ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสีขาวมุกของฮอนด้าน แจ๊ส 2018 กับ ซิตี้ 2018 ตรงตัวถังกับกันชนคนละสีครับ  (อ่าน 5893 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ภาพที่่ถ่ายคือรถใหม่ๆ ยังไม่เคยเคลม  ในส่วนของ แจ๊ส วิ่งไม่ถึง 500 กิโลเมตร  ส่วนซิตี้ไม่แน่ใจ  แต่เป็นตัว 2018 ทั้งสองคันครับ
ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้ปกติไหมครับ   

ออฟไลน์ MUK

ไม่ใช่เฉพาะสองรุ่นนี้ครับ หลายยี่ห้อหลายสีก็เป็นลักษณะนี้ครับเนื่องจากวัสดุคนละแบบกันทำให้การดูดกลืนสีได้ไม่เท่ากัน และฮอนด้ายิ่งทำสีบางด้วยครับ น่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
สีของกันชน ถูกพ่นมาตั้งแต่โรงงานของsupplierแล้ว

ไม่ได้มาพ่นที่โรงประกอบ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สีอื่น รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ ด้วยวัสดุที่ต่างกัน ต้นทุน แหล่งและวิธีการทำสีต่างๆ ยิ่งสีขาวนี่ก็ชัด

Mazda อันนี้สีใหม่ Machine Gray ที่ต้องเพิ่มเงิน 10,000 บาทด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kabokaboh

อาจจะต้องขัดสีสักหน่อย

เพราะบางที ทำคนละรอบ วัสดุคนละประเภท

มันเหลืองไม่พร้อมกัน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
mazda ดูขัดตากว่าเยอะเลย

ออนไลน์ Tien.W

เรื่องปกติ

HRV สีเทา ก็ต่าง ยี่ห้ออื่นก็ต่าง

ว่าแต่ มาสด้า นั่น ปล่อยมาจากโรงงานได้ไงหว่า ต่างขนาดนั้น

ออฟไลน์ Newhang

ปกติครับ ยิ่งใส่มุกเมทัลลิกเยอะ สีสองส่วนนี้จะยิ่งต่าง
แต่ผมกลับชอบนะ เพราะมองไปในเนื้อสีพวกนี้จะระยิบมาก

อยากได้ไม่ต่างกัน ขาวล้วนๆ ดำสนิทไร้มุก สีน้ำเงินแบบกระบะตอนเดียว พวกนั้นความต่างจะน้อย

ออฟไลน์ toonze

ปรกติครับผม หาที่เหมือนกันยากสำหรับรถราคานี้

ออฟไลน์ BigCat

ปกติครับ Teanaผมก็เป็น555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Krongbun

เท่าที่เคยเห็นชัดๆเลยคือ สีขาว Mazda ครับ ชัดจนตกใจ
พลาสติกกับเหล็กคนละวัสดุกัน สีจะต่าง ผมก็เพิ่งรู้ตอนเอารถไปทำสี

ถามว่าทำให้เนียนเลยได้ไหม ได้ครับ แต่สีต้องผสมต่างกัน
นั่งผสม นั่งเทียบกันอยู่สามสีรอบ  ;D

ออฟไลน์ V221

BMW Series7ก็เป็นครับ เจ้าของอู่สีบอกว่าวัสดุพื้นผิวซับสีไม่เหมือนโลหะ พ่นยังไงก็ไม่เหมือน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Turin

Mazda โหดมาก

เพิ่งเอา Outback ไปเก็บสีกันชนหลังมา (เดิมเพี้ยนหนักมาก) ขนาดเป็นอู่ที่เชื่อใจฝีมือ แก้อยู่ 2 หน (เจ้าของอู่ไม่ปล่อยงาน) ก็ยังไม่เหมือนครับ ... เหตุผลตามความเห็นบนๆเลยครับ พลาสติก ดูดสีไม่เท่าโลหะ

ออฟไลน์ BN`

อาจจะผลิตจากคนละสถานที่ คนละเวลา ก่อนจะนำมาประกอบ

ออฟไลน์ SM.

ดูจากเบอร์ที่ใช้ดีกว่าครับ อาจจะคนละเบอร์????

ออฟไลน์ POKKHET

วัสดุคนละประเภทครับมีผลตามที่ท่านอื่นกล่าวมา สีกระป๋องเดียวกันยังเพื้ยนครับบางที
ส่วนMazda นั้นเป็นมุมตกกระทบของแสงครับ มุกบางตัวมันเหลือบ บางกระโปรง บังโคลนหน้า กันชนหน้า อาจไม่อยู่ในระนาบเดียวกัน
องศาเปลี่ยน มันเลยดูสีเพี้ยนครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
กันชนรถผลิตจากพลาสติกครับ ต่อให้เตรียมพื้นผิวดียังไง ผลออกมาก็ไม่มีทางเหมือนกับตัวรถ 100% ครับ (แล้วแต่มุม/องศาที่เรามองด้วย บางมุมอาจใกล้เคียง)

ยิ่งมาจากโรงงานอย่างมากเค้าก็พ่นรองพื้นชั้นนึง กับสี + clear coat สักชั้น 2 ชั้นครับ save cost

ถ้าตากแดดมาเยอะ ความต่างจะยิ่งเห็นชัดครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จริงๆ ความแตกต่างมันมีมาตั้งนานแล้วครับ แต่สมัยก่อน กันชนรถมันเป็นทรงตรง

และออกแบบแยกส่วนกับส่วนที่เป็นโลหะ (แบ่งกันชัดเจน บน ล่าง นูน เรียบ)

เวลาดูแสงตกกระทบมันเลยดูว่าแตกต่างเป็นธรรมดา

แต่สมัยนี้กันชนออกแบบกลืนไปกับส่วนแก้ม เส้นตัดไม่แยกชัดเจน พื้นผิวเรียบเสมอกัน

พอสีมันต่างกัน (เพราะวัสดุคนละชนิด รองพื้นก็ไม่เหมือนกัน)

เราเลยสังเกตุเห็นง่ายขึ้น โดยเฉพาะ สีขาว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
civic fc ก็เป็นครับผม ประตูกับกาบด้านข้าง คนละสีกันอย่างชัดเจน  :P

ผมว่ามาตราฐานน่าจะแย่ลงทุกวันนะ
แต่ดีที่รถมันสวย

ออฟไลน์ Gamnoom

• Jr. Member
  • **
  • Life is fighting.
จริงๆแล้วสี body จากโรงงานผลิต และ สี part จาก supplier ก็จะใช้ colour master plaque อันเดียวกัน จุดมุ่งหมายก็คือทั้งสองที่จะทำให้ใกล้เคียงกับ master มากที่สุดโดยให้อยู่ในค่า tolerance ที่ยอมรับร่วมกัน

แต่ใน case นี้ ดูด้วยตาเปล่าผ่านคอมพิวเตอร์ยังเห็นความแตกต่างกันมาก ผมว่าน่าจะมีงานสีเพี้ยนหลุดเข้าไปในไลน์การผลิตจนได้

ถ้าเป็นผม จะขอทำเรื่องเคลมกับทางศูนย์น่ะครับ ไม่สบายใจที่จะเห็นอย่างนี้อีกอย่างน้อยก็ 4ปีขึ้น(ถ้าไม่มีเหตุต้องทำสีใหม่ 555)
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
จริงๆ พื้นผิวแต่ละแบบดููดซับสีไม่เท่ากันก็มีส่วน แต่ถ้าพ่นออกจากโรงงานเลยสีไม่ควรจะแตกต่างแบบนี้
ถึงจะใช้สีเบอร์เดียวกัน แต่วิธีพ่นสีในโรงงานไม่เหมิือนกับทำสีข้างนอก
อู่สี 345 ของวิริยะ ที่ benz รับรอง บอกกับผมว่า ที่อู่ใช้เครื่องมือที่ได้มาตราฐานของ MB แล้ว
แต่ก็ไม่ใช่วิธีเดียวกับที่โรงงานพ่น โดยเฉพาะสีขาวมุกทำยากที่สุด รองลงมาคือสีขาว