ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถกระบะชอบสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ครับ  (อ่าน 8733 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ที่เห็นในลานจอดรถตามปั้มหรือห้างหรือที่ไหนๆก็เถอะ รถกระบะมักจะชอบสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ แต่รถเก๋งไม่ค่อยทำอย่างนี้กัน เพราะอะไรเค้าถึงทำแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: ทำไมรถกระบะชอบสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 21:16:25 »
เกี่ยวหรอครับ ในห้างผมก็เห็นเก่งสตาร์ททิ้งไว้  อยู่ที่คนขับมากกว่านะ

ออฟไลน์ kez

Re: ทำไมรถกระบะชอบสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 21:17:15 »

เพราะเห็นแก่ตัว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 21:28:47 »
555 ก็สตาร์ททิ้งกันทั้ง เก๋ง กะบะ รถตู้ รถเมล์ ฯ นั่นล่ะครับ  ;D

ผมเองถ้าทำธุระ 10-15 นาที ถ้ามีคนอยู่ในรถไม่ดับเครื่องนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 21:36:24 »
วิ่งมานานๆถนอมเทอร์โบ น่าจะประมาณนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 21:55:04 »
รถกระบะมีจำนวนเยอะ โอกาสที่จะเจอแบบนี้ก็เยอะตามไปด้วยครับ

สาเหตุมีหลายอย่าง เช่น มีคนอยู่ในรถ หรือ วิ่งทางไกลมาแล้วต้อง Cool down ระบบเทอร์โบชาร์จ เป็นต้น

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 22:00:35 »
รถเก๋งก็มีครับ แต่ผมเห็นรถกระบะทำบ่อยกว่า เรื่องวอร์มเทอร์โบไม่น่าใช่ บางทีผมเข้าห้างจนออกห้างเกือบชั่วโมงก็ยังเห็นติดเครื่องอยู่ เหม็นทั้งลานจอด

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 22:12:53 »
จะว่าสามัญสำนึกก็น่าจะใช่ส่วนหนึ่ง

การศึกษา ก็อีกส่วนหนึ่ง

ส่วนใหญ่จะหนักไปทางคนตจว.ด้วยครับ หนักมากถึงมากที่สุด

เอาง่ายๆเลย ผมย้ายรร.ให้ลูก จากที่หนึ่ง ไปอีกที่หนึ่ง
ค่าเทอมโหดพอๆกันครับ

ต่างกันแค่ รร.นึงอยู่ในเขตกทม.
อีกรร.นึงอยู่ในเขตสมุทรสาคร

รร.กทม.กระบะน้อย แต่เก๋งเยอะ กระบะไม่ค่อยทำ แต่เก๋งทำเยอะ

มาเจอ รร.ในเขตสมุทรสาคร สลับกันเลย

เปลี่ยนจากคาร์บอนมอนน๊อกไซด์
เป็นคาร์บอนไดอ๊อกไซด์

เฮ้อ ไอ้คนพวกนี้ ปากบอกรักลูก แต่พฤติกรรมแม่มตรงกันข้ามเลย

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 22:16:24 »
ผมวิ่งต่างจังหวัดแวะปั๊มห้านาทีสิบนาทีก็ไม่ดับครับส่วนมากมีคนในรถตลอด นอกจากพักกินข้าวดับแน่นอน ถ้าไปห้างเจอที่จอดดับเครื่องลงรถเลย ไม่ว่ารถอะไรครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 22:51:47 »
หน้าบ้านผมนี่ กระบะ แท็กซี่ กับรถตู้คอมมิวเตอร์นี่ตัวสตาร์ทรถทิ้งไว้เลย เปิดแอร์ หลับ ฟังเพลง เล่นมือถือ
เมื่อวานมีเด็กเล่นตรงถนน เจอคอมมิวเตอร์วิ่งมาจอดรอรับทัวร์ สตาร์ทรถนั่งรอทิ้งไว้หยั่งงั้น พ่นไอพิษใส่เด็ก ไม่ใช้สมองหรือความเกรงใจใดๆทั้งสิ้น
แต่ถ้าเสียงนี่ต้องตุ๊กๆ เปิดเพลงดังๆ บิดเครื่องดังๆแข่งกัน เกิดมาเป็นภาระสังคมจริงๆ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 22:56:38 »
เป็นที่คนไม่ใช่รถครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 23:04:15 »
อาจจะมีคนอยู่ก็ได้ครับ อย่างผมวันนี้จอดรถให้ลูกนอนราวๆ 15 นาทีได้ครับ
เมื่อก่อนถึงที่ปุ๊บดับเครื่องทันที พอมีเจ้าตัวเล็กบางครั้งหลับบนคาร์ซีทก็ปล่อยให้นอนก่อนครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 23:10:31 »
หากพูดถึงลักษณะการใช้งาน
กระบะมักใช้ขนของ ยกอะไรขึ้น ลง และต้องขยับรถบ่อยๆ เวลาผมใช้กระบะ ก็ไม่ค่อยดับเครื่องนะ เวลาจะขยับรถ ขี้เกียจสตาร์ทใหม่บ่อยๆ เว้นแต่เราจอดในที่ชั้นใต้ดิน ในห้าง แบบนี้ดับเครื่องทุกครั้งครับ เกรงใจคนอื่นที่ต้องรับมลพิษจากเรา
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 01:40:19 »
อยากจะรณรงค์ให้ ดับเครื่องเมื่อถึงที่หมาย จริงๆครับ

