ผู้เขียน หัวข้อ: มาทายกันครับว่าค่าซ่อมMcLaren720Sที่โดนกระบะดันเท่าไหร?  (อ่าน 9777 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
สองสำนักข่าวออกไม่ตรงกัน
เจ้าแรก ล้านหนึ่ง
เจ้าสอง สามล้าน

เจ้าแรกคงไม่ได้รวมราคา เปลี่ยนชิ้นข้างซ้ายตัวรถ แผ่นรีดลม ตะแกรงระบายความร้อนท้ายรถด้วย
รถแข็งพอควร แต่ดูแล้วไม่ได้แข็งกว่าเหล็กถึง5เท่า อย่างที่โม้กัน
เฉพาะกันชนแปดแสน คาร์บอนทั้งชิ้น เปลี่ยนอย่างเดียว ซ่อม โป๊ไม่ได้ น๊อต กิ๊บ คงเป็นไททาเนียม แพงระยับ
ถ้าเป็นปากานี่ อะไหล่คงแพงกว่านี้อีกเป็นล้าน ชิ้นคาร์บอนไฟเบอร์ของรถบางกว่า เครื่องบินขับไล่มาก

ปกติคาร์บอนไฟเบอร์ พ่นสีทั่วไปไม่เกาะ lfaถึงใช้ไฟเบอร์เป็นเปลือกเพื่อให้ทำสีง่าย ไม่เพิ่มต้นทุน
สีที่พ่นลงคาร์บอนไฟเบอร์ได้ คงแบบเดียวกับf35 แต่ไม่ดูดซับคลื่นเสียง ราคาฟันเต็มที่

ส่งสีมาพ่นในนี้ คงต้องเทียบสีอีก คงได้แค่ใกล้เคียงดูไม่ต่างกัน เพราะหัวพ่นด้วยมือยังไงก็สู้หุ่นยนต์ยาก
รถบ้านเน้นพ่นหนาติดทนนาน ไม่บางเฉียบแบบf1 เพราะเนื้อสีหนักไม่น้อย ไหนจะของเล่นที่ใส่ไป
ทำให้รถไม่เบาอย่างที่ควรจะเป็น ทั้งที่ใหม่กว่า แมคลาเรน f1 กว่ายี่สิบปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 14:24:41 โดย bahamu »

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
แค่สะกิดยังเกินทุนประกัน และถ้าหนักกว่านั้น ถึงขั้นล้มละลายได้เลยนะเนี่ย

มองอีกมุมขับรถยังงัยก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุ รถประเภทนี้ไม่ควรวื่งในท้องถนน อาจทำให้ใครบางคนหมดอนาคตได้

แถวที่ทำงาน วิ่งผ่านเจอกันบ่อยๆ คงต้องขับห่างๆ ระวังตัวสุดๆ จอดได้จะจอดเลย ไม่อยากข้องแวะ

ห้ะ....

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
ดูคำตอบแล้ว สมาชิกในนี้ค่อนข้างมีความรู้เลยทีเดียว
บางคนที่ไม่รู้ อาจนึกว่าสะกิดนิดเดียว ค่าซ่อมไม่เท่าไหร่

ขอถามในประเด็นของคุณ Turin หน่อยนะครับ
ปกติ พอประกันภัยซ่อมให้ ก็จะเข้ามารับช่วงสิทธิในการเรียกร้องจากฝ่ายที่ทำความเสียหาย (ผู้ชน , บริษัทประกันของผู้ชน)
กรณีนี้ ที่เจ้าของ McLaren บอกว่าไม่เอาเรื่อง
ประกันภัยฝ่าย McLaren ที่ออกค่าซ่อมไป จะเรียกเก็บเงินจากใครครับ จากเจ้าของ McLaren หรือครับ
หรือ ยังเรียกเก็บจาก ประกันฝั่งกระบะ
แล้วถ้าเกินวงเงินของประกันฝั่งกระบะ ส่วนที่เกิน คือ เจ้าของ McLaren จ่าย อย่างนี้รึเปล่าครับ
เพราะประกันฝั่ง McLaren คงไม่จ่ายส่วนที่เกินเองโดยไม่เรียกเก็บจากใคร

กรณีไม่ดัง
เจ้าของรถบอดประกันว่าชนกัน จำทะเบียนไม่ได้ ประกันจ่ายตามวงเงิน ถือว่าเจ้าของเสียประวัติ ปีหน้าเบี้ยขึ้น

แต่กรณีนี้มันชัดเจน ว่าชนยังไง
คำว่าไม่เอาเรื่องอาจแปลว่า

1. เจ้าของซ่อมเองไม่ใช้สิทธิประกันเลย หรือ
2. เจ้าของไม่เอาเรื่อง ให้ประกันไปไล่เอง หากมีส่วนต่าง เจ้าของช่วยจ่าย

ก็ขึ้นอยู่กับว่าไม่เอาเรื่อง แปลว่าอะไร
ผมเข้าใจถูกไหม

ขอบคุณครับคุณ Sit: )
ตอนแรกผมก็ดูอยู่ว่าเจ้าของจะทำตามข้อ 1. คือซ่อมเองโดยไม่ใช้สิทธิประกัน (ติดต่อผ่านนิชคาร์หรือเกรย์ที่นำเข้า) หรือ จะให้ประกันจ่ายให้
จากที่คุณ V221 บอกมา ก็ติดต่อบริษัทประกัน

เสริมให้เพื่อนๆนิดนึงครับ เห็นหลายความเห็นบอกว่าอยู่ในวงเงินประกัน
เล่าจากประสบการณ์ของตัวเอง
มีคนขับรถมาชนท้ายรถผม คนชนมีประกันชั้น1 ผมก็เอาเข้าซ่อมแล้วก็ให้ทางศูนย์ซ่อมติดต่อกับทางประกันของคนชนและทางผู้ชนโดยตรง
ราคาซ่อมประมาณ 18,000 บาท ทางประกันของคนชนบอกว่าเค้าให้ได้แค่ 9,000 บาท
คือ ประกันฝ่ายผู้ชนไม่ได้จ่ายทั้งหมดครับ แม้วงเงินประกันของเค้าจะมากกว่า 18,000 บาทแน่นอน แต่ทางประกันของผู้ชนเค้าจะตีราคาของเองด้วยว่าจะจ่ายเท่าไหร่
(ผมก็เซฟตัวเองโดยให้ทางศูนย์ซ่อมคุยกับประกันฝ่ายผู้ชน และผู้ชน โดยตรง จะได้ไม่มีข้อครหามาว่าผมไปบวกราคาเพิ่ม)

สรุปคือ ประกันฝ่ายผู้ชนจ่าย(ให้ศูนย์ซ่อม) 9,000 บาท , ผู้ชนจ่าย(ให้ศูนย์ซ่อม)เองอีก 9,000 บาท

กรณี McLaren ถ้าประกันฝ่ายกระบะตีราคาต่ำกว่าค่าซ่อมจริงๆ ก็จะเกิดส่วนต่างแบบนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ค่าเบี้ยประกันภัย mcLaren ต่อปีเท่าไรครับ มีใครทราบบ้างไหมครับ
ไม่อยากจะคิดเลยครับ
เก๋ง กระบะทั่วไปปีแรก 2-3 หมื่น Benz CLA ของเพื่อนราคา 2.5 ล้านเบี้ยอยู่ที่ 5 หมื่นกว่า
720S ราคา 30 ล้านคงมี 500,000+ :-*
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HHHsung

ที่โพสไปก็ไม่ได้อยากดราม่าอะไร แค่บ่นๆ ไปครับ ลองเจ้าของรถคิดค่าเสียหายตามจริง คนขับรถกระบะคงเดือดร้อนถึงขั้นล้มละลายได้เลย ถึงขั้นนั้นไม่รู้กระแสสังคมจะฉุกคิดอะไรบ้างมั้ย

บางทีก็ต้องพูดอะไรแรงๆ บ้าง ไม่งั้นก็ปล่อยผ่านกันไป อย่างในคลิปก็ขับกันเร็วทั้ง 3 คัน ก่อนจะเจอกลุ่มรถที่ชะลอตรงหน้า ใช่ว่าจะผิดที่กระบะคันเดียว

ปล. ส่วนงานผมเกี่ยวข้องกับการวิเคราะห์แก้ปัญหาพอควร อย่างในเรื่อง RCM ปัจจัยความผิดพลาดของมนุษย์เป็นสิ่งที่แก้ไขได้ยาก ต้องหาทางแก้ด้วยวิธีอื่น

เคสนี้ก็เหมือนกัน สาเหตุมาจากมนุษย์ล้วนๆ หากบอกกันว่าให้แก้ที่คน ผมเชื่อเลยว่าชาตินี้คงได้เห็นเหตุการณ์แบบนี้วนซ้ำไปอีกแน่นอน

จริงๆ กระบวนการควบคุมมันมี แต่คนบังคับใช้ ก็อย่างที่รู้ๆ กัน คงต้องรออีกหลายชาติ ถึงจะแก้ปัญหานี้ได้ แต่ในตอนนี้ เราคงต้องช่วยตัวเองกันไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 13:57:32 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ที่โพสไปก็ไม่ได้อยากดราม่าอะไร แค่บ่นๆ ไปครับ ลองเจ้าของรถคิดค่าเสียหายตามจริง คนขับรถกระบะคงเดือดร้อนถึงขั้นล้มละลายได้เลย ถึงขั้นนั้นไม่รู้กระแสสังคมจะฉุกคิดอะไรบ้างมั้ย

บางทีก็ต้องพูดอะไรแรงๆ บ้าง ไม่งั้นก็ปล่อยผ่านกันไป อย่างในคลิปก็ขับกันเร็วทั้ง 3 คัน ก่อนจะเจอกลุ่มรถที่ชะลอตรงหน้า ใช่ว่าจะผิดที่กระบะคันเดียว

ปล. ส่วนงานผมเกี่ยวข้องกับการวิเคราะห์แก้ปัญหาพอควร อย่างในเรื่อง RCM ปัจจัยความผิดพลาดของมนุษย์เป็นสิ่งที่แก้ไขได้ยาก ต้องหาทางแก้ด้วยวิธีอื่น

เคสนี้ก็เหมือนกัน สาเหตุมาจากมนุษย์ล้วนๆ หากบอกกันว่าให้แก้ที่คน ผมเชื่อเลยว่าชาตินี้คงได้เห็นเหตุการณ์แบบนี้วนซ้ำไปอีกแน่นอน

จริงๆ กระบวนการควบคุมมันมี แต่คนบังคับใช้ ก็อย่างที่รู้ๆ กัน คงต้องรออีกหลายชาติ ถึงจะแก้ปัญหานี้ได้ แต่ในตอนนี้ เราคงต้องช่วยตัวเองกันไปก่อน

มันถูกครับที่ว่า กระบะก็ไม่ได้ผิดคันเดียว แต่กระบะห้าวครับ เค้าก็ขับกันมาเร็วนั่นหละ ดันไปเร่งเครื่องละไล่บี้ พอเบรกไม่อยู่ มันเลยหมุนไปโดนคันอื่นด้วย มันเลยสะกิดนิดนึง แต่ลองคิดดูครับถ้ามันเบรคไม่ทันจัด Supercar ไปเต็มๆจะเกิดไรขึ้น
ยังไงก็ต้องแก้ทีคนครับ รถมันไม่ได้ผิดไรเลย มันผลิตมาให้คนใช้ คนขับ บริษัทเค้าก็ทำแต่รถสปอร์ตจะให้ทำรถแบบอื่นก็ยังไงๆอยู่ ที่คุณบอกว่ามันแก้ที่คน แล้วพอสักวันมันต้องเกิดขึ้นอีก ไม่จริงครับ มันต้องแก้ที่คน แก้ที่กฏหมาย เพราะบ้านเรายังเป็นแบบนี้อยู่มันเลยมีแบบนี้ทุกวันไงครับ
ที่พิมมาเนี่ยคือ มา discuss กันครับไม่ได้มาเถียงหรือทะเลาะอะไร แต่มาแลกเปลี่ยนความคิดกันนะครับ

แล้วเคสนี้ก็จบด้วยการที่เจ้าของรถไม่เอาเรื่องครับ เพราะเค้ารู้ว่าซ่อมให้เค้าต้องขายรถขายบ้านแน่นอน เค้าเลยแค่ตักเตือนครับ

ทางแก้ รักษาระยะห่างครับ ปล่อยเค้าขับไป ไม่ใช่ไปเร่งดันรางตามเค้า แค่นั้นเรื่องก็ไม่เกิดแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าเจอรถพวกนี้คงขับห่างๆเข้าไว้อ่ะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ pim_cute

เห็นข่าวว่าเจ้าของ MC "ไม่เอาเรื่อง" ... แต่มีประกันประเมินราคาแบบนี้แปลว่า "ไม่เอาเรื่อง" ปล่อยให้ประกันไล่เองใช่ไหมครับนี่

กระบะผิดข้อหาละเมิดทางแพ่ง ไม่เอาเรื่องคือไม่ฟ้องศาลข้อหาละเมิดครับ โดยปกติหากมีอุบัติเหตุแล้วมีการชดใช้ค่าเสียหายแล้วพอใจก็ไม่เกิดการฟ้องร้องขึ้น หากไม่พอใจก็ต้องไปฟ้องศาลเอา ประมาณนี้ครับ

ส่วนรถมีประกันเขาก็จะไปเคลียกันเองตามกระบวนการอยู่แล้ว เพียงแต่ประกันฝ่ายที่ผิดจะมีแผนกคุมราคาอยู่ ดังนั้นอาจเกิดกรณีที่มีส่วนต่างในการซ่อมเกิดขึ้น ผู้เสียหายต้องการซ่อมให้ดีที่สุดจึงแพง ส่วนประกันจะจ่ายให้น้อยที่สุดเพื่อคุมราคา ตรงนี้จะเกิดการเจรจาถกเถียงกันเกิดขึ้นตอนซ่อม หากไม่พอใจก็ฟ้องร้องได้ครับส่วนใหญ่แล้วถ้ามีเหตุผลชี้แจงประกันจะยอมต้องไปยืนคุมดีๆ เผลอนิดพี่แกจ้องจะตัดค่าใช้จ่ายตลอด

