ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner มือสอง อายุ 1-2 ปี น่าเล่นมั้ยครับ? อะไรทำให้ราคาหล่นจนน่าสงสัย?  (อ่าน 6726 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ช่วงนี้เพื่อนในแก๊งมีอาการ "คัน" อยากซื้อรถไว้ขับเล่น แต่งแรงๆซักคัน
แต่ต้องใช้ขนจักรยานได้ ลุยน้ำท่วมได้ และทนมือทนเท้าพอสมควร
โดยที่ทุกวันนี้มี D-Seg ใช้งานเป็นประจำอยู่แล้ว

ตอนแรกพวกผมช่วยกันดู ว่าจะเอา PJS หรือ Mu-X
คือมองว่าโบเดิมๆมันขุนง่าย พังก็หาอะไหล่ง่าย ก็กะว่าซื้อป้ายแดงจบๆไป

แต่ประเด็นคือ พอมาดูรถมือสอง และเหลียวมอง Fortuner โฉมนี้มือสองในตลาด

https://www.one2car.com/%E0%B8%A3%E0%B8%96-%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2/toyota/fortuner?min_price=200000&max_price=2000000&sort=registered_year.desc

กลายเป็นว่า รถปี 2018 เครื่อง 2.8 ราคาหล่นลงมาเกือบ 2 แสน
ยิ่งรถปี 2017 ยิ่งแล้วใหญ่ บางคันหล่นลงมาเกือบ 3 แสน

เลยเกิดความสนใจขึ้นมา

ขนาด Fortuner ที่ใครๆบอกว่าราคามันแข็งนักหนายังร่วงขนาดนี้
ทุกท่านว่า ถ้าอยากหารถมาใช้งาน หรือขับเล่น รถมือสองอายุซัก 1-2 ปีนี่เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมั้ยครับ?

บางคนชอบบอกว่าโทรม กลัวพัง ไม่รู้เจ้าของขับมายังไงบ้าง
แต่มาคิดๆดู รถอย่าง PPV นี่ใช้งาน 1-2 ปี มันคงไม่พังขนาดนั้นหรอกมั้ง
ทุกท่านคิดยังไงครับ?

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
ปกติร่วงแค่ปีละแสน   ถ้าถูกมากๆสงสังไว้เลยต้อง......    1.รถสภาพดีแต่ ตายอืดคารถ  2.ชนคนตายมาเปลี่ยนกันชนหน้า 3.ชนหนักซ่อมใหญ่มาแล้ว   8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ช่วงแรกๆ ราคามันลงไวแบบนี้ทุกยี่ห้อแหละครับ พอผ่านไปซักพักถ้ารถมันโอเคจริงราคาจะเริ่มลงช้ากว่ายี่ห้ออื่น (มองที่ 5 ปีขึ้นนะครับ) 2 ปีนี่สั้นไปครับ ถ้าจะวัดว่ารถราคาแข็งไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2018, 10:48:36 โดย FF »

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
รุ่นนี้ราคาตกเพราะโดนกั๊กออพชั่นครับ รุ่นแรกนี้ยังไม่มีดิสเบรคหลัง เบาะไฟฟ้าข้างเดียว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

มันไม่มีคำว่าราคาแข็งหรอกครับมือสอง มันขึ้นกับ Demand และ Supply

ยกตัวอย่าง Civic FC ออกปี 2016 ปี 2017 ราคาตกแค่แสนเดียว เพราะ Demand สูงมาก มือสองมาคนก็อยากได้ ถือว่าถูกลงแสนนึง

ตอนนี้ 2018 รถออกมาไม่ถึงปี ราคารุ่นท็อปลง 2 แสน ต่อไปหลังมี Minorchange Demand ก็จะตกลงไปอีก รุ่นท็อปปีเดียวก็จะลงไป 3 แสน

พอผ่านไปอีกหลายปี รถเก่าเริ่มเปลี่ยนรุ่น เช่น 5-6 ปี จะเห็นว่าราคาค่อนข้างคงที่ เพราะ Demand สำหรับรถเก่าที่ราคา 4-5 แสนเริ่มมาและมองว่า Civic หาอะไหล่ง่าย ดังนั้นราคามันจะลงไม่มาก เป็นที่มีของคำว่า "ราคาแข็ง" จนกว่าจะเริ่มไม่มีอะไหล่ ก็จะร่วงกราวอีกรอบเพราะไม่มีคนเล่นครับ

ส่วนรถที่บอกว่า "ราคาตก" ในช่วงแรกๆ ส่วนต่างของราคาที่ตกก็จะราวๆ 1-2 แสนนี่ล่ะ แต่ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มีคนเล่นจริงๆ คือมันไม่มี Demand และ ไม่มีอะไหล่ แบบนั้นน่ะตกเหมือนคนท้องร่วงเลยหลังเกิน 7 ปี เช่นแคปติว่า เป็นต้น

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมมีเตนท์รถที่รู้จักกันไปตัด Fortuner 2.8 4WD โฉม A1 ค้างสต็อคที่ศูนย์มาขาย 1.3 ปลายๆ ด้วย

