ผู้เขียน หัวข้อ: E90 วิ่ง200 มีเสียงดัง................  (อ่าน 5072 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaojaa

• Newbie
  • *
E90 วิ่ง200 มีเสียงดัง................
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 00:41:57 »
รถผม 320d ออก0 ครับ  ออกได้ไม่ถึงเดือน  ตอนแรกวิ่งที่180km/h มีเสียงดังมาจากข้างหน้า  ไม่แน่ใจว่ามาจากกระจกหรือเครื่อง  เลยไปเช็คลมยาง   
โอวพระเจ้า..............ลมยาง 50 ปอน เลยลองปล่อยลมยางมาอยู่ที่ 33/34  และวิ่งดูใหม่  ปรากฎว่าความเร็วที่ 180km/h ไม่มีเสียงแล้ว
แต่......พอวิ่งไปถึง 200km/h  เสียงก็กลับมาเหมือนเดิมครับ  ไม่รุเป็นเพราะอะไร  ตอนนี้ลองเติมลมยาง 32/33  อยู่  แต่ยังไม่มีเวลาทดสอบ
เพราะไม่มีทางให้วิ่ง(อยู่ต่างจังหวัด)  เป็นไปได้ไหมครับว่าเป็นที่ยาง แล้วลมยางควรเติมเท่าไรครับ (225/45/17) หรือว่าเป็นที่อย่างอื่น  ใครพอมีประสบการณ์  ช่วยชี้แนะให้หน่อยนะครับ    ???

...............................................ขอบคุณมากๆครับ.............................

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: E90 วิ่ง200 มีเสียงดัง................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 01:42:03 »
ถ้าเป็นปัญหาเรื่องเสียง
อยากจะขอรบกวนว่า เสียงที่ว่า ดังมาจากตำแหน่งไหนของตัวรถ
เช่น ซ้ายหน้า ขวาหลัง

แล้ว เสียง มันดังอย่างไร เช่น โง้งงงง ง่างๆๆๆๆ ตุ้มๆๆ ตุ๊บๆๆ ชิ้้งๆ ฉับๆ อะไรแบบนี้หนะครับ

เพราะ ถ้าแค่บอกว่า "มีเสียงดัง" เราไม่อาจบอกได้ครับว่า เป็นอาการของอะไร
ดังนั้น ขอรบกวนระบุ รายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Re: E90 วิ่ง200 มีเสียงดัง................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 05:03:40 »
ผมว่ารถมี่ปัญหาแล้วน่ะ ถ้าเสียงลมเข้า

อาจจะเป็นที่ defect ของ เรื่อง ขอบบานประตู ของ e90 ไม่ ก็เค้าตั้ง ศูยน์ ของตัวยึดฝากระโปรงไม่เท่ากัน สอง ด้าน

ต้องดูก่อนครับ ว่าเสียงอะไรเป็นยังไง

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 07:17:32 »
ผมว่าน่าจะเป็นเสียงสัญญานเตือนให้ลดความเร็ว ( ล้อเล่น )

เดาไม่ถูกเหมือนกัน เพราะต้องดูลักษณะเสียงเหมือนพี่จิมมี่บอก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 11:42:58 »
ผมว่ารถมี่ปัญหาแล้วน่ะ ถ้าเสียงลมเข้า

อาจจะเป็นที่ defect ของ เรื่อง ขอบบานประตู ของ e90 ไม่ ก็เค้าตั้ง ศูยน์ ของตัวยึดฝากระโปรงไม่เท่ากัน สอง ด้าน

ต้องดูก่อนครับ ว่าเสียงอะไรเป็นยังไง

ขอบคุณมากครับ  ยังไงจะลองเช็คดูอีกที  แต่ตอนนี้ไม่มีทางให้วิ่งเลยอะ อยู่ ตจว.  หรือว่าจะเอารถเขาศูนย์ BMW ไกล้บ้านดู จะดีไหมครับ  กลัวศูนย์มันทำมั่วอะ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่  ....................

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 12:00:51 »
ถ้าเป็นปัญหาเรื่องเสียง
อยากจะขอรบกวนว่า เสียงที่ว่า ดังมาจากตำแหน่งไหนของตัวรถ
เช่น ซ้ายหน้า ขวาหลัง

แล้ว เสียง มันดังอย่างไร เช่น โง้งงงง ง่างๆๆๆๆ ตุ้มๆๆ ตุ๊บๆๆ ชิ้้งๆ ฉับๆ อะไรแบบนี้หนะครับ

เพราะ ถ้าแค่บอกว่า "มีเสียงดัง" เราไม่อาจบอกได้ครับว่า เป็นอาการของอะไร
ดังนั้น ขอรบกวนระบุ รายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่............ 
เสียงมันดังมาจากกระจกบานหน้าเลยครับ  ไม่แนใจ่ว่าตรงไหน เพราะมันเสียงมันสะท้านไปทั่วๆอะครับ
เสียงมันดังแบบไหนผมก็จำไม่ค่อยได้อะครับ  เพราะทดสอบเฉพาะวันแรกที่รับรถอะครับ  ขากลับจาก กทม.

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 20:54:14 »
ลองไปตรวจที่ศูนย์ฯออกรถดูครับน่าจะชัวร์กว่า

ขอให้แก้ไขได้ไวไวนะครับ

ออฟไลน์ dear_wi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 23:30:58 »
ตามคู่มือรุ่นนี้ช่วงสองพันกิโลแรกห้ามวิ่งเกินสามพันรอบ ซึ่งถ้าคุณวิ่งสองร้อยมันเกินแน่ๆครับไม่รู้ว่าเปนผลมาจากจุดนี้รึเปล่า
แต่ของผมวิ่งสองร้อยก็ไม่เปนนะมีแต่พื้นตัวรถสั่นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 23:39:47 »
ตามคู่มือรุ่นนี้ช่วงสองพันกิโลแรกห้ามวิ่งเกินสามพันรอบ ซึ่งถ้าคุณวิ่งสองร้อยมันเกินแน่ๆครับไม่รู้ว่าเปนผลมาจากจุดนี้รึเปล่า
แต่ของผมวิ่งสองร้อยก็ไม่เปนนะมีแต่พื้นตัวรถสั่นครับ

ตอนนี้ผมวิ่งมาจา5000โลแล้วครับ  อาการยังเหมือนเดิม

พรุ่งนี้จะเอาเข้าศูนย์ bmw แถวบ้านดูครับ
ยังไงจะรายงานผลนะครับบบ

ปล.  ขอบคุณมากๆครับที่ให้แนวคิดและกำลังใจดีๆจากเพื่อนๆ