ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อน้ำรถยนต์ของเทียบ คุณภาพ+ความทนทานสู้ของแท้ได้ไหมครับ  (อ่าน 21133 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 11 ปี ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 95,000 กม.

ต้องการเปลี่ยนหม้อน้ำรถใหม่

1. หม้อน้ำแท้เบิกศูนย์ ประมาณ 4,300 บาท

2. หม้อน้ำเทียบยี่ห้อ ADR --Made in Indonesia ประมาณ 2,800 บาท

3. หม้อน้ำเทียบยี่ห้อ C.H.T. ประมาณ 2,000 บาท

หม้อน้ำเทียบ ราคาถูกกว่าเบิกศูนย์พอสมควร แต่กังวลเรื่องความทนทาน+คุณภาพ
ว่าจะทนเหมือนของแท้ได้ไหมครับ

เผื่อมีท่านใดเคยใช้หม้อน้ำของเทียบ 2 ยี่ห้อนี้มาก่อน

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ mamaman

ลองเช็คดูว่า ได้มาตราฐานไหม  บางทีเช็คไปยัน ผู้ผลิตเลย
บางที บริบัท ที่ทำพาร์ทพวกนี้ อาจเคยผลิต ส่งให้ OEM ครับ เลยได้แบบ และ มาตราฐานมาทำขาย
หม่อน้ำ แท้ ผ่านมาตราฐาน OEM แน่นอน
หม้อน้ำ เทียบ อาจ ดี และ แย่ กว่า หรือ จริงๆ ทำจากที่เดียวกัน หรือ ต้นแบบเดียวกัน แต่ต่าง ประเทศ
ของเทียบ ที่เราคาถูกอาจ เทียบเท่าหรือดีกว่า OEM ได้ครับ
เพราะ จริงๆ ราคา ที่ดีลเลอร์ รับมาขาย ก็ ฟันกำไร หลายต่อ ผลให้ราคาของแพง ซึ่งแพง เพราะ ชาร์ทเยอะ ไม่ใช่เพราะ คุณภาพสูงกว่า เสมอไปครับ

ยกตัวอย่าง
โช้ค Kayaba OEM ก็ตัวเดียวกับ  After market ผลิตจากที่เดียวกัน
ชุดช่วงล่าง ปีกนก  OEM ผลิต จาก  TRW  ขายราคา  เทียบ
มอเตอร์ พัดลม แท้ศูนย์ ผลิตจาก ญี่ปุ่น นำเข้า มาขาย ราคา หลายพัน
เจอของเทียบ  ถูกกว่า 80  % อายุการใช้งาน พอๆ กัน

ออฟไลน์ CNX

เห็นด้วยตามท่านบนแนะนำครับ

ของเทียบ ดูการรับประกันด้วยครับ ถ้ามีรับประกันคือดีงามเลย
(ส่วนใหญ่ จะไม่มีครับ)

ปล.รถผมใช้อะไหล่เทียบบ้าง เช่น กรองอากาศ กรองนมค กรองแอร์ กรองน้ำมันเกียร์

ของเทียบ ที่ใช้ คุณภาพเลว คือ ยางรองแท่นเครื่อง 1,450 ,
เดือนเดียวทรุด ยี่ห้อ***
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ไปเจอมาอีกยี่ห้อนึง

น่าจะเป็นอลูมิเนียมทั้งใบ

ยี่ห้อ BRD ครับ แต่เหมือนจะเน้นไปทางรถแต่ง

เผื่อมีท่านใดเคยใช้บ้าง ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
รถผม Civic เปลี่ยนมาใช้ของเทียบ ADR เหมือนกันครับ
ใช้มา 3 ปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร

คุณ upon thames ครับ
การระบายความร้อน สู้หม้อน้ำเดิมโรงงานได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
ของ ADR เป็นผู้ผลิต OEM นะครับ ผมก็ใช้งานอยู่ ประมาณ 60,000 Km.ได้แล้ว  ปกติดีทุกอย่าง

ตอบ ใช่ครับ ผลิตให้รถญี่ปุ่น ในรุ่นรถของผม D-Seg และรถผมก็ใช้งานหนัก วิ่งทางไกลความเร็วสูงจากสตูล-กรุงเทพ 140-180 ต่อเนื่อง หลายๆทริปก็วิ่งรวดเดียว 7-8 ชม.รวดเดียวด้วยความเร็วสูง  ผู้ผลิตนี้เชื่อถือได้ครับ  อย่ายึดติดกับแบรดน์ญี่ปุ่น ของหลายอย่างตีตรา  Made in Japan แต่ผลิตในภูมิภาคนี้นี่แหล่ะครับ  ของเทียบของจีนไม่แนะนำให้ใช้อย่างยิ่ง แม้จะเป็นผู้ผลิตให้ OEM เฉพาะจีนนะครับไม่ใช่ไต้หวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 13:41:19 โดย G.K »

ออฟไลน์ Amnaj

city คันเก่าผมหม้อน้ำแตกตอนรถ 11 ปี เปลี่ยนของเทียบเอา อีก 2 ปีก็ขายรถไป อยู่ที่ว่าจะใช้ต่ออีกนานไหม เอาตรงนี้มาพิจราณาด้วยก็ดี

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมขับอัลติสหน้าหมู ใช้เกจ Monster Gauge อ่านค่าจาก OBD 2 เลยได้ monitor ความร้อนอยู่ตลอดเวลา เดิมๆผมใช้หม้อน้ำแท้โตโยต้า (หนา 16 มิล) ราคาถ้าจำไม่ผิพดเคยเช็คอยู่ที่ 2500

จนมันหมดอายุเลยเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ CHT ซึ่งเป็นงานจีน ราคา 1500 บาทถ้าจำไม่ผิด พร้อมขยายไซส์ เป็น 36 มิล สังเกตุว่าความร้อนขึ้นช้ากว่าเดิม แต่ลงช้ามากๆ ขับใช้งานรถติดๆนี่แทบจะ 95 ยาวๆเลยครับ แถมก็บ่อยที่ขึ้นไป 98 จนพักลมต้องทำงาน Full speed ลงมาเหลือ 92 แล้วก็ค่อยๆไต่ไป 95 ใหม่วนลูปแบบนี้เหมือนเดิม

หลังจากผมเกิดอุบัติเหตุที่เขาใหญ่ หม้อน้ำรั่วเลยต้องเปลี่ยน เลยไปได้หม้อน้ำ Koyorad ซึ่งเป็นง่านญี่ปุ่นเทียบเท่าของแท้ศูนย์ ราคาช่วงโปรตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด 1400 ครับ ราคาเต็มตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด 1700 หลังจากใส่ก็พบว่าคุณภาพการระบายความร้อนพอๆกันกับของแท้เลยคือ ความร้อนขึ้นเร็ว แต่ขึ้นไม่สูงมาก (ส่วนใหญ้อยู่ที่ 90-92) และก็ลงเร็ว ความร้อนเฉลี่ยเลยต่ำกว่าเดิม ถ้ารถติดหนักๆ ก็จะมีบ้างที่ขึ้นไปถึง 95 หรือ 98 แล้วพัดลมต้องทำงาน Full-speed แต่น้อยครั้งมากครับ และหลังจากที่ใช้หม้อน้ำตัวนี้ผมก็ขับรุนแรงกว่าหม้อน้ำตัวก่อน เพราะเมื่อมันระบายดีก็ไม่ค่อยยั้งเท้าเพราะกลัวความร้อนขึ้นเหมือนก่อน

ความเห็นส่วนตัว อยากแนะนำให้ใช้หม้อน้ำงานยุ่นครับ ถ้ารับราคาของแท้ไม่ไหว ก็ใช้ของเทียบแท้ Koyorad หรือยี่ห้ออื่นๆที่เป็นงานยุ่นเท่านั้น เพราะผมเองก็จะไม่กลับไปใช้งานจีน หรือแม้แต่งานของประเทศข้างเคียงอีกแล้ว..
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ berm

ถ้าของศูนย์แพงกว่าไม่เยอะ ซื้อศูนย์ครับ ถ้า oem แนะนำ denso cool gear

กับ koyorad ครับ เชื่อถือได้ ผมเคยซื้อของเทียบยี่ห้ออะไรไม่รู้ ปีกว่า

กว่าตะเข็บซึม เลยจัด koyorad มา 2 ปีแล้วยังดีอยู่ (ของผมแท้ 8 พันกว่า)

เลยต้องเอาเทียบ ถ้าแท้แค่ 4000 กว่า ผมซื้อแท้เลย ปล. ลูกเก่าที่ใช้ได้ปีกว่า

เป็นแบบหนา เหมือน คห. บน ความร้อนขึ้นช้า แต่ลงช้า พัดลมทำงานเยอะ ไม่ดีเลยครับ

koyorad ดีงามกว่าเยอะครับ ระบายความร้อนได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 13:43:30 โดย berm »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

