ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการเครมประกันชั้น 1  (อ่าน 3970 ครั้ง)

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามเรื่องการเครมประกันชั้น 1
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 21:52:39 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า คุณแฟน ขับรถไปตกหลุม แล้วยางหน้าซ้าย บวม(แต่ไม่แตกนะ)+แม็กเป้นลอยนิดนึงแต่แม็กดุ้งเพราะขับแล้วรถกินซ้ายเลยทีนี้
ประกันตอนทำ ระบุว่า รับผิดชอบ 100% ทั้งแม๊กและยาง

แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า เอารถเข้าศูนย์แล้ว ประกันอนุมัติซ่อมแล้ว แต่ประกันบอกว่า ยางอ่ะเปลี่ยนให้ แต่ แม๊กนี้จะซ่อมให้ไม่เปลี่ยน(เพราะประเมินแล้วว่าเสียหายแต่ยังอยู๋ในขอบเขตที่ซ่อมได้)
แล้วก็ให้ ศูนย์ ส่งแม็กไปที่ร้านในเคลือเพื่อทำการซ่อม ทั้งๆที่ ศูนย์เขียนไปในใบเครมบอกว่า แม๊กเสียหายซ่อมไม่ได้แนะนำให้เปลี่ยน

ร่ายมาซะยาว มาถึงคำถามครับ
1.ปกติ ถ้าประกันชั้น1 ระบุว่าซ่อมห้าง ยังงี่ซ่อมที่ศูนย์รถอย่างเดียวมั้ยครับ ประกันมีสิทธิบอกให้ศูนย์ส่งไปซ๋อมอู่ข้างนอกได้หรือไม่ครับ
(เบี้ยประกันซ้อม0นี้ แพงกว่าซ่อมอู่เยอะเหมือนกันนะครับ)

2. คุณแฟนไม่ยอมเพระาจ่ายเบี้ยแพง และในใบประกันระบุว่าซ๋อมห้าง อย่างเดียวไม่ได้ระบุว่า ห้างหรืออู่
สามารถเรียกร้องอะไรได้มั้งมั้ยครับ คุณแฟนเค้าอยากให้เปลี่ยนอย่างเดียวน่ะครับ
เพระาคันก่อนหน้าแต่เป็น รถญี่ปุ่นนะ ก็เคย ตกหลุมมา ซ่อมมาแล้วก็ไม่จบไม่สิ้น ขับไม่เหมือนเดิม

ปล. bmw 330e ครับ ยาง s001 RFT ครับ เบี้ยตอนนั้นจ่ายไป 48000 โดนประมาน
ประกันของ อ.....ย์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องการเครมประกันชั้น 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 22:10:19 »
ของผมกรุงเทพประกันภัย เกิดเหตุลักษณะเดียวกัน ศุนย์เบนซ์ทำเรื่องว่าล้อเป็นรอยเยอะจนซ่อมไม่ได้ เพราะเป็นล้อ Forgedจึง เสนอให้เปลี่ยน ทางกรุงเทพประกันภัยก็เปลี่ยนให้เลยครับ (ตอนนั้นลอยลึกจิงๆ ครับ)

ส่วนในใบระบุซ่อมห้าง ผมไม่แน่ใจว่าทุกชิ้นซ่อมศูนย์ไหม เพราะอาจะมีการ outsource ไปให้อู่เฉพาะทางก็เป็นได้

ออฟไลน์ akewizard

Re: ขอสอบถามเรื่องการเครมประกันชั้น 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 22:15:56 »
ทำประกันซ่อมศูนย์ฯ ก็หมายถึงศูนย์เป็นผู้รับเรื่องในการซ่อมครับ และใช้อะไหล่เบิกศูนย์ในการซ่อม
ส่วนจะซ่อมเองหรือส่งไปอู่ซ่อมก็แล้วแต่ศูนย์ฯ สุดท้ายศูนย์ต้องเป็นผู้รับผิดชอบการซ่อมอยู่ดี

ในกรณีที่ล้อแม๊กติดรถเป็นรอย สามารถแจ้งประกันให้เปลี่ยนชิ้นใหม่ได้ครับ (แต่ประกันมักจะบ่ายเบี่ยง งอแง เพราะไม่อยากเปลี่ยนให้ใหม่)
ให้ศูนย์ช่วยทำเรื่องเบิกอีกทางก็ได้....

