ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องประทับใจข้างถนน  (อ่าน 3897 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เรื่องประทับใจข้างถนน
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 13:17:23 »
ได้ฟังเรื่องราวที่ลูกค้าผมคนนึง เล่าให้ฟังว่า

ตนได้ขับรถออกซอยแล้วไปชนกับรถคู่กรณี
โดยลูกค้าผมเป็นฝ่ายผิด
แต่เนื่องด้วยรถไม่ได้ทำประกันไว้ (เพราะมีปัญหาทางด้านการเงิน)

ลงรถมา ลูกค้าผมก็ยกมือไหว้ขอโทษเลย
เจ้าของรถคู่กรณี ก็ไล่เรียงถามว่าจะเอาอย่างไร ฯ รถคุณมีประกันมั้ย ?

เขาก็ว่าไม่มีเงิน ตอนนี้แย่มาก รถก็ไม่ได้ทำประกัน ฯ
แต่ยังไง ๆ ตนก็ผิด  :( จะเอาความอย่างไรก็สุดแท้แต่ท่าน

เจ้าของรถคู่กรณี ฟังแล้วก็ตอบแบบง่าย ๆ เลยว่า
งั้นไม่เป็นไรครับ รถผมมีประกันชั้น 1 เดี๋ยวจะแจ้งทางเจ้าหน้าที่ว่า ตัวเขาเป็นฝ่ายผิดเอง
เพื่อที่จะได้ซ่อมรถให้ทั้งคู่...

โห... หล่อเลยครับ
แม้นจะเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ได้ฟังแล้วก็ประทับใจ
ไม่รู้ว่าท่านเจ้าของรถใจงามคนนั้นอยู่ใน club headlightmag นี้ป่าวนะครับ  8)

ออฟไลน์ HLRx

Re: เรื่องประทับใจข้างถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 13:40:13 »
หล่อ จริง ต้องจ่ายเองครับ แบบนี้ผมเรียก หล่อ เพราะศัลยกรรม
 ระวัง จะโดนประกันฟ้องกลับได้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 13:43:34 »
ผมเคยจิ้มตูดวีโก้ไปทีนึง ไม่เชิงเบาแต่ก็ไม่หนัก
ลงไปยกมือไหว้ก่อนเลย สุดท้ายพี่เค้าบอกไม่เป็นไรน้อง แยกย้าย

ปล.รถมีป.1ทั้งคู่

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:27:53 »
ที่ประทับใจสุดก็คือ ถนนแถวบ้านผม ไม่มีใครข้ามตรงทางม้าลายเลย  แต่มีอยู่วันที่ผมเห็นสุนัขเดินข้าม  เดินข้ามแบบตั้งใจน่ะ มองซ้ายมองขวา แล้วค่อยๆเดินข้าม โดยมีฉากหลังเป็นผู้คนข้ามถนนโดยไม่ใช่ทางม้าลาย......

รู้สึกประทับใจดี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 15:49:10 »
เคยให้ทางรถคันนึง พอเขาขับผ่านหน้า เปิดกระจกออกมาเป็นผู้หญิงยกมือไหว้ เพิ่งเคยเจอแบบนี้ ส่วนมากมักจะพยักหน้าหรือยกมือขอบคุณในรถ

อีกครั้งเคยเห็นผู้หญิง(มีลูกเล็ก) กับคนแก่ช่วยกันเปลี่ยนยางในอาคารจอดรถ แต่ท่าทางเหมือนไม่เคยทำกันมาก่อน ผมจอดรถเสร็จก็เห็นยังงงๆกันอยู่ เลยช่วยเขาเปลี่ยนยางรถ  เปลี่ยนให้เสร็จยกมือไหว้ผมกันทุกคนเลย 

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 16:26:45 »
ผมเคยเจอช่วงเทศกาลขากลับแถวๆชุมพร มันเป็นทางคู่ขนาน แต่ตำรวจปล่อยให้วิ่งหมด

ผมอยู่ทางด่วนเลนซ้ายสุด อยู่ๆมีเบนซ์เบียดออกมาจากทางคู่ขนานแบบไม่ได้มองหลังเลย ผมเบรกเต็มแรง ตอนนั้นก็โมโหนะ แต่เบนซ์เค้าเปิดกระจกออกมาไหว้ขอโทษ หายโมโหเลย ได้ยิ้มกลับไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 16:42:51 »
ถ้าให้ผมประทับใจจริงๆ คนโดนชนต้องซ่อมรถเองครับ
ไม่ใช่แจ้งเท็จให้ประกันฝ่ายตนเสียหายฟรีๆ เป็นการโกหก ไม่ซื่อสัตย์ หรือคอร์รัปชั่นแบบหนึ่งเหมือนกัน
อีกอย่างเป็นการส่งเสริมให้คนไม่อยากทำประกันด้วย คิดว่ายกมือไหว้ลกๆๆ เขาคงจะให้ฟรีๆ ไม่เอาเรื่อง

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 22:45:26 »
พ่อผมเคยโดนครับ จอดไฟแดง มาสด้าสามไหลมาชนกันชนหลัง คนชับมาสด้าสามลงมาขอโทษก็แยกย้ายกันไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 01:40:09 »
ผมก็เคยโดน สาวเอา City 12 มาจิ้ม รถผมรอยใหญ่ไม่มี มีแต่รอยสีร้าว
เขาลงมาขอโทษ แถมโดนตอนกลางคืนยังไม่เห็นรอยเลยบอกเขาไปว่าไม่เป็นไร  :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:24:25 »
จิตใจดีงาม

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 11:18:52 »
ถ้ารู้ว่าเราผิดการยกมือไหว้ช่วยให้สถานการณ์ผ่อนคลายขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 22:42:48 »
2 เดือนก่อนผมโดนกระบะสะกิดข้างซ้ายรถ เค้าลงมาขอโทษ

ผมก็เลยบอก "ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมจ่ายเอง" ;)

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 19:04:53 »
คนไทย ใจดีครับ ขอโทษ ยกมือไหว้ คุยกันได้

เช้าวันทำงาน 7:50 โดนมอไซส์ทิ่มตูด ได้แปลรอยขูดเล็กน้อย
ถ้าให้เรียกประกันมาเคลียร์ คงไปทำงานสาย
ดูท่ามอไซส์ จะโดนทางประกันเรียกเก็บหลายพันบาท
"ไม่เป็นไรครับ รถผมมีประกัน ขี่รถดีดีครับ ระวังอย่าไปชนใครเค้าอีกนะ" ;)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน