ผู้เขียน หัวข้อ: หัวตัดนำเข้าจากอเมริกา??  (อ่าน 6482 ครั้ง)

ออฟไลน์ noscam

• Newbie
  • *
หัวตัดนำเข้าจากอเมริกา??
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 23:57:13 »
สอบถามหน่อยครับว่าบ้านเรามีนำหัวตัดมาจากอเมริกาบ้างไหมคับ พอดีผมหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่อง N54 535i ของ bmw แต่ปรากฎว่าในญี่ปุ่นไม่มีรถรุ่นนี้เลยครับแต่ที่อเมริกามีขายแน่ๆ เลยอยากจะสอบถามว่าบ้านเรามีหัวตัดมาจากอเมริกา ได้" หรือไม่ คือไม่ทราบเลยว่ามีกฎหมายระหว่างประเทศอะไรห้ามไว้ไหมเพราะไม่คุ้นหูเลย หลักๆได้ยินว่าหัวตัดจากญี่ปุ่น ฮ่องกง สิงคโปร์ แนวๆนี้ แต่ไม่เคยได้ยินว่ามีมาจากอเมริกาเลย ขอความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: หัวตัดนำเข้าจากอเมริกา??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 00:05:27 »
มันขับซ้าย จะไม่มีปัญหาเรื่องพวกสายไฟหรอครับ ยาวไม่ถึงอะไรแบบนี้
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออนไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 06:57:34 »
ตามข้างบน   และแพงมากด้วย  ถ้าจะเอาจากยุโรป  ก็ อังกฤษ...

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 09:49:31 »
เครื่องรุ่นนี้เขาวางกันให้ลื่มครับ  ลองเช็คตามเชียงกง BMW ชั้นนำดู

E9x ชุดวาง ราวๆ 2 แสน ครับ
NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 10:00:22 »
ทั้ง2 ท่านด้านบนผมไม่ได้คิดถึงเรื่องสายไฟเลยคับว่าจะมีปัญหาไหมแต่น่าคิดคับ
คุณ sixer ผมเข้าใจนะคับว่ามีคนวางเครื่องตัวนี้กันแน่ๆแล้วใน e90 92 ญี่ปุ่นมี n54 ใน3er แต่ผมดูแล้วยังไม่เจอใน 5 เลยแม้แต่คันเดียว และถ้าเอาจาก3 มาวางใน 5 แล้วพวกระบบไฟต่างๆมันจะสมบูรณ์เหรอคับ ผมเข้าใจว่ามันมีรายละเอียดที่แตกต่างกันออกไประหว่าง3 กับ 5 ยังไงรบกวนขอความรู้เพิ่มในส่วนนี้หน่อยคับ

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 10:24:35 »
5 ตัวไหนเอ่ย F10 หรือ E60 ครับ

E60 ในยุ่นก็น่าจะมีแต่พวก 545i/550i

535i คงน้อยอย่างที่ว่าจริงๆ หรือหาข้อมูลได้ยากหน่อย

ถ้าต้องการจริงๆ แนะนำหารถ uk/SG/HK ดีกว่า น่าจะสั่งกับเชียงกงชั้นนำได้

รถจาก usa นอกจากพวงซ้ายแล้ว หลายๆอย่างเอาเข้ามาจะไม่ค่อยเข้ากับรถบ้านเราครับ อะไหล่อื่นๆด้วย แต่ถ้าจะเอาเข้ามาจริงๆก็ได้ละครับ มีคนเอาเข้าอยู่ แต่มันไม่ค่อยจะคุ้ม

NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 10:34:18 »
ผมเคยเห็นแว๊บๆใน FB group คนเล่น BMW ซักแห่งว่ามีคนเอาหัวตัดมาจากอังกฤษได้ครับ แต่ตอนที่ผมเห็น เค้าเน้นเครื่องดีเซลที่หาจากลานประมูลในญี่ปุ่นได้น้อย แต่เสียดายว่าผมจำไม่ได้แล้วว่าเจ้าไหน   :'(

