ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ Honda Accord G8 2.4EL ใช้ระยะยาวเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 10018 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ตามหัวข้อด้านบนเลยครับ ญาติอยากเปลี่ยนเป็นรถกระบะเอาไว้ใช้งาน เอาให้เต๊นท์ตีราคาก็ให้ไม่เกิน 450k-470k เลยมาถามขายให้ ผมก็เห็นว่าวิ่งน้อยเลยอยากมาถามพี่ๆที่ใช้มานาน ข้อดีข้อเสีย จุดดีจุดด้อย มีอะไรต้องระวังไหม รึควรเลี่ยงไปเลย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2018, 08:18:27 โดย kritsada »
C.kritsada

ออนไลน์ kez

• Hero Member
 ก็รถตลาด ซ่อมตามอาการ. ใช้ไปซ่อมไป

ออฟไลน์ holahola66

สบายๆครับ ตัว K24 ยิ่งทน รถปีอะไร วิ่งมาเท่าไหร่ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ kritsada

สบายๆครับ ตัว K24 ยิ่งทน รถปีอะไร วิ่งมาเท่าไหร่ครับ

ปี 08 วิ่ง 8×,××× กม. ครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
จำได้ประโยคแรกว่ามีคนพูดไว้ประมาณว่า อย่าเอาไปลุยน้ำก็แล้วกัน

จนเจอข่าวนึงที่แอคคอร์ดจอดเสีย 4-5 คันรวดคาแยกอโศก พอไปค้นแล้วก็พบว่า
ท่อเข้ากรองอากาศมันวนไปอยู่ต่ำ น้ำเข้าได้ง่าย ฟุตเดียวก็แย่ละ

แต่ถามถึงช่วงล่างละก็ G8 ดีกว่า G9 ตัวแรก (ไมเนอร์ G9 เขาว่ากันว่าดีขึ้นมานิดนึง)

ชิ้นส่วนที่เตรียมตังเปลี่ยนไว้ได้เลย แร็กพวงมาลัย ซีลปั๊มพาวเวอร์
ยางแท่นเครื่อง ระบบเบรกทั้งเซ็ต (โดยเฉพาะจาน)

เกียร์ดูเหมือนจะได้ยินปัญหาน้อยกว่า G7 หน่อย
ไม่รู้เพราะรถมันยังไม่เก่าเท่า หรือมันดีขึ้นจริงๆ
แต่ของน้องผมที่ซื้อ G8 มือสอง มาห้าปีแล้ว ก็ยังอยู่ดีนะ

และถ้าได้ K24 นั่นมาล่ะก็ จะติดแก็สก็ไม่เลวนะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tien.W

หลักๆก็ แร็คพวงมาลัย แต่ข้างนอกก็ซ่อมได้ละ ไม่กี่สตางค์

นอกนั้นก็ ก๊อกๆแก๊กๆ ตามสไตล์ HONDA (งานประกอบไม่แน่น)

เกียร์ ก็เปลี่ยนกรองเกียร์ ขยันถ่ายน้ำมันเกียร์ ก็ไม่น่ามีอะไร

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
หลักๆก็เสียง ก๊อกแก๊งตามสไตล์ฮอนด้าครับ

รองลงมาก็พวกยางขอบกระจกที่จะเริ่มรุ่ยๆ

และคันของผมก็มีผ้าบุหลังคาห้อยแล้วครับ

สัปดาห์ก่อนเพิ่งเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังซ้ายไป

แร็คพวงมาลัยรั่ว หมั่นเติมน้ำมันพาวเวอร์เอาครับ

นอกจากนั้นดูแลตามปกติ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ CNX

ไม่เคยใช้ACCORDครับ ใช้CRV G3 2.0
ซ่อมแรคพวงมาลัย 3,xxx บาท
หลังซ่อมแรกๆ มีเสียงกุกกัก
แต่ใช้ต่อไป เสียงหายไปเฉยเลย

ถ้าเปลี่ยนใหม่ แท้ศูนย์ เค้าว่า 2x,xxx
HONDA เชียงใหม่ ค่าแรง 485/ชม.
เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ คิด0.33 = 145
น้ำมันเฟืองท้าย 0.33 = 145
ของเหลว ศูนย์ ราคาต่ำกว่าร้านอะไหล่

อะไหล่เทียบ
กรองน้ำมันเกียร์ 720
กรองอากาศเทียบ225
กรองแอร์เทียบ 180

มีจดหมาย แจ้งเปลี่ยนถุงลมด้วย ยังไม่ได้ไปเปลี่ยน
สรุปว่า HONDAน่าใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2018, 12:04:22 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mikhail

• Newbie
  • *
- แร๊คพวงมาลัย เปลี่ยน 2 ครั้งแล้ว แต่ช่างแนะนำให้เติมน้ำมันเอาครับ เปลี่ยนยังไงเดี๋ยวก็เป็นอีก
- ขอบยางกระจกบังลมหน้า เริ่มกรอบเริ่มหลุดบางส่วน
- เริ่มมีเสียงรบกวนจากด้านหลังเวลาวิ่งผ่านถนนขรุขระ แต่ไม่มาก

*ออกรถมาตอนปี 10 ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 21x,xxx กม. ไม่มีอาการหนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2018, 12:29:19 โดย mikhail »
BMW 535i '16
BMW 528i '14
Honda Accord V6 3.5 L VCM '10