---คุณ G.K ครับ

หม้อน้ำ ADR เป็น OEM ให้รถญี่ปุ่นใช่ไหมครับ
(ผมนึกว่า Denso เป็น OEM ให้รถญี่ปุ่น) ขอบคุณครับ

---คุณ ใช้ในราษฎรเท่านั้น ครับ
หม้อน้ำ koyoyard ถ้าราคาประมาณ 1,700 บาท น่าสนใจครับ
ถูกกว่า cht ที่ผมเจอมาอีก

แล้ว koyoyard หาซื้อได้ที่ไหนครับ มีตัวแทนจำหน่ายไหมครับ ขอบคุณครับ

---คุณ Amnaj ครับ
ตอนนั้นใช้หม้อน้ำของเทียบ ยี่ห้ออะไรครับ

รถคันนี้ผมคงต้องใช้อีกนานครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมเพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำใน JAZZ GE ไป ของเดิมฝาบนรั่ว เลยหาของ DENSO มาเปลี่ยน ราคาให้ช่างแถวบ้านหาให้ 2800
เหมือนของเดิมทั้งหมดเลยครับ คุณภาพไม่ต่างกัน ผมติดเกจ WATER TEMP อุณหภูมิขึ้น-ลง แทบไม่ต่างจากเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ไปเจอมาอีกยี่ห้อนึง

น่าจะเป็นอลูมิเนียมทั้งใบ

ยี่ห้อ BRD ครับ แต่เหมือนจะเน้นไปทางรถแต่ง

เผื่อมีท่านใดเคยใช้บ้าง ขอบคุณครับ

+1 ยี่ห้อนี้ไว้ใจได้ครับ งานสวยด้วย 555

---คุณ G.K ครับ

หม้อน้ำ ADR ผมได้ราคามาที่ 2,800 บาทครับ+ฝาหม้อน้ำครับ

ถ้าเทียบระหว่าง ADR กับ Koyorad ถือว่าไว้ใจได้ทั้งคู่ไหมครับ
เพราะ ADR ที่ถามมา ทางร้านบอกว่า Made in Indonesia ครับ

---คุณ mirthhahaha ครับ

หม้อน้ำ Denso ที่เปลี่ยนมานั้น  เป็นยี่ห้อ Denso หรือ Denso Cool Gear ครับ ขอบคุณครับ

---คุณ Friday13 ครับ
หม้อน้ำ BRD ลองเช็คราคาเบื้องต้นดู แบบที่เป็นอลูมิเนียมทั้งใบ+คอบน-ล่างเป็นอลูมิเนียม
ราคาประมาณ 8,000 บาท สู้ไม่ไหวครับ

ส่วน BRD แบบ OEM ราคาประมาณ 3,600 บาท
ซึ่งราคาใกล้เคียงกับหม้อน้ำเบิกศูนย์มากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Darkart

งานเทียบ ยี่ห้อไม่คุ้นชื่อ หรือ งานมาจากจีน อย่าซื้อ ไม่นานรั่วและซึม การระบายความร้อนไม่ค่อยดี

เลือกหม้อน้ำความหนาเท่าเดิม อย่าไปเลือกหม้อน้ำหนาของกว่าของเดิม ถ้ารถไม่ได้ปรับแต่ง

ยี่ห้อดีๆงานเทียบ Koyorad Denso BRD หรือยี่ห้อของญี่ปุ่น
ถ้ากลัวเจอยี่ห้อเทียบปลอม ซื้อของแท้เลย แพงหน่อย ทนทาน ใช้งานยาว สบายใจ ไม่กลัวกินข้าวลิงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ยีห้อ ADR ก่อนจะซื้อใช้ผมทราบอยู่แล้วครับว่า Made in Indonisia  สิ่งที่ผมให้ความสำคัญคือคำว่า OEM กับ OE ครับ   อินโดเค้าก็เป็นฐานการผลิตรถยนต์เหมือนกับเรา มาตรฐานเดียวกัน  บริษัทเหล่านี้ก็คือซับพลายเออร์ของบริษัทรถยนต์ครับ  ถ้าเป็นพาร์ทรถยนต์ Made in Thailand, Malaysia, Indonisia, Taiwan ใช้ได้ทั้งหมดครับ

Koyorad ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่เคยได้ยินคนกล่าวถึงในทางที่ดีครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ตอนผมซื้อ ซื้อกับคนในเฟสครับ ตอนหลังเค้าบอกว่าร้าน tkd กลการ แถวๆราลพฤกษ์ ผมได้มาราคาโปร 1200 ถูกมาก!!
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ flybigbear

