ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการ wrap สีรถทั้งคันครับ  (อ่าน 6439 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
สอบถามเรื่องการ wrap สีรถทั้งคันครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:05:11 »
รถสีบอร์นเงิน ตามเล่มทะเบียน ผมจะwrap สีบอร์นเงินแต่เป็นด้าน satin แบบนี้พี่ตำรวจจะเรียกมั้ยครับ

แล้วการ wrap รถ มีผลเสียกับตัวสีรถยังไงบ้างครับ เวลาเอาออกจะทำให้กาวติดรถมั้ยครับ หรือทำให้สีรถเดิมเสียหายยังไงบ้างครับ

ขอความรู้หรือผู้มีประสบการณ์ตรงด้วยครับ ขอทั้งข้อดีทั้งข้อเสียเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BigCat

Re: สอบถามเรื่องการ wrap สีรถทั้งคันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:14:00 »
เรื่องตำรวจไม่ทราบครับ

แต่เรื่องสี ตัวถัง รอยกรีด หึหึ

คนรู้จักผม wrap c250 coupe สีทอง ลอกออกมา ส่ายหัวเลยครับ ไม่น่าเลย

แกบอกผม อย่าทำเลย

อันนี้ที่ผมสัมผัสมานะครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการ wrap สีรถทั้งคันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 16:28:06 »
ถ้าสีเดิม หรือ ทำสีดีๆ มา แล้ว wrap ใช้ฟิล์มดีๆ สีไม่ลอกครับ.

ผม สีเดิม เงิน wrap film 3m สีส้ม ร้านเจ้าดัง แถวพระราม3   wrap มา 3ปีกว่า  ไปลอกออก คราบกาวมีนิดหน่อย ไปล้างเคลือบออดหมดครับ.  ข้อเสียคือ แพงครับ :-X

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 17:15:06 »
คนทำดีอาจจะมี แต่เราจะรู้ได้ไงหละครับ
ตอนทำก็เสียตัง ทำไม่ดีลอกออกบังอาจเสียตัง หรือทำดีทุกอย่างแต่ stickerไม่ดีสีเสียอีก
รู้สึกว่าจะมีแต่เสียกับเสีย 

ถ้าwrapสีที่มองแล้วเหมือนเล่ม ไม่โดนจับ
อาจจะโดนทักก็เปิดเล่มให้ดู

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 17:20:36 »
ชอบสีแดง soul red ของมาสด้ามาก ๆ

มีสติกเกอร์สีนี้ไหมน้อ?

ก็ไม่รู้ว่าสากลเค้าเรียกชื่อสีนี้ว่าอะไรกันแน่ครับ

จะเรียกว่า chrome red ก็แสบตาเกินไปนะครับ

สีด้านนี่เรียกตำรวจได้ดีเลย เค้าก็คงโบกคุย แต่พอได้เปิดดูเล่มแล้วก็จะปล่อยไปครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 17:51:18 »
สนใจอยากไป wrap บ้างเหมือนกันครับ
เห็นสีแนว satin dark gray ดูโหดดี
แต่รถตัวเองเป็นสีขาว ขี้เกียจไปวุ่นวายทำเรื่องที่ขนส่ง :'(

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 08:06:45 »
รถสีบรอนซ์เงิน ตามเล่มจะระบุว่า สีเทา
ถ้า จขกท. wrap เป็นสีเงินด้าน ก็ไม่ผิด กม.
ถึงจะ wrap เป็นสีเทาแลมโบ ก็ไม่ผิด กม. อีกเช่นกัน

คือจะ wrap สีอะไรก็ให้มันอยู่ในกลุ่มสีเทา จะไม่ผิด กม.

ส่วน wrap มาแล้วจะเป็นไง ตอบยาก เพราะ ถึงคุณไปนั่งเฝ้าดูทุกขั้นตอน มันก็มีโอกาสเจอ cutter แน่นอน เพียงแต่รอยจะแค่ไหน
ตอนลอกออก มันก็ขึ้นอยู่ว่าสีเดิมนั้นถูกทำมาดีแค่ไหน ถ้าไม่ดี ก็มีโอกาสหลุดติดกับ sticker ได้เช่นกัน

ข้อดีที่ได้ คือ ได้สีใหม่ที่ตรงใจคุณ ส่วนกันสะเก็ดหินอันนี้ ต้องไปหักลบกลบหนี้กับรอย cutter อีกทีนะ ว่าจะคุ้มไหม
"Make It Count"

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 10:35:05 »
Wrap สีนี่ขึ้นกับดวงเลยครับว่าเวลาลอกออกจะเจออะไรบ้าง เพื่อนผมเคยไปทำร้านดังราคาแพง ตอนลอกออกมาก็รอยคัตเตอร์เพียบต้องไปขัดออกครับ ส่วนผมเคยแค่ wrap ชิ้นส่วนเล็กๆเช่น diffuser กระจกข้างพวกนี้ก็ยังได้ของแถมมา  :-\
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 15:35:43 »
เห็นทำลาย itasha ยังลงเล่มได้เลยครับ ขนส่งลงให้ว่า -ฟ้าหลายสี- ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 07:58:14 »
ทำแล้วดูสวย...ดุขึ้นอีกสเตป แถมกันรอยหินหรือสะเก็ดได้พอควร เพิ่งมีรถข้างๆ เปิดประตูข้างไม่ดูตาม้าตาเรือ บานประตูกระแทกแรงมาก เป็นรอยแค่เนื้อฟิล์มนิดเดียวเองครับ ส่วนเรื่องการลอกออก ถ้าฟิล์มดีๆไม่มีผลใดๆกับสีรถเดิมครับ เพราะเนื้อฟิล์มจะมีคุณสมบัติระบายความร้อนได้เป็นอย่างดีครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 09:47:27 »
ถามเสริมเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

1. ทั้ง Wrap สี และ Wrap ฟิล์มใสที่เอาไว้กันหินกระเด็น ถ้าร้านช่างไม่ชำนาญพอก็จะมีความเสียงที่จะเจอรอยคัตเตอร์หลังแกะออกถูกไหมครับ?

2. แล้วเวลาถ้ามีอุบัติเหตุรถชน เราก็ต้องเอาาให้ทางร้านลอก Wrap ชิ้นที่ชนออก แล้วไปซ่อม ละกลับมาเสียค่าติด Wrap ชั้นนั้นใหม่เองใช่ปะครับ? หรือว่าบางร้านจะมี Service ติดเฉพาะชิ้นให้ฟรี...ชิ้นไรงี้ไหมครับ (พอดีเคยเห็นของเคลือบแก้ว บางร้านเขาจะทำแบบเป็น Package ว่าเคลือบดูแล ... ปี ละใน 1 ปี สามารถเอาเคลมเคลือบเฉพาะชิ้นใหม่ได้กรณีมีอุบัติเหตุ ... ชิ้น ต่อ ปี ไรงี้)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 16:35:18 »
ถ้าตอนลอกออกทำใจได้ ก็โอนะครับ
แต่รถผมชอบสีขาวปลอดภัยดี