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เห็นญาติใช้เคยเล่าให้ฟังว่าหนักๆ ก็ระบบ VSA เสีย ซ่อมศูนย์หมดไป 9 หมื่นกว่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
Re: พี่ๆครับ Honda Accord G8 2.4EL ใช้ระยะยาวเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 15:30:36 »
ทนดีครับ

จะมีอาการให้รู้สึกก้องแก้งตามตัวรถบ้าง แต่ถูๆไถๆไปก็ไม่พังไปมากก่านั้น
แผงใต้กระจกหลัง (หลังเบาะหลัง) ชอบสั่นๆ เวลาผ่านแถบสีถี่ๆชะลอความเร็วครับ

ออฟไลน์ willywonga

• Newbie
  • *
Re: พี่ๆครับ Honda Accord G8 2.4EL ใช้ระยะยาวเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 15:57:45 »
ถามด้วยเป็นความรู้นะครับ

เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆ (งานประกอบห่วย)จากคอนโซลหน้าของ รถ Honda
นี่มันเป็นทุกรุ่นไหมครับ แล้วอาการนี้จะเกิดขึ้นเมื่อผ่านไปประมาณกี่ปีหรอครับ

ออฟไลน์ UpToGu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 16:15:04 »
ถามด้วยเป็นความรู้นะครับ

เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆ (งานประกอบห่วย)จากคอนโซลหน้าของ รถ Honda
นี่มันเป็นทุกรุ่นไหมครับ แล้วอาการนี้จะเกิดขึ้นเมื่อผ่านไปประมาณกี่ปีหรอครับ

ประสบการณ์ตรง

Civic FB เป็นกันเกือบทุกคันครับ diy กันเอง เสียงหายครับ ตอนออกป้ายแดงก็เป็นละครับ 55

Accord g9 ของญาติและเพื่อน มีเสียงตรงคอนโซล

แต่แกไม่เครียด ก็ทนใช้ไป

หลักๆที่ผมเจอ แผงประตู คอนโซลที่ท้าวแขน เพดาน diy แก้หายหมดครับ

แนะนำรื้อทำเอง รถไม่ช้ำครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 17:02:06 »
รถผม8ปี ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
เสียงก้อกแก้กรถผมไม่มีเลยโคตรโชคดี แต่เก็บเสียงกับการประกอบก็ค่องข้างไม่ดีจริงแหละ

ถ้ารับได้กับการเก็บเสียง ช่วงล่างแอบตึงตังบ้างแต่โดยรวมก็นิ่มกว่ารถทั่วๆไปหลายๆคัน ก็เล่นได้เลย
เพราะพวกอะไหล่ การซ่อมบำรุง ไม่มีอะไรน่าห่วง

ส่วนเรื่องลุยน้ำผมว่านะ ถ้าคันที่สวนมาไม่เลวมากขับแบบไม่สนใจคนอื่นก็ไม่น่าห่วงมาก
เพราะถ้าเจอคลื่นใหญ่แล้วน้ำลึกหน่อย มีโอกาสดับสูง มันจะเข้ากรองอากาศ
แต่ลุยปกติผมไม่เคยดับเลยไม่ว่าสูงขนาดไหน เป็นไปได้ถ้ามีรถคันหน้าก็จี้ตูดเค้าไปเลยมันช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 09:33:33 »
เคยใช้เป็นรถสำรองที่บ้าน วิ่งทางไกลไหลดีมากครับ จุดที่ไม่ชอบคือการเก็บเสียงแย่มากไม่สมราคารถคันละล้านกว่าบาทเลยและช่วงล่างเด้งๆในเมืองครับ ส่วนตัวชอบCamryมากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 10:47:23 »
ตัวนี้พวงมาลัย เทียบกับ Civic FD พวงมาลัยใครหนักกว่ากันครับ (ไม่หลุดเลนง่ายๆ)

ระบบ VSA ของ Honda เนี่ย ซ่อมตาม Bosch Service สาขาใน กทม ได้ไหมฮะ

รถญาติ VSA เสียทิ้งซ่อมมา 3 ปีแล้ว ขับต่อจะปลอดภัยไหม
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 12:15:30 »
FD น่าจะหนักกว่าครับ G8 นี่พวงมาลัยเบามาก ในความเร็วต่ำๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 00:50:17 »
เห็นญาติผมใช้ก็ไม่ได้จุกจิกอะไรนะครับ แต่ช่วงล่างมันไม่ค่อยจะนุ่มเท่าไหร่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 09:10:45 »
รถตลาด ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 17:19:37 »
ตาแก่ G7 ของบ้านผม ผ่านมาหลายมือและเท้ามา 12 ปี สองแสนกว่าโล (+ ติดแก็ส) ปัจจุบันก็ยังใช้งานได้ดีอยู่นะครับ มีซ่อมไปรวมๆกันไม่เกิน 5 หมื่นครับ

ปัญหาหลักๆก็แรคพวงมาลัย กับ ระบบหล่อเย็น เช่นกันครับ

ถ้าเทียบกับ G8 ที่เป็นรถบริษัท ผมกลับชอบ G7 มากกว่า ทั้งวัสดุภายในและการขับขี่
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray