ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ปิดไฟตัดหมอกหลังยังไงครับ  (อ่าน 12651 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
Vios ปิดไฟตัดหมอกหลังยังไงครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 21:54:05 »
เมื่อวานขี่มอไซออกไปซื้อของนอกบ้าน

เจอvios คันนึง เปิดไฟตัดหมอกหลัง ผมก็ขี่ไปจอดข้างๆเลย

แล้วก็เคาะกระจกบอกว่า ชลบุรีไม่มีหมอก ปิดไฟตัดหมอกหลังด้วยครับ

พอเปิดกระจกมา จ๊ากๆๆๆ ผู้หญิง หมดเลย 3หรือ4 คน จำไม่ได้ พร้อมบอกมาว่า

"ปิดไม่เป็นอะคะ ปิดให้หน่อยได้มั้ย " ผมก็มึนๆ ไม่เคยขับvios สะด้วย ก็หาที่ปิดไม่เจอ

แล้วก็บอกไปว่าแหะๆผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ลองกลับไปถามที่บ้านดูนะครับ

มานั่งนึกดู ก็สงสัยแหะว่ามันปิดยังไงไอ้ไฟตัดหมอกหลังเนี้ย ><

ทุกครั้งที่ขับตาม vios เปิดตัดหมอกหลังก็หงุดหงิดเหมือนกัน วันนี้ก็เข้าใจละว่าบางคนไม่รู้จริงๆ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: Vios ปิดไฟตัดหมอกหลังยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 21:56:48 »
ลองอ่านในคู่มือดูครับ

ออฟไลน์ JZA80

• Newbie
  • *
Re: Vios ปิดไฟตัดหมอกหลังยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 22:01:14 »
ถ้าเป็นเหมือนยาริสผม
ก็จะเป็นที่หมุนตรงที่เปิดไฟหน้าอะครับ
จะมีอันเล็กตรงกลางก้านอีกอันนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 22:02:30 »
รุ่นหลังๆถ้าไฟตัดหมอกแท้จากโรงงาน ที่ก้านไฟเลี้ยวจะมีวงแหวนที่เปิดไฟตัดหมอก บิดขึ้นไป1แก๊กจะเป็นไฟตัดหมอกหน้า บิดขึ้นไปอีก(แล้วมันจะเด้งลง)จะเป็นเปิดไฟตัดหมอกหลัง หรือ บิดลง ไฟตัดหมอกหลังก็จะเปิดเครับ

บางรุ่นให้ดูที่สวิทช์ที่ข้างๆช่องใส่เศษเหรียญครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 22:07:42 »
เป็นไฟตัดหมอกหลังที่แยงตาที่สุดในสามโลกจริงๆรุ่นนี้ T-T

หงุดหงิดก็หงุดหงิด จะทำอะไรก็ไม่ได้ 8)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 22:29:13 »
วงแหวนเดียวกับไฟตัดหมอกหน้าเลยครับ เปิดได้เฉพาะตอนเปิดไฟหน้าเท่านั้น

แล้วพอปิดไฟหน้าแล้วตัดมอกหลังมันจะดับเองครับ ถ้าจะเปิดก็ต้องเปิดใหม่เท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 23:26:40 »
ใช้ไม่เป็นยังเอาออกมาขับ..เฮ้อ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 08:01:50 »
เช็คได้โดยดูจากสัญลลักษณ์ รูปไฟส่องพื้น ที่เป็นสีส้ม (ย้ำว่าสีส้มครับ ไม่ใช่สีเหลืองนะ) ในเรือนไมล์ ครับ

และไฟตัดหมอกหลังจะติดได้นั้นคือ ต้องเปิดไฟหรี่ด้วย คือต้องบิดสวิตซ์ไปที่ไฟหรี่ หรือไฟหน้าก่อน ถึงจะหมุนสวิตซ์วงแหวน

ของไฟตัดหมอกหลังได้ แต่ผมไม่แน่ใจในรุ่น G ที่มีไฟตัดหมอกหน้าจากโรงงานมาให้นั้น ก็ใช้สวิตซ์วงแหวนที่ก้านด้วยเช่นกัน

แต่ไม่แน่ใจว่าทำงานแยกกัน หรือพร้อมกันได้หรือป่าว ให้ผู้ที่มีรุ่นนี้มาชี้แจงแถลงไข ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Juker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:23:32 »
เมื่อวานก็เจอคันนึงครับ  รำคาญมากๆ

แค่ไฟตัดหมอกหลังก็แย่แล้ว ยังขับช้า แถมขยันเบรคอีก เพิ่มความรำคาญเป็นสองเท่า   >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:30:34 »
ลืมไป ไฟตัดหมอกหลังจะปิดตัวลงทุกครั้งเมื่อปิดไฟหรี่ ไฟต่ำครับ ดังนั้นที่ไฟติดขึ้นมาได้ เพราะผู้หญิงนั่นมันไปเปิดไฟขึ้นมาจริงๆ คงสำออยไม่ยอมปิดน่ะแหละถึ
แกล้งถามว่าปิดยังไงครับ

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 14:38:12 »
คิดแบบเข้าข้างตัวเองนะ ผู้หญิงคงให้ท่านะ