ไม่รู้เหมือนกันมาได้ยังไง ถ้าอยากได้หลังไมค์มาเดี๋ยวชี้เป้าให้ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ bravo

ราคาปีแรกๆ ลงแรงกว่าปีที่ 5-7 อยู่แล้ว
รถมือ 2 ถ้าราคาใกล้กับป้ายแดง คนซื้อก็ขยับไปเอาป้ายแดงดีกว่า

อีกอย่าง ต้องเทียบเป็น % ด้วยนะครับ วางลงกี่ % ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2018, 20:16:43 โดย bravo »

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
รถที่โฉมแรกกั๊กออฟชั่น และที่สำคัญเป็นออฟชั่นที่เกี่ยวกับระบบความปลอดภัยที่คนทั่วไปให้ความสำคัญมาก เช่น ดรัมเบรค ดิสเบรค  vsc trc  และ ออฟชั่นถุงลมต่างๆ  ถ้าโฉมถัดมา อัดออฟชั่นพวกนี้มา ตัวแรกที่ออกมาก่อน เวลาขายนี่ราคาตกสุดๆ ครับ
ถ้าแค่ แต่งหน้าทาปาก เปลี่ยนชื่อใหม่ แบบนั้นไม่มีผล แต่ถ้ามาอัดออฟชั่น หนักๆ  แบบนี้ ซื้อก่อน เจ็บหนักก่อนครับ

ออฟไลน์ Sit: )

2.8ราคาตั้ง ล้านกลางๆ หล่นสองแสนก็ยังไม่ล้านต้น ผมว่าหล่นไม่เยอะแล้วนะ (เพราะโดนคนกลางบวกไปละ) ลองเทียบส่วนลด ดอกรถใหม่ ที่มาพร้อมประกัน 3ปี ก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ gorilla

รถใหม่ 1.7 ล้าน ไม่รวมส่วนลด มีแถมประกัน บลา บลา...

มือสองถูกกว่าแสนเดียว คุณจะซื้อมั้ยครับ เพิ่มอีกแสนซื้อรถใหม่ให้สบายใจดีกว่ามั้ยครับ

ปีแรกมันก็ร่วงเยอะหมดละครับ benz BM   6 เดือนร่วงเกือบล้านก็เยอะครับ

ออฟไลน์ toonze

ราคามันก็แบบนี้และครับรถใหม่ปีเดียว ขับออกจาก0หายไปและ 1แสน 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถใหม่ๆมือสองราคาตกเยอะครับไม่แปลก เป็นทุกรุ่นแหละ
ถ้าราคาตกน้อยใครจะซื้อ ซื้อป้ายแดงดีกว่า เผลอๆผ่อนถูกกว่าอีก
แต่ถ้าคันไหนถูกเกินไปก็ระวังเอาไว้แล้วกัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
นอกจากปัจจัยต่าง ๆ แล้ว
อาจเป็น รถผี รถโจร รถชนหนัก ฯ ก็เป็นได้ครับ  :P

ออฟไลน์ rut191

ลองคิดมุมกลับ ถ้ารถมือสองถูกกว่าแค่1-2แสน เป็นผมไปออกรถใหม่เลยจะถูกกว่า อย่าลืมว่ารถมือ2มี ดอกแพงกว่า+vat

ออฟไลน์ chaithawat

ผมกลับแปลกใจว่าทำไมคนซื้อรถตลาดอย่างโตต้า ฮอนด้า รถ1-2ปีหายแค่1-2แสน กล้าซื้อได้อย่างไรเขาคิดอย่างไรกันส่วนต่างแค่เล็กน้อยแลกกับค่าสึกหรอ ความเสี่ยง ดีเฟคหรือมีอะไรหมกเม็ดมาก็ไม่รู้ การรับประกันหายไปอีก บวกดอกเบี้ยสามบาทกว่ากับ vat7% เผลอๆแพงกว่ารถใหม่อีก เอาอะไรคิดกันสงสัยมานานแล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมกลับแปลกใจว่าทำไมคนซื้อรถตลาดอย่างโตต้า ฮอนด้า รถ1-2ปีหายแค่1-2แสน กล้าซื้อได้อย่างไรเขาคิดอย่างไรกันส่วนต่างแค่เล็กน้อยแลกกับค่าสึกหรอ ความเสี่ยง ดีเฟคหรือมีอะไรหมกเม็ดมาก็ไม่รู้ การรับประกันหายไปอีก บวกดอกเบี้ยสามบาทกว่ากับ vat7% เผลอๆแพงกว่ารถใหม่อีก เอาอะไรคิดกันสงสัยมานานแล้ว

ที่เคยเจอมานะ ส่วนนึงคือเครดิตไม่ดีพอออกป้ายแดงไฟแนนซ์ป้ายแดงจะเคี่ยวกว่าไฟแนนซ์มือสอง ไฟแนนซ์มือสองดอกแพงแต่ไม่เคี่ยวเท่า ทั้งที่รวมดอกเบี้ยแล้วราคาพอๆกับถอยป้ายแดงนี่แหละ ส่วนใหญ่จะเป็นตามตจว.