ส่วนตัว ยืนยันตาม comment คุณ sixer ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 11:16:49 »
อเมริกาผมรู้สึกว่าไม่ค่อยมีโรงงานที่รับตัดรถมาแบบญี่ปุ่นทำครับ แต่เคยไปดูพวก junkyard รถยุโรปที่อเมริกา ราคาแต่ละคันถูกมากๆ
เรื่องอะไหล่ที่ย้ายมาจากรถพวงมาลัยซ้ายผมว่าบางรุ่นก็ไม่ได้ซับซ้อนมาก ล่าสุดเห็นอู่ที่รู้จักกันย้ายของจาก C63 Black series รถแท้พวงซ้ายมาเป็นพวงมาลัยขวา เห็นช่างบอกว่ายุ่งยากแค่พวกท่อแอร์ครับ สายไฟใช้ด้วยกันได้ แต่ BMW นี่ผมไม่ทราบว่าย้ายอะไหล่กันได้ง่ายๆมั้ย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 11:34:33 »
ที่ทราบมาคือก็เข้ามาได้ครับ แต่ไม่รู้กระบวนการเป็นอย่างไร และไม่ใช่รถยุโรปครับ ผมก็ไม่เคยไปถามเค้าเสียด้วย

คือพี่คนนี้เค้ารัก nissan cube เป็นชีวิตจิตใจครับ เค้ามักจะซื้อหัวตัดสภาพดีๆมาจาก ญี่ปุ่นมาเก็บไว้ และบางครี้งก็ไปรับหัวตัดสภาพดีๆจากอเมริกามาด้วยเช่นกัน

ตัวพี่คนนี้เค้าไม่นิยมแปลงข้ามรุ่นครับ เช่น 1.8 ของ tiida มาใส่ cube เค้าก็ไม่ทำ ของเค้าเน้นของแท้ตรงรุ่นเท่านั้น

ดังนั้นเค้าจึงนำมาทั้งดุ้นครับ และ highlight จะอยู่ที่เกียร์ ธรรมดา

ผมไม่แน่ใจว่าในพวก bmw จะมีคนทำหรือเปล่า แต่ถ้าฝั่งนู้นมีแบบ nissan cube คือตัดหัวมา แสดงว่ารุ่นอื่นก็คงมีคนทำบ้างแหละ แต่แค่เรายังหาไม่เจอมั๊งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 14:29:32 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกความเห็นครับ
รบกวนเพิ่มเติมจากคุณ sixer หน่อยคับ ผมกำลังพูดถึง e60 นะคับ และที่บอกว่าแนะนำ uk/sg/hk นั้นไม่ทราบว่าพอจะมีเว็บไซต์แนะนำไหมคับว่าควรจะไปดูเพื่อเอา idea จากที่ไหนดีพอดีผมไม่รู้แหล่งเลยคับ ที่สำคัญพอจะแนะนำเชียงกงที่ ok ให้หน่อยได้ไหมคับ
รบกวนเพิ่มเติมจากคุณขนุนน้อย พอจะบอกได้ไกมคับว่าเห็นที่ fb group ไหน ที่บอกว่าเห็นมีตัวดีเซลเข้ามา เพราะดีเซลจะว่าไปก็น่าสนใจเป็นตัวเลือกเหมือนกันคับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งคับ ใครอยากเพื่มเติมอะไรเชิญได้เลยนะคับ

ออฟไลน์ porsche

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 16:28:01 »
ทำไมถึงคิดว่า ไม่มีใครเอาหัวตัดจากอเมริกาครับ
ชาวโฟล์คเขานำเข้ามาเยอะละครับ
โดยเฉพาะเต่าเปิดประทุน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 17:39:12 »
คุณ porsche ความรู้เรื่องนี้ผมมีน้อยมากๆคับ ที่จริงก็ไม่ได้ถึงขนาดคิดว่า ไม่มีใคร" นำหัวตัดมาจากอเมริกาเพียงแต่ไม่คุ้น" และลอง google ดูคำว่า หัวตัดจากอเมริกา ก็ได้ผลลัพธ์ที่ค่อนข้าง random  เลยลองมาถามในนี้ดูคับ  ;)

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 19:58:57 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกความเห็นครับ
รบกวนเพิ่มเติมจากคุณ sixer หน่อยคับ ผมกำลังพูดถึง e60 นะคับ และที่บอกว่าแนะนำ uk/sg/hk นั้นไม่ทราบว่าพอจะมีเว็บไซต์แนะนำไหมคับว่าควรจะไปดูเพื่อเอา idea จากที่ไหนดีพอดีผมไม่รู้แหล่งเลยคับ ที่สำคัญพอจะแนะนำเชียงกงที่ ok ให้หน่อยได้ไหมคับ
รบกวนเพิ่มเติมจากคุณขนุนน้อย พอจะบอกได้ไกมคับว่าเห็นที่ fb group ไหน ที่บอกว่าเห็นมีตัวดีเซลเข้ามา เพราะดีเซลจะว่าไปก็น่าสนใจเป็นตัวเลือกเหมือนกันคับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งคับ ใครอยากเพื่มเติมอะไรเชิญได้เลยนะคับ

นึกออกละ ผมดันไปเห็นหัวตัด E90 UK ในกรุ๊ป E46 เนี่ยสิ  ;D ;D ;D แต่ประมาณ 2 ปีที่แล้วนะครับ

เอาเป็นว่า เข้ากรุ๊ปคนเล่น E90 ก่อน แล้วใจเย็นๆ ดูคนขายของเข้ามาปล่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2018, 20:02:32 โดย ขนุนน้อย »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 20:04:00 »
ถ้าเป็นผมจะทำเป็นM5ไปเลยครับ ขายต่อยังได้ราคาดีด้วย http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=172024
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 20:42:05 »
ขอบคุณคุณ ขนุนน้อยคับ เดี๋ยวลองไปซุ่มดู
คุณ v221 M5 เป็นตัวเลือกที่เยี่ยมเลยคับ ปัญหาอยู่ที่ผมมีรถที่ขับ สนุก" อยู่แล้วคันนึง คันนี้อยากจะเน้น cruising เป็นหลัก แต่ในทางเดียวกันก็ยังไม่ทิ้งพิษสง และเซอวิสได้ไม่ยากมาก รวมถึงค่าอะไหล่และอัตราบริโภคเชื้อเพลิงที่ดีพอควรคับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 07:23:35 »
ขอบคุณคุณ ขนุนน้อยคับ เดี๋ยวลองไปซุ่มดู
คุณ v221 M5 เป็นตัวเลือกที่เยี่ยมเลยคับ ปัญหาอยู่ที่ผมมีรถที่ขับ สนุก" อยู่แล้วคันนึง คันนี้อยากจะเน้น cruising เป็นหลัก แต่ในทางเดียวกันก็ยังไม่ทิ้งพิษสง และเซอวิสได้ไม่ยากมาก รวมถึงค่าอะไหล่และอัตราบริโภคเชื้อเพลิงที่ดีพอควรคับ
จากที่เพื่อนผมสั่งทำรถแบบนี้เป็นสิบคันมาแล้ว รถที่เป็นพวกM PerformanceหรือAMG V8จะขายต่อง่ายเพราะมีคนรอรับซื้อต่อแน่นอน แต่ถ้าไปทำแค่แรงกว่าปกติจะหาคนซื้อต่อลำบากครับเพราะยังมีคนที่อยากได้รถรุ่นTopของBMWหรือBenzอยู่พอสมควรครับ การเซอร์วิสก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ballistix

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:21:45 »
จขกท เหมือนผมเลยครับ
.
มีรถขับสนุกอยู่แล้วคันนึง (M5 F10 / อาจเปลี่ยนเป็น M3 F80)
.
หาหัวตัด 535i / 550i E60 อยู่เหมือนกันครับ
.
ไม่อยากไป M5 E60 เพราะเรืองจุกจิก / น้ำมันครับ / งบ+ อีกพอสมควรด้วยครับ
.
เห็น 535i มีแต่หัวตัดจาก USA / ไม่รู้ว่าจะวางได้ OK เหมือนจาก Jap ไหมเช่นกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:44:35 »
จขกท เหมือนผมเลยครับ
.
มีรถขับสนุกอยู่แล้วคันนึง (M5 F10 / อาจเปลี่ยนเป็น M3 F80)
.
หาหัวตัด 535i / 550i E60 อยู่เหมือนกันครับ
.
ไม่อยากไป M5 E60 เพราะเรืองจุกจิก / น้ำมันครับ / งบ+ อีกพอสมควรด้วยครับ
.
เห็น 535i มีแต่หัวตัดจาก USA / ไม่รู้ว่าจะวางได้ OK เหมือนจาก Jap ไหมเช่นกันครับ

คุณ ballistix ยังไงถ้ามีคืบหน้าอะไรฝากส่งข่าวนิดนะคับ 550 ผมเห็นหัวตัดจากญี่ปุ่นค่อนข้างหลายคันเลยนะคับ ส่วนตัวผมออกจะกลัวๆ 550 เพราะดูแล้วน่าจะซดพอควร แต่เรื่องจุกจิกเท่าที่ดูๆมา น่าจะไม่มากเห็นบอกว่าออกมาเพื่อแก้ไขจุดบกพร่องของ 545 ผมงบไม่เยอะเท่าไหร่เลยกะว่าถ้าได้ cheat เรื่องเครื่องเล็ก+โบมาน่าจะตอบโจทย์ เพราะดูแล้วอัตตราเร่งต่างๆหนีจาก 550 หน่อยเดียวแต่ในทางกลับกันอัตราการบริโภคเชื้อเพลิงทำได้ดีกว่าค่อนข้างมาก