ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่เคยใช้CRV G5 4wdหรือใช้รถ4wd ว่าค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาสูงกว่า2wdเยอะไหมครับ ใช้8ปีครับ  (อ่าน 6363 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ผมชอบ2wdมากกว่า เพราะส่วนใหญ่ขับในเมือง เจอรถติดบ่อยๆ แต่สเปกดีๆไปอยู่รุ่นtop 4wdเลยอยากถามท่านที่ใช้รุ่นนี้ หรือใช้รถ4wd ว่าการดูแลรักษา และค่าใช้จ่ายในการดูแลสูงกว่า2wdเยอะไหมครับ(ผมไม่แน่ใจว่าขับหน้า กับ 2wdมันความหมายเดียวกันใช่ไหม) ขอบคุณครับ สนใจ CRV G5 2.4 E ขับสองและเบนซิน2.4รุ่นtopครับ การใช้งานวิ่งในเมืองรถติดบ่อยๆ และถ้าวิ่งทางด่วนขับไม่เกิน120 ออกตัวเบาๆขับไปเรื่อยๆเมื่อยก็พักครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
https://www.honda.co.th/service/periodical/result

CRV 2WD คือขับหน้า
2.4Benzene ขับในเมือง รถติด รับรองว่าบริโภคน้ำมันมากครับ
ถ้างบถึง ไป1.6Dieselครับ
HLM ทำอัตราสิ้นเปลืองไว้16.78km./ลิตร
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เบนซิน 2.4 ใช้ในเมืองกินดุแน่นอนครับ
ใช้ในเมืองรถติดๆ เชียร์ 1.6ดีเซล ประหยัดกว่าเยอะครับ
ค่าดูแลขับ4แพงกว่า นิดเดียว ไม่เป็นผลแน่นอน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Tien.W

4WD ของ CRV ต่างค่าดูแล แค่ ค่าน้ำมันเฟืองท้าย ไม่กี่ร้อย ตามตารางของท่านข้างบนนี่แหละ

ออฟไลน์ p1tanawat

• Newbie
  • *
จากที่ใช้งานอยู่ G5 2.4EL 4X4 ค่าใช้จ่ายก็ไม่ได้สูงต่างจาก ขับสองนะครับเพราะ G4 ผมใช้ขับสองอยู่  ถ้าใช้ในเมือง ประมาณ 9-10 โลลิตร ผมว่าต่างไม่เยอะครับ ถ้างบถึง ไป เบนซินตัวท็อป จบ แต่ถ้าเน้นประหยัดจริงไปดีเซลล์ 1.6 ขับสอง ตัวนี้ เห็นในคลับทำได้ 18-24 โลลิตรแต่ก็แลกกับค่าใช้จ่ายในการดูแลที่แพงกว่าครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ผมใช้ CR-V G3 2.4 AWD ค่าบำรุงรักษาไม่ต่างจากอีกตัว G3 2.4 E ที่น้องสาวใช้อยู่ รถผมตอนนี้ 7 ปี 200,000 กิโล ส่วนน้องสาวเพิ่งจะ 150,000 ออกมาไล่เลี่ยกัน

เรื่องกินน้ำมันของ CR-V ก็ต้องทำใจนิด กินจุ เครื่องเดียวกันขับหน้า (2WD) กับขับ 4 กินน้ำมันไม่ต่างกันนักครับ แต่ผมจับดมแก๊ส LPG ตั้งแต่ป้ายแดงทั้งสองคัน จนบัดนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ CNX

ผมใช้ CR-V G3 2.4 AWD ค่าบำรุงรักษาไม่ต่างจากอีกตัว G3 2.4 E ที่น้องสาวใช้อยู่ รถผมตอนนี้ 7 ปี 200,000 กิโล ส่วนน้องสาวเพิ่งจะ 150,000 ออกมาไล่เลี่ยกัน

เรื่องกินน้ำมันของ CR-V ก็ต้องทำใจนิด กินจุ เครื่องเดียวกันขับหน้า (2WD) กับขับ 4 กินน้ำมันไม่ต่างกันนักครับ แต่ผมจับดมแก๊ส LPG ตั้งแต่ป้ายแดงทั้งสองคัน จนบัดนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

G3 2.4 4WD LPG อัตราสิ้นเปลือง เป็นอย่างไรบ้างครับ?
ผมขับE20 เชียงใหม่ บนดอย และในเมือง 7-9กม./ลิตร ไม่เกินนี้เลยครับ
ดีสุดที่เคยทำได้ คือ เชียงใหม่-3เหลี่ยมทองคำ-เชียงใหม่ ได้11กม./ลิตร

ออฟไลน์ CNX

CRV DIESEL โอ้วววววว ประหยัดจริงงงง
น่าใช้ครับ
DIESEL 4x2 ราคาเท่า2.4 Benzene 4x4

ออฟไลน์ FyGI

มาตอบในฐานะใช้รถ AWD เทียบกับ 2WD อีกคัน

สิ่งที่เพิ่มมาในการเช็คระยะคือ น้ำมันเฟืองหน้า-ท้าย แหวนรอง ทุก 1 หมื่นกิโลเมตร หลักร้อยไม่ถึงพันแค่นั้น

พอหมดระยะประกัน ก็ใช้น้ำมันเฟืองที่ดีขึ้นยืดอายุถ่ายไปได้อีก

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ขอบคุณทุกคำแนะนำและความคิดเห็นครับ :-*