ผู้เขียน หัวข้อ: BMW X3 vs Ford Everest ข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 8414 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
BMW X3 vs Ford Everest ถึงแม้จะต่า segment หรือแม้กระทั่งราคาก็ต่างกันแต่อยากให้ช่วยเทียบข้อดีข้อเสียของสองคันนี้หน่อยครับ (ญาติผู้ใหญ่ฝากถามมาครับ)
อันนี้ของต่างประเทศเทียบกัน https://www.carsguide.com.au/bmw/x3/vs/ford-everest  ดูแล้วคะแนนของ Everest ดีกว่าในหลายด้านเลย
การใช้งานก็วิ่งในเมืองอย่างเดียว วิ่งทางไกลบ้างนานๆครั้ง ไม่เน้นลุยอะไร มีลูกเล็ก 1 ขวบ 1คน ใส่คาร์ซีท ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ ไม่เกี่ยง segment
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: BMW X3 vs Ford Everest ข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 12:05:13 »
วิ่งในเมืองอย่างเดียว ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมไป x3 นะครับ
ยังไง ๆ ได้ภาพลักษณ์อยู่  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 12:06:52 โดย @ Krish @ »

ออฟไลน์ Stp

Re: BMW X3 vs Ford Everest ข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 12:51:17 »
ถ้าไม่ได้ลุยน้ำลุยโคลนหนัก ทำไมผมรู้สึก BMW X3 ความเสี่ยงต่ำกว่า  ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 12:56:54 »
สำหรับผม X3 ถ้ามีเด็กผมว่าเล็กไปครับ PPV ขนของที่ภรรยาอยากเอาไปหมดสบายหายห่วงครับ

แต่ก็ต้องเสียภาพลักษณ์ กับช่วงล่างที่ผมไม่แน่ใจ X3 นิ่มกว่าหรือเปล่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 13:05:05 »
ไม่เน้นลุย ก็คงx3 ละครับถ้าราคาไม่ใช่ปัญหา แต่ถ้าออกต่างจังหวัด ค้นหาความแปลกใหม่ ท่วงเทียววันหยุด Everest น่าจะทำได้ดีกว่า

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 13:19:31 »
มันก็คงไม่ต่างกัน คืองั้นๆ ถ้าเทียบกัน
แต่ถ้าไม่ได้ขนของไป x3.ดีกว่า แต่ให้ซื้อคง glc ครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 13:46:46 »
คงลังเล เพราะราคาต่างกันเยอะ    ถ้าเป็นผมคงบอกให้ดูการใช้งานของคนซื้อเป็นหลักแล้วตัดสินใจ  ถ้าเงินถึง  แคร์ภาพลักษณ์ก็เอา. X3 หรือ.      ส่วนตัวจิ้ม chr ถ้าลูก1นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 13:50:00 »
ถ้าไม่ใช่สายขับเร็ว ไม่แคร์ภาพลักษณ์
ผมว่าจบEverest จัดเต็มช่วงล่าง คุ้มมากมาย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:13:47 »
Everest ออกมาได้หลายปีละ ผมว่า QC น่าจะนิ่งบ้างแล้ว เลือกที่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:16:59 »
เลือกคันที่ชอบครับ
อย่าไปสนใจรีวิว ตปท. มากมาย
รถประกอบไทย กับรถประกอบนอกคุณภาพไม่เหมือนกัน ถึงแม้จะยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันก็เถอะ

ลองเข้าไปสิงในคลับรุ่นนั้นครับ แล้วจะได้เสพข่าวเยอะกว่านี้

วิ่งในเมืองอย่างเดียวมีเด็กเอาจริงๆ เซียนต้าก็เหมาะนะ
แต่งบเยอะ อยากซื้ออะไรสมฐานะ ผมว่าน่าจะไป BM

