ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ให้ดู หกปีกับ 93ss  (อ่าน 5058 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
แชร์ให้ดู หกปีกับ 93ss
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:29:24 »
  จากที่ผมเคยรีวิวการได้มาของรถคันนี้  จนบัดนี้...ทบทวน...

รถจดปี 05  เจ้าของเดิมใช้ไป  หกหมื่นสองพันโล ในวันที่ผมรับไป

ผมรับรถมาปี 12 จวบจนปัจจุบัน  ไมล์  ไปที่แตะ แสนเจ็ด..สองปีหลังเป็นปีที่ไมล์ไปเร็วมาก หลังจากให้ลูกเป้นใช้งาน

มีคนสงสัย  จุกจิกไหม?  คนใช้อินดี้ ฯลฯ  ก็เลยนำมาแชร์ให้เห็นค่าดูแล  ซึ่งผมซ่อมที่เดียว ไม่เคยเข้าศูนย์...

Re: แชร์ให้ดู หกปีกับ 93ss
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:33:06 »
จากภาพข้างบน คันสีเงินนั่นแหละครับ ใช้มาแสนเศษ ๆ   ดูค่าใช้จ่ายครับ  ตลอดหกปี  ผมจะขีดเส้นใต้ส่วนที่ทำเพราะความอยาก  ทิ้งไป  ไม่นำมาคิดค่าดูแล  ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกหมื่นโล  น้ำมันเกียร์ทุกสองหมื่นโล....

อันนี้คือหน้าแรก

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:35:54 »
อันนี้หน้าที่สอง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:46:18 »
ส่วนอันนี้   หน้าสุดท้าย 

ดอกจันทร์  ด้านล่าง  ไม่ได้นำมาคิด  เพราะลูกชายวิ่งลุยน้ำที่แถว ๆ ม. รังสิต ซึ่งลึกมาก ไม่ปิดแอร์ด้วย
ผลก็คือ  ชายล่างกันชนหน้า+แผ่นปิดเครื่องหายไป ป้ายหลุดห้อยร่องแร่ง แต่ยังอยู่  น้ำเข้าไปในตู้แอร์จากท่อน้ำทิ้ง(ไม่เข้าที่ประตู)  แล้วพ่นน้ำไปที่เป่าเท้าผู้โดยสารตอนหลัง แฉะ  ต้องซักพรม  เปลี่ยนคอล์ยเย็น ซึ่งมันกำลังหมดอายุด้วยไปพร้อมกัน  ครั้งนี้เป็นครั้งที่สอง นอกจากครั้งแรกที่รถ นอนอู่..ห้าวันกว่าพรมจะแห้ง  ฟองน้ำหนามาก...

เบ็ดเสร็จโหลงโจ้ง  ไม่นับความอยาก  ค่าดูแล  147750  กับระยะทาง 110000 กม.  เฉลี่ย  หมื่นห้า/หมื่นกม. 

ให้เป็นแนวทางเผื่อใครจะอินดี้กับผมบ้างครับ

• ขับขี่ปลอดภัย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:48:15 »
แผ่นใต้ท้อง รถที่บ้านผมถอดออกทุกคัน คันไหนจะขายค่อยใส่กลับครับ
ข้อความที่ผมเขียน ก็แค่ความเห็นความรู้"ส่วนตัว"ของผม จะผิดจะถูกอย่างไรก็ต้องใช้วิจารณญาณกันเองนะครับ

สงสัยอะไรกรุณาถามในบอร์ด ตอบได้จะตอบให้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 14:21:28 »
แผ่นใต้ท้อง รถที่บ้านผมถอดออกทุกคัน คันไหนจะขายค่อยใส่กลับครับ
ครับ  เป็นเพราะแผ่นใต้ท้องนี่แหละเป็นตัวอุ้มน้ำ คลื่นกระแทกเข้ามา ดันออกไปบนแผ่น  เขย่า ไม่เท่าไรก็กระจาย..หายไปชนิดที่คนขับบอกไม่รู้ว่ามันหายไปเมื่อไร  และไม่ได้เหยียบด้วย  สาย ๆ น้ำแห้ง  ผมตามหาก็ไม่เจอ...เสียดายครับ...

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 16:45:11 »
ดูแล้ว ค่าดูแลไม่แพงเลยครับ
ที่ดูเยอะ เพราะเป็นค่าใช้จ่ายทั้งหมด คุ้มจริงๆครับ
ปล.ลูกพี่ยังขับรถโหดอยู่ไหมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:40:51 »
ดูแล้ว ค่าดูแลไม่แพงเลยครับ
ที่ดูเยอะ เพราะเป็นค่าใช้จ่ายทั้งหมด คุ้มจริงๆครับ
ปล.ลูกพี่ยังขับรถโหดอยู่ไหมครับ

ถ้าหากดึงค่าน้ำมันเครื่องออกมา ก็ 30000  ค่าน้ำมันเกียร์ ดึงออกมา 10000  ผ้าเบรค  15000 

ค่าดูแลส่วนซ่อมบำรุง  เหลือเก้าหมื่นเอง

ส่วนขับโหดไหม     ไม่รู้จริง ๆ  เท่าที่ถาม  ถ้าไปพัทยา  เคย 220  แต่ไม่เคยเกินนั้น 

แต่  สังเกตจาการใช้เบรคเปลืองมาก  ก็เดาว่าน่าจะออกตัวแรง  เบรคหนัก  เวลานั่งไปกับเขา  มันก็วิ่งเรียบร้อยดี....

ออฟไลน์ รถสีเขียว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 22:57:47 »
ไม่แพงครับ 6 ปี เท่านี้ถือว่าถูกมากๆ แล้ว วิ่งเยอะด้วย สมรรถนะรถก็ดีงาม ราคามือ 1 สูงกว่ามาก ดันนั้น สมราคาครับ