รถทุกประเภทอ่ะ จอดก็ดับเหอะ มันสร้างควันสร้างเสียงสร้างกลิ่นรบกวนบริเวณนั้นๆ

ปล.ถึงผมจะขับกระบะ เเต่ผมกับเเฟนดับตลอด ใครร้อนก็ออกไปรับอากาศธรรมชาตินอกรถครับ ไม่ติดเครื่องทิ้งเปิดเเอร์เด็ดขาด

อยากให้มันเป็นจิตสัมนึกของคนในชาติเลยอ่ะครับ อยากให้คนในชาติมีคุณภาพด้านความรู้เเละจิตสัมนึก เริ่มต้นที่ตัวเราก่อนเลย
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 01:56:59 »
โบพังไม่มีใครมาจ่ายให้ ขอวอร์มดาวแพพ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 07:07:22 »
เป็นพฤคิกรรม บ่งบอก ครับ
ว่าคนขับเป็นอย่างไร
ในกรณีเก๋ง ส่วนใหญ่จะมีกรองไอเสีย
ส่วนกระบะนี่ .....
หลายต่อหลายครั้ง กระบะไม่มีแอร์ ตอนเดียว เปิดหน้าต่าง
ก็จอดติดเครื่องครับ ไม่รู้คิดอะไรอยู่ หรือไม่คิดเลย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 07:12:05 »
ไม่น่าจะเกี่ยวกับรถ น่าจะอยู่ที่ผู้ใช้งานมากกว่าครับ

จอดตามปั้มน้ำมันต่างๆก็เจอจอดแบบไม่ดับเครื่องยนต์แบบนี้เยอะแยะครับ

จอดแช่ ลงไปเข้าห้องน้ำ หรือซื้อของ อาจจะเพราะกลัวร้อนต้องเปิดแอร์ไว้ตลอด หรือมีผู้โดยสารนั่งรออยู่ในรถ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 07:35:19 »
ตามปั๊ม ตจว.ผมกลับเห็นเก๋งมีราคาหน่อยทะเบียน กทม.ชอบจอดติดเครื่องเปิดแอร์นอนมากกว่านะ อาจจะเป็นเพราะเสียงเครื่องเก๋งมันเบาจึงไม่ได้ยิน แต่กะบะเสียงเครื่องมันดังจึงสะดุดหูมากกว่าลองสังเกตุดูดีๆ   8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 07:59:52 »
ถ้าตามปั๊ม ตจว จะให้รถเเดินรอบเบาๆๆๆ ครับซัก 5 นาที แล้วค่อยดับเครื่องยนต์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 09:09:08 »
อยู่ที่คน ไม่ใช่ กระบะ ไม่ กระบะ

แต่ส่วนมากจะเห็นกระบะ ก็เพราะเข้าใจกันว่ารถที่วิ่งมาระยะทางไกลๆ เช่น วิ่งออกต่างจังหวัด ไม่ควรดับเครื่องทันที(หรือไม่ต้องดับเครื่องเลย) เมื่อเวลาถึงปั้ม หรือ จอดตามปั้ม