ความรู้ล้วนๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ testmaster

ผมขับอัลติสหน้าหมู ใช้เกจ Monster Gauge อ่านค่าจาก OBD 2 เลยได้ monitor ความร้อนอยู่ตลอดเวลา เดิมๆผมใช้หม้อน้ำแท้โตโยต้า (หนา 16 มิล) ราคาถ้าจำไม่ผิพดเคยเช็คอยู่ที่ 2500

จนมันหมดอายุเลยเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ CHT ซึ่งเป็นงานจีน ราคา 1500 บาทถ้าจำไม่ผิด พร้อมขยายไซส์ เป็น 36 มิล สังเกตุว่าความร้อนขึ้นช้ากว่าเดิม แต่ลงช้ามากๆ ขับใช้งานรถติดๆนี่แทบจะ 95 ยาวๆเลยครับ แถมก็บ่อยที่ขึ้นไป 98 จนพักลมต้องทำงาน Full speed ลงมาเหลือ 92 แล้วก็ค่อยๆไต่ไป 95 ใหม่วนลูปแบบนี้เหมือนเดิม

หลังจากผมเกิดอุบัติเหตุที่เขาใหญ่ หม้อน้ำรั่วเลยต้องเปลี่ยน เลยไปได้หม้อน้ำ Koyorad ซึ่งเป็นง่านญี่ปุ่นเทียบเท่าของแท้ศูนย์ ราคาช่วงโปรตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด 1400 ครับ ราคาเต็มตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด 1700 หลังจากใส่ก็พบว่าคุณภาพการระบายความร้อนพอๆกันกับของแท้เลยคือ ความร้อนขึ้นเร็ว แต่ขึ้นไม่สูงมาก (ส่วนใหญ้อยู่ที่ 90-92) และก็ลงเร็ว ความร้อนเฉลี่ยเลยต่ำกว่าเดิม ถ้ารถติดหนักๆ ก็จะมีบ้างที่ขึ้นไปถึง 95 หรือ 98 แล้วพัดลมต้องทำงาน Full-speed แต่น้อยครั้งมากครับ และหลังจากที่ใช้หม้อน้ำตัวนี้ผมก็ขับรุนแรงกว่าหม้อน้ำตัวก่อน เพราะเมื่อมันระบายดีก็ไม่ค่อยยั้งเท้าเพราะกลัวความร้อนขึ้นเหมือนก่อน

ความเห็นส่วนตัว อยากแนะนำให้ใช้หม้อน้ำงานยุ่นครับ ถ้ารับราคาของแท้ไม่ไหว ก็ใช้ของเทียบแท้ Koyorad หรือยี่ห้ออื่นๆที่เป็นงานยุ่นเท่านั้น เพราะผมเองก็จะไม่กลับไปใช้งานจีน หรือแม้แต่งานของประเทศข้างเคียงอีกแล้ว..

ประเด็นน่าจะอยู่หม้อน้ำ 36 มิลด้วยหล่ะครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

---คุณ mirthhahaha ครับ

หม้อน้ำ Denso ที่เปลี่ยนมานั้น  เป็นยี่ห้อ Denso หรือ Denso Cool Gear ครับ ขอบคุณครับ
denso cool gear ครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ผมใช้ Denso kool gear อยู่ครับ หม้ออลูมิเนียม
ราคาสูงแต่สบายใจ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Koyo กับ Koyoard นี่คนละเจ้าใช้ไม๊ครับ เคยได้ยินแต่ koyo นะครับ แต่ราคา koyo นี่ไม่ถูกเลยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

เข้าใจว่าเป็นยี่ห้อเดียวกันครับ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96982.0

ออฟไลน์ Tombuhin

• Newbie
  • *
หม้อน้ำ ADR ผลิต OEM ให้รถญี่ปุ่นหลายยี่ห้อนะครับ   เชื่อถือได้ครับ เทียบเท่ากับของเดิมที่มากับรถเลยครับ   แต่ราคาไม่แพงครับ   มีรับประกันสินค้าให้ด้วยนะครับ สบายใจได้ในระดับหนึ่งครับผม

หากท่านสมาชิก   สนใจ   ผมแนะนำได้ครับ

ติดต่อที่ Line ID:   tombuhin     ได้นะครับ

ส่วนเบอร์โทรขออนุญาตยังไม่ให้นะครับ   ไม่ค่อยสะดวกครับ   เพราะทำงานประจำ   ฝาก Line เอาไว้ดีกว่าครับ   ผมตอบเร็วอยู่ครับ

:) ;) :D