี่นั่งคนเดียวและอยู่ในขั้นทดลองใช้ ผมสงสารรถ

มุมช่วงล่างเพี้ยนแน่นอน

แน่ๆ ครับ

...

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ แต่คงพับแล้วหละครับ

ลองเช็คสปริง Dobinson ดู ไม่แน่ใจว่า มีสเปคยกสูงไหม แต่มุมล้อเพี้ยน แน่ๆ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ ยี่ห้อนี้ไม่เคยดูเลยครับ

กับ Civic ผมไม่แน่ใจนะ  แต่กับรถรุ่นที่ผมใช้อยู่จะยกขึ้นเพื่อแต่งแนว 4X4 หรือจะย่อลงติดพื้นก็ทำได้หมดครับ

ถ้าจะยกขึ้น เบื้องต้นต้องหาชุด Spacer รองหัวโช้ค หนุนให้สูงขึ้น 1-2 นิ้ว (ของ Civic ไม่น่ามีคนทำ ต้องลองหาจากเมืองนอก)
ชิ้นส่วนพวกค้ำ ลูกหมาก ต้องเปลี่ยนไม่ยาวขึ้น ก็สั้นลง เพื่อให้พอดีกับระยะของฐานล้อที่ผิดไปจากเดิม

เข้าใจว่า จขกท. คงจะไม่ได้อยากยกรถเพื่อหนีน้ำหรอก แต่เดาว่าน่าจะแอบรำคาญความเตี้ยเวลาขึ้นหลังเต่าลูกใหญ่ๆแล้วใต้ท้องครูด
แต่ต้องทำใจว่าพอยกสูงแล้ว การทรงตัวเวลาใช้ความเร็วสูงๆมันจะไม่ดี (เพราะรถมันไม่ได้ออกแบบให้ยกสูงมาตั้งแต่แรก) และค่ามุมล้อต่างๆก็น่าจะเพี้ยนด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดครับ ที่ผมเจอคือครูดตอนถอยเข้าออกจากบ้านครับ แบบเต็มๆ เลย

6 เซ็นเลยนะ
ยกเพื่อ ??  8)

ได้รถมาลองใช้สักพักใหญ่ครับช่วงนี้ครับ แล้วต้องเอารถขึ้นบ้าน เรียบร้อยครับ โดนทั้งตอนเข้าและตอนออกเลย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 13:04:19 »
อย่าบอกนะว่ามีเมียหรือแฟนบอกอยากนั่งสูง

แฟนยังไม่มีเลยครับ ส่วนคุณแม่ผมจิ้ม Xtrail ครับ

ผมนึกถึงรถในคลิปนี้

...

ผมนึกถึงโปรเจคเอารถเก๋งจากัวร์มายำทำเป็นออฟโรดของ Car Throttle ครับ

...

ขอบคุณที่เข้าใจครับ และไม่เป็นไรหรอกครับถ้าหลายๆ ท่านจะไม่เข้าใจ เพราะมันก็แปลกจริงๆ นั่นแหละ
พอดีช่วงนี้ได้รถคันนี้มาลองใช้พักใหญ่ๆ แล้วพอเอามาขึ้นบ้านมันครูดเต็มๆ ก็เลยมาลองถามความเป็นไปได้ดูครับ

6 เซน ไม่น้อยนะครับ  :-X :-X
เปลี่ยนรถง่ายกว่าครับ

นั่นสิครับ  ;D

หา suv ใช้ครับ

ส่วนใหญ่เกินงบทั้งนั้นเลยครับ แต่เดี๋ยวค่อยๆ หาดูกันไปครับ

เพื่ออะไร ?
ต้องการเป็น crossover?

ดูเหมือนง่าย แต่ไม่ง่าย
เพราะ 6cm. กับช่วงล่างอิสระ
ขนาดกระบะยกเกิน 3" (7.5cm) ยังมี ปห. เลย ส่วนใหญ่ ถ้าไม่ต้องการไปยุ่งกับส่วนอื่นเยอะ ก็ได้แค่ 2"

กลับมาที่รถเก๋ง ยกขึ้น 6cm. มุมล้อต่างๆ ผิดไปหมดทุกมุม  เพลาขับก็ชันมาก เผลอๆ ก็ทำไม่ได้ หรือทำได้ก็ไม่ดี
ช็อคอัพ+สปริงเดิมใช้ไม่ได้แน่นอน

แต่ถ้าถามว่าทำได้ไหม
ได้แน่นอน เพียงแต่ว่า ค่าทำเท่าไร ทำมาแล้วจะดีไหม นั้นอีกเรื่อง

ถ้าแนะนำ หาวิธีอื่นมาแก้ ปห. แทนจะดีกว่าครับ

ล้อใหญ่ขึ้น 1 เบอร์ สูงขึ้น 10 มิลเองครับ แต่จะเยอะกว่านี้ก็จะอืดขึ้นแบบรู้สึกได้ละ

อีก 50 มิล ทำสเปเซอร์รองหัวสตรัท+เปลี่ยนน็อตร้อยสตรัท ... ฝรั่งมีทำกันอยู่ครับ
http://www.subtle-solutions.com
ลองเอาไปปรึกษาโรงกลึงดูครับ