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 09:54:04 »
จอดไม่ดับเครื่อง ทั้งเก๋งและกระบะ นะแหละ แต่ จขกท.เห็นกระบะ เพราะสังเกตุง่าย เนื่องจากเสียงเครื่องดัง รถสั่น แต่เก๋งเครื่องเดินเรียบ เสียงเงียบ มองเผินๆเลยคิดว่าดับเครื่อง

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 09:56:50 »
เก๋งติดเครื่องยังพอทน เครื่องเบนซินเผาผลลาญสะอาดกว่า ไม่ค่อยมีกลิ่น
แต่กระบะติดเครื่องนี่ ดีเซลมันเหม็นมาก สารพิษเต็มๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 10:17:29 »
ถ้าจอดในห้างผมไม่รู้นะ แล้วแต่คนรึเปล่า แต่ถ้ากระบะขับทางไกลผมก็ Cool down 5 นาทีปกติครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 10:38:54 »
จะๆเมื่อวานเลยครับ เดินผ่านลานจอดรถแม็คโครปิ๊กอัพ5คันจอดติดเครื่องไว้ ใกล้ประตูทางออกเลย ผมไม่รู้เหตุผลเขาหรอก หรือว่าน้ำมันถูกอุ้มไว้ รอสักลิตร45คงรู้สึก แต่ควันมันเหม็นนะครับจริงๆห้างน่าจะทำป้ายติดตัวใหญ่ๆไว้ คนเดินเข้าออกลูกเล็กเด็กแดงไม่สงสารเขาเลยไงคนพวกนี้หน้ามึน ถ้าจอดไกลๆบนลานจอดจะไม่ว่าหรอกครับ

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 11:54:17 »
กระบะในปั๊มครับ เยอะมากๆ เพราะผมเดินทางกลางคืน ไปต่างจังหวัดบ่อยๆ ศุกร์ ต้องออก วันอาทิตย์ต้องกลับ ...

บอกได้เลย 10คัน กระบะบ้านๆนี่และ 5คันติดเครื่องแช่  บอกได้เลยว่า ผมจะตัดพวก ไปฉี่ไม่นานเกิน 10นาทีออกไป ผมนับแต่ จอดนอน ซัก เที่ยงคืน ตี2 อะไรพวกน้ แล้วคิดเครื่องนอน หรือจอด กันเรียงเลย พี่มาจากไหนไม่รู้ครับ ติดเครื่องเปิดแอร์ อยู่คันเดียว คนอื่นๆเขา เอากระจกลงมานิดนึง แล้วปรับเบาะนอน จนต้องมีคนสตาร์ทเครื่องหนี

เก๋งมีแน่ SUV มีแน่นอน แต่ผมว่าไม่เกิน 2คัน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 12:20:23 »
รถเก๋งเสียงมาเงียบไง
กระบะเสียงมันดังเลยได้ยินชัด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 12:46:24 »
ที่เห็นในลานจอดรถตามปั้มหรือห้างหรือที่ไหนๆก็เถอะ รถกระบะมักจะชอบสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ แต่รถเก๋งไม่ค่อยทำอย่างนี้กัน เพราะอะไรเค้าถึงทำแบบนั้นครับ

หมายถึงสตาท แล้วเปิดฝากระโปรงไว้ใช่ไหมครับ ?
เจอบ่อยเหมือนกัน ส่วนใหญ่มักเป็นกระบะรุ่นเก่า เก๋งรุ่นเก่าเห็นนานๆที

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 20:24:36 »
ก็เพราะคุณอคติกับกระบะสิครับ คุณถึงเห็นว่ามันเยอะกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 21:21:22 »
น่าจะอยู่ที่คนมากกว่าครับ อีกอย่าง ไม่รู้ว่านานแค่ไหน ถึงติดเครื่องทิ้งไว้ ถ้าแค่ลงไปเข้าห้องน้ำนิดหน่อย ผมก็ไม่ดับนะ

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 21:56:57 »
อยู่ที่คนจริงๆครับ วันนั้นไปแถวชานเมืองของเชียงใหม่ E220d w213 พี่แกเข้า 7-11 เล่นสตาร์ทเครื่องไว้เลย แต่ลงรถกันหมดนะครับผมก็งง แต่เวลาผม Cool down กระบะ ผมติดทิ้งไว้ 5 นาที ผมก็ดับละก็ลงรถละครับ