มีอีกเรื่องคือประกันของรถกระบะมีสิทธิที่จะไม่รับผิดชอบได้อยู่เหมือนกัน เพราะกระบะไม่ได้ขับรถโดยปกติแต่ขับขี่โดยประมาท ถ้าประกันจะสู้เพื่อไม่รับผิดชอบตรงนี้ก็สามารถทำได้ครับ

ออฟไลน์ madboy

ตายๆ ค่าซ่อมนี่ทุนประกันรถบ้านๆอย่างผมจะเอาตรงไหนไปพอ ต้องหลีกให้ไกลๆ  :( :( :(

ออฟไลน์ Carrera

แค่สะกิดยังเกินทุนประกัน และถ้าหนักกว่านั้น ถึงขั้นล้มละลายได้เลยนะเนี่ย

มองอีกมุมขับรถยังงัยก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุ รถประเภทนี้ไม่ควรวื่งในท้องถนน อาจทำให้ใครบางคนหมดอนาคตได้

แถวที่ทำงาน วิ่งผ่านเจอกันบ่อยๆ คงต้องขับห่างๆ ระวังตัวสุดๆ จอดได้จะจอดเลย ไม่อยากข้องแวะ

เอ่อะ  คิดได้แบบคนแก่ๆเลยครับ
มีอะไรก็กีดกันไว้ก่อน   ออกกฎห้ามให้หมด  กลัวคนจะซ่อมไม่ไหว  ก็กันๆออกไปให้หมด  สังคมนิยมสุดๆ

ถ้าไม่ขับเร็ว   ตราบเท่าที่ไม่ใช่ฝ่ายผิด   ก็ไม่ต้องชดใช้ค่าเสียหาย   แล้วจะกลัวอะไรครับ    กฎหมายคุ้มครองคุณอยู่แล้ว

ถ้าขับมาดีๆ  โดน supercar  ชน  ประกันฝั่งโน้นก็ต้องซ่อมให้เรา  และเขาก็ไม่มีสิทธิมาฟ้องเราอยู่ดี

ทำไมต้องมากีดกัน  จำกัดสิทธิคนดีๆคนอื่นที่เขาทำกฎมาตลอด    เพื่อคุ้มครองไอ้พวกขับเร็วไร้สามัญสำนึกถึงความปลอดภัยของคนอื่นๆบนถนน

เคสนี้ผมบอกว่าสมควรครับ   เอาให้หมดตัวได้

คนเรา  คนจริง   กล้าขับเร็ว  กล้าเสี่ยง    ลูกผู้ชายจริงมันต้องไม่ใช่แค่กล้าขอโทษ  แต่ต้อง  กล้าที่จะรับผิดชอบ  ความผิดพลาดจากการกระทำของตัวเองด้วย

ขับรถซิ่ง  แล้วพลาดชนเค้า   ก็ต้องซ่อมให้เขา   ไม่ว่าคนอื่นเขาจะเป็นรถอะไรก็ตาม

ตรรกะง่ายๆ  ที่คนไทยหลายๆคนคิดไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 22:25:54 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ น้ำเขียว

กระทู่นี้มีประโยชน์มาก บอกลูกบอกหลานคนรอบข้างขับรถให้มีสติ เห็นรถแปลกๆก็อยู่ให้ห่างๆไว้
ปล. คนรอบข้างที่คุยๆกันไม่รู้จริงๆว่าจะซ่อมแพงขนาดนี้ ต้องบอกต่อครับ

ออฟไลน์ SM.

:-X :-X :-X :-X

ดูอย่างเดียว อย่าไปยุ่งอะไร ดีที่สุด เวลาเจอรถแบบนี้

ออฟไลน์ V221

ค่าเบี้ยประกันภัย mcLaren ต่อปีเท่าไรครับ มีใครทราบบ้างไหมครับ
ไม่อยากจะคิดเลยครับ
เก๋ง กระบะทั่วไปปีแรก 2-3 หมื่น Benz CLA ของเพื่อนราคา 2.5 ล้านเบี้ยอยู่ที่ 5 หมื่นกว่า
720S ราคา 30 ล้านคงมี 500,000+ :-*
ใช่ครับ ค่าเบี้ยอยู่ที่2%ครับ และมีค่าExcessอยู่ที่1%ของทุนครับ
BMW 750E M SPORT