แต่องศาล้อเพี้ยนนะครับ

ปล. ผมเคยเอาสตรัท outback มาใส่ legacy ได้สูงขึ้นราว 50 มิล .. ปรับองศาล้อให้เป็นตามเสปคได้ไม่ได้ ขับห่วยขึ้นเยอะเลยครับ

โอ้โห ประสบการณ์ตรง ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 13:10:40 »
https://car.kapook.com/view160296.html
อันนี้เป็นไอเดีย ครับ  xv=Impreza

ยกขึ้นประมาณ 5-6cm ก็ใช้spacer หนุนขึ้น ด้านหน้าหนุนที่หัวโช๊คที่ติดกับตัวถัง(ไม่ใช่บนสปริง) เปลี่ยนน๊อตให้ยาวขึ้น
ด้านหลังหนุนที่สปริง ถ้าขับแล้วกระโดดสะพานโช๊คยืดตัวกระแทกก็ต้องใส่ตัวยืดหัวโช๊ค ที่สำคัญต้องตั้งศูนย์ให้ถูกต้องด้วยอาจตั้งให้มุมล้อ ติดลบจากstandarซัก -0.5   ด้านหน้าอาจต้องแต่งรูโช๊ค ส่วนด้านหลังอาจต้องเปลี่ยนตัวปรับแคมเบอร์เป็นแบบปรับมุมได้ซึ่งต้องปรับให้สั้นลงเพื่อให้ล้อหลังตั้งตรง อันนี้ถ้ามีขายในไทยก็ 3-5พัน ถ้าต้องสั่งebay 2-3หมื่นพร้อมภาษี ร้านช่วงล่างที่ไม่มั่ว ทำได้ทุกร้านครับ แต่ขอให้อุปกรณ์ที่ใช้ยกมีครบ
จะให้ดีควรเปลี่ยนขนาดล้อและยางให้วงล้อสูงขึ้น ซึ่งจะทำให้ไม่ต้องใช้spacer ที่มีขนาดสูงถึง 5-6cm และการปรับแต่งช่วงล่างบางส่วนก็อาจไม้ต้องทำ โชคดีครับ

ละเอียดเลย ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ คงพับแล้วหละครับ

...

เขาก็พูดถึงแผ่นปิดกันชนพลาสติกรีดลมอยู่ อ่านยัง? หรือแค่อยากพูดครับ?

อย่าง AE101 ข้างล่างโล้นๆ ไม่มีแผ่นไม่มีครีบ ยังได้แค่ 150mm แต่ตัวเสริมกันชนแต่ง บางคันเหลือ 120-130 เขาก็ขับกันได้

...

ใจเย็นๆ นะครับ อย่าต้องมามีปัญหากันเพราะผมเลยครับ  :'(
HRV นี่ผมว่าราคารถมันเกินคุณภาพกับออปชั่นไปหน่อยครับ แต่มันก็ตอบโจทย์ในเรื่องของความสูงครับ
แต่ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมค่อยๆ ดูๆ กันไป

แบบ Basic คือเปลี่ยนล้อให้ใหญ่ขึ้น และอัพไซต์ยางให้ซีรี่ห์สูงขึ้น
แต่จะได้ความสูงไม่มาก แค่ 1-2 เซน

ถ้าเอาแน่ๆ ใส่ยางรองสปริง ยกซัก 1 นิ้วคือ Max สุดๆแล้ว
อย่าสูงไปกว่านี้ ปีกนกกับเพลาขับมันเอียง

แต่ถ้าดีที่สุด ขาย แล้วไปออก HRV

ขอบคุณครับ ใช่ครับ HRV จบกว่า

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 17:01:54 »
HR-V คือ พื้นฐานรถ Jazz เอามายกสูง ซึ่งในคลับรถเอง ก็บ่นกันมาก ว่ารถมีปัญหาหลายจุด โดยเฉพาะช่วงล่าง ออกจะแย่ด้วยซ้ำ เลือกรถให้ถูกใจนะครับ
*ลองดู Mazda3, C-HR ซึ่งถ้าดูที่ Ground Clearance จะอยู่ที่ประมาณ 155mm (Civic 125mm)

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 22:40:48 »
ผมใช้ H.Drive ปรับขึ้นสุด ใส่ยาง 205/55r16 กับ fiesta 1.6 ครับ   ได้มาสัก 2.5-3 เซนติเมตร

ที่ความเร็วไม่มากเกาะกว่าเดิมแต่ว่าถ้า150+ เจอกระแสลมใต้ท้องที่มากขึ้นเยอะรวมกับแอร์โรไดนามิคที่ไม่ได้ออกแบบมารองรับรวมทั้งไม่มีลิ้นหน้ากด ดุ๊กดิ๊กๆอยู่ครับ แก้ได้โดยตั้งกล้องหน้ารถให้ร้องเตือนที่ 110

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 00:43:44 »
Civicตัวนี้เตี้ยจริงๆนะ