ผมเคยเจอกรณีแบบนี้มาไม่นาน CRV โดนมอไซด์ชนท้ายฝาประตูหลังมีรอยบุบไปนิดนึง เคาะเบาๆก็หาย
แต่ผมก็ให้เปลี่ยนใหม่ทั้งฝาเลย (เพราะทำ Ultimate care ไว้แพง ต้องใช้ให้คุ้ม)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 22:50:10 »
การซ่อมศูนย์  ถ้าบาง0 ไม่มีการซ่อมตัวถัง ก็จะส่งไปอู่ที่ deal กันไว้ครับ

ไม่ใช่ไปอู่ไก่กา  แต่ไปอู่ประจำและ deal หรือทำ contract กับ0 นั้น  และจะมีการประเมินสม่ำเสมอ  แล้วที่สำคัญคือ เอาไปซ่อมอู่แต่พอซ่อมเสร็จแล้ว  0ก็จะประเมินอีกทีว่าผ่านมาตรฐาน0 หรือมาตรฐานค่ายรถมั้ย ถ้าไม่ผ่าน ก็เด้งกลับไปอู่ ให้แก้ ให้ซ่อมต่อครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 22:51:41 »
ประกันซ่อม 0 ก็คือส่ง 0 แต่ถ้า 0 ส่งซับต่อก็แล้วแต่ 0

ผมว่าไม่น่าจะมี 0 ไหนรับซ่อมแม็กนะครับ

ปล
ประกันของอะไรครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 07:20:16 »
ตอบเรื่อง ซ่อมล้อแมก นะครับ
ปกติแทบไม่มีศูนย์ไหนซ่อมและขัดแมกได้เองเลย
ส่งออกให้ผู้เชี่ยวชาญและอู่ที่มีเครื่องมือทำให้

ส่วนเรื่องซ่อมศูนย์นั้น ปกติแล้วการที่ศูนย์จะเลือกอู่ใดๆซักที่เข้ามาเป็น Sub-Contact
จะมีเกณฑ์การคัดเลือกและมีการตรวจประเมิณ (Audit) อยู่ตลอด
ศูนย์จะเป็นผู้รับผิดชอบการดูแลรถทั้งหมด ก่อนส่งถึงมือลูกค้าอยู่แล้ว
แต่ลูกค้าก็ต้องดูเองด้วยครับ งานไม่ได้ เนียนเสมอไป
ไม่พอใจในส่วนใดๆที่พบมานั้น สามารถแจ้งทางศูนย์และให้แก้งานได้ตลอดครับ
ศูนย์จะปิดจ๊อบงานไม่ได้ ถ้าไม่เซ็นต์รับรถซะอย่างนะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 08:30:00 »
เคสอนุมัติเปลี่ยนหรือซ่อมขึ้นอยู่กับทางประกันครับ
ลองถามศูนย์ดูว่ามีวิธีทำให้ขอเปลี่ยนแม็กซ์ได้หรือเปล่าดูครับ
ผมไม่เคยใช้อาคเนย์ เลยไม่รู้ว่าการเคลมยากหรือง่ายครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 09:47:22 »
ประกันเจ้านี้ ขึ้นชื่อเรื่องการเคลม  :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 10:35:27 »
ไม่เห็นแผล ตอบยากครับ

แต่จะบอกว่า ถ้าประกันดีๆหน่อย ลูกค้าขอ เค้าก็จัดให้เลย ไม่งอแง ครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 16:34:48 »
0 เค้าไม่ได้ทำได้ทุกอย่างนี่ครับ
เอารถเข้า 0 ตั้ง 0 บางทีเค้ายังไปตั้งข้างนอกเลย
ติดสเกิร์ต เคา้ก็ให้ร้านที่พาร์ทเนอร์กันมาติด
แต่ 0 รับประกันทั้งหมดไง ไม่เห็นแปลกที่เค้าจะส่งบางอย่างไปทำที่อื่นที่เค้าร่วมๆกันอยู่
การซ่อมมันมีรายละเอียดครับ เช่น % การเสียหายว่าแค่ไหนเปลี่ยนแค่ไหนไม่ต้องเปลี่ยนถึงจะชั้น 1 ก็ตาม
อยู่ที่ 0 และประกันตกลงกันด้วยครับ ในการประเมิณ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:39:04 »
เป็นที่ประกันคุมราคาครับ
ศูนย์ซ่อมส่งเรื่องไปแล้ว แต่ประกันไม่อนุมัติเอง
สรุป ยากครับ ลองโทรไปต่อรองกับหน้าหน้าที่อนุมัติซ่อมของประกันดู