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:41:52 »
โจทย์นี้เหมือนเพื่อนผมเลยตั้งใจมากรุงเทพจะมาซื้อ X3 ดูมาเรียบร้อย พอดีได้ไปลอง Everest ใหม่เริ่มลังเล นัดไปกินข้าวกันเลยแนะนำให้ไปลอง Volvo XC60 D4 สุดท้ายจอง Volvo ไปเลย มันบอกคำนวนทั้งหมดละใช้ 5 ปี จ่ายตังน้อยสุด
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 19:27:18 »
รอดู x3 ประกอบไทย ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 20:56:34 »
ถ้าไม่ราคาหรืองบประมาณ  มาเกี่ยวข้อง   จากโจทย์ มันมีคำตอบอยู่แล้วนะ  ไป X3 ไม่เห็นต้องคิดอะไรเลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 21:00:53 »
Everest น่าใช้กว่าครับราคาถูกกว่า สมรรถนะไม่แพ้จะดีกว่าเอาด้วย จะมีก้แค่เรื่องภาพอะครับถ้าจะบอกว่าx3 เหนือกว่า

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 21:50:00 »
Everest น่าใช้กว่าครับราคาถูกกว่า สมรรถนะไม่แพ้จะดีกว่าเอาด้วย จะมีก้แค่เรื่องภาพอะครับถ้าจะบอกว่าx3 เหนือกว่า

มันคือความจริงใช่เปล่าครับ  EV สมรถนะเหนือกว่า X3   ผมบอกตามตรงว่าไม่เคยขับทั้ง 2 คัน
ที่เคยขับคือ X1  บ้าง  กระบะ 4 ประตูอันนี้ใช้ประจำ    ML250  ก็บ่อยๆยุ  Accord บ้าง   

ก็เลยมโนจากรูปอบบโครงสร้างตัวรถ ระบบช่วงล่าง  รวมถึงความเป็น BMW ความเป็น Ford  เลยถือหาง X3     ก็ยัง งง ๆ  อยู่ถ้ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 23:33:02 »
ผมใช้ทั้งสองคันแต่เป็นf25 กับ ev3.2 ตัวเก่า ที่ขายไปแล้ว
น่าจะพอเทียบกันได้
ใช้ในเมือง x3  ได้เปรียบครับ  มันคล่องกว่า  ขับง่าย 
Ev เทอะทะกว่าขัดเจน  ทั้งเวลาจะถอยเข้า ถอยออก ซิกแซกเปลี่ยนเลน
รถติดๆในเมือง  คล่องกว่า
คือมันก็ใช้ได้ทั้งสองคัน  ไม่ได้อุ้ยอ้ายจนน่าเกลียด
แต่ถ้าคุณใช้งานมันบ่อยๆ  และมีรถหลายคันให้เลือกใช้
มันจะเปรียบเทียบกันชัดเจนมากๆ
นอกเมือง  x3 ก็ยังขับสนุกกว่า 
Ev ดีกว่าตรง  พื้นที่ใช่สอย  มีแถวสาม
ความเร็วสูง ev  ค่อนข้างนิ่ง  บางทีผมยังรู้สึกว่านิ่งกว่าx3
ที่ระดับความเร็ว  สัก160-170  แต่มีลูกเล็ก  ไม่ควรอยู่แล้ว
ผมจะขับev  ในวันที่ผม  อยากขับชิลๆ ช้าๆ
 หรือไปหาข้าวกินร้านนอกเมืองถนนลูกรัง
หรือขับเพราะ  จอดมันนานเกินไปแล้ว  รู้สึกขับev มันเท่ดี55
X3  น่าใช้กว่าครับ แต่ถ้าev แรงๆ  อย่างน้อยเท่าx3
ผมก็ยังอยากได้มาใช้อีกสักครั้ง   ไว้ลุยน้ำท่วม

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 23:51:54 »

มันคือความจริงใช่เปล่าครับ  EV สมรถนะเหนือกว่า X3   ผมบอกตามตรงว่าไม่เคยขับทั้ง 2 คัน
ที่เคยขับคือ X1  บ้าง  กระบะ 4 ประตูอันนี้ใช้ประจำ    ML250  ก็บ่อยๆยุ  Accord บ้าง   

ก็เลยมโนจากรูปอบบโครงสร้างตัวรถ ระบบช่วงล่าง  รวมถึงความเป็น BMW ความเป็น Ford  เลยถือหาง X3     ก็ยัง งง ๆ  อยู่ถ้ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ
everest ขับแล้วนิ่งสบายแต่x3 อาจจะดูขับแล้วเพรียวกว่ามุดซ้ายขวาสะดวกกว่าครับ ผมไม่ซื้อรถsuv มาใช้แต่ everest เคยขับบ่อยมากครับของคนรู้จักส่วนX3 เคยขับครั้งเดียวแต่ก้ไกลพอที่จะจับความรู้สึกได้ครับ ถ้าเอาโดยรวมไม่มีทางหรอกครับที่everest จะเหนือกว่าแต่มันคุ้มกว่าเพราะสิ่งที่ได้จากการเพิ่มเงิน1 เท่าตัว x3 ไม่รู้สึกว่ามันดีพอกับเงินที่ต้องเพิ่มไป

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:09:16 »
ไปลองขับดูขับ ให้ผมซื้อ คง Ev...แต่ใช้งานในเมืองนี้ เทอะทะนะครับ ยังไงในเมือง x3 ดีกว่าเยอะครับ นอกนั้นผมว่า Ev คุ้มเงินที่จ่ายมากกว่าเยอะครับ เครื่องใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:38:50 »
อ่านที่ จขกท. ส่งลิ้งคมากันบ้างรึป่าว

หลักๆที่ ev เหนือกว่า x3.  คือ. การขับขี่.  เครื่องยนต์ การส่งกำลัง. และราคา

ไม่ได้พุดภาพลักษ์อะไรหรอกครับ.  หากมีคะแนนด้านนี้ fordจะเอาอะไรไปสุ้. หากคนให้คะแนนที่บ้านไม่เคยมีรถยุโรป ที่สามารถปกปิดปมด้อยความไม่รวย หรือต้องการโชวความมีสะตัง
แต่เดาว่า. คนรีวิวให้คะแนน. คงไม่มีปมด้อย. เลยมองรถ2คันนี้ เป็นยานพาหนะ ที่สามารถนำมาเทียบกันได้

นี่หากevตัวเครื่องยนตใหม่. เกียรไหม่. คะแนนคงห่างกว่านี้

รถแพงกว่าไม่ได่แปลว่าดีกว่าเสมอไปหรอกครับ. รถผมสมัยป้ายแดง สองร้อยม้า ราคาสามล้านกว่า. แต่
ไปขับมาสด้า3รถเพื่อน. รุ้สึกว่ารถผมขับสนุกน้อยกว่ารถมันอีก. ราคาถุกกว่าเกือบ3เท่า

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 22:48:21 »
ถ้าไม่ใช่ขาลุย ใช้ในเมืองเป็นหลัก ผมว่า X3 เหมาะดีครับ ขับในเมืองคล่องตัวกว่าแน่นอน

แต่ถ้าเน้นลุย ออกต่างจังหวัดบ่อย Everest ดูจะเหมาะสมกว่าครับ

ว่าแต่ไม่ลองดู X5 หรอครับ ส่วนลดเยอะมากจนราคาพอๆกับ X3 เลย

ถ้าไม่ซีเรียสว่ารถใกล้จะตกรุ่นแล้ว ผมว่า X5 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 06:59:42 »
ถ้าไม่ใช่ขาลุย ใช้ในเมืองเป็นหลัก ผมว่า X3 เหมาะดีครับ ขับในเมืองคล่องตัวกว่าแน่นอน

แต่ถ้าเน้นลุย ออกต่างจังหวัดบ่อย Everest ดูจะเหมาะสมกว่าครับ

ว่าแต่ไม่ลองดู X5 หรอครับ ส่วนลดเยอะมากจนราคาพอๆกับ X3 เลย

ถ้าไม่ซีเรียสว่ารถใกล้จะตกรุ่นแล้ว ผมว่า X5 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 18:03:51 »
ราคา x3 20d ในlink $68000 ราคาในไทย 3.6 ล้าน
Everest ตัวท้อป ขับสี่ $74000 ราคาในไทย 1.79 ล้าน